[CCCĐ] Đi Cát Bà tưởng quen mà lạ, vẫn đẹp và lành với những điều thú vị chưa kịp khám phá!

giangsuki

Xe ngựa
Tiếp đi lão Rượu, em cũng đi Cát Bà nhiều roài, đi cả 2 đường TC với ĐV, nhưng vẫn khoái ra đấy chơi, không khí, cảnh, với cả đồ nhậu ngon bổ rẻ :D

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Món phơi sáng này tốn pin phết, máy ảnh tạm ngừng hoạt động khi em vào chợ đêm
Ở Chợ đêm có nhiều đồ chơi trẻ em, giá đắt hơn trong đất liền.
Đồ trang sức đặc biệt là chuỗi ngọc chai, san hô cũng nhiều, gấu nhà em sán vào cửa hàng bán ngọc trai, phụ nữ mà :))

Ngọc Trai mở Cát Bà nuôi rất nhiều nên giá rẻ, điều em lưu ý các cụ các mợ là giá chuỗi hạt Ngọc trai rất khác nhau. Ở quầy to nhất đầu tiên bên trái chợ khi ta bước vào bầy biện rất đẹp mắt, hạt ngọc trai và các chuỗi hạt được để trong các hộp nỉ, giá chuỗi hạt đeo cổ có giá khoảng 500k, tuy nhiên cũng loại như thế ở quầy phía trong bên phải chợ thì rẻ hơn.
Các chủ quầy đều chuẩn bị 1 cái gương và bật lửa để khách thử: Hạt ngọc trai quệt vào gương sẽ có vết mờ trên gương, khác với san hô. Hạt trai khi dùng lửa đốt sẽ không bị cháy mà càng sáng thêm.

Đấy là người ta bầy cách cho như thế chứ bản thân em cũng có biết gì đâu, thấy gấu thích quá thì cũng mua vài chuỗi vừa đeo vừa làm quà, có điều vợ chồng em mua ở chỗ không có hộp nỉ, vài trăm k 1 chuỗi - cũng rẻ :)

Chỉnh sửa cuối:

Vinh Nguyễn

Xe điện
Em ké vs bác chủ tóp mấy pic ở Bãi 3 Cát Bà nhé:D

bagac_may

Xe tải
Em đi năm ngoái tuyến đường như cụ.
Cụ nào chán ăn đồ biển trên đường về tạt vào cái quán bên dưới làm tí Dê Núi ngon và rẻ phết.

PARASUCO

Xe tăng
Đi Cát Bà nhiều mà không ra Cái Bèo có mấy nhà hàng nổi với ăn Dê núi thì cũng chưa gọi là đi Cát Bà rồi.

Matiz 1.0

Xe điện

f1 nhà cụ cũng kháu nhể
"Tuần trăng mật" là cái thú vui của tư bản...mà cậu út trông bắc triều cụ nhỉ

e đi CB rồi nhưng cái nhìn của e ko đc thẩm mĩ như cụ....hì

Đi Cát Bà nhiều mà không ra Cái Bèo có mấy nhà hàng nổi với ăn Dê núi thì cũng chưa gọi là đi Cát Bà rồi.
Cả đoàn nhà em có nhõn em với ông anh đồng hao máu món Dê núi với tiết canh, nhưng vừa là thiểu số vừa là "khách" nên đành thôi ợ :))

Anh Hưng mê chụp ảnh thế đổi máy khác đi :P
Tính anh hoải cổ chú ợ :)

f1 nhà cụ cũng kháu nhể
"Tuần trăng mật" là cái thú vui của tư bản...mà cậu út trông bắc triều cụ nhỉ

e đi CB rồi nhưng cái nhìn của e ko đc thẩm mĩ như cụ....hì
Cám ơn cụ.
Cậu út nhà gấu làm bên khoáng sản của Hoà Phát, thời gian đi miền núi và Lào nhiều hơn ở nhà, cơm niêu nước lọ nên... thế đấy ạ :)

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com
:D Cát Bà em đi 2 năm 1 , nhưng quê mình lên chả mấy chụp hình ảnh ọt có mấy ông anh gạ ra khu rì sọp mờ chưa ra nổi , Cụ có thuê thuyên ra tắm và chơi ngoài vịnh không ?

