Đền Thượng, đền Bác và Tứ trấn Thăng Long.

kiamorning2007

Xe tăng
Tiếp đi cụ chủ ơi, em đang hóng :)

Hôm đó em cũng đi nhưng ko lên đền thờ Bác. Đường lên đền thượng so với Tam đảo đúng là khoai hơn rất nhiều.
Em cũng đi lễ nơi này 1 lần rồi. Đường đi lên đó phê lắm

Lần trước em đi 2B lên Tam đảo đã thấy khiếp rồi, Các cụ cho em hỏi em chạy Thùng Kem AT lên đấy có dễ đi không ạ vì em cũng chưa chạy đường đèo bao giờ cả.

vietnamarc

Xe điện
Nghỉ ngơi xong, bọn em lục tục xuống núi khi nắng chiều đã yếu. Đường về lại sương mù dày đặc, rẽ mây chúng em về hạ giới, chạy thẳng mạch về đền Và, thuộc rìa thị xã ST, cạnh đường tránh Sơn Tây đi Trung Hà, Phú Thọ. Đền cũng khai hội 3 ngày 14, 15, 16 ÂL, hội đền là 1 lễ hội khá lớn.
Đền Và là Đông Cung, thuộc hệ thống thờ thánh Tản, được Sơn Tinh cho xây mừng công sau khi thắng Thủy Tinh (Nếu quả như bia, phả thế thì lâu quá nhỉ?). Xung quanh đền là rừng Lim cổ thụ (1m3 Lim Lào khoảng 35, 40củ, lim này ko biết bao nhiêu? Cho cụ nào dám chặt ko?:D)

Bọn em đi cửa sau, leo qua tường thành đặc biệt nhất VN này, nói là đặc biệt vì làm = vật liệu địa phương: Đá ong cổ, viên to tướng!
Mặt thành rộng cỡ 1,5m:

Cao cỡ 1,6m. Chắc xưa cao hơn nhiều, giờ do bồi lấp...

Sonotc

Xe tải
Lần trước em đi 2B lên Tam đảo đã thấy khiếp rồi, Các cụ cho em hỏi em chạy Thùng Kem AT lên đấy có dễ đi không ạ vì em cũng chưa chạy đường đèo bao giờ cả.
Đi lên bình thường cụ ạ, e cũng đi đến 10 lần rồi, ngày xưa đi morning vẫn phi ầm ầm, cụ cứ chuyển sang chế độ bán tự động mà đi, bình thường thì leo số 2 hoặc số 3, đến đoạn nào cua gấp dốc cao thì cụ về số 1, chú ý quan sát gương lồi xem có xe ngược chiều không, kết hợp còi và đèn là ok. Đền thượng bây h nhiều người biết đến nên đầu năm rất đông đặc biệt là thứ 7 và CN, xe phải xếp hàng dài.
Nếu không bận gì thì cụ nên đi vào ngày thường đỡ phải tránh xe ngược chiều nhiều mà đỗ xe cũng gần bãi đỗ đỡ phải đi bộ

HN_drift

Xe hơi
Các bác cho em hỏi mùa này lên Đền Thượng có lạnh như trên Mẫu Sơn không ạ?

vietanhp

Xe hơi
cụ chủ cho miêu tả cụ thể cung đường từ Hà lội lên phát đi nào...

kiensurveyor

Xe tăng
Bác chủ chắc cao tuổi rồi nhỉ?
Bọn em đến nơi là 8h, lễ xong Đền Thượng rồi lễ sang Đền Bác mà chỉ 11h là đã hạ sơn.
Nơi này test sức khỏe khá chuẩn đấy, năm 1996 em leo = dream chiến lên đây, gì chứ Đền Thượng em chạy lên chứ chả đi.
Năm 2009 2 tay 2 túi lễ vẫn vô tư leo cả 2 đền
Năm 2010 leo xong căng cơ đùi
Năm nay leo xong thấy chớm chuột rút đùi. Ôi thời gian chả tha ai cả:((

(Em tính là leo nhanh chứ không vừa đi vừa chụp hình như bác chủ)

Hạ sơn rồi bọn em còn viếng lăng mộ Phùng Vương, Ngô Vương, qua chùa Mía tới đền Và rồi mới về.

Nghe 1 anh trong đoàn bảo còn cái nhà thờ đổ dưới chân núi và khu biệt thự hoang phế trên cote 400 một chút, rất đẹp. Hôm nào phải đi cho biết.

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Chờ sắp lễ, em lượn ra đường chính phía trước, thấy la liệt hàng quán, đúng kiểu hội quê xứ Đoài.

Có 1 quán bán đặc sản: bánh tẻ Phú Nhi gần cổng đền, cụ nào xơi món này chấm mắm ớt chưa?
Cổng đền đây ạ, riêng 2 chú sư tử kia thì lai căng quá, tí tưởng lạc sang Khựa.

