[Funland] Đêm bệnh viện.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Vâng ạ, đợt ông nội em nằm viện 1 tháng giời cũng chỉ có 3 người, em là 1, và thằng em zai em, và ông bác em, em đa số trông ban ngày, thằng em zai em ban đêm, ông bác thì hỗ trợ thay phiên, nhà cách viên 30 km. Chỗ em tỉnh lẻ chắc cũng đỡ ạ, ngủ cũng vật vạ lắm đa phần ngủ ngoài ghế hành lang, uể oải, giặt dẹo mệt hết người.

Ngoài lề 1 chút truyện trông người ốm đó là vài lần cháu nhà em cũng ốm vặt, nằm viện cũng chỉ vài ngày nhưng sốt sắng, đi đi về về mệt phết ạ, chứ trông vài năm như nhiều cụ bệnh nặng em không biết thế nào, nói chung rất mệt mỏi ạ.
Đợt bố em nằm viện 108 phòng cực VIP, điều hoà ấm, nước nóng cứ mở vòi là có, 1 phòng riêng có 2 giường cho 1 người bệnh nhưng để làm gì đâu vì cứ lục xục đêm trông nom. Nói chung nói đến chăm bênh nhân là em hãi rồi.

Heocon22444

Xe tải
Em vô khoa tai biến bv 115 thăm bệnh, thấy khổ sở quá , phòng khoảng 20 bệnh nhân lúc nào cũng nghe mùi ... Vì các bệnh nhân đó tiểu tiện tại chỗ trên giường
E ước mình khi già sống khỏe chết nhanh thôi .

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
cụ làm cái thiết bị trông trẻ đi, nó tốt và ổn dành trông người bệnh tỉnh táo, chỉ cần dao động mạnh máy đeo tay mình nó đã rung rồi

Giờ em vẫn trông đêm cụ oi. Nguyên nhân do bố em tiền luyệt tuyến đêm nào cũng 3 phât dạy đi vs. Cụ ko đi lại được nên đêm đó gần như ko ngủ đc luôn. Hai anh em chia nhau trông, bảo mượn người thì các cụ không nghe vì trong tiềm thức các cụ ko có từ đó. Thôi người già giờ làm sao giờ.

vandatAT

Xe container
Nên phải hạn chế rượu bia, thuốc lá, chăm tập thể dục lên.
Bệnh tật dặt dẹo khổ lắm.

Matchia

Xe tải
Em hôm qua còn vừa bị bảo vệ khoa ở BM còn cò quay 300k để "tạo điều kiện" cho người nhà được phép đổi người vào chăm bênh nhân đây. Điên hết cả người
Vụ này là như nào hả cụ?

ntquantn

Xe buýt
Vụ này là như nào hả cụ?
Hôm vừa rồi ông cụ em chuyển vào A9 cấp cứu. Do có bệnh nền nên họ chuyển về khoa chuyên môn theo dõi. Lý Do Covid nên khoa hạn chế người vào chăm, thăm. chỉ cho ít thời gian với người bệnh (bệnh nhân tự chăm sóc đc thì bs cho chỉ cho 1 vài h để chăm, thăm nom; bệnh nhân nặng thì nhiều thời gian hơn, thời gian còn lại thì người nhà bị đuổi hết ra ngoài sân bv, không được vào).
Trường hợp ông cụ nhà em thì do sức quá yếu, không thể tự chủ vệ sinh ăn uống được nên em xin được ở trong với ông để tiện chăm sóc. Có điều nhân viên y tế cực kỳ tắc trách (ko nắm được tình trạng của cụ) nên máy móc chỉ cho em vào từ 11h-12h30, và 18h-6h hôm sau. Lúc đó em có nói rõ về tình trạng của cụ mà cô nhân viên đó nhất định không chịu, bảo việc vệ sinh cho bệnh nhân đã có nhân viên lo. (Nếu được thế thì tốt quá) cuối cùng y như rằng họ cho ông cụ đi vệ sinh được 1 lần (làm rất cẩu thả, ông cụ đau kêu ầm ĩ) rồi lần sau lại gọi em vào để chăm cụ. 2 hôm sau nói mãi với BS điều trị mới duyệt cho em được vào chăm cụ 24/24. Thì đến lúc này đồng chí gác cổng khoa lại giở trò. kêu giấy ghi tên ai thì chỉ được người đó thôi. Em ở trong viện đến hôm thứ 3 thì ông anh vào thay thì bảo vệ nhất quyết không cho vào, nói mãi mới LINH ĐỘNG 1 lần, được 1 lúc thì ra gợi ý em với ông anh là bồi dưỡng 3 anh em bảo vệ mỗi người 100k :)) thì sẽ LINH ĐỘNG cho thay người vào chăm cụ. Em điên quá trợn mắt lên nhìn thì đồng chí đó lảng đi luôn và từ sau cũng không thấy hỏi han giấy tờ nữa ;))
P/s: hôm sau có ngồi nói chuyện với người nhà bệnh nhân thì họ bảo mấy ông bảo vệ này là vừa mới về thay đội cũ được mấy ngày. Còn đội cũ bị thay là do hoạnh họe nên bị người nhà bệnh nhân huy động người đến xử lý =))

