[CCCĐ] Đi Cát Bà tưởng quen mà lạ, vẫn đẹp và lành với những điều thú vị chưa kịp khám phá!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Hôm 8/8/2012 vừa qua, em có 1 chuyến đi Cát Bà với đại gia đình 3 thế hệ.

Thực ra Cát Bà đối với em cũng không còn lạ lẫm vì em đã ra vài lần và có lần em phượt bằng xe máy đến đó: cảnh đẹp, không khí trong lành, bãi biển tạm ổn, giá cả hợp lý và quan trong con người ở đó vẫn lành lặn chưa bị cơn lốc DU LỊCH làm biến chất.
Bởi cái gì quen quá cũng nhàm nên lần này đại gia đình gấu nhà em đi 3 ngày 2 đêm, do bận rộn em đã định ở nhà nên pin máy ảnh không sạc, quần áo không chuẩn bị. Nhưng thấy F1' bi bô nhiều về chuyến đi này đến mức em mềm lòng, đến khi cái xe Ford Transit 16 chỗ bim bim ở cửa, F1 nhỏ nhà em chạy vào: bố ơi đi thôi! em mới tắt vội máy tính, vớ cái máy ảnh và lên xe.

Có lẽ cái gì không kỳ vọng thì nó lại đến, chuyến đi này cũng vậy, lâu lắm em mới có chuyến đi biển thú vị đến thế cùng nhiều điều mới mẻ khám phá để chia sẻ với các cụ.

Từ từ sẽ là câu chuyện của ngày hôm nay, nếu cụ nào sốt ruột quá, vui lòng xem tạm chuyến đi Cát Bà bằng xe máy năm 2010 của em ở link dưới nhé

http://www.lamchame.com/forum/showthread.php/323974-Một-chuyến-đi-Cát-Bà-bằng-xe-máy

============================================================================

1/ ĐI CÁT BÀ CÙNG GIA ĐÌNH HÈ 2012: Tuần Châu - Cát Bà
2/ CHUYẾN ĐI CÂU CÁ DÌA THÁNG 10/2014 (TỪ TRANG 34) : Đình Vũ - Cát Bà

Em làm ngư dân 2014 :))

Nơi em ở rất rất nhiều lần và đã giới thiệu cho nhiều mem OF tới ở. Đại đa số đều hài lòng, số còn lại... rất hài lòng về giá cả, cung cách phục vụ, sự thân thiện của chủ đối với khách :))

Đi Cát Bà 2014

* Đi bộ: Lên xe từ Hà Nội: Hải Âu, Anh Huy, Hoàng Long... đi Hải Phòng nói họ cho đỗ ở Cầu Lạc Long gần bến Bính, từ đó đi bộ hơn trăm mét là tới. Sau đó đi tầu cánh ngầm Hoàng Yến (9h00, 11h30) sau 45 phút sang Trung tâm Cát Bà
* Xe máy: Đến bến Bính có ca nô cao tốc Hoàng Tử đi Cái Viềng (Cát Bà), đi tiếp theo đường xuyên đảo qua Rừng Quốc gia hoặc đi đường ven biển. Đặc điểm là cano chở được ít xe máy
* Ô tô, xe máy: đi Tuần Châu sang Cát Bà 1 phà (xa); đi Đình Vũ sang Cát Bà 2 phà (gần): Phà Đình Vũ - Ninh Tiếp (Cát Hải), đi xe xuyên Cát Hải đến bến Gót rồi đi phà sang Cái Viềng;
Xe máy có thể lên cano cao tốc từ Đình Vũ sang thẳng Cái Viềng (1 tiếng có 1 chuyến, nghỉ trưa từ 11h đến 14h)

Đi Cát Bà với quỹ thời gian 2 ngày có nhiều lựa chọn:
+ Lựa chọn 1:
- Ăn trưa, nghỉ ngơi ở KS, chiều sớm có sức thì đi Vườn quốc gia, chiều muộn về tắm, tối ngắm và thuê thuyền đi quanh bãi biển 50k
- Sáng hôm sau thuê đò đi vịnh Lan Hạ (500k/thuyền 6 người), lên bè câu cá có thể ăn trưa tại bè; đầu chiều về Cát Bà nghỉ ngơi, trả phòng và đi về.

