[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

cuc_cu

Xe buýt
đúng rồi bạn, mỗi người 1 quan điểm khác nhau. Bạn và 1 số người cho đó là hèn hạ, bẩn tính, nhưng mình thì cho đó là sự văn minh. Ko ai lấy đi cái gì của ai, ko ai lừa ai, đồng tiền của mình làm ra thì nó là của mình. Như vậy cho thoải mái!
Những cái cụ nói là hữu hình - dễ so sánh, dễ cân đong đo đếm thiệt hơn.

Còn những cái vô hình - cụ thử so đo xem sao :)

Là đàn ông, nghĩ thoáng và sống thoáng lên! :)

suppernova112

Xe buýt
Thôi thì bước đầu cũng chúc mừng cụ - cũng gọi là "xứng đôi vừa lứa".

Tuy nhiên, dẫu biết "trên mạng" chẳng ai biết ai đứng sau mỗi câu chữ nên có lẽ cũng thoải mái hơn trong việc xưng hô mà thản nhiên gọi mọi người là "chúng nó" ở lần đầu. Nhưng, lần sau cụ nên góp ý lại với "người nhà" về cách xưng hô - tôn trọng người cũng chính là tôn trọng mình.

Thêm nữa, phàm là người trần mắt thịt khi yêu "thật lòng" thì thường con tim làm mờ lí trí - trai hay gái đều vậy. Trong trường hợp của cụ, có thể nói cụ may mắn vì vợ cụ đang là người yêu cụ nhiều hơn đấy, thế nên mới không có tính toán và thỏa mãn với những gì là của cụ - trong đó có cả tính "Cẩn thận" cụ hiện có.

À, là phụ nữ vốn đã thiệt thòi nên cụ hãy tạm quên món tiết kiệm 200tr của vợ đi, coi như đó là đường lui cho vợ nếu sau này có nhỡ xảy ra chuyện gì hoặc để vợ có thể chủ động lo toan việc khi nhỡ nhàng. Mình là đàn ông, có nhà, có việc, có trí tuệ, có nợ, có sức khỏe và có tự trọng thì nhà mình mua nợ - tự mình trả, đừng căn ke quá làm gì.

Chúc vợ chồng cụ hạnh phúc 99 năm!
Vợ em còn giỏi hơn em đó cụ ơi, vợ em còn biết thừa em dùng chiêu trò gì để tán, em có hỏi sao trước tán mà em đổ anh, vk em bảo: " em biết anh dùng nhà để lấy lòng em, nhưng mà em vẫn yêu anh, em yêu vì tính cách, con người, bản chất anh"
Em suy nghĩ gì vợ em đều biết hết , đi guốc trong bụng cả.

Với lại vợ em đâu có thiệt, gửi em 200tr, và em vẫn bao tất cả chi phí mà, nếu sau này có ly hôn em cũng trả lại, đâu mà thiệt, biết thừa tính nhau rồi.

cuc_cu

Xe buýt
Vợ em còn giỏi hơn em đó cụ ơi, vợ em còn biết thừa em dùng chiêu trò gì để tán, em có hỏi sao trước tán mà em đổ anh, vk em bảo: " em biết anh dùng nhà để lấy lòng em, nhưng mà em vẫn yêu anh, em yêu vì tính cách, con người, bản chất anh"
Em suy nghĩ gì vợ em đều biết hết , đi guốc trong bụng cả.

Với lại vợ em đâu có thiệt, gửi em 200tr, và em vẫn bao tất cả chi phí mà, nếu sau này có ly hôn em cũng trả lại, đâu mà thiệt, biết thừa tính nhau rồi.
Cụ vẫn còn giữ tư duy - THIỆT/ HƠN thì đừng cưới vội.

Tôi nói nghiêm túc!

suppernova112

Xe buýt
Những cái cụ nói là hữu hình - dễ so sánh, dễ cân đong đo đếm thiệt hơn.

Còn những cái vô hình - cụ thử so đo xem sao :)

Là đàn ông, nghĩ thoáng và sống thoáng lên! :)
Cụ ơi, em rất rõ ràng, nhà của mình trước hôn nhân thì là của mình, còn chuyện khi ở chung với nhau, tất cả sẽ là tài sản chung, khi đó của chồng công vợ, mọi thứ san sẻ cho nhau ko tính toán, vẫn mua quà tặng nhau, thậm chí nếu mua xe vẫn cho vợ đứng tên xe, nội ngoại 2 bên vẫn cho tiền ko tính toán.

cuc_cu

Xe buýt
Cụ ơi, em rất rõ ràng, nhà của mình trước hôn nhân thì là của mình, còn chuyện khi ở chung với nhau, tất cả sẽ là tài sản chung, khi đó của chồng công vợ, mọi thứ san sẻ cho nhau ko tính toán, vẫn mua quà tặng nhau, thậm chí nếu mua xe vẫn cho vợ đứng tên xe, nội ngoại 2 bên vẫn cho tiền ko tính toán.
ĐỒng ý là tài sản trước hôn nhân vẫn là của mình - nhưng với điều kiện không còn nợ.

