[Funland] Để thú vui trang trại vùng ven không còn là cục nợ!!!!

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất em ko đủ tiền.
Thứ hai là em thấy ông xếp cũ vứt mấy tỷ vào cái này, mỗi năm bỏ ra cả trăm nữa để cho người làm dọn dẹp, cuối tuần hò hét con cháu bạn bè lên chơi, ăn gà tự nuôi rau tự hái...
Nhưng rồi khách khứ cũng vắng dần mặc dù chủ nhà đốt ko ít tiền mua đồ ngâm rượu, nuôi gà thả cá, trồng rau
Ông chú tôi có cái này.
Hắn chỉ có 1 cái lều và 2.000sqm, đủ cho 2 vợ chồng.
Vườn thì có đủ thứ, nhưng toàn những thứ không đáng tiền lắm, như Mít hay Bí hay Rau gì đó.
Thỉnh thoảng mò lên, chăm sóc trồng mới ..., lâu lâu nhà tôi được cho 1kg vải thiều, kiểu vậy.

Không mất tiền trông coi.
Những món ra tiền như Gà Vịt cũng không có nốt, chỉ có cây ăn quả và rau.
Gà qué thì mua trong làng hoặc đầu làng.

banmotnucuoi

Xe lăn
Ông chú tôi có cái này.
Hắn chỉ có 1 cái lều và 2.000sqm, đủ cho 2 vợ chồng.
Vườn thì có đủ thứ, nhưng toàn những thứ không đáng tiền lắm, như Mít hay Bí hay Rau gì đó.
Thỉnh thoảng mò lên, chăm sóc trồng mới ..., lâu lâu nhà tôi được cho 1kg vải thiều, kiểu vậy.

Không mất tiền trông coi.
Những món ra tiền như Gà Vịt cũng không có nốt, chỉ có cây ăn quả và rau.
Gà qué thì mua trong làng hoặc đầu làng.
Đây là mô hình em đang làm ở Quê cụ ạ, kết hợp nhà thờ và vườn cây lưu niên. May còn bà chị Họ nhà ngay bên cạnh mỗi tháng sang quét cho 1 lần, mình gửi tiền mua đồ thắp hương và bà thụ lộc đi chia cho con cháu, rau cỏ trồng mấy món ko phải chăm như rau ngót, bí, mướp... Hoa quả bận quá không về đc thì ai lấy thì lấy, nhìn cho vui mắt thôi.
Nhưng DT nhà em bé có 1000m2, chứ tầm 2000-5000m2 bắt buộc phải thuê người rồi

EPL

Xe tăng
Đúng như bài của cụ chủ thớt, nhà vườn thì cũng rất nhiều người háo hức nhưng có rồi cả năm có khi về được vài lần, nhà cửa mốc meo nên chả muốn ở, ném cả đống tiền vào đó cũng bất hợp lý, có vài tỷ để đấy năm có 1-2 trăm củ muốn đi chơi đâu chả được, lại đỡ công chăm nom.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em có mảnh hơn nghìn m2 của hồi môn để đi lấy ck, thằng bồ nó cứ gạ bán để tậu xe hơi ở thủ đô :) đất ngay gần thị trấn Thanh thủy, cách khu tắm nước nóng 13p đi xe tải :) em tính để sau làm nhà vườn mà thằng bồ nó bảo có thì cứ bán đi mà tiêu xài ;)) giờ bán chắc gì mua nổi con GLC200, các bác cho em xin ý kiến để em chốt luôn nhân cái tháng ông bà ngâu cãi nhau :))
Bỏ ngay cái thằng bồ nhóm ngó tiền ấy đi mợ ạ rồi đi đâu các cụ trên này chở đi (Nếu xinh) Không cụ nào chở em chở.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Đây là mô hình em đang làm ở Quê cụ ạ, kết hợp nhà thờ và vườn cây lưu niên. May còn bà chị Họ nhà ngay bên cạnh mỗi tháng sang quét cho 1 lần, mình gửi tiền mua đồ thắp hương và bà thụ lộc đi chia cho con cháu, rau cỏ trồng mấy món ko phải chăm như rau ngót, bí, mướp... Hoa quả bận quá không về đc thì ai lấy thì lấy, nhìn cho vui mắt thôi.
Nhưng DT nhà em bé có 1000m2, chứ tầm 2000-5000m2 bắt buộc phải thuê người rồi
Chỗ ông chú tôi trên núi đồi, 2000sqm nghe thì to, nhìn thì bé.
Hắn cũng khai thác gần hết những chỗ có thể trồng trọt rồi.
Và trồng nhiều thứ không có giá trị thương mại lắm.
Ví dụ bưởi, được lèo tèo vài quả và chua lòm.
Có 2 cây ổi, 1 hồng xiêm thì phải.
Nhưng có quả mấy đâu.

