Đề nghị các thương gia bán dầu mobil 1 hàng mỹ vào giải thích!!!

carsonnet

Xe tải
https://www.facebook.com/nhangiang.carsonnet
Dòng Mobil1 nhập Mỹ là do các cty TM nhập nên sẽ có 1 vài cty có khả năng tự nhập hàng về. Các bác ko phải lo hàng out of date, đây chỉ là thông tin từ các đối thủ cạnh tranh đưa ra thôi ạ, chứ bên Mỹ nhiều lúc gom hàng số lượng lớn xuất đi các thị trường khác như China, Ấn độ, ...còn ko có hàng thì lấy đâu hàng hết date. Chưa kể tới chính sách hạn chế xuất khẩu của cty mẹ để bảo vệ thị trường của từng khu vực nữa. (Hiện cty em bên Mỹ đang có 1 đơn hàng xuất đi Thailand mà em còn chưa có thòi gian làm báo giá cho họ nữa ạ)

Date của các sp Mobil1 là 5 năm, nếu ko mở nắp chai ra & đc bảo quản ở đk tốt thì còn được dài hơn. Vậy bác có nghĩ Mobil1 tồn stock tới năm năm để xuất về VN ko ạ? Mà như em nói, thị trường VN nhỏ lắm ko ăn thua gì với thị trường các nước khác đâu. Bên em bán sỉ mà đợt nào tiêu thụ mạnh cũng giỏi lắm được 1 cont/tháng.

Tại Úc cũng có pha chế Mobil1 mà các auto shop vẫn nhập Mobil1 từ Mỹ về đấy thôi, đơn giản vì series sản phẩm ở Úc ko đa dạng bằng ở Mỹ: http://www.gllubricants.com/index.php?c=gnfenlei&a=list

Ngay tại Singapore là cái HUB nhớt lớn nhất khu vực ĐNA họ vẫn nhập nhớt Mobil1 từ Mỹ về bán vì sp Mobil1 ở Sing rất giới hạn đó ạ: http://www.sgcarmart.com/products/listing.php?BRD=Mobil 1

Hàng giả thì ngoài khả năng hiểu biết của em rồi ạ. Ở VN hay có cụm từ "NTD thông minh" chắc là muốn nói tới cả vấn đề này. Tốt nhất các bác cứ mua hàng có HĐ VAT, tem nhãn NK đầy đủ, ng bán uy tín thôi ạ. Em nghĩ là nhưng nơi này họ cũng tính lời lỗ hợp lý để còn tái tạo đầu tư duy trì lâu dài.

spklion

Xe đạp
Cụ hỏi những gì thì phọt nốt đi. Em tính tò mò mong Cụ bỏ quá. :)
Hỏi tại sao Mỹ đóng chai 946ml,Nhật lại đóng chai 1L,rồi mấy cái đặc điểm kỹ thuật như Flash Point là gì,xe tôi là xe này,ở nước này dùng dầu này được ko...
Chẳng có gì cao siêu cả,rất bình dân,chưa làm lần nào thì tưởng nó khó,chứ làm rồi mới biết ai cũng có thể gởi mail hỏi được,họ sẵn sàng trả lời từng cái 1.Mà em ko hỏi riêng mobil 1,trong 1 ngày em quầng technical của Liquy moly tới 14 cái mail để hỏi cho rõ đặc tính kỹ thuật của sản phẩm,reply liên tục,bác thấy trong hình đó.

ACDELCO434

Xe điện
Hỏi tại sao Mỹ đóng chai 946ml,Nhật lại đóng chai 1L,rồi mấy cái đặc điểm kỹ thuật như Flash Point là gì,xe tôi là xe này,ở nước này dùng dầu này được ko...
Chẳng có gì cao siêu cả,rất bình dân,chưa làm lần nào thì tưởng nó khó,chứ làm rồi mới biết ai cũng có thể gởi mail hỏi được,họ sẵn sàng trả lời từng cái 1.Mà em ko hỏi riêng mobil 1,trong 1 ngày em quầng technical của Liquy moly tới 14 cái mail để hỏi cho rõ đặc tính kỹ thuật của sản phẩm,reply liên tục,bác thấy trong hình đó.
Mấy cái đấy Cụ hỏi nhà phân phối họ trả lời ngay. Nó là kiến thức cơ bản về dầu bôi trơn thôi.

