[Funland] Đèn Led sáng trắng: sự hoan hỷ hay là dưới đáy của văn minh?

Violong

Xe tăng
hi đèn day light khác đèn định vị ( lăng téc) cụ có nhầm không? cái đèn lăng tec thì yếu xìu sao mà nhìn được,....... đèn gầm tác dụng ngược thế nào cụ?
Đèn định vị nó bao gồm 2 đèn trước sáng vàng + 2 đèn sau sáng đỏ và nó nằm ở 4 góc xe để người khác có thể nhìn thấy xe cụ mà tránh. Nó có bước sóng đã được nghiên cứu, yếu khoẻ quan trọng gì cụ?

Cụ bật đèn gầm nó chiếu chếch xuống mặt đất, gặp hôm đường ướt (mưa, rửa...) trời tối nó phản xạ vào mắt xe ngược chiều tạo thành quầng sáng gây nên hình khối không rõ ràng của xe cụ. Gặp cụ nào độ SÁNG CHÓI thì chịu ko nhìn ra nổi đèn định vị. Một xe, hai xe còn dễ, cả làng cùng bật nó sẽ thế nào, có thêm nguy cơ ko ạ? Vậy nên em nói đôi khi tác dụng ngược. :)

Túm lại cá nhân em ko thích cái kiểu chuyển chèo thành cải lương và gọi nó là dân gian đương đại. :)

willboy

Xe buýt
Theo em được biết thì chỉ có đèn sợi đốt là đem lại ánh sáng chân thật (giống ánh sáng ban ngày) nhất.
em nghĩ giống cụ, Led ánh sáng trắng, cảm giác sáng lúc mới lắp thôi, sau vẫn thấy vậy. chưa kể gặp mưa phùn thì mất điện toàn tập.

meoung

Xe tải
đèn LED trắng là 1 biểu hiện của suy thoái ý thức. Bài phân tích của bác quá đúng.
Đèn vàng ngày trước có ưu điểm là 1. Sáng đường; 2. Không gây chói mắt người đối diện; 3. Giá thành rẻ.
Chỉ vì thị hiếu thích đèn LED TRẮNG vì tính thẩm mỹ, mà giờ các xe đều lắp. Đèn LED trắng có đặc điểm: 1. Giá cao; 2. Đường không sáng (so với cùng độ sáng của đèn vàng; 3. Gây chói mắt.
Còn vấn đề Còi TO nữa chứ :(

tqtuan

Xe tăng
đèn LED trắng là 1 biểu hiện của suy thoái ý thức. Bài phân tích của bác quá đúng.
Đèn vàng ngày trước có ưu điểm là 1. Sáng đường; 2. Không gây chói mắt người đối diện; 3. Giá thành rẻ.
Chỉ vì thị hiếu thích đèn LED TRẮNG vì tính thẩm mỹ, mà giờ các xe đều lắp. Đèn LED trắng có đặc điểm: 1. Giá cao; 2. Đường không sáng (so với cùng độ sáng của đèn vàng; 3. Gây chói mắt.
Còn vấn đề Còi TO nữa chứ :(
Thế xe đời mới bây giờ toàn LED trắng thì em lại phải độ ngược lại thành Đèn vàng hả cụ?

quangsot

Racing Boy
Đi đường trường gặp mấy ông xe khách với xe tải full đèn từ gầm tới nóc dfax kinh rồi nhưng vào phố còn thêm cái vấn nạn xe máy giương pha sáng choang thì còn chán nữa.

tqtuan

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là đi trong thành phố em bật đèn lăng tét thì có sao không ạ?

buidoimiennui

Xe điện
Hồi xưa em có ý kiến giống này cũng có nhiều cụ vào gạch em, các cụ ấy cho rằng não của kỹ sư hơn não của offer. Đến giờ có lẽ các cụ mới thấy Các nhà sản xuất chuyển sang đèn Led là một sự cải lùi. Thứ đèn này không ăn đường so với halogen hay xenon. Không những thế còn có độ tán xạ cao. Mặc dù dể chế độ cos nhưng vẫn gây loá cho ngược chiều. Để thấy rõ tiêu chuẩn nó thế nào các cụ cứ để cos và chiếu vào tường sẽ thấy.