Nhưng trường hợp của cụ, nhà vẫn đang nợ và cụ đang cân nhắc đắn đo việc có kêu gọi vợ cùng gánh vác hay không cơ mà.

suppernova112

Xe buýt

Tôi nói nghiêm túc!
Em có có tư duy tính toán thiệt hơn, mà em tính đường lui ( nếu có biến), bản thân ko đại gia giàu có gì, thôi có cái nhà mình tự làm ra thì cũng phải giữ, chẳng lỡ sau có biến thì còn có đường lui

suppernova112

Xe buýt
ĐỒng ý là tài sản trước hôn nhân vẫn là của mình - nhưng với điều kiện không còn nợ.

Nhưng trường hợp của cụ, nhà vẫn đang nợ và cụ đang cân nhắc đắn đo việc có kêu gọi vợ cùng gánh vác hay không cơ mà.
Em đã nói nhiều lần là vợ cùng chia sẻ, chứ ko bắt trả nợ hộ.
Vợ em đã đưa 200tr để chia sẻ, còn chi phí các thứ em lo hết! ok?

cuc_cu

Xe buýt
Em có có tư duy tính toán thiệt hơn, mà em tính đường lui ( nếu có biến), bản thân ko đại gia giàu có gì, thôi có cái nhà mình tự làm ra thì cũng phải giữ, chẳng lỡ sau có biến thì còn có đường lui
Cụ luôn nghĩ đường lui, rồi nghĩ có nói vợ trả nợ cùng ko. Nhưng đọc full cm của cụ, chưa thấy câu nào cụ tự nói sẽ làm lại sổ đỏ có tên 2 vợ chồng :)).

Cụ tính toán kiểu khôn ăn người thế thì ai chẳng tính được :)

cuc_cu

Xe buýt
Em đã nói nhiều lần là vợ cùng chia sẻ, chứ ko bắt trả nợ hộ.
Vợ em đã đưa 200tr để chia sẻ, còn chi phí các thứ em lo hết! ok?
Vậy vợ cụ đẻ con, chăm con cho cụ, thỉnh thoảng làm nháy....vv thì cụ có định chia tiền cho sòng phẳng không?

suppernova112

Xe buýt
Cụ luôn nghĩ đường lui, rồi nghĩ có nói vợ trả nợ cùng ko. Nhưng đọc full cm của cụ, chưa thấy câu nào cụ tự nói sẽ làm lại sổ đỏ có tên 2 vợ chồng :)).

Cụ tính toán kiểu khôn ăn người thế thì ai chẳng tính được :)
"
Sáng đưa vk đọc cái topic này, bảo: "lắm đứa nó bảo anh tính toán, thực dụng, hèn hạ, anh đưa cho em đọc xem thế nào?"
Vk đọc xong, cười khúc khích bảo:
" ôi anh kệ chúng nó, chúng nó hiểu tình cảnh nhà mình đâu, mà sau có gì a cứ nói thẳng với e nè, chứ đừng lên mạng hỏi linh tinh mất thời gian làm gì"
" Em hiểu ý anh, giờ em đưa anh số tiền tk 200tr, còn lại anh tự trả nợ, rồi lo hết tiền sinh hoạt phí hàng tháng, tiền lãi bank. Lương em thì em giữ, coi như đó cũng là đóng góp của em. Em hiểu là kể cả sau này nếu có ly hôn thì dù đứng tên căn hộ nhưng anh cũng ko được hết, vì phần nợ ngân hàng sau hôn nhân vẫn do cả 2 cùng trả"

- Em có nói: " hay để anh làm lại sổ đứng tên cả 2? không như thế thiệt cho em quá, người khác lại nghĩ anh khôn ăn người"
Vk : " ko cần đâu anh, tạm thời cứ như thế, còn sau này trả xong tính tiếp, e cũng có gì thiệt thòi đâu, e ở nhà anh, được anh nuôi còn gì, còn người khác nói nào kệ ng ta"

