[Funland] Đi đăng ký thu hồi biển số xe máy mà lại ăn biên bản không chấp hành

mostka

Xe tải
K phải là e kêu . Mà là nếu hỗ trợ cho dân đăng ký mà thủ tục ko lằng nhằng thì ai cũng đi đăng ký hết rồi. Đây em đi đăng ký lại bị phạt các kiểu . Làm từ sáng chiều mới xong . Chưa kể.. đây mới chỉ là 1 quận , sau 30 ngày e còn sang quận khác làm thủ tục tiếp
E cầm sẵn tiền + tài khoản cổng dịch vụ công đi nộp phạt nguội đúng giấy hẹn mà cũng còn bị hành lên hành xuống đây, mất 2 lần đi, mỗi lần đợi ko dưới 3 tiếng mà cũng ko xong đây. Lại còn bị phê bình việc gì a phải nộp vội thế 😂
Cuối cùng vẫn phải mang ơn nhờ vả cb nộp tiền hộ chứ cổng dịch vụ công bị lỗi chê tiền ko nhận online 😂

ethanvo1996

Xe hơi
E cầm sẵn tiền + tài khoản cổng dịch vụ công đi nộp phạt nguội đúng giấy hẹn mà cũng còn bị hành lên hành xuống đây, mất 2 lần đi, mỗi lần đợi ko dưới 3 tiếng mà cũng ko xong đây. Lại còn bị phê bình việc gì a phải nộp vội thế 😂
Cuối cùng vẫn phải mang ơn nhờ vả cb nộp tiền hộ chứ cổng dịch vụ công bị lỗi chê tiền ko nhận online 😂
Vâng . E bức xúc vấn đề đấy đấy

vandatAT

Xe container
E vote bỏ, xe chưa đến 15tr thì để 1tr4 đó làm ăn sáng dần :)

con dơi 141

Xe điện
Sáng nay 07/12/2023 e lên trên công an đăng ký phương tiện quận Ba Đình để làm thủ tục rút hồ sơ xe máy qua nhiều đời chủ vì ko tìm thấy chủ xe cũ Để về quận Đống Đa đăng kí chính chủ xe máy mà hành lên hành xuống . Nào là phải nhập qua app dichvucong bắt buộc phải làm online chứ ko cho làm offline trực tiếp , app lỗi thì phải chờ đến chiều . Chiều đến thì làm thủ tục thì bắt kí vào tờ giấy biên bản vi phạm hành chính vì lý do " Không chấp hành việc thu hồi đăng ký " và được báo trước là sẽ phạt 1 triệu 4 . Cho em hỏi ngu là cá nhân đi đăng ký chính chủ mà phải nộp phạt số tiền 1 triệu 4 là sao chưa kể sắp tiền phải đóng tiền thuế và phụ phí khác ạ. Trong khi xe e mua lại có 15 triệu
Hỏi CA xem đối tượng phải làm thu hồi bs là ai? Mí lại ko ký, đi về thôi

Cái này không đúng mợ ah,
Chủ xe phải đi làm thủ tục thu hồi biển số chứ không phải là người mua xe làm thay được.
Chủ xe phải khai online cái giấy đăng ký thu hồi đăng ký và biển số (việc khai online này chỉ để ra được cái mã điện tử để cán bộ ghi vào hồ sơ), chứ chủ xe vẫn phải đến nộp hồ sơ tại cơ quan công an và thực hiện giao tài liệu, nhận giấy hẹn thủ công hết.

Em bán xe cho chủ mới cả một năm trời, đợt vừa rồi phải hỗ trợ chủ mới thu hồi biển số và đăng ký thì chủ mới mới sang tên chính chủ được.
Em lại còn bị ăn cái biên bản phạt 6 triệu (vì lỗi không thu hồi biển số theo qui định).
Tất nhiên là chủ mới đóng tiền phạt cho em, nhưng giấy phạt là phạt chủ cũ chứ không phải là phạt chủ mới (người mua xe) nhé.
Phức tạp thế này thì còn 2 bánh của em đi đến lúc nào chán sẽ mang ra chỗ nào vứt đi thôi.

letrungdungcz

Xe tăng
Cái này không đúng mợ ah,
Chủ xe phải đi làm thủ tục thu hồi biển số chứ không phải là người mua xe làm thay được.
Chủ xe phải khai online cái giấy đăng ký thu hồi đăng ký và biển số (việc khai online này chỉ để ra được cái mã điện tử để cán bộ ghi vào hồ sơ), chứ chủ xe vẫn phải đến nộp hồ sơ tại cơ quan công an và thực hiện giao tài liệu, nhận giấy hẹn thủ công hết.

