[Funland] Đề xuất xem lại khẩu hiệu "tiên học lễ, hậu học văn" ở trường tiểu học

cokimi

Xe điện
Câu này xuất từ lời trong sách Luận ngữ, đại ý rằng học trò chúng bay, ở nhà thì phải là con có hiếu, ra đường phải biết kính quý các bậc đàn anh, ăn nói phải cho cẩn thận kiệm lời, phát ngôn phải thận trọng đáng tin, phải có tình yêu nhân loại, phải biết cách mà gần gụi các bậc đức cao vọng trọng . Chúng mày cứ được như thế đã tốt, còn sau có học hành gì rồi tính.

Bối cảnh thời đó, sự học thời nhà nước chưa bắt phổ cập. Đại đa số thì nông thương kiếm cắn, đứa nào khá giả điều kiện cũng phải lựa cho đoàng hoàng thì thầy mới giảng sách cho nghe. Đương nhiên, những đứa ngoan hẫng được đi học, còn những loại bố láo ăn cắp thì ở nhà mà đi hót qứt.

Thời bây giờ, việc học hành là quyền lợi trách nhiệm nghĩa vụ toàn dân để còn đóng góp vào nhu cầu thuê người của xã hội. Thôi thì những đứa chưa ngoan, những đứa ngu tối cũng phải đưa hết vào guồng giáo dục để nhanh nhanh người lao động ra lò cúng hiến cho sự phát triển. Giá kể theo phép cũ, cứ rèn cho ngoan rồi mới dạy chữ e là tốn kém cho gia đình xã hội. Nên cần phép mới, vừa cho nó chạy vừa mặc quần cho nó. Khó khăn dồn hết lên nhà trường gia đình và xã hội nên cần một phương pháp giáo dục mới làm sao để mấy đứa lỏi con mất dạy đi nữa, ra đời cũng vẫn nhận thức được đúng sai, biết yêu Tổ cuốc biết yêu đồng bìu, học tập cho giỏi lao động cho tốt biết chấp hành 5k thật tốt.
Vì cần một phương pháp giaó dục mới nên cần một cái sít lô gần mới. Có thế thôi mà toshi bọn cải bới chuyện để gây cãi nhau mất đoàn kết nhân dân.
Ngoa ngoắt =))

ThienMaVN

Xe hơi
Cần phải cụ thể từng gạch đầu dòng ra ạ. Chứ Lễ và Văn các cụ tra từ điển đi. Nó cực kỳ trừu tượng đến bố mẹ chúng nó còn hiểu không hết thì treo lên trên trường cho ai hiểu .. . .
Có cụ nào tự tin hiểu hết ý nghĩa 2 từ đó không ạ " Lễ " & " Văn "

LuckyCar

Xe container
Trả lời PV Dân trí, PGS.TS Trần Xuân Nhĩ nguyên Thứ trưởng Bộ GD-ĐT phản đối quan điểm này, đồng thời ông có góc nhìn khác khi cho rằng, muốn đổi mới giáo dục, cần thay đổi nội hàm thay vì thay đổi các khẩu hiệu. "

Em thấy ông này nói đúng mà.

LuckyCar

Xe container
Không biết 5 điều Bác Hồ dậy đã bỏ chưa nhỉ? Nếu chưa thì tôi cũng đề nghị bỏ
Cụ nói thật hay nói vui thế. Em thấy 5 điều Bác Hồ dạy thiếu niên, nhi đồng là chuẩn, ngắn gọn, súc tích, đơn giản dễ hiểu và cái chính là nó có ý nghĩa thực tế chứ cụ.

VnUeT

Xe tăng
Nên bỏ. Thực chất là đã bỏ lâu rồi.

LuckyCar

Xe container
Theo em thì cũng bỏ 2 cái dòng trên cùng mà trừ thư tình ra thì văn bản nào cũng có ý
Em bỏ lâu rồi, tất cả các hợp đồng của bên em không có 2 cái câu chả có ý nghĩ gì đấy.

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Nếu chỉ cần bỏ câu này mà chất lượng GD tốt lên thì em rất ủng hộ, còn buồn buồn đưa ra để tranh cãi thì đúng là bọn dở hơi.
Chuẩn cụ nhờ. Toàn nghĩ đến cái ở đâu đâu

Kuu

Xe lăn
Cần phải cụ thể từng gạch đầu dòng ra ạ. Chứ Lễ và Văn các cụ tra từ điển đi. Nó cực kỳ trừu tượng đến bố mẹ chúng nó còn hiểu không hết thì treo lên trên trường cho ai hiểu .. . .
Có cụ nào tự tin hiểu hết ý nghĩa 2 từ đó không ạ " Lễ " & " Văn "
Chữ "Lễ" ở đây nó thuộc phạm trù đạo đức.
Nó không bắt buộc thành môn học, thành ngành học nhưng nó áp dụng với tất cả xã hội, từ già đến trẻ. Trước khi học chữ, học nghề...thì cần học đạo lý làm người (cư xử, lời ăn tiếng nói...)