+ Lựa chọn 2:
- Đến Cát Bà sớm, đi đò xuyên vịnh Lan Hạ sang làng chài Việt Hải (chuyến 11h). Chiều sớm gọi đò đưa về bè Hải Quân nghỉ lại (200k/phòng) hoặc về Cát Bà. Tối tùy thích.
- Sáng hôm thăm quan thị trấn hay đi vườn Quốc gia; chiều trả phòng và về.

+ Lựa chọn 3: Tùy nghi di tản :))

Về thời gian tàu phà đi về đất liền, các chủ KS, nhà nghỉ nắm rất chắc.
Nếu thuê thuyền đi vịnh, nên nhờ chủ KS, nhà nghỉ gọi và bố trí thời gian, cung đi sao cho hợp lý.

Bonus cái này

Những chuyến đi Cát Bà của em đã được OF New biên tập lại cho dễ theo dõi.
Các cụ các mợ có thể đọc 2 phần ở dưới đây

1. Cát Bà: tưởng quen mà lạ (phần 1)
2. Cát Bà tưởng quen mà lạ (phần 2): câu cá trên vịnh Lan Hạ

Chỉnh sửa cuối:
THÔNG TIN ĐI DU LỊCH CÁT BÀ

Ngủ:
Nhà nghỉ Thương Huấn 210 Núi Ngọc Nhà mới xây, phòng sạch đẹp; giá cả phải chăng; có chỗ ăn cực hợp lý (khách ra chợ mua đồ về, chủ nấu :) ) ĐT: 01678135546. Đây là lựa chọn số 1 của em ở các chuyến sau, ra Cát Bà!

Khách sạn Yến Thắng, 031.3888418 Mr. Lân, Mr Tuấn 0983 594 077 từ 350 - 900k/phòng ) Chuyến đầu này nhà em nghỉ ở đây
Khách sạn Mỹ Ngọc, 031.3888422/3888199 Mr.Tuan 0912843800.
Khách sạn Thúy Anh 0912237980 hoặc 0313888132
Khách sạn Dragon Sea 0313 887468.
Khách sạn Trà My 0313 888 650.

Ăn uống:
Ăn tại nhà Thương Huấn
bè Tuyết Béo (Gần cầu cảng)
Nhà Hàng Phương Phương: số nhà 232 đường 1-4
Nhà hàng Viễn Dương - Tổ 19 khu 4

Có thể mua đồ biển ở chợ hay ở bè mang về nhờ chị Thương quán ăn Thương Huấn 210 Núi Ngọc nấu giúp (0378135546), nếu đã quen thì nhờ chị này đi chợ luôn.

Theo nhận xét của cá nhân em thì Chị Thương là người xởi lởi, thật thà tốt tính.

Em được chị Thương cam kết: nếu có ai điện thoại bẩu là dân mạng Ô Ép bạn anh Hưng thì gia đình sẽ hết sức chu đáo làm hài lòng quý khách ;)

Cụ mợ nào máu thì tháng 10 âm lịch đi ra Cát Bà câu cá dìa và bẫy chim với em, có anh Huấn chồng chị Thương làm HDV free :))

Chơi:
Bãi tắm Cát Cò 1, 2, 3
Vịnh Lan Hạ, đảo khỉ (Lưu ý đồ đạc hay bị khỉ cướp)

Đặc sản:
- Tu hài hấp, Sò nướng mỡ hành, bề bề rang muối, cua nấu rau muống, cháo cá song, Tôm, cua, ốc, mực, ghẹ, rắn biển, chân Mai, Mực tươi 1 nắng…
- Tắc kè, dê núi đá
- Mắm cá quẩn Cát Hải, Cá Song

Lưu ý:
- Giá có thể thay đổi, tốt nhất là gọi đặt phòng và mặc cả trước
- Ăn uống, thuê tàu, khách sạn đều mặc cả nhá