Parejo_10

Xe điện
Rất đồng cảm các cụ cảnh trông người nhà bị nằm viện dù bệnh gì. Phải nói vất vả , lo lắng , chạy đôn đáo xét nghiệm , thuốc thang , tiền nong , ăn ở hành lang .... khổ thật. Vào viện mới thấy sức khỏe vô giá. Ông anh trong họ nhà em mới cách đây 1 tuần mệt mỏi chán ăn đi khám mấy viện ở quê (BV 105) chưa có kết quả chắc chắn gửi bệnh phẩm đi HN thì kết quả bị K Gan giai đoạn sau.... giờ gia đình anh ấy bắt đầu là chuỗi ngày ở viện.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Địa ngục trần gian đấy ạ. Em đã thề ko bao giờ đi qua đoạn quán sứ đối diện VOV nữa. Cứ 15p phải nhỏ oxy già vào họng mẹ. Ko thì mẹ không thở đc. Mà nhỏ xong theo phản ứng đờm bay khắp phòng- thì mình phải dọn. Cứ thế dâu đó cũng gần tháng. Cứ 4h30 là em làm 1 cốc đen đá để giữ cho mình tỉnh táo. Em khiếp luôn.
Anw chúc cụ chủ nhanh chóng ko phải chăm ng nhà ở viện

bảo châu

Xe điện
Hôm vừa rồi ông cụ em chuyển vào A9 cấp cứu. Do có bệnh nền nên họ chuyển về khoa chuyên môn theo dõi. Lý Do Covid nên khoa hạn chế người vào chăm, thăm. chỉ cho ít thời gian với người bệnh (bệnh nhân tự chăm sóc đc thì bs cho chỉ cho 1 vài h để chăm, thăm nom; bệnh nhân nặng thì nhiều thời gian hơn, thời gian còn lại thì người nhà bị đuổi hết ra ngoài sân bv, không được vào).
Trường hợp ông cụ nhà em thì do sức quá yếu, không thể tự chủ vệ sinh ăn uống được nên em xin được ở trong với ông để tiện chăm sóc. Có điều nhân viên y tế cực kỳ tắc trách (ko nắm được tình trạng của cụ) nên máy móc chỉ cho em vào từ 11h-12h30, và 18h-6h hôm sau. Lúc đó em có nói rõ về tình trạng của cụ mà cô nhân viên đó nhất định không chịu, bảo việc vệ sinh cho bệnh nhân đã có nhân viên lo. (Nếu được thế thì tốt quá) cuối cùng y như rằng họ cho ông cụ đi vệ sinh được 1 lần (làm rất cẩu thả, ông cụ đau kêu ầm ĩ) rồi lần sau lại gọi em vào để chăm cụ. 2 hôm sau nói mãi với BS điều trị mới duyệt cho em được vào chăm cụ 24/24. Thì đến lúc này đồng chí gác cổng khoa lại giở trò. kêu giấy ghi tên ai thì chỉ được người đó thôi. Em ở trong viện đến hôm thứ 3 thì ông anh vào thay thì bảo vệ nhất quyết không cho vào, nói mãi mới LINH ĐỘNG 1 lần, được 1 lúc thì ra gợi ý em với ông anh là bồi dưỡng 3 anh em bảo vệ mỗi người 100k :)) thì sẽ LINH ĐỘNG cho thay người vào chăm cụ. Em điên quá trợn mắt lên nhìn thì đồng chí đó lảng đi luôn và từ sau cũng không thấy hỏi han giấy tờ nữa ;))
P/s: hôm sau có ngồi nói chuyện với người nhà bệnh nhân thì họ bảo mấy ông bảo vệ này là vừa mới về thay đội cũ được mấy ngày. Còn đội cũ bị thay là do hoạnh họe nên bị người nhà bệnh nhân huy động người đến xử lý =))
BM giờ dã man lắm, dã man nhất trong số các BV ở HN luôn.
Người nhà em hè rồi nằm trong đó hơn tháng, ngồi trông cả sáng ko sao, ra hỏi bs xem có phải ký giấy tờ xét nghiệm gì ko thì bảo ko. Vừa chạy về nhà bưng được bát cơm lên thì bảo khẩn trương vào ngay cho bn đi XN. Vào chờ tiếp 2-3 tiếng nữa nhé, lúc thì chờ máy, lúc thì chờ xe, lúc thì chờ người... Ngày nào cũng như ngày nào :(( e vào nói bs, điều dưỡng ko biết bao lần vẫn vậy. Người nhà mất nguyên cả ngày chỉ để làm cái việc ký thủ tục xét nghiệm với chờ đẩy giường....
Người nhà thì vạ vật ngoài vỉa hè, có đúng mấy cái quạt phun sương, ai cũng hôi rình, người ướt sũng trong cái nóng 40-45o của mùa hè... Kinh hoàng luôn.
Bảo vệ thôi khỏi nói. Chính sách ra thì rất hay là chỉ cho 1 người vào chăm 1-2h/ngày, còn đâu có hộ lý chăm sóc. Cái ngu của lãnh đạo BV là chỉ cho đúng 1 người có tên và CMT đã đăng ký đc phép vào. Người đi chăm mà ốm cũng ko đc thay người. Hộ lý thì khó chịu, vệ sinh thì qua quýt, bẩn thỉu cho người bệnh (đóng bỉm) . Vào 1 ngày là đã hăm đuýt (quệt cho 2 quệt, đuýt vàng khè ko hăm mới là lạ).
Thật là lạ cái BV đầu ngành.
1 ngày ko biết bao nhiêu lượt sinh viên vào hỏi, cháu này vừa ra, 10p sau lại cháu khác. E bực, bảo: này, các cháu đi theo nhóm vào hỏi 1 lần 1 buổi thôi, hỏi lắm thế? toàn người bệnh già cả, ko biết cứ phải phều phào trả lời hết cháu nọ đến cháu kia là sáng đi ỉa mấy lần, đi đái mấy lần, có sốt không? Đo huyết áp chưa?
Còn vô số tình huống dở khóc dở cười, hành hạ cả người nhà và người bệnh mà chán ko buồn kể :))