Rau thì sạch, đã đành.

tomza

Xe tải
Em có mảnh hơn nghìn m2 của hồi môn để đi lấy ck, thằng bồ nó cứ gạ bán để tậu xe hơi ở thủ đô :) đất ngay gần thị trấn Thanh thủy, cách khu tắm nước nóng 13p đi xe tải :) em tính để sau làm nhà vườn mà thằng bồ nó bảo có thì cứ bán đi mà tiêu xài ;)) giờ bán chắc gì mua nổi con GLC200, các bác cho em xin ý kiến để em chốt luôn nhân cái tháng ông bà ngâu cãi nhau :))
Phải bán!, bán ngay và luôn chứ lị, mình có mình hưởng theo ý mình thôi mà, GLC hay tiêu xài ăn chơi thì đều ổn cả, mợ và các cụ bàn lùi cứ iên tâm, thằng bồ có chén đĩa gà, đĩa cá thi nó cũng phải phục vụ bỏ mẹ đi chứ có mà ăn không được à, có phỏng.

Mà các cụ còm thì cũng không phải lo cho mợ ấy quá đâu, có 1 mảnh là có kế hoạch ngay ý mà, heheh

cdcn

Xe điện
Trang trại em nghĩ là không đủ sức chơi cho mấy bác dân phố :) nhưng diện tích vừa phải, làm cái nhà vườn, trồng cây, tiểu cảnh bonsai.., gọi là nghỉ ngơi cũng sướng hơn ở thành phố chật trội đông đúc ạ :) mặc dù giờ em cũng đang bon chen nơi thành phố vì công việc kiến tiền nuôi miêng, thôi chứ cuộc sống đếch sướng bằng ở quê em :) đồ ăn ngon, sạch, tắm táp..., da mịn màng căng mọng, tóc dài đen như gỗ mun mà chả cần phải hấp nhuộm gì ;))
không có ảnh thì sao tin được mợ!

superrlinh

Xe buýt
Không biết có cụ nào vào khu Hòn Dấu resort ở Đồ Sơn và đi về phía cuối khu chưa? Em thấy ở đấy cũng lác đác vài căn biệt thự sát biển khá hay, nhu cầu nằm nghe sóng vỗ, hít thở không khí biển thế là đủ, chả cần tắm nên nước đục tí cũng chả sao :D.