Vùng tối và vùng sáng của halogen và xenon nó không bị tán xạ. Còn vùng tối của led bị tán xạ trông hình chụp có vẻ ít không chênh so với 2 loại cũ. Nhưng số chênh ít này đủ loá mắt các cụ rồi.

meoung

Xe tải
Thế xe đời mới bây giờ toàn LED trắng thì em lại phải độ ngược lại thành Đèn vàng hả cụ?
Cụ chưa đọc kỹ bài của chủ thớt rồi. AI là người lắp cái đèn đó, NGƯỜI ĐÓ là người vô ý thức. Trong ví dụ của cụ thì ko ai trách cụ cả

Lupin_840415

Xe tải
Vấn đề cụ nói liên quan nhiều đến ý thức người sử dụng nhiều hơn đạo đức kinh doanh, vì mỗi người 1 nhu cầu. Em từng chạy xuyên Việt, đường mòn HCM tối tăm mù mịt, sương mù. Đèn zin chạy rất sợ và tầm nhìn không đủ, thiết nghĩ nếu cụ nào liên tục phải chạy xe trên cung đường này không thể không thêm đèn để lưu thông an toàn được ạ.
Em không bàn đến việc nhiều cụ bật LED rọi rực cả khu phố, đội thích thể hiện kiểu đấy đa phần giàu xổi, mới có tiền hoặc tiêu tiền nhà chứ ko làm đc ra tiền, em chả chấp làm gì =))

mn2t

Xe điện
Thưa các cụ, để quán cà phê đỡ mang đậm mùi covid-19, hôm nay em mạn đàm về Đèn Led đơn sắc sáng trắng trên ô tô gây lóa mắt những người điều khiển phương tiện ngược chiều.
Đây là vấn đề gây nhức nhối mấy năm qua khi mà đèn led trắng được lạm dụng lắp đặt và sử dụng để đáp ứng thị hiếu hơn là vì công dụng của nó, thậm chí chính là sự phản lại khoa học về ánh sáng!

View attachment 4477016

Cơ bản hiện nay có mấy loại sau:
- Đèn dải Led ban ngày do nhà sản xuất lắp sẵn;
- Đèn dải Led ban ngày do các khổ chủ độ thêm
- Đèn pha / cos Led nguyên gốc hoặc độ thêm
- Đèn sương mù Led nguyên gốc hoặc độ thêm

Sẽ không có gì đáng bàn nếu người ta nghĩ cân đối giữa kinh doanh và công dụng, tôn trọng khoa học hơn, bớt ích kỷ hơn, và hiểu biết hơn 1 chút (chỉ cần tới mức bình thường) về ánh sáng và đôi mắt.

*Về sự mất cân đối giữa kinh doanh và công dụng:
- Cái này nói về nhà sản xuất và các xưởng độ xe: ngay cả nhà sản xuất cũng cho ra đời và lắp các loại đèn led "đáp ứng thị hiếu khách hàng" kể cả chúng gây lóa mắt người đối diện. Kinh doanh là 1 cuộc đua thị phần và doanh số khốc liệt (nhưng khốc liệt về tiền chứ không phải vấn đề sống chết của cuộc sống), và các nhà sx xe hơi và các xưởng độ hiện đã không còn tôn trọng khoa học về ánh sáng nữa mà thi nhau lắp các loại đèn để đáp ứng Ý THÍCH của người dùng. VD: Đáng lẽ ánh sáng ở mức A là tối ưu về chiếu sáng, nhưng khách hàng thích mức A+++ nên tôi sẽ lắp loại đèn A+++ => miễn là tôi bán được nhiều hàng. Họ chỉ quan tâm làm sao bán được thật nhiều, nhiều nữa. Còn các chủ xe thì thấy sáng nhiều, sáng lạ... là thích và cảm thấy mình có gì đó hơn kẻ khác ! (?).