carsonnet

Xe tải
bác kia chắc là chưa gởi mail hỏi lần nào,người ta tập đoàn lớn gởi mail hôm nay chậm lắm hôm kia trả lời rồi,và mình ko chỉ hỏi mỗi date,mình còn hỏi rất nhiều thứ khác mà mình dám chắc các bác buôn nhớt trong này chưa bao giờ hỏi tới
Mình biết trước khi mình viết bài sẽ động chạm rất nhiều người vì Mobil 1 Mỹ ở VN rất là nhiều,nhưng sự thật thì vẫn phải nói thôi,ko người này nói cũng có người kia nói.Còn người tiêu dùng họ muốn dùng loại nào là quyết định của người tiêu dùng.Xin hết
Những vấn đề bạn hỏi họ đều có thông tin trong phần FAQs & Data Sheet hết rồi & đóng chai Quart (946ml) hay Litter (1000ml) là do đơn vị đo lường ở nơi đóng chai chứ ko phải là do máy Nhật hay máy Mỹ theo như bạn hiểu đâu

Ko phải là động chạm đến ai vì khách hàng là người lựa chọn SP chứ ko phải bạn ép khách dùng sp của mình được. Vấn đề ở đây là bạn phải nói ĐÚNG thực tế, vì vậy bạn càng cần phải ở lại để cùng nhau trao đổi & làm rõ thêm cho NTD khỏi hoang mang

Bạn nói bạn chỉ bán hàng Mobil1 chính hãng (từ này cũng nên phải định nghĩa lại), nhưng nếu khách muốn mua sản phẩm Mobil1 Gear 75W-90 (dầu láp cho xe máy) thì bạn có lấy hàng được ở những nơi gọi là chính hãng đó ko? Hay bạn vẫn phải mua từ các công ty TM nhập hàng từ Mỹ về rồi bán lại cho khách?

Chủ xe Landrover đòi hởi dầu máy có tiêu chuẩn WSS-M2C945-A & WSS-M2C930-A độ nhớt SAE 5W-20, bạn có bán hàng Mobil1 nhập Sing cho họ được ko?

1 chiếc Audi Q7 máy dầu hay những chiếc xe máy dầu đời mới có bộ lọc muội Diesel Particulate Filters (DPFs) vào cửa hàng bạn, bạn có loại nhớt Mobil1 ESP đặt tiêu chuẩn VW 504 00/507 00 để bán cho họ ko?

Nếu các sp Mobil1 nhập Singapre có đủ các tiêu chuẩn này & giá hợp lý thì ko lý do gì phải nhập từ Mỹ về cho xa xôi đâu bạn ạ

Chỉnh sửa cuối:

spklion

Xe đạp
Những vấn đề bạn hỏi họ đều có thông tin trong phần FAQs & Data Sheet hết rồi...

Ko phải là động chạm đến ai vì khách hàng là người lựa chọn SP chứ ko phải bạn ép khách dùng sp của mình được. Vấn đề ở đây là bạn phải nói ĐÚNG thực tế, vì vậy bạn càng cần phải ở lại để cùng nhau trao đổi & làm rõ thêm cho NTD khỏi hoang mang

Bạn nói bạn chỉ bán hàng Mobil1 chính hãng (từ này cũng nên phải định nghĩa lại), nhưng nếu khách muốn mua sản phẩm Mobil1 Gear 75W-90 (dầu láp cho xe máy) thì bạn có mua được ở những nơi gọi là chính hãng đó ko? Hay bạn vẫn phải mua từ các công ty TM nhập hàng từ Mỹ về?
Lúc trước mình có hỏi bên American Lube loại dầu lap này,nhưng hôm qua mình mua chai hàng Mỹ về thì biết nên ko đặt nữa,hãng đã có loại này rồi

Getz7125

Xe tăng
Em nghĩ chất luợng có hơn kém nhau tý cũng sao đâu, các bác cứ yên tâm đi
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