Mưa

Xe buýt
Cụ chủ cố lên, bản thân em tháng này cũng viện suốt, bố đẻ ơr viện 10 ngày mới về đc 3 hôm, mẹ chồng nằm viện 8 ngày, mai chuyển tuyến trên, bản thân em bệnh trong người tháng này đi viện 2 lần kiểm tra, bác sỹ y/c em đi chụp ct để xem có cần mổ ở má ko? Nhưng nhà neo người em cứ chạy tới lui như con thoi, cty thì chuẩn bị kiểm tra đánh giá....
Tự động viên, rồi mọi thứ sẽ ổn.
Mùng 1 bị chó cắn dép rách 🤣🤣

Arizona

Xe tăng
Em cũng trông các cụ nhà em ở VĐ. Em còn nhớ VĐ có đội bảo vệ rất đông, 8h00 sáng thì đi lùa 1 lượt các khoa phòng. Ai không thẻ thì mời ra ngoài. Xe thì gửi bên Tháp HN 100k/cả ngày(2010).

barca6996

Xe container
Vâng cụ, nói chung cứ trải qua rồi mới biết trân trọng những gì mh từng có. Người nằm viện vất vả 1, có khi người thân và người chăm sóc vất vả, mệt mỏi gấp đôi.
E trông đêm trong Việt-Xô 3 tháng liền, đợt đấy có cup C1 vòng bảng,đêm nào đá e gửi ngưòi nhà bên cạnh trông hộ té về nhà xem xong lại vào. Bị K nên hết 3 tháng thì người nhà vào nằm trên khay đưa vào tủ lạnh. Giờ mỗi lần xem C1 lại nhớ thời gian đấy.

Cụ chủ cố lên, bản thân em tháng này cũng viện suốt, bố đẻ ơr viện 10 ngày mới về đc 3 hôm, mẹ chồng nằm viện 8 ngày, mai chuyển tuyến trên, bản thân em bệnh trong người tháng này đi viện 2 lần kiểm tra, bác sỹ y/c em đi chụp ct để xem có cần mổ ở má ko? Nhưng nhà neo người em cứ chạy tới lui như con thoi, cty thì chuẩn bị kiểm tra đánh giá....
Tự động viên, rồi mọi thứ sẽ ổn.
Mùng 1 bị chó cắn dép rách 🤣🤣
Bất lực nhất là bố đẻ nằm viện chẳng thể về trông nom nhưng mẹ chồng nằm viện thì lúc nào cũng phải sẵn sàng có mặt.