*Sự ích kỷ của chủ xe:
- Hiện các chủ xe chưa có đèn led sáng trắng thì đi độ thêm. Sau khi có rồi thì sử dụng vô cùng ích kỷ; việc này nghe khá quen thuôcj nhưng dường như các khổ chủ không biết hay cố tình không cần biết, nên gây ra lóa mắt, khó chịu cho người điều khiển phương tiện ngược chiều:
---> bật đèn pha led khi không cần thiết: vd bật khi mới nhập nhoạng tối, bật toàn thời gian khi đi đường chiếu thẳng vào mặt người đối diện...
-----> bật mi dải led cả khi trời còn sáng rõ, dải sáng trắng đơn sắc chẳng có gì đẹp và hay ho mà chỉ làm lóa mắt người đối diện;
--------> bật cos led hoặc sương mù led trắng chiếu lóa cả 1 khoảng đường -> cái này ít gặp hơn nhưng không phải không có, thường là do đèn độ công suất cao gây nên;

Thiết nghĩ, ở góc độ người sử dụng xe và đèn, ai cũng có cái tôi của mình, nhưng mà các cụ đang sử dụng Led trắng một cách bừa bãi - đừng nên nghĩ cái tôi của mình to hơn cái tôi của người khác mà ích kỷ chỉ biết chiều đi của mình. Giả sử số đông xã hội đều lắp đèn Led sáng trắng chiếu vào mắt nhau, thì các cụ cảm giác ra sao?
Em kêu gọi mỗi người hãy chung tay góp sức
- Góp thêm 1 tiếng nói chống lại đèn Led trắng gây lóa mắt.
- Góp thêm 1 tiếng nói phản ứng với những kẻ chĩa pha hoặc bật Led mi 1 quầng sáng chói (đèn vị trí ban ngày).
- Phản ứng với đèn Led độ bất hợp lý.
Đừng Ích kỷ rồi hoan hỷ để rồi không biết rằng mình đang ở dưới đáy của sự văn minh!
(khi bạn chiếu ánh sáng trắng lóa mắt vào người khác)
Em thấy hãng xe giải thích, đèn theo xe được nghiên cứu rất kỹ, mục tiêu là chiếu sáng nhưng tập trung. Để ra mẫu đèn đó là hàng triệu $ nghiên cứu, nên yên tâm dùng.
Còn các đèn độ thêm bên ngoài, không đảm bảo được hội tụ ánh sáng, nên sẽ phân tán ra xung quanh gây chói, lóa cho người đối diện.
Nên cơ bản xe nó thế thì cứ dùng thôi không sao cả.
Còn sương mùy thì vẫn có đèn vàng rồi, dùng bình thường thôi cụ ơi.

meoung

Xe tải

Vivuvip

Xe buýt
Hồi xưa em có ý kiến giống này cũng có nhiều cụ vào gạch em, các cụ ấy cho rằng não của kỹ sư hơn não của offer. Đến giờ có lẽ các cụ mới thấy Các nhà sản xuất chuyển sang đèn Led là một sự cải lùi. Thứ đèn này không ăn đường so với halogen hay xenon. Không những thế còn có độ tán xạ cao. Mặc dù dể chế độ cos nhưng vẫn gây loá cho ngược chiều. Để thấy rõ tiêu chuẩn nó thế nào các cụ cứ để cos và chiếu vào tường sẽ thấy.

Vùng tối và vùng sáng của halogen và xenon nó không bị tán xạ. Còn vùng tối của led bị tán xạ trông hình chụp có vẻ ít không chênh so với 2 loại cũ. Nhưng số chênh ít này đủ loá mắt các cụ rồi.

Cụ phân tích chuẩn! Vấn đề nằm ở chỗ các hãng bây giờ chạy theo kinh doanh. Họ coi xe là hàng hóa nhiều hơn phương tiện nên đáp ứng tối đa ý thích của khách hàng mà không còn coi trọng yếu tố kỹ thuật như xưa nữa.
Vậy nên mới có các sản phẩm mi led và pha led gây lóa mắt như hiện nay! Ngoài ra các cửa hàng độ xe cũng theo xu hướng này.
Về lâu dài thì ánh sáng trắng chẳng có gì hay, khi mà rồi thì là... ai cũng sáng trắng ra giống nhau hết cả loạt!

