[Funland] Đề xuất xem lại khẩu hiệu "tiên học lễ, hậu học văn" ở trường tiểu học

RongPhuongBac

Xe điện
Ngày xưa cách đây cả ngàn năm người ta không phải học lễ, đạo nhưng ngày nay thì phải học rất nhiều :D

vnposh

Xe container
Chính xác là như vậy, các ông làm GD đưa ra khẩu hiệu " Tiên học Lễ, hâu học Văn " lấy căn cứ từ lời bình giảng sách Luận Ngữ, chứ không hề căn cứ nào nội dung lời giảng của cụ Khổng rất chi tiết trong sách ấy là : " Đệ tử nhập tắc hiếu, xuất tắc đễ, cẩn nhi tín, phiếm ái chúng, nhi thân nhân. Hành hữu dư lực, tắc dĩ học văn ". Cụ Khổng dặn học trò trong sinh hoạt hàng ngày thì hiếu kính cha mẹ, ra ngoài thì kính trọng người lớn, yêu thương người, gần gũi người tốt, rồi còn sức thì sẽ học Văn. và trong cái Văn ấy mới có cái Lễ. Nói cách khác cụ Khổng dạy học trò thực hành lòng nhân ái trước khi học văn hóa.

Nếu bảo là trong câu câu " Tiên học Lễ, hậu học Văn " cái chữ Lễ trong cái khẩu hiệu ấy chỉ đơn thuần là day trẻ em học cái sự lễ phép đơn thuần, Thì cái sự Lễ phép ấy chỉ là vẻ bề ngoài, Học sinh lễ phép với thầy cô không có nghĩa là nó yêu thương thầy cô, lễ phép với người ngoài không có nghĩa là nó kính trọng người ngoài....

Nếu bảo là chữ Lễ ấy bao gồm cả lễ nghĩa ...rồi cả đạo đức, thì rõ ràng là sai định nghĩa. Chuẩn mực Đạo Đức theo đạo Nho nó bao gồm 5 đức tính là : Nhân, Nghĩa, Lễ, Trí, Tín. Học thuyết của cụ Khổng đưa chữ Nhân ( nhân ái, tình thương..) lên hàng đầu . Không có lòng nhân ái thì Nghĩa, Lễ, Trí, Tín đều không còn cơ sở ý nghĩa nữa.

Như vậy nếu các cụ vẫn muốn giữ truyền thống Nho giáo và áp dụng vào giáo dụng hiện đại thì nên thay khẩu hiệu bằng : " Học yêu thương, trước khi học chữ "

Các cụ rảnh tra cứu nước ngoài thì thấy ngay, họ không đưa khẩu hiệu, họ chú trọng dạy học sinh tiểu học xen kẽ Đạo Đức cùng văn hóa , trong đó quan trong nhất là tình yêu thương ( yêu con người, yêu thiên nhiên, yêu động vật ...) rồi mới đến các nội dung khác, ví dụ như Nhật bổn bậc tiểu học họ chú trọng : Cần cù chăm chỉ, ở Mẽo là sự Trung thực, tử tế...Ở Đức họ không dạy Đạo đức như môn riêng, nhưng dạy trong hoạt động ngoại khóa. Và quan trong nhất là họ lấy học sinh làm trung tâm.

Nhìn như này ai chả thích. :)) lời chào hỏi xuất phát từ lòng nhân ái. Em cũng muốn đi học. :))

Video cô múc học sinh, đúng chuẩn chữ Lễ : :))

"Tiên thủ hạ vi cường", "Cách vật, trí tri, thành ý, chính tâm, tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ" thì không phải của Việt Nam, chứ "Tiên học Lễ, hậu học Văn" xuất xứ Việt Nam, cụ nhé.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em thề là suốt các năm cấp 1, cấp 2, trường em cũng có cái biển ghi dòng chữ này, nhưng em chẳng hiểu là gì, vì không ai giải thích cho bọn em nó có nghĩa là gì. Em là thế hệ 7X đời đầu.
Chắc chắn cụ phải hiểu là " trước khi học môn văn thì phải lễ độ".

vnposh

Xe container
Ngày nay, "Kính trên, nhường dưới" (ứng xử cá nhân), "Dĩ công vi thượng" (ứng xử với công việc, xã hội), "Đức lưu quang" (ứng xử trong gia đình) bị coi là "lạc hậu" thì không biết loài người, cụ thể là người Việt Nam giờ thuộc vũ trụ nào. :D

buidoimiennui

Xe điện
Nên đổi thành: Tiên học đức, hậu học tri!

