[Funland] Đến 2048, Việt Nam sẽ nằm trong top 20 của thế giới về quy mô kinh tế!

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
HQ hóa hổ/rồng không chỉ dựa vào 1 vài Chaebol... Dù HQ vẫn trong tình trạng chiến tranh nhưng họ đã thực thi được một bước đột phá chuyển từ độc tài sang dân chủ (hồi thập niên 80er TK20) tạo nền tảng & môi trường phát triển nhanh + bền vững... :-? VN cần "đổi mới" lần 2 (về thể chế) thì mới có hy vọng đạt được mức phát triển như kỳ vọng?!:-w
P/S: Thực tế là HQ cũng còn được Mỹ bảo kê cả an ninh và nâng đỡ tạo đk phát triển KT-XH thuận lợi...
Việt nam mà thay thể chế thì loạn lạc, TQ nó chỉ cần khống chế một ông đối lập là cả nước đừng hòng phát triển.
Cái Việt Nam cần là một minh quân để cải tổ nền kinh tế có hướng đi rõ ràng và bù lấp thiếu sót bằng cách vỗ về doanh nghiệp.
Tạo mọi điều kiện cho sản xuất từ nhỏ đến to để dn nô nức sx bù lấp trong nước và xuất khẩu.
Xoá bỏ dần tầng lớp tiên sư giáo sĩ vô dụng. Đề cao sáng kiến, phát minh của mọi tầng lớp nhân dân.
Về công nghệ thì phải có chiến lược cụ thể chứ không thể đi ăn cắp : ngoài đi mua thì có thể chiêu mộ các nhà nghiên cứu ở một nước giỏi nhưng hay bị phong toả cấm vận như Nga chẳng hạn. Người Nga thông minh cộng với sự khôn lanh của người Việt có thể sẽ tạo lên một cái gì đó.
Từ khi đổi mới tới nay, toàn bộ nền kt việt nam vẫn chỉ coi TQ là một nguồn cung nguyên liệu, nhiên liệu mà rất ít doanh nghiệp coi TQ là một thị trường.
Kể cả nông sản cũng để người tàu sang mua rồi bán về nước chứ đã ai đi sang tàu bán trực tiếp và phân phối đâu ( có thể có nhưng con số quá ít).

cardreamer

Xe điện
Thực tế,dân sống trong bùn lầy...chật vật mua cái nhà,chật vật cải thiện cuộc sống.Tự dưng mấy thằng trên trời rơi xuống.bảo chúng mày sắp sướng rồi.Liệu cụ có tin đc không...muốn tin thì người ta phải thấy ánh sáng cuối đường hầm.

Ps : Nói chung,em không tin dân tộc VN sẽ sánh vai với các cường quốc khi " Ánh Sáng " còn tồn tại.
Chia buồn với cụ sống đâu lắm bùn lầy thế. Chỗ em cũng chật vật, vì sáng đi làm giờ lắm ô tô quá chả còn mấy cái xe máy, lách cũng hơi oải

Lá me xanh

Xe tải
Dân đông thì vào top 20 kinh tế cũng ko khó lắm đâu. Như ông Ấn Độ GDP đầu người chỉ tương đương VN mình nhưng nhờ đông dân nên cũng vào top 5 top 10

vandatAT

Xe container
Lúc đó thì phần lớn các cụ ở đây sang thế giới bên kia hoặc đang trong viện dưỡng lão rồi :D

xiao3xiao3xiao

Xe máy
Thực tế,dân sống trong bùn lầy...chật vật mua cái nhà,chật vật cải thiện cuộc sống.Tự dưng mấy thằng trên trời rơi xuống.bảo chúng mày sắp sướng rồi.Liệu cụ có tin đc không...muốn tin thì người ta phải thấy ánh sáng cuối đường hầm.

Ps : Nói chung,em không tin dân tộc VN sẽ sánh vai với các cường quốc khi " Ánh Sáng " còn tồn tại.
chia buồn cho anh vì anh sống trong bùn nhé ... chứ trận mưa hôm qua ở hn to quá mà nhìn mãi không thấy bùn đâu hết

ảnh trận mưa hôm qua này

cocsku

Xe cút kít
Dân đông thì vào top 20 kinh tế cũng ko khó lắm đâu. Như ông Ấn Độ GDP đầu người chỉ tương đương VN mình nhưng nhờ đông dân nên cũng vào top 5 top 10
Đừng đùa với ấn độ. Sang năm 21 dự báo của imf ấn tăng trưởng đế 7,8% năm. Mà nước nó to thế. Trong khi vn bé xíu mà qh chỉ dám đặt chỉ tiêu 6%, cụ nghiêng thì mạnh dạn lắm mới giơ tay 6,5%. Cơ hội theo được ấn còn xa vời.

rachfan

Xe điện
Đừng đùa với ấn độ. Sang năm 21 dự báo của imf ấn tăng trưởng đế 7,8% năm. Mà nước nó to thế. Trong khi vn bé xíu mà qh chỉ dám đặt chỉ tiêu 6%, cụ nghiêng thì mạnh dạn lắm mới giơ tay 6,5%. Cơ hội theo được ấn còn xa vời.
Năm 2020 Ấn tăng trưởng âm 8,9% cụ ợ, nên 2021 có tăng 7,8% thì vẫn chưa bằng 2019.