Giờ tàu xe từ Cát Bà về Hải Phòng

Các loại giờ phương tiện từ Cát Bà về Hải Phòng đây

Cháu chào các cụ, cháu thấy cụ Tửu có bài về Cát bà là cháu phải nhào vào luôn, thú thật với các cụ cháu mới đi Cát Bà có 1 lần nhưng mà ở đấy tận 2 tháng nên bây giờ ngắm ảnh các cụ chụp Cát bà là cháu bồi hồi lắm.
Cháu xuống Cát bà vừa là khách du lịch vừa là người đi làm nên cháu cũng có chút kinh nghiệm muốn share cho các cụ ạ. Về ăn uống thì cháu không dám nói vì cháu toàn ở nhà dân , với hội tàu nên ăn uống chẳng phải lo, cháu chỉ xin góp ý về phần nghỉ dưỡng và chỗ chơi thôi ạ,
Tắm biển ngoài các bãi Cát Cò 123 thì các cụ ra thăm vịnh Lan Hạ với vô số bãi tắm đẹp và hoang xơ như trong phim Blue lagoon ý ạ, các cụ muốn ra thì nên thuê đò máy ( chở được 6-7 người ) với giá từ 100k đến 150k / lượt/ đò , rồi các cụ bảo với lái đò đưa ra các bãi như bãi Vạn Bội, bãi Miếu ạ ( chỗ này các cụ có thể cắm trại qua đêm được ạ).

Bên cạnh tắm biển , cụ nào muốn khám phá vẻ đẹp của vườn quốc gia Cát Bà ( vé 35k/ người)thì các cụ nên đi ạ, có 2 lộ trình mà các cụ nên đi . Thứ nhất là leo núi lên đỉnh Ngự Lâm , ở đây có cái tháp quan sát của kiểm lâm , các cụ lên đây phóng tầm mắt ra gần hết đảo luôn ạ. Lộ trình 2 là các cụ đi xuyên rừng quốc gia, đoạn này tầm 12km đi qua chín đỉnh của đảo Cát bà, khá là challenge đấy cụ ạ ( có chỉ dẫn hết nên các cụ đừng lo) còn không các cụ để ý xem có đoàn tây nào đi thì mình bám theo luôn đỡ mất tiền cho hướng dẫn ;)).
Kết thúc đoạn này các cụ sẽ đến làng Việt Hải, các cụ hỏi đường lên tiếp đồi Hải Quân, lên được đây thì cả Vịnh Hạ Long ở trong tầm mắt luôn ạ. Lúc về thì các cụ đi đò hoặc tàu về ạ. Về phần nghỉ thì cháu xin góp thêm mấy lựa chọn cho các cụ thích sự yên tĩnh và hoang sơ ạ, các cụ có thể chọn Catba eco-logde ( cách trung tâm 12km), có suối và đồi núi bao quanh , tách biệt hẳn với bên ngoài, hoặc các cụ có thể chọn ở đảo Nam Cát trên vịnh Lan Hạ ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Đi Cát Bà bằng 4b 2 lối:
- Đến Hải Phòng ra Đình Vũ: đi Phà sang Cát Hải, chạy xuyên đảo rồi đi phà sang Bến Gót của Cát Bà
- Đi ra Tuần Châu Hạ Long: đi phà sang Cát Bà

Khi đi gđ em đi lối Tuần Châu cũng là để bà chị cả của Gấu từ Đức về ngắm Vịnh Hạ Long
Từ Hải Dương đi Hạ Long có 3 lối
1/ Theo đường 5 đến Tiền Trung rẽ trái gặp đường 18 ở Sao Đỏ Chí Linh rồi đi Hạ Long đường này dễ đi nhưng đông xe và xa
2/ Theo đường 5 đến Phú Thái, rẽ trái vào Hoàng Thạch gặp đường 18 ở Mạo Khê rồi đi HL: đường này ngắn nhất nhưng không phải dân thông thạo thì phải hỏi đường.
3/ Theo đường 5 đến Quán Toan Hải Phòng rẽ trái và gặp đường 18 ở Bí Chợ, sát Uông Bí Hạ Long

Là dân bản xứ nên em chọn phương án 2: đến Phú Thái rẽ vào Hoàng Thạch sang Mạo Khê

Bực nhất là gặp mất biển nhắng nhít này: 25km/h. Đang phi 80 phanh dúi dụi vì không có các biển hạ dần tốc độ [-X