Tâm tư 1 nguời vừa thay dầu Mobil tuần truớc :D

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
Lúc trước mình có hỏi bên American Lube loại dầu lap này,nhưng hôm qua mình mua chai hàng Mỹ về thì biết nên ko đặt nữa,hãng đã có loại này rồi
Bác này loanh quanh . Không
-Em chính là người đăng cái bài đó đây ạ.
1.Em nói thẳng em là đại lý bán lẻ chính hãng của Mobil 1 TAT Brenntag Singapore để mọi người khỏi gạch em nhé.
Về quan điểm nhớt hết date vẫn còn tranh cãi chưa biết ai đúng ai sai,nhưng đứng về quan điểm 1 người bán hàng chính hãng và 1 người tiêu dùng,em sẽ ko bao giờ dám dùng sản phẩm ko có nhà phân phối chính hãng vì không thể kiểm tra được nguồn gốc thật sự,cũng giống như đi mua điện thoại xách tay,người bán bảo xách tay hàn quốc,Pháp,Nhật nhưng thực sự thì có ai kiểm chứng,biết có phải xách tay Nhật,Mỹ,Pháp ko hay xách tay Móng Cái,nguồn gốc thực sự thì ai biết???
Rồi tới khi sản phẩm có vấn đề thì cầu cứu ai,chỉ có người bán thôi chứ có ai dám nhận cái sản phẩm không rõ nguồn gốc để xử lý đâu.
2.Có ông nào tên linhcatex.05 bên tinhte bảo em là gian thương đặt điều để tăng giá,em cảm thấy buồn cười vì em bán hàng chính hãng mà bị gắn mác gian thương,đó giờ chỉ có gian thương bán hàng không rõ nguồn gốc mới bị người ta gọi là gian thương, chứ bây giờ lại có cả gian thương bán hàng chính hãng nữa sao.Mobil 1 Singapore thì là hàng của Mobil phân phối chính thức cho thị trường Việt Nam,đã nghiên cứu kĩ và đưa ra sản phẩm phù hợp với thị trường Việt Nam.Cũng giống như Motul 300V Pháp và Motul 300V Việt Nam,nhiều người thích dùng Motul 300V Pháp mà không biết là nó dành cho thị trường Châu Âu,xứ lạnh,còn Việt Nam là xứ nhiệt đới có 300V Việt Nam phù hợp,cứ ham hố cái mác Pháp để làm gì,Mobil 1 cũng thế,ko phải tự nhiên họ chia ra từng thị trường và cho ra các sản phẩm khác nhau,họ có nghiên cứu thị trường để cho ra sản phẩm phù hợp,tại sao động cơ Mỹ lại đóng chai 946ml,động cơ Nhật lại đóng chai 1L,Mobil 1 làm thế đều có lý do hết.Mobil 1 Singapore ngoài HN em ko biết giá thế nào,chứ trong TPHCM này rất nhiều chỗ bán,vâng em nhắc lại là rất nhiều chỗ bán giá dao động tầm 270k-280k và còn khuyến mãi,mà có ông nào bảo em đặt điều để tăng giá,tăng giá xong để ôm hàng dùng luôn???
3.Em không dám bảo mình là người tiêu dùng thông thái,nhưng em biết sử dụng sản phẩm phù hợp cho xe mình,cứ việc dùng hàng chính hãng,không ham hố hàng nhập không rõ nguồn gốc và không có ai kiểm soát chất lượng và cũng không có ai chịu trách nhiệm cho sản phẩm.
4.Em là người bán hàng có trách nhiệm,nên em sẽ không bán các sản phẩm không rõ nguồn gốc,và em được TAT brenntag hỗ trợ,bên tinhte có ông nào hỏi em HSD 5 năm ở đâu ra kiểu hỏi như muốn ăn tươi nuốt sống em,em quăng cho cái mail trả lời từ Exxon mobil 1,ổng lặn mất tiêu ko dám nói 1 tiếng.Nói thế để các bác biết em có hỏi hãng đàng hoàng chứ ko có nói điêu đặt điều.
5.Mobil 1 trước đây hồi năm 2011 đã bán nhà máy cho total và rút khỏi thị trường VN,mới quay lại gần đây hồi tháng 6/2016,có nghĩa là trước đó Mobil 1 không hề phân phối hàng chính hãng ở VN,nhưng hàng Mobil 1 ở VN vẫn rất nhiều và đủ các loại từ Mỹ,Pháp,có bao giờ các bác tự hỏi hàng này ở đâu ra.Ông nào cũng treo biển đại lý Mobil 1 chính hãng,đại lý Mobil 1 chính thức,có thấy buồn cười ko khi Mobil 1 làm gì có phân phối chính hãng ở Việt Nam mà treo biển đại lý Mobil 1 ?
6.Copy nguyên văn 1 bác bên tinhte:"Mình củng nghỉ mobil mỹ này là hàng k rõ nguồn gốc. Mình k dám chắc là hàng hết date hay s. Nhưng hàng k chính hãng k rõ nguồn gốc, sẽ k biết rõ nguồn hàng, củng như k ai chịu trách nhiệm. Mobil là hãng lớn, Đúng. Nhưng nó củng có rất rất nhiều đại lý nhà phân phối của nó. Đích thân mobil k thể làm chuyện khống như bôi xoá tẩy rập khung mới, chỉ có các đầu nậu, ng đi kéo hàng về Việt Nam bán hay bõ sĩ. Đã k rõ nguồn gốc sao mobil kiểm soát đc đúng k ? Đúng là tiêu chuẩn mỹ kiểm tra gắt gao nhưng đối với những cái j nhập vào nước nó thôi. Còn đem ra khỏi nước Mỹ thì củng k nghiêm khắc lắm đâu. Mấy bác cứ xài hàng chính hãng đúng npp. Để an tâm là đc."
7.Đây là cái chai Mobil 1 EP em mua được,theo lời 1 bác bên kia là bị bay mất date trong quá trình vận chuyển nên ko ai tìm được date,chụp hết góc cạnh các kiểu theo lời các bác chuyên bán Mobil 1 Mỹ rồi mà vẫn ko thấy.Em xin hết