Vả lại, không ai dự kiến được tình hình covid tiếp theo sẽ thế nào nên mọi dự đoán cho năm 2021 đều không có gì chắc chắn.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ tham khảo bài này trước ạ
Thì đúng rồi mà cụ. Em thấy Hà Nội giờ như đại công trường, bới, xây, lắp khắp nơi. Bụi, bận khu công nghiệp còn thua xa. Có điều chưa biết bao giờ cái món bụi bặm này hết thôi.

caphedahp

Xe tải
Em đang viết cuốn Nhân loại của tương lai, khẳng định đến năm 3579 Việt nam sẽ nằm trong top 5 của thế giới, nhưng mãi vẫn chưa tìm ra góc nhìn phù hợp. :))
Góc nhìn là cái quan trọng. Em xin tư vấn trong trường hợp cho phép, cụ thử trông cây chuối rồi nhìn thử xem sao.

vo nho

Xe điện
Mới đây, cuốn “Cường quốc trong tương lai - vẽ lại bản đồ thế giới năm 2030” của tác giả Hamada Kazuyuki đã được phát hành tại Việt Nam. Trong cuốn sách này, tác giả đánh giá Việt Nam có nền kinh tế phát triển nổi bật nhất Châu Á; có đủ tham vọng, tầm nhìn và năng lực chuyển mình thành cường quốc trong tương lai, thách thức các cường quốc hiện tại. Đến 2048, Việt Nam sẽ nằm trong top 20 của thế giới về quy mô kinh tế.
2035 đã vào 19 rùi. Nếu mình cố gắng....

2048 chắc top 10 rùi cụ ơi... :)) :)) :)) :))
lạc quan tý cho vui...

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
E cứ nhớ cách đây cả 30 năm e đc học đi học lại “năm 2020 Việt Nam là một nước công nghiệp”
Cách đây 30 năm VN thế nào và bjo thế nào? Vượt qua khá nhiều nước đấy. Dù xòn nhieuef bất cập nhueng tiến bộ cũng lớn.

hjenyen211

Xe tải
đang dần công nghiệp nhưng ko kèm môi trường xanh đi cùng thì mệt ợ

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
chia buồn cho anh vì anh sống trong bùn nhé ... chứ trận mưa hôm qua ở hn to quá mà nhìn mãi không thấy bùn đâu hết

ảnh trận mưa hôm qua này

Vl ra cụ nhỉ, e tưởng đây là kinh đô ánh sáng hay thành nĩu ước chứ :D

quy la tien

Xe điện
Em đang viết cuốn Nhân loại của tương lai, khẳng định đến năm 3579 Việt nam sẽ nằm trong top 5 của thế giới, nhưng mãi vẫn chưa tìm ra góc nhìn phù hợp. :))
Cụ cứ đến tòa nào cao cao, cạnh các con phố lớn ở HN, TPHCM lên tầng thượng,ngắm đường vào giờ đi làm hay tan tầm thì xẽ dõ!

hanoikhongvoi

Xe tải
Em nghĩ mơ thì cứ mơ, vẽ và bán sách thì cứ vẽ, em ứ tin.

Tài Liễu

Đi bộ
Em thì không phải dạng tự thủ dâm tinh thần, nhưng em thấy ở đây lắm ông tinh thần tự nhục lại hơi cao. Các cụ tự nhìn lại bản thân xem cách đây hai chục năm bản thân có gì, hơn 10 năm xem có gì và bây giờ các cụ có hơn 10, 20 năm trước không thì biết đất nước có phát triển hay là không ngay. Em thuộc thế hệ 198x đời cuối ở miền núi phía Bắc, không được đi đây đi đó nhiều cũng như chả biết nước tây nước tàu nó phát triển ra làm sao. Em tự nghiệm từ bản thân và làng xóm xung quanh mà thôi. Quê em thì đến hồi em học lớp 7 lớp 8 gì đấy thì mới có điện lưới kéo về bản, đường xá thì đường đất rải đá, qua sông thì đi phà, đến giờ đường trải nhựa, cầu bê tông qua sông, làng xóm cũng không có nhà nghèo đói như xưa nữa. Bản thân bố mẹ cũng cho ăn học đàng hoàng, xuống miền xuôi học cái chữ ra trường xin được vào nhà nước làm hợp đồng được 5 năm, thấy môi trường nhà nước không phù hợp bỏ hợp đồng ra ngoài cày cuốc. Giờ với sự trợ giúp của người thân em cũng có cái ê tô đi lại, tài khoản cũng tiết kiệm được chút ít. Như vậy thì đất nước có phát triển hay là không ạ. Còn mấy cái tiêu cực thì em nghĩ nước nào nó cũng có chẳng qua ở mức độ nào mà thôi. Túm lại là em tin tưởng VN sẽ phát triển và con cháu em sẽ giàu hơn bố mẹ nó bây giờ ạ