Ngày thứ 2 ở Cát Bà

@ all: Cụ mợ nào có hình Cát Bà và kinh nghiệm du lịch ở đảo này thì post lên cùng em nhé

Em tiếp: Ngày thứ hai ở Cát Bà, cả đoàn sang ăn ở một quán cách KS vài nhà, Quán có cháo tôm, cháo ngao, bánh đa, mì tôm gà, bò, em làm một bát cháo ngao tôm rất ngon. Vào quán là đồng hạng 30k/bát

Trong lúc chờ nhau ăn thì cả nhà có nói chuyện về quán Trà My chuyện món ăn bị cay đến mức người già, trẻ em phải bỏ món; rồi ra biển nhưng vào các quán vẫn phải ăn đồ đông lạnh...
Cô chủ quán tên Thương mau miệng bắt chuyện và ngỏ ý sẵn sàng nấu phục vụ và liệt kê 1 loạt giá ở chợ Cát Bà. Thấy hợp lý nên các chị phụ nữ trong đoàn quyết định: ra chợ mua đồ cho tươi ngon và nhờ cô chủ quán nấu hộ - Đây là quết định vô cùng sáng suốt và đoàn em được ăn tươi, ngon lại rẻ =D> =D> =D>

Quán đây: 210 Núi Ngọc Cát Bà - rất bình dân nhưng cô chủ xởi lởi nhiệt tình, nấu ăn ngon

:D Cát Bà em đi 2 năm 1 , nhưng quê mình lên chả mấy chụp hình ảnh ọt có mấy ông anh gạ ra khu rì sọp mờ chưa ra nổi , Cụ có thuê thuyên ra tắm và chơi ngoài vịnh không ?
Em không ra được vì đoàn có người già, em nhỏ nhiều cái bất tiện cụ ợ

tobie

Xe hơi
@ all: Cụ mợ nào có hình Cát Bà và kinh nghiệm du lịch ở đảo này thì post lên cùng em nhé

Em tiếp: Ngày thứ hai ở Cát Bà, cả đoàn sang ăn ở một quán cách KS vài nhà, Quán có cháo tôm, cháo ngao, bánh đa, mì tôm gà, bò, em làm một bát cháo ngao tôm rất ngon. Vào quán là đồng hạng 30k/bát
Em cũng vừa đi Cát Bà về, dưới đây là một số nhận xét của em:

1. Đi lại: Đi 4 bánh ra Cát Bà qua đường Tuần Châu cũng tiện. Trước khi đi, em cũng tìm hiểu trên diễn đàn, có cụ/mợ bảo không nên đi, có người bảo có. Tuy nhiên, vì nhà em có F1 nhỏ, đồ đạc lỉnh kỉnh nên em quyết định đi 4 bánh. Em cho đấy là quyết định sáng suốt. Về phà Tuần Châu, các cụ lưu ý rằng hình như nó chạy không đúng giờ chạy theo thông báo đâu. Cứ có đông xe là chạy thôi (như hôm em về, 10h35 đã chạy rồi trong khi lịch là 11h30). Em cũng nghe nhân viên bán vé nói nếu không đủ 30 khách thì vẫn có thể chạy muộn hơn so với lịch trình.

2. Ở: nhà em chọn Sun Rise. Điểm cộng: (i) nhân viên rất nhiệt tình và lịch sự, (ii) gần bãi tắm 3 nên ra tắm tiện hơn, (iii) khách ở tại Sun Rise được phát một vòng cao su đeo ở tay nên khi sử dụng ghế tại bãi tắm không phải trả tiền, và (iv) buffet hải sản tối thứ 7 (bắt buộc phải mua) ngon. Điểm trừ: (i) đồ ăn, uống đắt, (ii) phòng hơi nhỏ và không tiện nghi lắm so với giá phòng, và (iii) bãi tắm 3 không được sạch lắm (em chưa đi Đồ Sơn nên không so sánh được), bẩn hơn các bãi tắm công cộng ở Đà Nẵng (em không muốn so sánh với các bãi tắm riêng trong các resort :().

3. Ăn: Cụ chủ thớt nói rất đúng, nên ra chợ mua hải sản tươi sống rồi nhờ nhà hàng làm cho, rẻ hơn rất nhiều so với ăn trong nhà hàng. Ngoài Tuyết Béo (hình như bây giở bị làm giả hay sao ấy) thì dân địa phương cũng giới thiệu bè Xuân Hồng (em không biết có nhớ chính xác tên không) ở bên bến tàu (Cái Bèo).

duypokemon6s2

Xe hơi
Cát Bà mọi thứ đều được nhưng em không thích và ngại đi là mỗi lần đi tắm xa quá. Ảnh cụ chụp rất đẹp, em thích. Tks cụ!

HN_drift

Xe hơi
Cụ chủ cho em xin ít ảnh về các món ăn ở Cát Bà nhé. Em sắp có kế hoạch đi nên cũng hóng thớt của cụ.

Fiat

Xe buýt
phóng sự ảnh rất chi tiết và phong phú, vodka bác chủ :)

HUMMA

Xe hơi
Lần trước cháu đi cát bà, thuê tầu nhỏ ra đảo khỉ được phem khiếp vía. Ra đến cửa biển nó nhào lên ngụp xuống.hic. Giờ vẫn còn hãi vì cháu chả biết bơi