Với các em mới đến trường, có thể giải thích cho các em hiểu câu này rằng trước khi học con chữ, phép toán hay học gì đó thì cần phải học cách xưng hô, hành xử lễ phép với thày cô, người lớn, cha mẹ, bạn bè...
Hoàn toàn không khó để giải thích cho các em hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Bên đối tác trong hợp đồng cũng OK hả cụ? Em cũng không biết là có vb nào quy định phải có 2 dòng đấy không nữa?
Liệu nếu có tranh chấp ra tòa, có bị tuyên vô hiệu vì hợp đồng sai quy cách ko ?

otothanglong

Xe điện
Đổi mịa luôn câu “ không Tiền đố mày làm nên “ cho lão ý cò hài lòng nhá :))

LuckyCar

Xe container
Bên đối tác trong hợp đồng cũng OK hả cụ? Em cũng không biết là có vb nào quy định phải có 2 dòng đấy không nữa?
Mẫu hợp đồng, như trong một số văn bản hướng dẫn, thì là có 2 câu đó, nhưng mười mấy năm nay em bỏ đi rồi. Với khách hàng là FDI thì chuyện không có là đương nhiên, còn các khách hàng trong nước em cũng chưa thấy có ý kiến gì. Chuyện hợp đồng bỏ 2 cái câu đấy hoặc là in hợp đồng với letterhead của nhà cung cấp, bây giờ em thấy nhiều mà cụ.

Kiểu thế này (ảnh em lấy trên mạng):

Chỉnh sửa cuối:

trinhkhuongduy

Xe tải
Cứ đến các ngày lễ 8.3, 20.10, 20.11, ... là em lại thấy các bà các chị lo sốt vó chuyện phong bì phong bao đến gặp các thầy cô, lo làm sao hẹn được để trao tận tay, nghĩ mà đau đầu quá. Khi nào mới quay lại hồi như bọn em đi học, chỉ có bông hoa món quà nhỏ đến nhà cô giao vui quậy tưng bừng vô tư...

MrSpy

Xe điện
Nên coi giáo viên là 1 nghề bình thường, bỏ mấy cái gông là gv phải thế lọ thế chai đi.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Mọe, khẩu hiệu khẩu hiếc văn vở làm gì, đến các cụ ở đây già đầu rồi còn cãi nhau chí chóe vì mỗi người hiểu một kiểu thì các cháu tiểu học hiểu sao nổi :))

Mà đã là khẩu hiệu phải ngắn gọn, xúc tích, dễ hiểu chứ văn vẻ câu chữ làm gì.

Theo em nên để thế này: " Trẻ không học, già bốc kứt mà ăn". Đấy, vừa dễ hiểu vừa đi vào lòng người :))

Trường em thay lâu rồi, Sologan đang dùng là: " Học để biết, học để làm, học để cùng chung sống, học để tự khẳng định mình" (Unesco)
Em thấy câu này dài mà không đầy đủ như " Tiên Học Lễ, Hậu Học Văn"
Nếu phải thay bằng khẩu hiệu nào đó, nên dùng khẩu hiệu :" Thầy trung thực, trò trung thực".
Nước đếch nào chả có khẩu hiệu, tiếng anh nó gọi là sologan đấy.
Kiểu "Make American Great Again"
Đổi mịa luôn câu “ không Tiền đố mày làm nên “ cho lão ý cò hài lòng nhá :))

Loxe12a

Xe buýt
Tiên học lễ, Hậu học văn có nghĩa là Bà Tiên còn phải học lễ, Bà Hoàng Hậu còn phải học văn. Vậy nên các con, và thầy cô cũng cần học cả.
:D Mà Lễ là Lễ Nghĩa,văn là Văn Hoá. Như vậy để khẩu hiệu thế có ảnh hưởng gì đâu. Càng tốt thôi.

Xe vài bánh

Xe điện
phản đối hay ko sẽ tùy theo cách hiểu câu slogan nài
em hiểu theo cách khác, ko dạy con nề nếp tính cách thì 1 là nó éo học,2 là nó có học cũng ất ơ, nên em ko phản đối. E ko hiểu theo nghĩa học "lễ" là lậy thầy như lậy bố, kính trọng thầy cô, biết ơn thầy cô éo phải là thần thành thầy cô, nói gì cũng đúng hoặc phải học thêm học nếm, tết nhất biếu xén vvv
Em phản đối mấy ông phản đối! :))
Không hiểu mấy ổng ngộ chữ hay sao chứ câu này slogan này có gì sai mà đòi bỏ!?

Saviah

Xe buýt
Người OF
Cụ nói thật hay nói vui thế. Em thấy 5 điều Bác Hồ dạy thiếu niên, nhi đồng là chuẩn, ngắn gọn, súc tích, đơn giản dễ hiểu và cái chính là nó có ý nghĩa thực tế chứ cụ.
Cụ Hồ thường diễn giải các câu cao siêu trong sách cổ sang những lời đơn giản dễ hiểu mà cụ, cứ học theo đó là đủ, khi nào có kiến thức thì nghiên cứu sách cổ sau cũng chưa muộn.

Loxe12a

Xe buýt
Tôn Sư Trọng Đạo; Uống Nước Nhớ Nguồn; Biết ơn có gì là không tốt? lễ nghĩa, lễ phép có gì sai? Em hỏi ông Giáo Sư là Dừ Làm sao?