[Funland] Đây mới thực sự là người đáng ngưỡng mộ!

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy người được cho toàn đi xe xịn, quần áo cũng đẹp. Chị cho tiền cũng là việc tốt nhưng cho dc người cần tiền thì mới chuẩn chỉ.
Em nghĩ như thế thì cầu toàn, hoàn hảo quá. Chị đứng đó phát xong còn về nghỉ, để mai đi làm chứ có phải sức trâu đâu mà đi tìm hoàn cảnh khó khăn để trao ạ ?!

Bò lốp

Xe lăn
Chị này và chị Nghệ an đúng là nữ hùng, tốt quá

Phỗng new

Xe điện
Chị ko có caramen đi theo lai chim giống bọn ngôi sao đi làm từ thiện nhỉ?

vuhoang23277

Xe máy
chân thành cảm ơn c

milevsko

Xe tăng
Nhưng có vẻ như miền trong họ gọi thế vì thói quen rồi cụ ạ. Nếu tra từ điển ra thì mình cũng dùng sai nhiều từ. Dễ gặp nhất là từ “khốn nạn”.
Chuẩn cụ ạ, cùng một tác phẩm của đại văn hào victor hugo, miền bắc dịch là những người khốn khổ, miền nam dịch là những kẻ khốn nạn.
Cảm phục chị, thiện từ trong tâm ra.

mecucbon

Xe hơi
Thật sự trân trọng hành động bác ái của chị đối với hoàn cảnh khốn khó của những người trên đường về quê. Mong nhiều may lành và bình an đến gia đình chị.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bài báo giới thiệu chị này là đầu nậu hải sản.
Nhà báo nên thay từ đầu nậu bằng từ khác thì sẽ hay hơn.
Trong từ điển định nghĩa đầu nậu là kẻ đứng ra bỏ tiền để thầu 1 công việc nào đó thường là không lương thiện.
Theo cụ thì nên thay bằng từ gì?

vutuanlong

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ, cùng một tác phẩm của đại văn hào victor hugo, miền bắc dịch là những người khốn khổ, miền nam dịch là những kẻ khốn nạn.
Cảm phục chị, thiện từ trong tâm ra.
Vâng cụ, cho nên em cũng ít khi tranh luận quá trên này. Bởi ngay cả tiếng Việt nhiều khi còn chưa tỏ, huống hồ quan điểm, ý tứ của mỗi người.

vharc

Xe tăng
Nể chị quá ạ, chắc nhiều ng nhìn chị mà thấy xấu hổ

nhaquedidu

Xe hơi
Chị rất bình dị nhưng việc chị làm lại rất to lớn và ý nghĩa

Kia_fote

Xe điện
Em thấy đây mới là thực lòng, thực Tâm này. Chứ đội làm từ thiện, thiện nguyện mà cứ để truyền thông, báo chí rùm beng theo sau nó cứ giảm ý nghĩa đi rất nhiều. Dù thực lòng có thể họ rất muốn giúp đỡ người khác. Nhưng em vẫn thấy sao sao, kỳ kỳ ạ ?!
Em cũng nghĩ như cụ. Từ thiện = tiền túi như chị này là đáng ngưỡng mộ nhất, không hề vì đánh bóng bản thân. Lợi nhuận và doanh thu từ công việc của chị không thay đổi trước và sau làm từ thiện. Sau nữa là giới hạn trong hội nhóm nhỏ bạn bè thân thiết cùng làm từ thiện thì cũng tốt, vì sẽ ko có sự gian lận về tài chính.
Chứ còn đám TT-CV hay HL hay nghệ sỹ nói chung, em có cảm giác từ thiện kiểu 1 công 2 việc, nên không thấy cảm xúc gì!

Quá chất, thanks chị :).
Đâu như mấy ông bà diễn viên hài kêu gọi làm màu xong ỉm đi, có ông kêu gọi xong còn chuyển hết cho 1 bà ất ơ nào đó. Thật là vi diệu.
em không bênh đám Showbiz kia nhưng vụ đánh họ vừa rồi cũng thiệt thòi cho người nghèo: người có tiền nhưng ngại làm tt, đội đứng ra làm thay sợ tai tiếng => người nghèo thiệt.
.
em cho rằng đội anh Link, chị Tiên đáng được 'hoa hồng tt'. 70 80% đến tay người nghèo khó là tốt rồi

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ như cụ. Từ thiện = tiền túi như chị này là đáng ngưỡng mộ nhất, không hề vì đánh bóng bản thân. Lợi nhuận và doanh thu từ công việc của chị không thay đổi trước và sau làm từ thiện. Sau nữa là giới hạn trong hội nhóm nhỏ bạn bè thân thiết cùng làm từ thiện thì cũng tốt, vì sẽ ko có sự gian lận về tài chính.
Chứ còn đám TT-CV hay HL hay nghệ sỹ nói chung, em có cảm giác từ thiện kiểu 1 công 2 việc, nên không thấy cảm xúc gì!
Em gần 50 năm làm việc cả nhà nước lẫn tư nhân, em thấy các vị nào làm thâm trầm, âm thầm, lặng lẽ thường leo cao. Còn trong thiện nguyện thường là từ Tâm, vô vị lợi. Vị nào cứ hô hào, rùm beng, rầm rộ là y như rằng, đa số có ý đồ, động cơ, mục đích khác (có thể không trong sáng) đằng sau. Như trong ngành du lịch chúng em cứ vị nào viết Face đăng bài muốn làm gì đó cho vùng dịch, tâm dịch thể nào sau dịch khu lưu trú Homestay, Resort của người đó cũng đông khách, vì khách đến sẽ tò mò anh/ chị ấy là ai mà hào phóng, nghĩa hiệp, tốt bụng vậy ???!

Chỉnh sửa cuối:

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
em không bênh đám Showbiz kia nhưng vụ đánh họ vừa rồi cũng thiệt thòi cho người nghèo: người có tiền nhưng ngại làm tt, đội đứng ra làm thay sợ tai tiếng => người nghèo thiệt.
.
em cho rằng đội anh Link, chị Tiên đáng được 'hoa hồng tt'. 70 80% đến tay người nghèo khó là tốt rồi
Cả xã hội mua hàng có hoa hồng, mà các anh chị ấy không có cũng thiệt thòi, dù giàu rồi. Vì việc nào ra việc đó, người nghèo vẫn có tiền còn hơn không có đồng nào. Em đồng ý với cụ như vậy, quả đánh đó tuy không làm họ suy sụp nhưng cũng làm họ ngại khi muốn làm từ thiện sau này.