dpl

Xe lăn
Tự nhiên hôm nay tâm trạng, em lập thớt chia sẻ những gì đã trải qua cũng như ghi nhận thêm những góp ý của những cụ mợ đi trước cũng như các cụ mợ đang ấp ủ định triển khai. Do bài viết hơi dài và hành văn lủng củng nên các cụ chịu khó đọc nhé.
Một thực trạng hiện nay khá nhiều cụ mợ đã và đang có nhu cầu triển khai 1 căn nhà ngoại ô thứ 2 với mục đích vừa nghỉ ngơi vừa có được những thực phẩm sạch và không gian tiếp khách với bạn bè cuối tuần. Tuy nhiên 1 thực trạng không biết em có sai về con số không khi 10 người có căn nhà thứ 2 thì có đến 7 người hiện nay coi nó như cục nợ, hàng tháng mất tiền người trông coi 8-10tr, nhà cửa thì xuống cấp. Trước thì 1-2 tuần về 1 lần nhưng giờ thì có khi cả tháng k thèm ngó qua. Bên cạnh đó hiện nay bất động sản nghỉ dưỡng không còn được giá như thời kỳ các đây 8-10 năm nên bán cũng không dc.
Xuất phát từ những điểm trên cộng với kinh nghiệm của 1 ng đang lỡ nhảy cái hố vôi này nên em có vài lời chia sẻ như sau:
Giai đoạn lựa chọn đầu tư và tìm kiếm đất để đầu tư.
I) Mục đích của chúng ta khi tiến hành tìm kiếm 1 căn nhà ngoại ô hiện nay là j?
1) Theo trào lưu: (nhận định cá nhân khoảng 45%).
Một bộ phận khá nhiều em thấy hiện nay khi chúng ta có tiền, đi tham quan nhà bạn bè thấy hay sẽ có tâm lý đi tìm 1 mảnh đất ngoại ô, xây cái nhà cuối tuần cho bằng bạn bằng bè. Đây là nhóm không có kế hoạch bài bản nhất, làm theo kiểu chắp vá nhất và nhanh chán nhất vì thường không xuất phát từ yêu thích và đam mê. Tuần đầu tiên cũng phi ra cuốc cuốc, trồng trồng, sau thì đến ra hái rau về ăn còn lười không thèm hái. Sau khi ăn hết lứa rau đầu tiên nếu không có người gieo hạt tiếp thì xác định trồng cỏ nuôi giun.
2) Đầu tư bất động sản: (khoảng 25%, con số này là xuất phát điểm, còn tất nhiên ai mua cũng đều hi vọng tăng giá sau này)
Đây là đội ngũ đầu tư nhà ngoại ô thắng và cũng nếm nhiều trái đắng nhất hiện nay. Khi vì mục đích này các cụ mợ thường theo sóng và sóng thì thường do các anh môi giới hót, thời gian đầu khá nhiều người trúng nhưng sau đó thì rất nhiều người vào sau đã bỏ xác vì trang trại, đơn của là vùng Lương Sơn, Hòa Bình, Thạch Thất, Quốc Oai
là mồ chôn khá nhiều anh tài.
3) Do nhu cầu tìm một chỗ dưỡng già cho bố mẹ cũng như bản thân (khoảng 15%)
Đây là bộ phận đầu tư khá bài bản, có thuê quy hoạch công năng sử dụng và khá nhiều tài chính. chính vì xuất phát điểm này mà hiện nay vẫn duy trì được khá tốt khu nhà ngoại ô.
4) Làm kinh tế: (10%)
Khá nhiều trang trại chăn nuôi quy mô vừa và nhỏ cũng như các nông trại quy mô công nghiệp được đầu tư trong thời gian vừa qua, các lĩnh vực hiện nay đang chú trọng là chăn nuôi, trồng rau sạch và trồng dược liệu. Các vùng đang được nhóm khách này hướng tới hiện nay là Hòa Bình và Phú Thọ vì giá đất đang rất tốt để phát triển nông nghiệp, bán kính cấp về HN khá gần.
Bên cạnh đó hiện nay nở rộ các khu nghỉ dưỡng và homestay tự phát, yêu cầu đầu tư vốn lớn, có hoạch định rõ ràng và khoảng 60% die.
5) Vì đam mê (5%)
Hiện nay gần như 99% các trang trại đẹp, quy hoạch bài bản, độc đáo càng lúc càng phát triển là từ 5% ít ỏi này. Tuy nhiên thời gian dành cho ngôi nhà thứ 2 sẽ chiếm hết gần như 80-90% thời gian rảnh của các cụ.