Mưa

Xe buýt
Chăm bệnh nhân não là phục vụ từ A-Z bất kể đêm ngày, người bệnh mà nằm im để mình phục vụ là còn may. Nhưng thường những người bị tai biến hoặc mổ não lúc họ tỉnh lại thần kinh họ không ổn định nên quấy vô cùng, nhất là đàn ông. Em đã chứng kiến nhiều, bố em cũng thế; từ lúc ông tỉnh lại tính tình thay đổi quấy kinh khủng luôn :((
Mẹ em 70 chăm và nội em tai biến ròng rã 7 năm nay, phục vụ tại chỗ, cơm có khi ngậm phun vào mặt, uh ra bốc ném...nhiều lúc nghĩ ko biết vào mình có chịu đc ko?

• Vodka
Reactions: Kuu

Mưa

Xe buýt
Em thì chưa đến mức đó, vẫn chạy 2 bên nhịp nhàng, cơ mà nhiều lúc cũng tủi 😥
Vâng.
Em thì mẹ chồng ốm lúc em còn mang thai chưa sinh chưa vướng bận con cái nên toàn tâm toàn ý được và chính cha đẻ em là người động viên chia sẻ cả vật chất lẫn tinh thần cho em giai đoạn đấy , còn bây giờ cha em đi viện suốt em cũng chỉ có thể ở với vài tiếng đồng hồ.

Hanah Nguyen

Xe máy
Cuối năm ngoái, đúng buổi sáng diễn ra lễ ăn hỏi của F1 thì vc nhà cháu phải quyết định, chấp nhận ca mổ khớp háng cho nhạc mẫu phu nhân. 6h sáng đội quản lý điều hành gọi điện đến báo phải cần vài người họ hàng trực ở bv để nếu thiếu máu thì họ gọi tiếp máu, trong khi đội nấu ăn đang dồn dập bê nồi niêu xoong chảo đến hỏi nấu nướng ở đâu. Các sự kiện dồn dập trong 1 thời điểm thì đúng là 3 đầu 6 tay cũng cuống mít lên. Ơn Giời ! Rốt cuộc thì mọi việc cũng được giải quyết ổn thoả.
Cho đến giờ, nhà cháu thấy quyết định ko chọn bv VĐ để phẫu thuật thay khớp háng cho bà cụ, thay vào đó là bv 108 là quyết định sáng suốt nhất !
Đầu năm ngoái ô chú ruột nhà cháu cũng phải thay khớp háng ở VĐ, nhà cháu vào thăm thì cảnh bệnh nhân bị quá tải, phòng ko đủ phải chuyển ra hành lang nằm la liệt như bv dã chiến, cơ sở hạ tầng của VĐ quá cũ và lạc hậu. Đã thế rổ giá của VĐ còn cao hơn bv 108.
Cơ sở hạ tầng của bv 108 dư lày :

Trời ơi, hình chụp ở bv 108 của cụ làm em nhớ đúng 1 năm trước chăm mẹ em ở khoa Gan-Mật-Tụy, trải nghiệm khó quên vì là lần đầu tiên trực đêm bv,dù mẹ em nằm phòng dịch vụ cũng đầy đủ.

Kuu

Xe lăn
Mẹ em 70 chăm và nội em tai biến ròng rã 7 năm nay, phục vụ tại chỗ, cơm có khi ngậm phun vào mặt, uh ra bốc ném...nhiều lúc nghĩ ko biết vào mình có chịu đc ko?
Những hoàn cảnh ấy thì chỉ có vợ chồng, con cái bố mẹ là chịu đựng chăm nhau được thôi dù nhiều lúc thú thật là cũng nản nhưng do thứ nhất là vì tình thương, thứ 2 là ...biết đẩy cho ai đây :D.
Bố Kuu cũng rơi vào tình cảnh đó nên Kuu đã phải tạm thay đổi nơi làm việc để tiện chăm ông. Rất bất khuất :|

Kuu

Xe lăn

mr.l0nely.184

Xe điện
E trông đêm trong Việt-Xô 3 tháng liền, đợt đấy có cup C1 vòng bảng,đêm nào đá e gửi ngưòi nhà bên cạnh trông hộ té về nhà xem xong lại vào. Bị K nên hết 3 tháng thì người nhà vào nằm trên khay đưa vào tủ lạnh. Giờ mỗi lần xem C1 lại nhớ thời gian đấy.
Bị K đến tầm xác định được quỹ tg còn lại rồi cảm giác nó cứ chống chếnh làm sao ấy cụ nhỉ.