------
Bạn mình đọc lại nhé.
Còn việc cho người khác đứng tên sổ, kể cả ko cho đứng tên thì cũng ko sai, vì đó là tài sản của mình.
Còn việc vk đưa 200tr , mình bao lo tất cả chi phí ăn ở.. thì cũng ko có gì là ăn người cả.
Cả 2 cùng đưa ra phương án và đồng lòng, cụ đừng khóc thuê hộ vk em được ko? =))

suppernova112

Xe buýt
Vậy vợ cụ đẻ con, chăm con cho cụ, thỉnh thoảng làm nháy....vv thì cụ có định chia tiền cho sòng phẳng không?
Bạn ơi, đôi lúc mình " ko muốn làm nháy", vợ mình còn giận mình đòi làm kia kìa =))
Bạn cứ áp đặt suy nghĩ của bạn cho người khác thế =))

suppernova112

Xe buýt
Chức năng sinh đẻ là của phụ nữ rồi, còn chăm con thì thế này: mình cv làm tự do ở nhà suốt nên đi chợ, nấu cơm mình làm ( vợ mình nấu ăn ko ngon), chăm con , bón cho ăn các thứ, giặt giũ cái đó ko phải nhắc =))) Cả 2 chia nhau ra mà làm thôi, team work bạn ơi :))

cuc_cu

Xe buýt

xangdaybinh

Xe máy
Các cụ cứ nói chủ thớt khôn, nhưng không để ý là cụ ý đang gánh chi tiêu gia đình, còn lương vợ thì vợ giữ. Có thể cụ không nên nhờ vợ trả nợ cùng, nhưng có thể nhờ vợ chia sẻ cùng chi phí gia đình.

honglong1

Xe điện
Nhà cụ vay, không đứng tên vợ thì mình cụ trả chứ sao nữa, 7-800tr trả góp trong vòng 5 năm mỗi tháng 15tr vẫn còn chục triệu để tiêu.
Đây mới là phương án hợp lý nè, cụ chủ dùng 50% thu nhập trả nợ. Phần còn lại góp với vợ để chi tiêu chung. Như vậy đẹp cả đôi đường. Có bao nhiêu thì tiêu bấy nhiêu thôi, ko được bắt vk trả vì sau này có chuyện gì nó đi kể cũng xấu mặt.

Nhimtiu

Xe container

Tôi nói nghiêm túc!
Em giống cụ ở điểm này vì chỉ mới xác định là bạn gái thôi em đã k tính toán còn đã xđ lấy làm vợ thì lại càng không rồi. Nếu tính thì k nên chốt kèo đơn giản vậy thôi.

suppernova112

Xe buýt
Các cụ cứ nói chủ thớt khôn, nhưng không để ý là cụ ý đang gánh chi tiêu gia đình, còn lương vợ thì vợ giữ. Có thể cụ không nên nhờ vợ trả nợ cùng, nhưng có thể nhờ vợ chia sẻ cùng chi phí gia đình.
Em đã nói rất nhiều lần trên này mà nhiều người cố tình ko hiểu.
VN đâu đó 4 cặp vk ck thì có 1 cặp ly hôn.
Mình ko để 1 đường lui cho mình thì sau này ăn cám. Đại gia thì ko tính! Thời buổi khó khăn, lòng người ai đoán trước, với lại tiền của mình, tài sản của mình thì mình giữ, ko sai trái, k phạm pháp, ko ăn không của ai cái gì là được.

suppernova112

Xe buýt
Em giống cụ ở điểm này vì chỉ mới xác định là bạn gái thôi em đã k tính toán còn đã xđ lấy làm vợ thì lại càng không rồi. Nếu tính thì k nên chốt kèo đơn giản vậy thôi.
Yêu đương có thể ko toan tính, cũng chỉ là dăm ba quà cáp, đi ăn, đi chơi, yêu chán rồi bỏ...

Trong hôn nhân ( thời nay) luôn có sự toan tính, ko nhiều thì ít.
Nhà trai xem nhà gái thế nào, nhà gái cũng xem nhà trai thế nào mới chốt kèo.
Chứ giờ tình yêu màu hồng không toan tính có mà ăn cám =)) Tất nhiên tính toán hay cân đo đong đếm nó ở mức độ nào đó, hợp lý là được!

Mytv

Xe điện
Mình ko để 1 đường lui cho mình thì sau này ăn cám. Đại gia thì ko tính! Thời buổi khó khăn, lòng người ai đoán trước, với lại tiền của mình, tài sản của mình thì mình giữ, ko sai trái, k phạm pháp, ko ăn không của ai cái gì là được.
Bạn trẻ ơi, nếu ko may vk bạn li dị thì tài sản chia đôi chứ vk bạn có cướp hết dc đâu. Thêm nữa quan trọng là vk bạn nó đẻ con cho bạn. 1/2 đó coi như cho con ban đi. Thằng đàn ông ko yêu vk có thể chấp nhận dc chứ ko yêu con thì chỉ có thể là quỷ thôi bạn ạ.
Chia sẻ thêm với bạn là tôi cũng li dị rồi. Toàn bộ tài sản vk cũ tôi đứng tên 1m hết. Nói bạn trẻ có tin là bố mẹ tôi cho vk cũ tôi toàn bộ tài sản mà tôi dc thừa kế ko?

cuc_cu

Xe buýt
Đã tự tính đường lui cho mình thì đừng cầm 200tr của vợ để trả nợ của mình. Rồi vẫn muốn cưới thì nói luôn với vợ - tất cả mọi thứ 50-50 :D