II. Vị trí: Hiện em thấy nổi lên 1 số vị trí đang được các cụ mợ lựa chọn và hướng tới.
1) Bán kính vào đến nội thành 30-40km.
Khi phong trào đầu tư căn nhà thứ 2 nổi lên rầm rộ 2006-2010 gần như các vị trí đất này đã được tìm tòi và đầu tư sạch sẽ, góm phần đẩy giá đất các vùng Quốc Oai, Sóc Sơn, Thạch Thất từ 60tr/sào lên 150tr/sào sao đó lên 350-500tr/sào vào 2010.
2) Bán kính 40-50km
Đây là vùng hiện nay chôn xác nhiều cụ nhất và thanh khoản cũng rầm rộ nhất hiện nay, đơn cử như Lương Sơn, Ba vì, Sơn Tây. Đẩy giá đất rừng từ 15tr/ha lên 150-300tr/ha.
3) Bán kính 50-70km.
Hiện nay chủ yếu tập trung các trang trại sản xuất là chính.
4) Bán kính 70-90km
III. Địa lý phong thủy.
IV. Giá cả đất cát.
Giai đoạn quy hoạch và xây dựng
I) Quy hoạch.
Hiện nay khoảng 60% những cụ mợ đang đầu tư trang trại khâu này bỏ qua, việc quy hoạch bài bản các cụ mợ do nhiều lý do: như tiết kiệm, tự tin vào khả năng cóp nhặt của bản thân cũng như làm theo ý thích của bản thân nên đã bỏ qua phần này. Do không có quy hoạch ngay từ ban đầu nên khi xây dựng cũng như ôm đồm mục đích khu trang trại của các cụ mợ nó không ra ngô ra khoai j cả, thời gian đầu rất tâm huyết, nhưng sau một thời gian sẽ có nhiều ý kiến nên dẫn đến tình trạng lôm côm, ôm đồm mỗi vị trí 1 tí nên rất rối và không tận dụng được hết công năng cũng như mục đích sử dụng. Khâu này theo em các cụ mợ không nên tiết kiệm, vạch rõ càng chi tiết càng tốt, khi xây dựng cũng như sử dụng sau này không dẫn tới tình trạng phá dỡ, sửa sang lại cũng như tiết kiệm chi phí. (Làm thực tế các cụ sẽ tháy ah).
Khoảng 40% còn lại có thuê thiết kế và đầu tư từ ban đầu, tuy nhiên do lúc này các cụ mợ không xác định hết dc con nợ sẽ tiêu tốn những j trong quá trình vận hành nên không đưa được hết tất cả mục đích cũng như công năng khai thác dẫn đến khi đi vào vận hành nó là con nợ như hiện nay. Giai đoạn này đại đa số chúng ta chỉ quy hoạch mục đích đẹp, vừa mắt, hợp túi tiền để đầu tư ( khoảng 25%). Đây cũng là cái giá phải trả của em giai đoạn đầu xâm nhập món này.
Khoảng 15% còn lại thấy được hết mọi yếu tố về trang trại cũng như xác định được hết tất cả từ đầu nên hiện nay các khu trang trại này rất đẹp, vận hành ổn định.
II) Giai đoạn xây dựng.
Hiện có 2 xu hướng chính trong xây dựng.
1) Kết hợp công năng ở cùng thợ tự : hầu hết các cụ lựa chọn kiến trúc nhà truyền thống Bắc Bộ hoặc nhà gỗ kẻ truyền.
Với kiểu lựa chọn này sẽ có quy hoạch thêm 1 mảnh vườn trồng trọt nhẹ nhàng, diện tích nếu lớn thường có thêm tiểu đình... Món này thường là các cụ đại gia chọn vì không phải băn khoăn về tiền, mỗi tháng vài chục cho ng trông nom chăm sóc tỉa tót cây cối không phải suy nghĩ. Và nó đúng với tên gọi chỗ ăn chỗ chơi cuối tuần. (em đang phấn đấu lúc nào già chuyển sang hẳn mô hình này)
Với đội ngũ các cụ mợ này thường là khoán trọn gói, thuê luôn 1 ông kỹ tính am hiểu giám sát và ốp theo bản vẽ thiết kế. chỉ phải lên ngó nghiêng chỉ trỏ nên khá nhàn.
E vừa nhận đc 1 khách cũng xa rời thành phố để về nhà vườn cho vui thú điền viên dù mới 50t. E đi gần 1h là đến nơi, gần đại lải ạ