Em bán xe cho chủ mới cả một năm trời, đợt vừa rồi phải hỗ trợ chủ mới thu hồi biển số và đăng ký thì chủ mới mới sang tên chính chủ được.
Em lại còn bị ăn cái biên bản phạt 6 triệu (vì lỗi không thu hồi biển số theo qui định).
Tất nhiên là chủ mới đóng tiền phạt cho em, nhưng giấy phạt là phạt chủ cũ chứ không phải là phạt chủ mới (người mua xe) nhé.
Sao cụ và chủ mới ko làm giấy tờ bán xe mới để ko bị phạt hả cụ

PhongFood

Xe điện

Chán bác nhỉ. Mang tiếng chấp hành theo pháp luật , mà thủ tục nhiêu khê thế này chỉ khổ dân đen. Cũng muốn hỗ trợ quản lý nhà nước để nhà nước quản lý cho tốt mà như thế này thì bao giờ mới đồng bộ được phương tiện định danh
Bản chaats là tụi nó k muốn đồng bộ cụ. Đồng bộ xong rất nhiều ông k biết xếp việc gì.

vietpq75hanes

Xe container
Nếu thời điểm này mà cụ mua thì cụ buộc phải chấp nhận nộp phạt hoặc không mua xe đó nữa. Còn cụ mua thời điểm trước đây thì thời điểm nào áp dụng quy định của thời điểm đó thôi. Mà mua trước đây thì có giai đoạn được sang tên miễn phạt rồi.
Cụ chưa hiểu rồi: Giờ tôi bán xe cho thợ buôn xe ở chợ xe Dịch Vọng, sau đó đi ra công tác nước ngoài, thợ buôn xe thì ko ko bao giờ sang tên họ cả, chiếc xe đó được bán cho người khác, lúc này họ mới đi làm các thủ tục sang tên nhưng tôi lại ở nước ngoài, ko thể ký giấy mua bán được??? Chỉ có giấy mua bán giữa thợ buôn và tôi (viết tay) thì chủ mới làm sang tên kiểu gì đây?

Chỉnh sửa cuối:

Grey Wolf

Xe buýt
Cụ chưa hiểu rồi: Giờ tôi bán xe cho thợ buôn xe ở chợ xe Dịch Vọng, sau đó đi ra công tác nước ngoài, thợ buôn xe thì ko ko bao giờ sang tên họ cả, chiếc xe đó được bán cho người khác, lúc này họ mới đi làm các thủ tục sang tên nhưng tôi lại ở nước ngoài, ko thể ký giấy mua bán được??? Chỉ có giấy mua bán giữa thợ buôn và tôi (viết tay) thì chủ mới la,f sang tên kiểu gì đây?
Trường hợp cụ đưa ra khác gì trường hợp chủ thớt đâu, quy hết về trường hợp mua bán xe qua nhiều đời chủ ko có HĐMB, nếu muốn sang tên chấp nhận nộp phạt và chờ đợi theo quy định hiện hành để hoàn tất thủ tục.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Thực ra lỗi này hoàn toàn do mình thôi, gần như ai trong chúng ta ở đây cũng mắc phải.
Nguyên tắc là mua xe máy, mua ô tô, mua nhà, mua đất đều phải công chứng hợp đồng và làm sang tên.
Nhưng trong thực tế, dân mình chỉ làm hợp đồng có công chứng và sau đó làm sang tên luôn đối với : ô tô, căn hộ và mảnh đất… vì giá trị nó lớn, ko sang tên sợ mất :))
Còn xe máy giá trị nhỏ nên dân ta tiếc tiền công chứng, tiền thuế, tiền sang tên.
Về thủ tục thì nó khác quái gì sang tên ô tô đâu, cơ bản là tiếc tiền vs lười thôi.
Cách đây gần chục năm nhà nc cũng đã cho phép sang tên khi chỉ có giấy viết tay hoặc ko còn giấy tờ mua bán.
Nếu hồi đấy chịu khó đi làm thì giờ đã ko mất thời gian.
Bố em cũng có 1 con Vespa mua lâu rồi, chỉ có giấy viết tay, đợt đấy em cũng giục cụ đi sang tên thì lên CA họ bắt viết cái đơn trình bày nội dung là đang đi cái xe đó, mua từ lâu … xong về qua CAKV xác nhận vào đó ( CSKV cũng chỉ xác nhận mình đang cư trú tại địa chỉ theo hộ khẩu thôi, ko xác nhận nội dung đơn, nhưng thủ tục của nó là như thế =D ), xong mang lại bên công an họ bảo về chờ, họ gửi giấy về địa chỉ chủ xe trên đăng ký kèm niêm yết thông tin 30 ngày, ko có ai kiện cáo thì đổi đăng ký cho mình. Đợt đấy cứ vứt đó độ 2 tháng thì họ gọi lên lấy đky mới.

