[CCCĐ] Đi Cát Bà tưởng quen mà lạ, vẫn đẹp và lành với những điều thú vị chưa kịp khám phá!

Cò mồi

Xe tăng
Góp vui với cụ chủ thớt mấy kiểu cháu chụp ở bãi Cát Cò 2

tuanvx38

Xe tăng
Em ấn tượng nhất ở CB là ít thấy cảnh hàng rong đeo bám du khách và hình như là không có ăn xin. Bằng chứng là rất nhiều khoai tây du lịch CB còn ở Cửa Lò hay
Sầm Sơn Thì tìm đỏ mắt cũng không thấy khoai tây nào ...

Nguyễn Bá Ba

Xe tải
Em cũng đang định đi Cát Bà mà lăn tăn quá. Thôi theo dõi theard này của cụ chủ thì cũng coi như là đi Cát Bà rồi;))

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em dự là có bơi giỏi thì cũng run như thường cụ ợ
Nhưng ra cửa biển thì tàu nó phi như phi ngựa cũng khoái

Lần trước cháu đi cát bà, thuê tầu nhỏ ra đảo khỉ được phem khiếp vía. Ra đến cửa biển nó nhào lên ngụp xuống.hic. Giờ vẫn còn hãi vì cháu chả biết bơi

Em tiếp
Sau khi đi tắm về, em và mấy bà chị gấu tranh thủ đi mua đồ ăn ở chợ theo chỉ dẫn của cô Thương chủ quán, còn gấu về chuẩn bị về nhà bằng tàu cánh ngầm. Gấu nhà em có việc đột xuất.

Mấy hình ảnh ở chợ

Khu hàng khô, nhà em chỉ xem chứ chẳng mua gì

Tôm khô rất nhiều

Đi chợ mấy bà chị gấu cái gì cũng muốn nên em phải gàn, bữa trưa đã nhờ cô Thương chủ quán mua đôi sam 500k và công xá, gia vị 300k là 800k rẻ so với 1.100k ở quán

Chỉnh sửa cuối:
Cụ chủ cho em xin ít ảnh về các món ăn ở Cát Bà nhé. Em sắp có kế hoạch đi nên cũng hóng thớt của cụ.
Tổng kết đi chợ bữa trưa

3 ký bề bề loại to, 2 ký mực ống to và 4 ký ghẹ thịt chắc nịch.
Túm lại sau khi nhờ chủ quán nấu thì cả nhà em có nhận xét: đây là bữa ngon nhất từ khi đến Cát Bà, còn em vốn không khoái cua ghẹ cho lắm nhưng bữa này cũng làm 2 con ghẹ to :)

Do không mua ngao nên chủ quán nấu cho bát canh cua tôm với cà pháo giòn tan để ăn cơm, canh rất ngọt, cả nhà no nê, ngon miệng và lại rẻ nữa

Như đã nói ở trên, Gấu nhà em có việc đột xuất phải về sớm nên đã nhờ lễ tân đặt mua vé đi tàu cánh ngầm về bến Bính, Hải Phòng chuyến 14h. Vé là 200k

Các loại giờ phương tiện từ Cát Bà về Hải Phòng đây

Đây là lối vào bến tàu cánh ngầm

Thấy có cái tàu to

Bà con mới từ HP ra

Nhưng hoá ra cái tàu cánh ngầm lại là loại này, nhỏ thế mà chứa được 150 hành khách

Chú Nhân viên nhà tàu

Với tính lo xa cố hữu của phụ nữ, gấu nhà em ra sớm và xếp hàng xuống tầu kịp thời gian

Khi đủ 150 người, nhà tàu quyết không cho ai xuống thêm vì sự an toàn của hành khách. Hành khách Việt ban đầu phản ứng quyết liệt nhưng khi NV nhà tàu giải thích về sự an toàn thì cũng thôi
Có gần 2 chục khách NN ngơ ngác

Bà con người Việt nhỡ tàu trút giận nhà tàu xong quay ra mắng các các đại lý bán vé: tàu 150 chỗ mà bán những 180 vé. Sau đó một số quay về bên phố chính đợi chuyến sau.
Bà con người Tây thì ngơ ngác chẳng hiểu sao mình có vé mà không được lên tàu ^:)^, trong khi NV nhà tàu mải thanh minh thanh nga bằng Tiếng Việt, bực mình em nói: ông thanh mình làm gì, xem hãng tàu hay hành khách có ai biết Tiếng Anh thì nhờ người ta giải thích với khách NN đi...
Em vừa dứt lời thì có cô nhỡ tàu này quay ra líu lo 1 tràng tiếng Anh, vậy là khách tây cũng xuôi