2 bên sân đền có tháp chuông, trống

Nội thất đền khá rộng và cổ kính. Khách ko được vào bên trong đền chính & hậu cung, chỉ gửi lễ có đánh số vào và đứng nhà ngoài hành lễ, em lẻn vào chụp trộm phát xong ra ngay!:P

Thêm 1 bức vẽ:

Trời đã tối, dân đến hội càng đông, bọn em chả kịp chờ hết hóa vàng mà rút vì sợ tắc đường. Lượn về nhà anh bạn đánh chén, rồi về HN đón F1 xong lăn ra ngủ vì mệt!:D

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Các bác cho em hỏi mùa này lên Đền Thượng có lạnh như trên Mẫu Sơn không ạ?
Không cụ ạ, hơn HN tí thôi! Cụ mà leo núi chắc cứ là ... cởi từ từ!:))
Bác chủ chắc cao tuổi rồi nhỉ?
Bọn em đến nơi là 8h, lễ xong Đền Thượng rồi lễ sang Đền Bác mà chỉ 11h là đã hạ sơn.
Nơi này test sức khỏe khá chuẩn đấy, năm 1996 em leo = dream chiến lên đây, gì chứ Đền Thượng em chạy lên chứ chả đi.
Năm 2009 2 tay 2 túi lễ vẫn vô tư leo cả 2 đền
Năm 2010 leo xong căng cơ đùi
Năm nay leo xong thấy chớm chuột rút đùi. Ôi thời gian chả tha ai cả:((

(Em tính là leo nhanh chứ không vừa đi vừa chụp hình như bác chủ)

Hạ sơn rồi bọn em còn viếng lăng mộ Phùng Vương, Ngô Vương, qua chùa Mía tới đền Và rồi mới về.

Nghe 1 anh trong đoàn bảo còn cái nhà thờ đổ dưới chân núi và khu biệt thự hoang phế trên cote 400 một chút, rất đẹp. Hôm nào phải đi cho biết.
Em mới gần đầu 4 thôi (bỏ mẹ, nhanh quá, hồi sinh viên em cũng trèo lên đây như không). Khu biệt thự & nhà thờ đổ xây từ thời Pháp, hay làm nền cho Video Music đấy ạ! Ngoài ra có vườn lan cũng hay!

Chỉnh sửa cuối:

vietnamarc

Xe điện
Hôm sau (tức là hôm qua của hôm nay:P), mới 7h Gấu lại khua kẻng bên tai cho em dậy để đi Tứ Trấn theo lịch, sau khi đã thống nhất trốn việc, ăn chơi hết Giêng cho đúng lời các cụ dạy! Dù sao Gấu vẫn phải trình diện sếp, em lóc cóc ra quán Cà phê quen ở Ngọc Khánh chờ mất tiếng, đọc nát cả báo Thể thao HN! Toàn tin hót, nào là anh Kiên ép giá Thành Trung, là bạo lực sân cỏ, rồi xì xào đòi lại giải... nản quá, sang trang Quốc tế lại thấy tin Cảnh sát xúi giục vụ Holigan thể thao bên Ai Cập, hóa ra Tây nó cũng giống mình, trừ mỗi cái mình chưa cần viện trợ giải cứu! Mình hơn nó! Thế nên phải năng đi lễ!:))
Đầu tiên em đi Quán Thánh, thần trấn Bắc, phía này đang nóng nên em quyết đi trước, âu cũng phải!:D
Cổng đền nhìn từ trong sân.

Hướng về điện thờ:

Cờ trấn Bắc.

Hôm rồi đọc báo mới biết ở Ngũ Xá, nơi đúc tượng, cũng có tượng Huyền Thiên Trấn Vũ bằng đồng nhưng nhỏ hơn vị thờ trong Quán Thánh!

vietnamarc

Xe điện
cụ chủ cho miêu tả cụ thể cung đường từ Hà lội lên phát đi nào...
Gần mấy khu du lịch Ao Vua, Thác Đa...mà cụ. Cụ lên đến thị xã Sơn Tây bằng đường 32 qua Phùng thì rẽ trái khi vừa vào thị xã, chạy thẳng khoảng 8km qua Thạnh Mỹ, Xuân Khanh,đến có ngã 3 có biển rẽ trái vào rừng QG Ba Vì thì đi vào tầm 2 km là đến cổng vườn, còn 12km đèo nữa.

theson1102

Xe đạp
Gần mấy khu du lịch Ao Vua, Thác Đa...mà cụ. Cụ lên đến thị xã Sơn Tây bằng đường 32 qua Phùng thì rẽ trái khi vừa vào thị xã, chạy thẳng khoảng 8km qua Thạnh Mỹ, Xuân Khanh,đến có ngã 3 có biển rẽ trái vào rừng QG Ba Vì thì đi vào tầm 2 km là đến cổng vườn, còn 12km đèo nữa.

Gửi các cụ bản đồ cho dễ hình dung.

truongvt3

Xe hơi
Website
www.umevn.com
Đã lỡ hẹn với nơi đây, hi vọng 1 ngày nào đấy lên vãn cảnh mây núi,hix, thèm thật đấy