thngaylangthang

Xe ngựa

CTTVDKT

Xe tải
Nhiều người theo phong trào.

Anhtuanservice

Xe tăng
E vừa nhận đc 1 khách cũng xa rời thành phố để về nhà vườn cho vui thú điền viên dù mới 50t. E đi gần 1h là đến nơi, gần đại lải ạ
Hiiih, về quê xây kiểu hiện đại này ca nhân
cas nhân em thì thích kiến trúc làng quê hơn, cứ nhà gỗ Bắc bộ, trong hoàn thiện nội thaats 5 sao. Nó gần gũi với kiến trúc xung quanh.

Machimachi

Xe tải
h
Hihi...Nhìn quen quen, nhà mr S ở Ngọc Thanh, bác làm hạng mục gì vậy ạ ?

• Vodka
Reactions: dpl

psy

Xe buýt
Em đã từng có và bán. Nhưng giờ F1 lớn, và tầm hết năm nay em rảnh, do công việc ko phát triển được nữa, nên em mò vào đây, xem cụ nào có nhu cầu cho thuê vài năm để em thỏa chí trồng vườn. Giờ chả có tiền mà mua.

Mr. Toàn

Xe điện
Quê em cách HN tầm hơn 70km, đường cao tốc và QL về tới xóm. Gần đây nhiều bác ở HN thường về xây nhà trên đất ông cha, ai không có thì mua đất xây nhà. Em thấy cách này cũng hay, cuối tuần về nghỉ vừa thăm thú quê hương vừa giao lưu xóm làng, khi đi vắng có anh em thi thoảng đến dọn nhà, tưới rau nhổ cỏ.
Nhà em cung, làm theo cách này, bác ruột ngay bên cạnh, nên vườn bác trồng cây, nhà bác trông coi cho luôn. Cơ mà bọn trẻ nó học hành, rồi bận việc nên 1 năm về được đôi ba lần

dpl

Xe lăn
Vâng của nhà a Sáng ạ :D
E làm mấy cái lặt vặt ạ

dpl

Xe lăn
Hiiih, về quê xây kiểu hiện đại này ca nhân

cas nhân em thì thích kiến trúc làng quê hơn, cứ nhà gỗ Bắc bộ, trong hoàn thiện nội thaats 5 sao. Nó gần gũi với kiến trúc xung quanh.

Ntn đc ko cụ? Bọn e làm nghề này thì phong cách nào cũng fai chiến :D

hưvô

Xe lăn
Trang trại em nghĩ là không đủ sức chơi cho mấy bác dân phố :) nhưng diện tích vừa phải, làm cái nhà vườn, trồng cây, tiểu cảnh bonsai.., gọi là nghỉ ngơi cũng sướng hơn ở thành phố chật trội đông đúc ạ :) mặc dù giờ em cũng đang bon chen nơi thành phố vì công việc kiến tiền nuôi miêng, thôi chứ cuộc sống đếch sướng bằng ở quê em :) đồ ăn ngon, sạch, tắm táp..., da mịn màng căng mọng, tóc dài đen như gỗ mun mà chả cần phải hấp nhuộm gì ;))
Ối dồi, tóc đen dài mà lại bonus thêm quả áo yếm, gội đầu dưới ánh trăng lấp loáng bên cạnh lu nước, giếng khơi, xung quanh thêm bản hòa ca của ếch nhái ễnh ương tộp toạp tộp toạp thì ... lãng mạn, nên thơ hết chỗ nói...chậc chậc.... :-" :-"