[Funland] Để vợ trả nợ mua chung cư ??

suppernova112

Xe buýt
Chết cười, cái sổ đang để ngân hàng mà bảo vợ hay là cho tên vợ vào sổ đứng chung trong khi 200 tiền bạc lẻ cũng định nắn ví nốt để đỡ nợ phần nào, thì phí trả sớm, lấy sổ, tặng cho, rồi lại nhét lại vào ngân hàng có mà ... (Đầu bài thì chờ cưới, đẻ qua 5 năm thì xét) 😝
Nói chung mới ba chục tuổi đầu hoặc hơn ý tứ sao lộ liễu lắm, trộm vía lấy được vợ biết điều.
Phụ nữ tưởng là hiểu chuyện quá sẽ dễ sống, nhưng trường hợp này lâu dầu mới thấm.
Đọc thì đọc cho kỹ. Nghĩ trước khi viết. Ko thì đừng bi bô :D

The Killer

Xe điện
Chưa biết ku nào bi bo trả treo đâu, nghĩ cứ hài hài

suppernova112

Xe buýt
Em ủng hộ phương án công khai số nợ của cụ với vợ trước khi cưới, và nên tính đóng góp của vợ vào chi tiêu gia đình sau khi kết hôn, để rạch ròi trong tài chính.
Còn cụ nào bẩu cụ đưa tên vợ vào sổ đỏ mà ko cần đóng góp gì thì đúng là đạo đức giả, anh hùng bàn phím thì dễ hơn làm.
Lắm đứa đạo đức giả với anh hùng bàn phím trên này lắm.
cái chung cư trị giá 3,3 tỷ đùng cái sang tên,nghe ối dồi ôi phết :))

tungLam.nwl

Xe tăng
Em sắp cưới mà có vấn đề này ko biết các cụ nghĩ sao?
Chả là trước khi lấy vợ, em có mua căn chung cư trả góp, nay còn đang vay bank 580tr, vay họ hàng 250tr. Tổng là 830tr, hàng tháng vẫn trả lãi 4tr500 ( gốc trả sau)
Em làm kinh doanh tự do, thu nhập trước thì ổn, giờ đâu đó 25tr / tháng thôi
Vợ em làm vp tháng 12tr
Hiện tại thì ngoài khoản đang vay, em còn khoảng 250tr tiền mặt ( bao gồm cả tiền hàng đang kd)
Vợ có 200tr tiền tk
Em tính lấy vợ thì em vẫn chi trả sinh hoạt cả nhà hàng tháng, trả tiền lãi bank, điện nước, dịch vụ khoảng 5tr500
Tiền lương vợ thì vợ giữ, còn em kiếm ko cố định nên em giữ và chi tiêu cho cả nhà
Nhưng tính ra nếu em cover hết thì sẽ lâu để trả hết nợ, em định nói với vợ hay là đỡ hộ em phần nào để trả nợ tiền mua chung cư ( chung cư đã có sổ đứng tên em rồi) , nhưng em chưa dám nói vì ngại , mình nợ mà bảo vợ trả cùng thì ko hay, còn tự cover hết e nặng quá.
cụ nào rơi vào TH như em cho xin tư vấn ạ.
Cụ chỉ giữ lại ít tiền tiêu cá nhân hàng tháng còn lại đưa hết cho vợ, vợ chi trả tất các chi phí trogn nhà bao gồm cả tiền trả lãi.

The Killer

Xe điện
Sáng đưa vk đọc cái topic này, bảo: "lắm đứa nó bảo anh tính toán, thực dụng, hèn hạ, anh đưa cho em đọc xem thế nào?"
Vk đọc xong, cười khúc khích bảo:
" ôi anh kệ chúng nó, chúng nó hiểu tình cảnh nhà mình đâu, mà sau có gì a cứ nói thẳng với e nè, chứ đừng lên mạng hỏi linh tinh mất thời gian làm gì"
" Em hiểu ý anh, giờ em đưa anh số tiền tk 200tr, còn lại anh tự trả nợ, rồi lo hết tiền sinh hoạt phí hàng tháng, tiền lãi bank. Lương em thì em giữ, coi như đó cũng là đóng góp của em. Em hiểu là kể cả sau này nếu có ly hôn thì dù đứng tên căn hộ nhưng anh cũng ko được hết, vì phần nợ ngân hàng sau hôn nhân vẫn do cả 2 cùng trả"

- Em có nói: " hay để anh làm lại sổ đứng tên cả 2? không như thế thiệt cho em quá, người khác lại nghĩ anh khôn ăn người"
Vk : " ko cần đâu anh, tạm thời cứ như thế, còn sau này trả xong tính tiếp, e cũng có gì thiệt thòi đâu, e ở nhà anh, được anh nuôi còn gì, còn người khác nói nào kệ ng ta"
Thế câu "hay là để anh làm lại sổ đứng tên cả 2" là đạo đức giả hay thật lòng, trích lại không thanh niên lại xoá mất :))
Cứ câu nọ đấm câu kia