Thế nên tóm lại là nhà nc ko sai, do mình lười thôi :))
Còn với tình hình như bây giờ nếu xe ít tiền kiểu wave hay Lead dưới 20tr thì thôi kệ mịa để mà đi.
Cứ có đky chủ chủ là đc, có ai bắt bẻ mình đi xe của ai đâu.

Chỉnh sửa cuối:

vietpq75hanes

Xe container
Thực ra lỗi này hoàn toàn do mình thôi, gần như ai trong chúng ta ở đây cũng mắc phải.
Nguyên tắc là mua xe máy, mua ô tô, mua nhà, mua đất đều phải công chứng hợp đồng và làm sang tên.
Nhưng trong thực tế, dân mình chỉ làm hợp đồng có công chứng và sau đó làm sang tên luôn đối với : ô tô, căn hộ và mảnh đất… vì giá trị nó lớn, ko sang tên sợ mất :))
Còn xe máy giá trị nhỏ nên dân ta tiếc tiền công chứng, tiền thuế, tiền sang tên.
Về thủ tục thì nó khác quái gì sang tên ô tô đâu, cơ bản là tiếc tiền vs lười thôi.
Cách đây gần chục năm nhà nc cũng đã cho phép sang tên khi chỉ có giấy viết tay hoặc ko còn giấy tờ mua bán.
Bố em cũng có 1 con Vespa mua lâu rồi, chỉ có giấy viết tay, đợt đấy em cũng giục cụ đi sang tên thì lên CA họ bắt viết cái đơn trình bày nội dung là đang đi cái xe đó, mua từ lâu … xong về qua CAKV xác nhận vào đó ( CSKV cũng chỉ xác nhận mình đang cư trú tại địa chỉ theo hộ khẩu thôi, ko xác nhận nội dung đơn, nhưng thủ tục của nó là như thế =D ), xong mang lại bên công an họ bảo về chờ, họ gửi giấy về địa chỉ chủ xe trên đăng ký kèm niêm yết thông tin 30 ngày, ko có ai kiện cáo thì đổi đăng ký cho mình. Đợt đấy cứ vứt đó độ 2 tháng thì họ gọi lên lấy đky mới.

Còn với tình hình như bây giờ nếu xe ít tiền kiểu wave hay Lead dưới 20tr thì thôi kệ mịa để mà đi.
Có những trường hợp ko phải do lười cụ ah.

hung_docco

Xe máy
Chắc xe mua lâu rồi giờ mới đi đổi chả bị phạt, quy định có 30 ngày là phải đi đổi rồi

cunglatruong

Tháo bánh
Sáng nay 07/12/2023 e lên trên công an đăng ký phương tiện quận Ba Đình để làm thủ tục rút hồ sơ xe máy qua nhiều đời chủ vì ko tìm thấy chủ xe cũ Để về quận Đống Đa đăng kí chính chủ xe máy mà hành lên hành xuống . Nào là phải nhập qua app dichvucong bắt buộc phải làm online chứ ko cho làm offline trực tiếp , app lỗi thì phải chờ đến chiều . Chiều đến thì làm thủ tục thì bắt kí vào tờ giấy biên bản vi phạm hành chính vì lý do " Không chấp hành việc thu hồi đăng ký " và được báo trước là sẽ phạt 1 triệu 4 . Cho em hỏi ngu là cá nhân đi đăng ký chính chủ mà phải nộp phạt số tiền 1 triệu 4 là sao chưa kể sắp tiền phải đóng tiền thuế và phụ phí khác ạ. Trong khi xe e mua lại có 15 triệu
phạt 1t4 :( . 1t4 e sống cả tháng được. thôi chấp hành cho tốt đời đẹp đạo Cụ ạ. Cụ lọ lọ chai chai xui là bị bế lên phường coi như mất tết.

Website
www.mocconghoa.com
Vấn đề là mức phạt quá cao (so với giá trị cái xe, ở đây là 1.4tr/ giá trị xe <10tr chả hạn) thì dân sẽ kệ không sang tên. Và như vậy nhà nước khó quản lý thôi.
Cứ hạ mức phạt xuống 300K-500K/ 1 xe đi thì lợi cả đôi đường.

ethanvo1996

Xe hơi

Đúng rồi bác . Do em chủ quan