[Funland] Đề xuất điều trực thăng tìm 8 ngư dân mất tích còn lại trên thúng chai: Máy bay tuần thám không người lái của VN đâu mà không sử dụng cho đỡ tốn kém?

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Để kịp thời tìm kiếm 8 nạn nhân còn lại trong số 15 ngư dân của tàu cá Bình Thuận bị chìm được xác định đã có mặt trên một chiếc thúng, tỉnh Bình Thuận đề xuất điều trực thăng ra hỗ trợ tìm kiếm.

Đọc tiêu đề trong bài báo mạng, tôi có thắc mắc, tại sao không mang máy bay tuần thám không người lái ra sục sạo khu vực thay cho trực thăng hoặc các phưng tiện thủy khác??

Cụ “hoang tưởng” rồi

Maus

Xe điện
Thêm thùng dầu phụ thôi cụ ơi. Trên mạng gì chả có.
Chiếc máy bay tiếp dầu thì còn dễ, nhưng chiếc trực thăng có khả năng nhận tiếp dầu trên không thì hiện nay chỉ có vài lọai trong hàng trăm kiểu trực thăng trên thế giới cụ ạ.

H-53, H-47, H-60 của Mỹ và EC-725 của Pháp.

Còn vài loại nữa nhưng hàng cũ Mỹ nó cho nghỉ hưu hết rồi.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Sao từ lúc đầu ko điều trực thăng ra cứu hộ nhỉ ?
Không dễ kiểu “ngay và luôn” đâu cụ, bay tìm kiếm cứu nạn trên biển cực kỳ phức tạp, phụ thuộc vào thời tiết, khu vực tìm kiếm, trình độ phi công …

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chiếc máy bay tiếp dầu thì còn dễ, nhưng chiếc trực thăng có khả năng nhận tiếp dầu trên không thì hiện nay chỉ có vài lọai trong hàng trăm kiểu trực thăng trên thế giới cụ ạ.

Việt Nam chưa máy bay tiếp dầu ạ

Maus

Xe điện
Việt Nam chưa máy bay tiếp dầu ạ
VN không có máy bay tiếp dầu cũng không có trực thăng có khả năng nhận tiếp dầu trên không cụ ạ.

Máy bay thì có mỗi Su-30 nhận dầu được, nhưng ko có máy bay tiếp thì tính năng đó cũng không dùng đến.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Chính thế.

Vn ta có nhiều loại máy bay không người lái giám sát biển Đông, có loại bay được hàng chục tiếng, theo quảng cáo.

Tại sao không dùng, cho trường hợp này, là một thực tế?
Máy bay xác định vật trôi trên biển chắc khó. Với lại có thấy thì có cứu được đâu, cũng phải điều cứu hộ ra. Cứu hộ tập luyện nhìn người tốt chứ mấy anh điều khiển uav chỉ quen xác định tàu chiến rồi bấm nút thôi.

hd-vt

Xe container

Vâng, em nói ở mình thôi cụ.

NNS

Xe ngựa
May mắn là thúng thứ 2 được tàu gặp cứu, nhưng 3 người sức yếu cũng đã nằm lại nơi biển cả.
Thế mới biết lênh đênh trên biển không dễ dàng như phim, đến ngư dân quen với biển và dẻo dai như vậy mà cũng không trụ nổi đến lúc được giải cứu.
Em thắc mắc là tàu gặp không cứu đã đành, sao họ không thông tin cho trung tâm cứu hộ ven biển tọa độ họ gặp thúng nhỉ?
em ko nghĩ là gặp đc tàu, xin đc đồ ăn nước uống rồi lại tiếp tục ngồi mủng chờ chết. Có thể là thấy tàu đi qua nhưng ko gọi được, tàu to nó chạy qua ko dễ biết có người gặp nạn mà cứu, vì nếu gặp nó sẽ cứu, vì cũng có phải nó đổi hải trình quay về bờ để cứu đâu, nó cho đi nhờ đến cảng gần nhất thôi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Lênh đênh trên cái thuyền thúng nó bé tí, chỉ máy bay và tàu tìm bằng mắt thường (không định vị, k phát tín hiệu cấp cứu.....). Máy bay VN nếu từ bờ bay ra quần thảo 1-2 lượt thì hết nhiên liệu. Do khoảng cách quá xa, khu vực tìm kiếm rộng....khác gì mò kim đáy bể. Các cụ chém vừa thôi :D

TÔN

Xe container
Máy bay ko người lái nó phải quan sát qua cam,mà qua cam thì quan sát vật tĩnh còn đc,chứ trên mặt biển mà lại biển động thì rất khó quan sát
Mà dùng trực thăng thì phát hiện còn cứu luôn,chứ máy bay ko người lái thì lúc quay lại thì chắc họ trôi dạt đi chỗ khác rồi chứ đâu có đứng yên 1 chỗ

TieuFu

Xe container
Chính thế.

Vn ta có nhiều loại máy bay không người lái giám sát biển Đông, có loại bay được hàng chục tiếng, theo quảng cáo.

Tại sao không dùng, cho trường hợp này, là một thực tế?
Phụ thuộc thời tiết mà cụ, vd mây dày, mưa thì bỏ, dùng có lái bay thấp mới hy vọng !

formula_one

Xe tăng
Nhiều cụ xem phim nhiều quá nên ảo tưởng thôi mà. Đến cả con máy bay boeing to đùng rơi xuống biển, khoanh được vùng rơi rồi xác vỡ, vết dầu còn không tìm thấy nữa là cái thúng bé tí. Thôi bớt xem phim đi các thánh cào phím.

icemain

Xe tăng

xebetong

Xe container
Có thông tin đã tìm được thúng 8 người nhưng 3 người chết. Em đang băn khoăn 2 thúng gặp rất nhiều tàu nước ngoài, nhưng họ không cứu, dù cho thức ăn, nước uống. Không có cơ chế liên lạc gì để xác định không phải cướp biển để cứu giúp. Nó giống như kiểu phát lệnh thông báo tìm kiếm đến tất cả tàu thuyền đi lại trong khu vực chẳng hạn...vả lại đây không phải là vùng biển có cướp biển thường xuyên.
Cụ gửi cho em báo nào đưa thông tin bôi đậm kia với

icemain

Xe tăng

pressf5

Xe buýt
Tôi có đọc chỗ đó, với thuyền kia.
Tôi không tin lại có cái vụ đó.

Tàu hàng có nghĩa vụ cứu người, dù có lẽ không có nghĩa vụ phải dừng hành trình để tham gia cứu hộ.

Còn nếu họ có cho Ăn Uống, chắc không ai chết cả.
Họ có cho sữa, nước nên mới có người sống sót đó cụ, nhưng lại không cứu, hoặc báo cho lực lượng bờ biển của các nước chẳng hạn. Em thấy vấn đề này đáng ra phải có. Ít nhất là không cứu thì báo tin cho các lực lượng bờ biển.

MaTeo

Xe tăng
Họ có cho sữa, nước nên mới có người sống sót đó cụ, nhưng lại không cứu, hoặc báo cho lực lượng bờ biển của các nước chẳng hạn. Em thấy vấn đề này đáng ra phải có. Ít nhất là không cứu thì báo tin cho các lực lượng bờ biển.
Tại sao lại thể nhỉ?

pressf5

Xe buýt
Cụ gửi cho em báo nào đưa thông tin bôi đậm kia với
Rất nhiều báo viết cụ ơi, cụ search tí ra ngay, ngư dân kể lại ạ.