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhân tiện, em hỏi nhờ các cụ chút là có nên tính xa, sang tên tài sản cho con mình (cả con trai, lẫn con gái, như nhau) trước khi cưới không? - là sang tên sổ đỏ cho con mình ý; vì trong trường hợp xấu nhất, bọn nó ly hôn; thì nhà đất vẫn là của con mình?
Sang tên ts cho con mình trc & sau khi cưới thì ts đó đều là của con mình, nhưng sang tên trc khi con lập gđ thì hay hơn. Còn ko sang tên, nếu con mình về sau ly hôn thì chả liên quan gì vì đấy là ts của minh

Chỉnh sửa cuối:

Sunrise96

Xe buýt
Nhân tiện, em hỏi nhờ các cụ chút là có nên tính xa, sang tên tài sản cho con mình (cả con trai, lẫn con gái, như nhau) trước khi cưới không? - là sang tên sổ đỏ cho con mình ý; vì trong trường hợp xấu nhất, bọn nó ly hôn; thì nhà đất vẫn là của con mình?
Không cần cho trước khi con cưới cụ ah. Sau này chúng nó có gia đình rồi thì vợ chồng cụ vẫn có thể ra công chứng làm hợp đồng cho tặng riêng con cụ mà không cần dính dáng gì đến dâu rể. Chỉ mất mấy triệu tiền thủ tục phí thôi, không mất thuế gì hết vì cho tặng con mình

Đào Tử Thi

Xe container
Chưa đủ điều kiện để cưới vợ vì suy nghĩ còn hèn lắm và khả năng chán vợ chia tài sản rất nhanh.

vnptvinaphone

Xe buýt
Em ko dám bình gì vấn đề của cụ thớt, nhưng muốn hỏi các cụ hôn nhân mà đau đầu nhỉ.
Em thì nhà xe, công ty chả cái gì đứng tên em trừ giấy Đăng ký kết hôn & Giấy khai sinh của mấy nhóc, tiền làm ra nhiêu về tk vợ luôn, em cần đầu tư gì to to tiền thì báo vợ thu xếp, mình chuyên tâm mỗi việc làm sao cho đông tiền về, hàng ngày trả lời đúng 3 câu hỏi ở chữ ký em Trồng cây gì? Nuôi con gì? Vốn ở đâu? là hết nhiệm vụ, thấy đầu óc thoải mái dễ chịu thật

Mzc

Xe điện
2 Vc thu nhập 35 củ, nợ đâu 900 tr trả lãi 5 củ/tháng = tiền thuê nhà là cùng, 10 củ để dành trả gốc, vẫn có 20 củ dư tiêu hàng tháng, chưa kể cả hai còn 450 củ thóc tươi dằn túi, có gì mà lắng lo không dám lấy vợ? Tiêu chuẩn của cụ chắc nhà xe đầy đủ mới cưới chăng?
Ngày xưa lấy nhau tay trắng, đồ cũng mua dần theo năm tháng năm sắm tủ lạnh, năm sắm tivi.
Hồi 2012 em lấy vợ, mua cái cc 2 tỷ vay 100%, hai vợ chồng có đâu 500 thì đem vào hoàn thiện :))

Mzc

Xe điện
Cứ cho là cụ cẩn thận, rạch ròi miễn vợ đồng ý thì ok. Nhưng cụ tính đường lui cho cụ (không cho vợ đứng tên nhà), còn đường lui của vợ cụ thì sao (đưa 200 tr cho chồng với lời hứa chồng sẽ trả lại nếu ly hôn). Vậy là vợ tin cụ, nhưng cụ không tin vợ? Và chỉ cần cụ nói vợ cụ chấp nhận thế thì mn đừng ý kiến gì?! Không có chuyện đó đâu, phần lớn mn sẽ thấy cụ khôn hết phần vợ.

Thật ra không sang tên cũng được, tin nhau mà! Nhưng cụ lại có cái thớt bày tỏ ý định giữ đường lui đề phòng vợ như thế này thì khác bản chất rồi.
Chuẩn. Giờ giá cc lên còn tiền thì lạm phát. Giả dụ sau 10 năm ly hôn căn cc giá 8 tỷ còn 200 tr chả đủ làm gì :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Không cần cho trước khi con cưới cụ ah. Sau này chúng nó có gia đình rồi thì vợ chồng cụ vẫn có thể ra công chứng làm hợp đồng cho tặng riêng con cụ mà không cần dính dáng gì đến dâu rể. Chỉ mất mấy triệu tiền thủ tục phí thôi, không mất thuế gì hết vì cho tặng con mình
Con có gđ rồi mới sang tên ts riêng cho con mình thì dâu/rể hay suy nghĩ, nên nếu sang tên thì sang tên trc khi con cái lập gđ thì hơn ah