bác đưa ra so sánh 2 sp khác nhau với mục đích gì vậy ? Bác đang bán dầu Singapore? Có thực sự vì người tiêu dùng ? Hay PR trá hình

spklion

Xe đạp
Bác này loanh quanh . Không
bác đưa ra so sánh 2 sp khác nhau với mục đích gì vậy ? Bác đang bán dầu Singapore? Có thực sự vì người tiêu dùng ? Hay PR trá hình
Loanh quanh chỗ nào vậy bác,nói cho hết câu đừng cắt giữa vậy chứ ?
Mình nói thẳng mình đại lý Mobil 1 TAT chính hãng từ đầu rồi mà bác còn hỏi gì nữa.bất cứ sản phẩm nào của Mobil 1 phân phối chính hãng VN đều có trên website đầy đủ,cần gì phải PR,có phải mới mẻ gì đâu ?
Thực sự vì người tiêu dùng hay ko thì hãy để người đọc người ta đánh giá,người bán ko đánh giá được.

spklion

Xe đạp
Tiêu chuẩn ô tô thì mình ko rành lắm vì mình bán dầu xe máy thôi,nhưng cái này thì có được ko nhỉ ?

carsonnet

Xe tải
Không chỉ MB1 mà còn Motul, Castrol, Shell... cũng vậy thôi ạ. Mỗi thị trường cũng chỉ có thể mạnh (pha chế) 1 vài sản phẩm chính thôi, còn vẫn phải tập trung ở những nơi có sản phẩm tiêu thụ mạnh nhất thì mới đa dạng được

Như em dẫn link ở trên là các autoshop ở Úc, Sing (là 2 HUB lớn nhất khu vưc) vẫn phải nhập MB1 từ Mỹ về bán đó

Ngay tại Nhật & Mỹ (2 thị trường xe hơi lớn trên thế giới), nếu cần tới SP có tiêu chuẩn VW504/507 thì vẫn phải nhập Mobil1 ESP 5W-30 từ Pháp về bán đó ạ. Đơn giản sp MB1 ESP này chỉ sx ở Pháp