Vivuvip

Xe buýt
Vấn đề này được nói rất nhiều rồi. Vấn nạn lắp thêm đèn mà không biết chiều pha của đèn, vấn nạn dùng pha từa lưa mọi lúc mọi nơi khiến cho những người tham gia giao thông phía ngược chiều rất nguy hiểm. Theo kinh nghiệm bản thân em thấy như sau"
- Xe em đang chạy là xe tải và xe bán tải, đều dùng đèn sợi đốt. Công suất đèn của xe tải là thấp hơn, ánh sáng kém hơn, sẽ khó quan sát vào thời điểm nhá nhem tối. Còn với xe bán tải thì quá thừa ánh sáng rồi. Em không hiểu tại sao lại phải độ lên bi hay led làm gì cho khổ và tốn kém ra. Một số cụ nói do địa hình đi đèo núi và sương mù nên cần, thực ra quê em tây bắc, em đi cũng mòn được bộ lốp rồi. Nếu chạy ban ngày gặp sương mù thì đèn giời cũng vất. Còn đi ban đêm, em thay bóng gầm trắng bằng bóng gầm vàng, chạy phá sương với tốc độ tối đa 30km/h, đèn chủ yếu căn đường và cho người phía đối diện biết có xe, các cụ lắp ledbar tối tăm mặt mũi thằng đối diện mà chạy nhanh hơn thì có ổn không?
- Dùng chế độ chiếu xa và chiếu gần ở chúng ta chả có ai dạy thì phải. Nên nhiều người không biết khi nào thì dùng một trong hai loại đèn đó.
+ Chế độ chiếu xa dùng trong trường hợp đi trên cao tốc hoặc đoạn đường vắng, với tốc độ cao để đề phòng những trường hợp có vật cản thì sẽ phát hiện được từ xa.
+ Đèn chiếu gần dùng ở những đoạn đường đông người, nhất là những trường hợp đông người phía đối diện, đo tốc độ chậm.
Với đường liên xã, tầm 6-7h tối mà gặp một bố bật pha thì y như rằng mù dở và khả năng phang vào người phía trước rất cao.
Độ thì cũng được cụ ạ, nhưng phải hợp lý và hữu ích, bây giờ nhiều người độ đèn bừa bãi gây hại cho người điều khiển đối diện, tăng rủi ro tai nạn giao thông!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đó cụ chủ tìm thấy nút tắt Led mi trên xe của em đấy? "bật mi dải led cả khi trời còn sáng rõ, dải sáng trắng đơn sắc chẳng có gì đẹp và hay ho mà chỉ làm lóa mắt người đối diện; " => nói ko đúng bản chất, mà ko đúng bản chất thì nên xóa đi cụ ạ

Saukhoai2019

Xe tải
phải công nhận là đi xe máy ngược chiều mấy bác bật đèn pha ô tô thì đúng là xác định.

Sử dụng không đúng mục đích đã có chế tài xử phạt, đèn định vị ban ngày lại bảo chói thì chịu cụ rồi.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Thiển cận!

Các hãng xe nổi tiếng đều dùng đèn led. Người ta nghiên cứu chán chê rồi mới ra các loại đèn phù hợp cho mục đích sử dụng.

Đèn mi led trên các loại xe như audi, bmw...nó là day light , được thiết kế để bật ban ngày, không hề gây chói.

Còn thể loại độ đẽo lắp đèn không đúng tiêu chuẩn thì tôi không nói nhé.
Thưa các cụ, để quán cà phê đỡ mang đậm mùi covid-19, hôm nay em mạn đàm về Đèn Led đơn sắc sáng trắng trên ô tô gây lóa mắt những người điều khiển phương tiện ngược chiều.
Đây là vấn đề gây nhức nhối mấy năm qua khi mà đèn led trắng được lạm dụng lắp đặt và sử dụng để đáp ứng thị hiếu hơn là vì công dụng của nó, thậm chí chính là sự phản lại khoa học về ánh sáng!