Một số khách đợi ngay ở cầu tàu

Ròi con tàu chở gấu nhà em cũng rời bến đúng giờ
Chạy lùi ra xa lấy chỗ quay đầu

Rôi tăng tốc, công nhận tàu cánh ngầm chạy nhanh thật, sau đúng 45 phút gấu gọi lại: em đến Bến Bính rồi, nhưng say quá :(

Làm cái clip cho thay đổi không khí

Chỉnh sửa cuối:
Gấu đi rồi, lòng bâng khuâng, vậy là tối nay chỉ có 2 bố con ở trong phòng KS, vài con Hải Âu bay lượn, em chụp theo
Hải Âu có đôi này

Giờ còn có một

chuotlang

Xe lừa
Vấn đề ấm cật dậm giật trong 1 số bài thưốc của VN e sẽ nói với anh Hưng sau hihi

Em nghe nhiều trường phái lắm rồi

Cách pha và chế biến ...

Tks chú Chuột nhé, hôm ở Cát Bà anh cũng mua được một mớ Hải Sâm, đẻn, sao biển, hồng sâm, bạch long, tắc kè... và một số thảo dược về ngâm để khi cần pha chế vào rượu cho các buổi off :))
Những thứ này ở Cát Bà rất rẻ so với đất liền và còn tươi nguyên :)

Vấn đề ấm cật dậm giật trong 1 số bài thưốc của VN e sẽ nói với anh Hưng sau hihi

Em nghe nhiều trường phái lắm rồi

Cách pha và chế biến ...
Em đi với đại gia đình nhà gấu nên không dám manh động cụ ợ ::

Cụ Hưng k cho F1 ra bãi tắm của Vinaconex-ICT à?
Chỗ đó tha hồ chụp hot-girl & mấy em giới showbiz giỡn sóng hoặc nằm ườn trên bờ tắm nắng :)
Em cũng giống cụ :D

Chụp biển, ngắm Hải Âu xong, thấy cái tàu cánh ngầm đã hút khỏi tầm mắt, em quay về.
Đây là cổng chào nhìn từ biển vào

Dãy phố chính, lối ra bãi tắm

Cái biểu tượng này của Cát Bà ban đêm rất lung linh, như một con thuyền trôi trên vũ trụ vậy

Ngày

Đêm (ảnh đêm em chụp từ chuyến đi năm 2010 nhé)

Ngày thứ hai trôi qua nhanh vẫn là ăn, nghỉ rồi tắm, đi dạo :)
Đêm thứ hai ở Cát Bà vô vị, Cát Bà quá nhỏ để đi dạo. Do vướng F1' nên em cũng bỏ luôn chuyến lên thuyền câu mực đêm mà cậu em gấu bố trí
Giá thuê khá ổn: 500k trọn gói, muốn câu đến bao giờ thì câu, nhà thuyền chuẩn bị cước, lưỡi đèn và phục vụ nấu nướng; khách chi mang rượu lên, câu được con nào là chén con đó.

Để đỡ nhàm, em lại post mấy cái ảnh diễn tập Văn nghệ ở sân khấu ngoài trời chuyến đi năm 2010 nhé
Chuyến đó em may mắn được xem một đoàn Nghệ thuật về diễn tạp chuẩn bị cho 1 sự kiện nào đó

Ca sĩ

Diễn viên múa

Phụ hoạ

Chỉnh sửa cuối:
Ngày thứ 3 ở Cát Bà

Sáng ngày thứ ba vẫn kịch bản: Tắm biển, ăn sáng, đi chợ mua đồ về nhờ nấu.
Được sự tư vấn của cô Thương chủ quán, gđ em mua con cù kỳ (cua đá) có những cái càng rất to ăn thật đã

Sau vài ngày, cả gđ với cô chủ quán đã trở nên thân mật, cô chủ quán tiết lộ có một số du khách thường đi chơi biển vào dịp thu đông, đặc biệt là tháng 10 âm đi câu cá dìa ở biển và bẫy chim ở ruộng lúa.

Cụ mợ nào thấy hợp lý thì tháng 10 âm đi làm "chuột bạch" cùng em nhé, cô chủ quán sặc sàng cho chồng làm HDV cho cả đoàn :))

Chỉnh sửa cuối: