Đèn Check Engine sáng? Có cụ nào bị không ạ?

onlyucanrockme

Xe đạp
Con Focus 1.8AT của em mới chạy 4.000 km mà lần này là lần thứ 2 đèn check engine báo sáng rồi mặc dù em chẳng làm gì, trước khi đỗ xe vẫn chạy bt, sau xuống mở khóa chạy lại bị.
Lần trước e đã phải cho vào hãng kiểm tra, mấy anh thợ bảo không sao, chạy lại phần mềm là hết, mà nó hết thật.
Có cụ nào bị không ạ? Vì em bị lần thứ 2 đâm lo lo không biết từ giờ có bị thường xuyên nữa không. Nó mà cứ vài nghìn km lại bị thế này thì em cũng đến chết, vì đôi khi nó báo engine malfunction, thế là khỏi nổ máy luôn, bật đi bật lại mấy lần mới được.

namgianghp86

Xe tải
xe em không có hiện tượng này. cụ mang vô hãng bắt nó làm triệt để đi ợ

AF-1

Xe buýt
Nếu không thấy vấn đề gì ở máy móc thì cụ bắt nó kiểm tra mấy cái cảm biến nồng độ khí thải nhá, vì xăng cộ nhà mình lởm khởm nên cảm biến nó cũng nhanh toi. Xe càng có chỉ số khí thải Ơ-Rô cao 3 hay 4 gì đấy thì càng nhanh toi cụ ợ, như ở xe Mẹc thì chỉ cần đổ nhầm xăng A95 với A92 nó cũng báo lỗi y như vậy hàng tuần ý, chỉ thế thôi ! :'(:'(:'((b)

PHU CUONG

Xe tải
Vậy xe cụ bị lỗi thật rồi. Mang vào hãng kiểm tra kỹ lại đi. Xe em đổ xăng lung tung mà có sao đâu.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Xe Morning nhà em bị sáng đèn check Engine một lần. Kô sang Kia bên Gia Lâm mà vào Mê Kông Thanh Trì nhờ khám, chú thợ Mê Kông gọi điện cho bạn làm Kia Gia Lâm hỏi và được hướng dẫn kiểm tra lọc xăng. Tháo lọc xăng ra thấy bẩn + một ít mạt kim loại bám ở đó => thay cái khác đúng chủng loại => hết bệnh được hơn nửa năm rồi!:41:

Nêu một ví dụ để cụ tham khảo!:)

onlyucanrockme

Xe đạp
Thì em đã kể rõ ngọn nguồn là lần 1 em mang vào hãng chạy lại phần mềm rồi mà.
Lần 2 này thì thế quái nào sáng nay e đi đèn vẫn sáng, chiều về nó lại hết rồi, thế mới tài.
Chắc đúng là liên quan đến xăng hay khí thải thật. Nhưng mà nhà em toàn đổ 95, thế mà bị mới đau.

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Nếu không thấy vấn đề gì ở máy móc thì cụ bắt nó kiểm tra mấy cái cảm biến nồng độ khí thải nhá, vì xăng cộ nhà mình lởm khởm nên cảm biến nó cũng nhanh toi. Xe càng có chỉ số khí thải Ơ-Rô cao 3 hay 4 gì đấy thì càng nhanh toi cụ ợ, như ở xe Mẹc thì chỉ cần đổ nhầm xăng A95 với A92 nó cũng báo lỗi y như vậy hàng tuần ý, chỉ thế thôi ! :'(:'(:'((b)
Thì em đã kể rõ ngọn nguồn là lần 1 em mang vào hãng chạy lại phần mềm rồi mà.
Lần 2 này thì thế quái nào sáng nay e đi đèn vẫn sáng, chiều về nó lại hết rồi, thế mới tài.
Chắc đúng là liên quan đến xăng hay khí thải thật. Nhưng mà nhà em toàn đổ 95, thế mà bị mới đau.
Nó là cái cảm biến tuần hoàn khí thải đấy, xe em bị 2 tháng nay rồi.
Cái vụ chạy phần mềm là chúng nó nói láo, nó dùng máy để đọc lỗi, xong rồi nó xóa cái lỗi ấy đi là xong thôi. (Còn bảo hành thì xóa thoải mái, không còn bảo hành thì mất tiền xóa lỗi, xóa 1 thời gian nó lại bị lại, lại tiếp tục mất tiền xóa :'()
Bệnh này là do:
- Xăng không chuẩn (có lẫn nước) --> Nên đổ xăng ở những nơi uy tín, cái này khó:21:, vì ít nơi uy tín lắm.
- Cái cảm biến tuần hoàn khí xả (bằng gốm gì đó) nó quá nhạy hoặc quá...đểu, --> thay mất khoảng 2 củ (cụ nào biết giá phụ tùng vào confirm cho em cái, có khi em bị Đại lý Ford nó chăn cũng nên) - em kô bao giờ nộp 2 củ vì cái ngớ ngẩn ấy, nên xe em giờ vẫn cứ báo check engine:21:, nhìn mãi đâm vui mắt.
Tóm lại là không sao đâu.
@cụ onlyu...: Em không dám rock cụ đâu, chưa rock cái nào cụ rock ngược em mệt lắm:))