Link MB1 ESP nhập Pháp bán tại Nhật ạ: https://goo.gl/9pSp5r
Link MB1 ESP 5W-30 nhập từ Pháp qua Mỹ rồi về VN bán sỉ cho EC, ĐP... đây ạ: https://goo.gl/z8x6OQ

spklion

Xe đạp
Không chỉ MB1 mà còn Motul, Castrol, Shell... cũng vậy thôi ạ. Mỗi thị trường cũng chỉ có thể mạnh (pha chế) 1 vài sản phẩm chính thôi, còn vẫn phải tập trung ở những nơi có sản phẩm tiêu thụ mạnh nhất thì mới đa dạng được

Như em dẫn link ở trên là các autoshop ở Úc, Sing (là 2 HUB lớn nhất khu vưc) vẫn phải nhập MB1 từ Mỹ về bán đó

Ngay tại Nhật & Mỹ (2 thị trường xe hơi lớn trên thế giới), nếu cần tới SP có tiêu chuẩn VW504/507 thì vẫn phải nhập Mobil1 ESP 5W-30 từ Pháp về bán đó ạ. Đơn giản sp MB1 ESP này chỉ sx ở Pháp

Link MB1 ESP nhập Pháp bán tại Nhật ạ: https://goo.gl/9pSp5r
Link MB1 ESP 5W-30 nhập từ Pháp qua Mỹ rồi về VN bán sỉ cho EC, ĐP... đây ạ: https://goo.gl/z8x6OQ
thấy có luôn ESP Formula 5W-30,còn chuyện hãng nhập ở đâu thì mình ko biết

auto.pro

Xe tăng
Website
daunhapkhau.com
Loanh quanh chỗ nào vậy bác,nói cho hết câu đừng cắt giữa vậy chứ ?
Mình nói thẳng mình đại lý Mobil 1 TAT chính hãng từ đầu rồi mà bác còn hỏi gì nữa.bất cứ sản phẩm nào của Mobil 1 phân phối chính hãng VN đều có trên website đầy đủ,cần gì phải PR,có phải mới mẻ gì đâu ?
Thực sự vì người tiêu dùng hay ko thì hãy để người đọc người ta đánh giá,người bán ko đánh giá được.
Ông đang cố ý gây hiểu lầm cho ntd. Chai của ông nó ghi hsd chỗ chân chai còn của Mỹ nó ghi chỗ khác. Ông lại đi khoanh tròn bên này có. Bên này ko.ntd lại nghĩ hướng khác. Sao ô ko nói chai này ghi chỗ này, chai kia ghi chỗ kia. Rõ dàng là có ý đồ

spklion

Xe đạp
Ông đang cố ý gây hiểu lầm cho ntd. Chai của ông nó ghi hsd chỗ chân chai còn của Mỹ nó ghi chỗ khác. Ông lại đi khoanh tròn bên này có. Bên này ko.ntd lại nghĩ hướng khác. Sao ô ko nói chai này ghi chỗ này, chai kia ghi chỗ kia. Rõ dàng là có ý đồ
chẳng phải mình đã chụp hết góc cạnh từ thân chai,cổ chai cho mọi người xem,bên tinhte có ông thinhauto gì chỉ mình những chổ có thể có ghi mà rõ ràng vẫn ko thấy gì,mình đâu có giấu cái gì ?

auto.pro

Xe tăng
Website
daunhapkhau.com
chẳng phải mình đã chụp hết góc cạnh từ thân chai,cổ chai cho mọi người xem,bên tinhte có ông thinhauto gì chỉ mình những chổ có thể có ghi mà rõ ràng vẫn ko thấy gì,mình đâu có giấu cái gì ?
Ố. Cố tình ko biết sao. Sáng chụp rõ dàng còn gì

tungkhuyen

Xe điện
cái này mình mua ở 1 tiệm uy tín mà mấy bác trên tinhte hay mua
Bác cứ nói rõ ra. E cũng là người tiêu dùng.

Nếu nói thì nói thẳng, còn ko e coi bác cũng chả khác gì những điều bác tố cáo.

Tụi e mua xe còn quay lại cãi nhau với hãng chán nữa là mấy ông bán dầu. Sao phải ngại.