Thế sẽ tốt hơn.

vnposh

Xe container
Thì thế mới nói một khẩu hiệu đưa ra tù mù không có nội dung kèm theo, không rõ đã có tác dụng gì trong cuộc sống, nay đòi bỏ phắt đi vì những lý do tự nghĩ ra ở thời điểm này như kìm hãm sự sáng tạo, không cho phép sự phản biện. Lại nảy sinh vấn đề sự sáng tạo, sự phản biện có cần thiết trong giáo dục, đặc biệt là giáo dục tiểu học đến trung học, nơi đang treo khẩu hiệu "tiên..hậu.." giữa cổng trường; nội hàm của "sáng tạo", "phản biện" hiện đang là gì?
Cụ LangLe2021 vẫn chìm vào sai lầm so sánh "mục đích" và "phương tiện".

luuha_bqp

Xe buýt
Còn quá nhiều việc cần thiết phải quan tâm hơn cái đề xuất giẻ rách này!

1.25 ton

Xe điện
"Tiên thủ hạ vi cường", "Cách vật, trí tri, thành ý, chính tâm, tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ" thì không phải của Việt Nam, chứ "Tiên học Lễ, hậu học Văn" xuất xứ Việt Nam, cụ nhé.
Thế người đời mới có câu : dốt nát còn bày đặt chữ nghĩa , cụ ạ.

vnposh

Xe container
Còn quá nhiều việc cần thiết phải quan tâm hơn cái đề xuất giẻ rách này!
"Nào bàn nào ghế, nào sách nào vở
Nào mực nào bút, nào phấn nào bảng,
cả tiếng chim vui, trên cành cây cao,
cả lá cờ sao trong nắng thu vàng". :D

vnposh

Xe container
Ngày xưa cách đây cả ngàn năm người ta không phải học lễ, đạo nhưng ngày nay thì phải học rất nhiều :D
Nuôi dạy con người là cả một quá trình "dạy con từ thưở còn thơ" mà cụ.

Dạy dỗ thì dễ, nhưng để con cháu giữ được Lễ, Đạo thì vô cùng khó.

1.25 ton

Xe điện
Cũng có câu "Câm hay hóng, ngọng hay nói" nữa, cụ ạ. Đều thuần Việt cả.
Hahaha em không nói cá nhân cụ đâu, em.nói những người làm giáo dục bày đặt ra cái khẩu hiệu ấy ạ.
Còn câu chê của cụ, em xin nhận. Cụ Thêm đức cao vọng trong thế còn bị người ta chê thiếu hiểu biết về câu khẩu hiệu ấy nữa là em .😀

vnposh

Xe container
Hahaha em không nói cá nhân cụ đâu, em.nói những người làm giáo dục bày đặt ra cái khẩu hiệu ấy ạ.
Còn câu chê của cụ, em xin nhận. Cụ Thêm đức cao vọng trong thế còn bị người ta chê thiếu hiểu biết về câu khẩu hiệu ấy nữa là em .😀
Không phải chê cụ, mà là hoà cùng nhịp với cụ.