View attachment 4477016

Cơ bản hiện nay có mấy loại sau:
- Đèn dải Led ban ngày do nhà sản xuất lắp sẵn;
- Đèn dải Led ban ngày do các khổ chủ độ thêm
- Đèn pha / cos Led nguyên gốc hoặc độ thêm
- Đèn sương mù Led nguyên gốc hoặc độ thêm

Sẽ không có gì đáng bàn nếu người ta nghĩ cân đối giữa kinh doanh và công dụng, tôn trọng khoa học hơn, bớt ích kỷ hơn, và hiểu biết hơn 1 chút (chỉ cần tới mức bình thường) về ánh sáng và đôi mắt.

*Về sự mất cân đối giữa kinh doanh và công dụng:
- Cái này nói về nhà sản xuất và các xưởng độ xe: ngay cả nhà sản xuất cũng cho ra đời và lắp các loại đèn led "đáp ứng thị hiếu khách hàng" kể cả chúng gây lóa mắt người đối diện. Kinh doanh là 1 cuộc đua thị phần và doanh số khốc liệt (nhưng khốc liệt về tiền chứ không phải vấn đề sống chết của cuộc sống), và các nhà sx xe hơi và các xưởng độ hiện đã không còn tôn trọng khoa học về ánh sáng nữa mà thi nhau lắp các loại đèn để đáp ứng Ý THÍCH của người dùng. VD: Đáng lẽ ánh sáng ở mức A là tối ưu về chiếu sáng, nhưng khách hàng thích mức A+++ nên tôi sẽ lắp loại đèn A+++ => miễn là tôi bán được nhiều hàng. Họ chỉ quan tâm làm sao bán được thật nhiều, nhiều nữa. Còn các chủ xe thì thấy sáng nhiều, sáng lạ... là thích và cảm thấy mình có gì đó hơn kẻ khác ! (?).

*Sự ích kỷ của chủ xe:
- Hiện các chủ xe chưa có đèn led sáng trắng thì đi độ thêm. Sau khi có rồi thì sử dụng vô cùng ích kỷ; việc này nghe khá quen thuôcj nhưng dường như các khổ chủ không biết hay cố tình không cần biết, nên gây ra lóa mắt, khó chịu cho người điều khiển phương tiện ngược chiều:
---> bật đèn pha led khi không cần thiết: vd bật khi mới nhập nhoạng tối, bật toàn thời gian khi đi đường chiếu thẳng vào mặt người đối diện...
-----> bật mi dải led cả khi trời còn sáng rõ, dải sáng trắng đơn sắc chẳng có gì đẹp và hay ho mà chỉ làm lóa mắt người đối diện;
--------> bật cos led hoặc sương mù led trắng chiếu lóa cả 1 khoảng đường -> cái này ít gặp hơn nhưng không phải không có, thường là do đèn độ công suất cao gây nên;

Thiết nghĩ, ở góc độ người sử dụng xe và đèn, ai cũng có cái tôi của mình, nhưng mà các cụ đang sử dụng Led trắng một cách bừa bãi - đừng nên nghĩ cái tôi của mình to hơn cái tôi của người khác mà ích kỷ chỉ biết chiều đi của mình. Giả sử số đông xã hội đều lắp đèn Led sáng trắng chiếu vào mắt nhau, thì các cụ cảm giác ra sao?
Em kêu gọi mỗi người hãy chung tay góp sức
- Góp thêm 1 tiếng nói chống lại đèn Led trắng gây lóa mắt.
- Góp thêm 1 tiếng nói phản ứng với những kẻ chĩa pha hoặc bật Led mi 1 quầng sáng chói (đèn vị trí ban ngày).
- Phản ứng với đèn Led độ bất hợp lý.
Đừng Ích kỷ rồi hoan hỷ để rồi không biết rằng mình đang ở dưới đáy của sự văn minh!
(khi bạn chiếu ánh sáng trắng lóa mắt vào người khác)

moonlight

Xe tăng
Nếu đi đường dài nhiều thì các cụ sẽ thấy đèn halogen theo xe vẫn là chuẩn nhất, chấp mọi loại thời tiết! trừ 1 số xe đời cũ đèn sáng yếu. Nếu có độ chỉ cần lắp thêm đèn gầm ánh sáng vàng để đi đường sương mù là ổn