[CCCĐ] Đi bộ ở Venezia

Lái xe

Xe buýt
Ăn sáng ở đây không có gì đặc sắc, cũng giống như những vùng miền khác trên khắp châu Âu. Muốn ăn những món đặc sản của Ý thì nên đi sâu vào trong trung tâm, qua khỏi Kênh Bự sẽ có nhiều nhà hàng đặc sắc hơn để thỏa mãn thú vui ẩm thực. Đôi nhà em thích khám phá những món ăn dân dã, mang tính địa phương. Chắc để hôm nào rảnh làm một threat Food tour Nam Âu để các bác thưởng thức xem sao. Toàn chui hẻm hóc với trèo đèo lội suối, rúc vào vườn để đánh chén thôi ạ.
Riêng Venezia, do đây là một địa danh top-farmous của không chỉ châu Âu nên khách đông, sành điệu ít, lớ ngớ nhiều nên nếu không rành cũng bị các tay kinh doanh ma mãnh cho vào xiếc liên tục. Em không đi quá nhiều, hiểu biết cũng không quá rộng nhưng chịu khó lắng nghe, học hỏi nên nhiều khi tránh được những cú "ngáng chân, thúc cùi chỏ" cuả các bạn Nam Âu nổi tiếng láu cá. Cả ở Ý, Pháp, Hy lạp hay Tây ban nha ;) Nhiều khi may hơn khôn!? :)

Chỉnh sửa cuối:

Bí thư thôn

Xe tải
Ảnh của cụ đẹp quá nhưng mà cháu chưa thấy cái ô tô nào cả ợ

Lái xe

Xe buýt
Venice giống như một mạng nhện khổng lồ được tạo thành bởi 118 đảo và 175 kênh đào. Các hòn đảo nối với nhau bởi 444 cây cầu.Vậy nên trong Venice không có chỗ cho ô tô chạy bác ạ. Một là đi bộ, hai là đi thuyền. Thuyền là ô tô của người dân nơi đây.
Vậy nên Hội An được người ta ví bừa là một Venice ở Việt Nam. Nhưng phiên bản này (Hội An) hơn bản gốc ở mấy cái xích-lô :)

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Đưa tay đây, anh sẽ dẫn em đi xuống tàu. Murano nhé!
Đảo Murano - làng nghề thủy tinh nghệ thuật nổi tiếng nhất của Venezia nằm không xa. Nhưng muốn tới, phải bắt tàu-bus đi. Tới bất kỳ bến tàu bus nào cũng có bán vé, rất tiện lợi.

Tàu nó như này

Xuống tiền, xuống tàu. Đông như xe bến Mỹ Đình :)

Lái xe

Xe buýt
Bắn cấp tập từ trên tàu. "Tổ lái" này phóng ghê răng phết! Nhanh tí nữa thì giống trong Italian Job :)

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Venezia nhìn từ phía biển

Lái xe

Xe buýt
Tuy nổi tiếng là làng nghề thủy tinh lâu đời nhưng gần đây, Murano cũng nổi tiếng với các sản phẩm replica "made in Chị Na", chẳng khác gì ở các địa danh nổi tiếng khác như đồi Monmartre, Barcelona... Các bạn châu Âu dặn em rằng: mua gì ở đây cũng phải thận trọng nếu không muốn ăn "Cơm bụi giá KS 5 sao". Nhà nghèo, em nhớ nằm lòng lời bạn dặn trước lúc ra đi nên chỉ window shopping và ra sức làm nhụt ý chí mua sắm của bà lão nhà em.

Chỉnh sửa cuối:

xecobonbanh

Xe buýt
Em ngồi xem ảnh, bức ngã ba kênh đẹp quá - cám ơn cụ chủ.