Bulma555

Xe hơi
Con có gđ rồi mới sang tên ts riêng cho con mình thì dâu/rể hay suy nghĩ, nên nếu sang tên thì sang tên trc khi con cái lập gđ thì hơn ah
Dâu/rể văn minh và chính trực thì k suy nghĩ gì đâu cụ. Còn đứa nào suy nghĩ thì... kệ nó thôi.

maximax903

Xe điện
Hình như ko mất thuế trong trường hợp tài sản đó (ví dụ ngôi nhà) là tài sản duy nhất mang tên người cho tặng cụ ah. Hoặc ko mất thuế nếu cho tặng là cái nhà đầu tiên. Còn cái thứ 2 trở đi là mất thuế như thường. Em nhớ láng máng như vậy ko biết trường hợp nào.

Nhimtiu

Xe container
Lắm đứa đạo đức giả với anh hùng bàn phím trên này lắm.
cái chung cư trị giá 3,3 tỷ đùng cái sang tên,nghe ối dồi ôi phết :))
Em thấy cụ cũng ối zồi ôi phết đấy gọi cc bô lão trên ọp này thì toàn xưng hô đứa mí thằng mới nó mà cụ tuổi còn trẻ thì xưng hô thế k ổn đâu. Cụ nên điều chỉnh lại cách xưng hô cho phù hợp, em thấy cụ lập thớt nghe thì có vẻ hỏi han ý kiến cccm nhưng mục đích xem ra khoe khoang quả cc 3.3 củ trc khi lấy vk thì nhiều hơn??

Yeuaibaygio

Xe container
Thế câu "hay là để anh làm lại sổ đứng tên cả 2" là đạo đức giả hay thật lòng, trích lại không thanh niên lại xoá mất :))
Cứ câu nọ đấm câu kia
Câu đấy không phải là câu khẳng định mà là dạng câu hỏi tu từ, thường người hỏi không cần câu trả lời của người được hỏi ;))

Yeuaibaygio

Xe container
Em thấy cụ cũng ối zồi ôi phết đấy gọi cc bô lão trên ọp này thì toàn xưng hô đứa mí thằng mới nó mà cụ tuổi còn trẻ thì xưng hô thế k ổn đâu. Cụ nên điều chỉnh lại cách xưng hô cho phù hợp, em thấy cụ lập thớt nghe thì có vẻ hỏi han ý kiến cccm nhưng mục đích xem ra khoe khoang quả cc 3.3 củ trc khi lấy vk thì nhiều hơn??
Mặt tốt là các phụ huynh như cụ em mình biết được những case như này để ứng xử cho phù hợp với dâu, rể tương lai.

Mytv

Xe điện
Chuẩn cụ a ạ. Mở thớt tư vấn thì đương nhiên có ý kiến trái chiều. Đây giữ khư khư quan điểm thì tư vấn ccc à? Tí tuổi ranh chưa vk vào đốp chát thằng với bạn khắp nơi. Bằng tuổi con cháu các cụ ở đây chưa mà hỗn
E cảm giác vào khoe thành tích phông bạt tán dc e gái ngoan yêu m hết lòng chứ tư vấn tư veo éo j ở đây. Còn khoe đưa bạn đọc thớt nữa mới vãi. Chả biết ai là thóc ai là gà đâu mà gáy. :)).

Cụ a hnay ko đưa các e râu ngô đi chơi à mà lên đây chém kinh thế?:D

cuong1903

Xe tăng
Không nói sơ qua về vợ cụ thì làm sao a e tư vấn được.

Nhưng cụ nghĩ đúng đấy: Nợ mình từ trước thì mình nên chủ động; cưới vợ về, mình cũng nên chủ động chi phí duy trì sinh hoạt... vợ lo thân vợ là đủ. Sau chia tay nó... nhẹ nhàng.

Nhimtiu

Xe container
Chuẩn cụ a ạ. Mở thớt tư vấn thì đương nhiên có ý kiến trái chiều. Đây giữ khư khư quan điểm thì tư vấn ccc à? Tí tuổi ranh chưa vk vào đốp chát thằng với bạn khắp nơi. Bằng tuổi con cháu các cụ ở đây chưa mà hỗn
E cảm giác vào khoe thành tích phông bạt tán dc e gái ngoan yêu m hết lòng chứ tư vấn tư veo éo j ở đây. Còn khoe đưa bạn đọc thớt nữa mới vãi. Chả biết ai là thóc ai là gà đâu mà gáy. :)).

Cụ a hnay ko đưa các e râu ngô đi chơi à mà lên đây chém kinh thế?:D
Chiều rảnh quá em vào xả stress tí cụ ạ, nay em đi ngắm cây mới ngắm vọoc tí rồi về ks thôi, mai lại làm con ebike lượn tí rồi về hn xem các mợ 8/3 ra răng cụ ạ? :))