Còn ông Thêm có vấn đề về đạo đức cá nhân, mà lại đi dạy dỗ các cao nhân thiên hạ, đạo đức sáng ngời ở OF.:))

vnposh

Xe container
Nội dung không rõ thì mục đích và phương tiện rõ làm sao.
Hiện nay ở Việt Nam, một vài trường treo "TODAY, I AM PROUD OF MY SCHOOL. TOMORROW, MY SCHOOL WILL BE PROUD OF ME." (Trường Bưởi Chu Văn An, Hà Nội; trường Nguyễn Đức Cảnh, An Giang;...) cũng du nhập từ nước ngoài (một vài trường trung học ở Anh hay Trường Đại học Bắc Kinh, Trung Quốc).

Thử hỏi cụ, ở câu đó chỉ hàm chứa "mục đích" thôi, chứ người ta không bắt buộc cụ phải dùng "phương tiện" gì.

Vậy nội dung rất rõ là "Lễ" (hay đạo đức), "tự hào", sao cụ cứ phải băn khoăn với phương tiện để đạt mục đích.

LangLe2021

Xe tải
Hiện nay ở Việt Nam, một vài trường treo "TODAY, I AM PROUD OF MY SCHOOL. TOMORROW, MY SCHOOL WILL BE PROUD OF ME." (Trường Bưởi Chu Văn An, Hà Nội; trường Nguyễn Đức Cảnh, An Giang;...) cũng du nhập từ nước ngoài (một vài trường trung học ở Anh hay Trường Đại học Bắc Kinh, Trung Quốc).

Thử hỏi cụ, ở câu đó chỉ hàm chứa "mục đích" thôi, chứ người ta không bắt buộc cụ phải dùng "phương tiện" gì.

Vậy nội dung rất rõ là "Lễ" (hay đạo đức), "tự hào", sao cụ cứ phải băn khoăn với phương tiện để đạt mục đích.
Cụ nói khẩu hiệu nào? Khẩu hiệu chữ Tây em chưa quan tâm, khẩu hiệu có chữ Lễ thì hàm chứa mục đích gì em chưa rõ, bộ Giáo cũng chưa thấy nói rõ ở đâu thì phải, tra mạng mãi chưa ra.

vnposh

Xe container
Tại trường Bưởi - Chu Văn An cũng in câu "được cho" là của cụ Chu Văn An.

“Ta chưa từng thấy nước nào coi nhẹ sự học mà khá lên được”. Các cụ có thấy hay ho và khái quát không ạ.

"Đối tượng" Nhĩ đang kêu gọi bỏ khẩu hiệu "Tiên học lễ, hậu học văn", kêu gọi bình đẳng, phản biện, và nâng các ý kiến cá nhân của bọn trẻ (hiểu biết chưa đầy đủ, kinh nghiệm chưa có gì) lên tầm cao mới.
Hay là ta tính bỏ luôn cả chữ "Giáo dục" đi, chỉ còn "Đào tạo" cụ nhỉ?
Chữ "Giáo dục" chỉ dành cho người phạm tội trong trại tù, ai lại mang ra dùng cho những mầm non tương lai của đất H20.

LangLe2021

Xe tải
"Đối tượng" Nhĩ đang kêu gọi bỏ khẩu hiệu "Tiên học lễ, hậu học văn", kêu gọi bình đẳng, phản biện, và nâng các ý kiến cá nhân của bọn trẻ (hiểu biết chưa đầy đủ, kinh nghiệm chưa có gì) lên tầm cao mới.
Hay là ta tính bỏ luôn cả chữ "Giáo dục" đi, chỉ còn "Đào tạo" cụ LangLe2021 nhỉ?
Chữ "Giáo dục" chỉ dành cho người phạm tội trong trại tù, ai lại mang ra dùng cho những mầm non tương lai của đất H20.
Quan điểm của em từ đầu là bỏ hay giữ, hay sáng tác mới nó phải thể hiện một cách làm khoa học, rành mạch và có tính khả dụng hàng dăm chục năm.
Cái khẩu hiệu "tiên... hậu.." này từ 1986 về trước chưa thấy ở đâu cả, tức là mới dùng khoảng hai chục năm trở lại đây thôi. Vậy mà chưa thấy đâu vào đâu đã hô bỏ hô giữ loạn trào,. Toàn cảm tính.