Chỉnh sửa cuối:

huy188mk

Đi bộ
Bác mang ra Ford Láng Hạ, nó bị bẩn chế thôi mà, họ vệ sinh xong rồi dùng máy xóa lỗi là lại OK. Tổng thiệt hại khoảng 350ng và 2 tiếng ngồi đọc báo

Optia

Xe tải
Chả biết có phải lỗi của 1.8AT không. Em biết ít nhất 2 xe bị lỗi này (trong đó Kó em! :21:)
Ford Láng Hạ bảo đây là lỗi hắt hơi xổ mũi. (y)

V-Corp

Xe máy
Trước tiên cụ phải đưa em nó vào hãng để xem nó báo lỗi gì. Lần trước xe của em cũng bị như thế này, em đem vào hãng thì thợ bảo là lỗi trục cam trong khi xe vẫn chạy ngon lành. Em phải xóa lỗi hai lần. Lần thứ ba em thay luôn cảm biến trục cam. Từ đó đến giờ thì không thấy nó báo gì nữa cả.

onlyucanrockme

Xe đạp
Thế hóa ra là kiểu gì cũng phải thay một cái gì đấy ạ? Lần trước em vào hãng đúng là chỉ chạy phần mềm xóa lỗi, bác thợ bảo tại cái xe này nó nhạy quá nên hơi một tí là nó thế.
Kể mà kiếm được cô "vợ khác" cũng nhạy cảm, đụng tí là báo check engine thì... :))
Em thì hôm nay thấy nó tự hết rồi nên em kệ, chắc là hắt hơi xổ mũi thật.

Alextran_81

Xe hơi
Cách đơn giản nhất:
- Tháo 1 cực Ac-quy trong vòng 30s sau đó lắp lại
- Vào Code cho Audio Player
Vậy là Sổ mũi đã có Tiffy

Cách đơn giản nhất:
Code này lấy ở đâu cụ nhỉ? Thấy ghi là trong manual có nhưng manual của Ford VN là quyển in chung, chẳng thấy bổn hãng ghi thêm cái giề cả! :102::102:

ASUS2009

Xe tải
Bệnh này không có gì đâu cụ chủ thớt à, cứ tắt khóa điện rồi bật lại là khỏi ngay. Chẳng phải đưa xe đến hãng đâu mất thời gian lắm vì đến hãng cũng chỉ kiểm tra qua máy check thôi rồi đâu lại vào đấy ấy mà. Theo em chắc là xăng có vấn đề, mình cứ A95 mà phang chắc là sẽ hết bệnh ngay.

Nó dán ở trong hộc để đồ bên phụ kụ ạ
Em mở bên cốp phụ chỉ thấy một tờ giấy ghi mã vạch và kèm theo dòng chữ serial no............ xxxx (4 số cuối tạo thành 1 nhóm riêng). Có phải 4 số đó là code kg hả cụ?

Lâu nay em cứ tưởng đó là mã của hộp cốp (mã phụ kiện).

Thanks.

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Cách đơn giản nhất:
Hay quá, cụ cho em hỏi lại tí, cách này dùng để xóa lỗi phải không cụ?
Cụ nào làm rồi vào confirm cho em cái nhỉ.

Mắt Kính

Xe điện
Em đã làm như cụ Alextran hướng dẫn, mất tổng cộng 2 phút, và em nó lại OK.
Các cụ khi nhập lại code lưu ý: dùng các phím từ 1 đến 4 để nhập, phím số 5 để OK, nếu nhập sai/ấn quá đà nó nhảy số thì chỉ việc tắt chìa khóa đi rồi bật trở lại vị trí II rồi tiếp tục nhập lại.
Code là 4 số cuối cùng ở miếng giấy dán trong hộc để đồ bên phụ.