Được đoạn ngắn thì nó cũng hết

Trong lúc đợi phà em vác máy ra tác nghiệp
Đi phà từ Tuần Châu sang Cát Bà khá lâu (chừng 1 tiếng) giá đắt: 400k cho xe 16 chỗ; 40k cho khách kể cả trẻ em; xe con hình như là 300 hay 320k gì đó Nhưng được cái ngắm vịnh Hạ Long cũng đã con mắt

Mấy cái tàu du lịch

Cận cảnh cái nào

Bỏ xừ rồi, mây đen ùn ùn kéo tới, tí lên phà có mưa không đây

Phà tới, mọi người lục tục qua cổng lên phà, do đoàn có 3 trẻ em nên tổng 14 người nhưng mua thiếu 1 vé, cậu bảo vệ thẳng tay gạt lại 1 người. Cậu này dốt không gạt người lớn mà lại đi gạt F1' nhà em có 9 tuổi lại và sập cửa làm nó mếu máo khóc lóc vì sợ bị bỏ lại một mình. Mấy bá và mẹ nó sợ con lạc nên nổi điên định ăn thua đủ (gấu phết) May em đang mải chụp ảnh đi sau nên len vào đưa vé để F1' nhà em qua, còn em chạy lại mua vé. Tí nhỡ phà :))

Phà chạy rồi, đất liền ở lại nhé

Phà chạy rồi mát hẳn, mọi người kiếm chỗ ngồi, còn em cứ choạch :))
Những con tàu du lịch đang neo trên vịnh lùi lại phía sau

Mờ dần cùng đất liền

Ichiban2012

Xe tải
Đi Cát Bà rất phù hợp với những người có ít thời gian( Nếu ở Hà Nội và loanh quanh đó), ăn uống thì cũng tạm được đấy chứ cụ chủ thớt nhỉ.

Đi Cát Bà rất phù hợp với những người có ít thời gian( Nếu ở Hà Nội và loanh quanh đó), ăn uống thì cũng tạm được đấy chứ cụ chủ thớt nhỉ.
Thôi thì Đồ Sơn, Bãi Cháy, Sầm Sơn bây giờ tệ quá, muốn đi biển trong phạm vi gần thì Cát Bà là lựa chọn tốt hơn cả.
Phải cái qua phà hơi mất thời gian

Chuyện ăn uống cụ cứ tà tà theo dõi nhé, Ngon Bổ Rẻ nếu biết cách cụ ợ

Chỉnh sửa cuối:
F1' nhà em đang chơi rất vui vẻ, cháu quên biến cái vụ bị chú bảo vệ không cho lên phà

Đây là vợ chồng cậu út của gấu đi hưởng tuần trăng mật

cayenneturbo

Xe tải
Biển ở miền bắc e chỉ thích đi môĩ Cát Bà, e đi cũng nhiêù lần rôì, vỡ mật cũng ở đây nên có nhiêù kỷ niệm.

Trần Điện

Xe tăng
Em hóng ảnh. 30/4 em cũng đi nhưng chỉ lo đánh chén nên chẳng chụp choạch được gì.

Phà cứ lao vào những rặng núi xa xa,

đến nơi núi tách ra thành những hòn đảo và con phà cứ len lỏi qua những hòn đảo đó

Vinh Nguyễn

Xe điện
Xin phép chủ thớt ít pic Cát Bà cho phấn rôm nhá :D

Ngắm Vịnh Hạ Long miễn phí

Thuyền em trôi về đâu

F2 nhà em

Phía sau phà, những cụm mây hoà cùng với biển tạo thành bức tranh nhièu màu sắc

Khi đi sâu vào trong khu vực có nhiều đảo, trời bỗng tối lại

Phải đến nửa tiếng trời mưa, người trên phà ngồi dồn lại, gió tạt mạnh nên em chẳng dám chụp

Rối cũng hết vùng có mưa, phà đi sát hòn đảo này, trên phà có mấy người dân bản sứ nói: trên hòn đảo này người ta thả dê, tiếc là hôm nay chẳng thấy con nào

Chỉnh sửa cuối:
Biển và đảo mãi mới thấy một con thuyền nhỏ cô đơn

À đây rồi, có 1 chàng ngư phủ :))

Cậu này đang chèo thuyền giăng lưới bắt cá