[Funland] Đi đăng ký thu hồi biển số xe máy mà lại ăn biên bản không chấp hành

kienvinh

Xe lăn
Là mấy cậu trên trển quên không thòng thêm điều khoản áp dụng cho Dân buôn xe thôi bác.
Còn khi hỏi tại sao thì các cậu ấy toàn ca ngợi thời tiết Hà Nội hôm nay tệ.

Tại sao cứ nhất định Thu hồi biển số phải có 1 anh Buyer đi kèm?
Ta để trống chỗ đó, bẩu là Chưa có / Sắp có thèng Buyer, thì có sao không bác?

Vì như thế, mới đúng ý nghĩa của cái thông tư gì đó: Trả lại biển số đã định danh cho khổ chủ.
Còn đồng chí chủ mới, khi nào nó thích định danh cái xe mới này, mặc xác nó.

Đồng thời, nên hạ cái Phí trước bạ xuống - bằng đúng với Chi phí cơ quan công quyền bỏ ra, để động viên nhân dân đi làm cái sự chính chủ hoá mọi thứ.

Bác có chia sẻ các quan điểm này?
Bên Mỹ, khi một chủ xe bán xe cho một nhà buôn xe cũ, anh ta (chủ cũ) không còn sở hữu chiếc xe đó nữa.

Khi chiếc xe được bán, chỉ với giấy tờ của nhà buôn xe cũ phát hành, người mua có thể đi đăng ký tên mình hợp pháp.

Ở mình nhẽ nên làm thế, thu được thuế.

Opel Astra

Xe điện
Bên Mỹ, khi một chủ xe bán xe cho một nhà buôn xe cũ, anh ta (chủ cũ) không còn sở hữu chiếc xe đó nữa.

Khi chiếc xe được bán, chỉ với giấy tờ của nhà buôn xe cũ phát hành, người mua có thể đi đăng ký tên mình hợp pháp.

Mỗi nước 1 kiểu bác ạ, nhưng tôi thấy kiểu ở Việt Nam là văn minh nhất thế giới.

Ở Đức thì họ có cái gọi là Giấy sở hữu xe và Giấy đăng ký xe.
Giấy sở hữu xe có độc 1 tờ, phải cất kỹ.
Đăng ký xe mất có thể xin lại, format như Đăng ký của ta, chỉ để đi đường.

Khi nào bán xe (bán trực tiếp cho Buyer hoặc thợ): Bác cắt đăng ký, nộp lại Đăng ký xe.
Khi nào bán được xe, thợ đưa cái Giấy sở hữu xe cho Buyer; ông Buyer cầm Giấy sở hữu xe đi đăng ký xe của hắn, họ ghi bổ sung tên Buyer vào Giấy sở hữu xe, đồng thời cấp Đăng ký xe mới, với tên hắn.

Cái này cũng được áp dụng khi Chủ xe cắt đăng ký xe tạm thời; khi nào hứng chí lên thì ra đăng ký lại dưới tên hắn; hoặc bán đứt và Buyer đăng ký với tên chủ mới.

Rất minh bạch; lệ phí chắc độ $100, gồm phí đăng ký xe và làm biển mới, nếu có.

poiuy

Xe cút kít
Các vấn đề của xã hội mà cụ nói thế. Mua nhà chung cư, sau bao nhiêu năm ko có sổ hồng do chủ đầu tư làm sai, tắc trách..... người mua nhà ko thể biết hết được....trong khi mua nhà nộp tiền cọc rồi, trả tền hết rồi....khi cần phương án giải quyết cho dân thì nói như cụ ở trên: "Ai bảo đâm đầu vào khó khăn làm gì cho khổ ra. Đường quang không đi cứ lao vào bụi rậm. Tại sao cụ cứ cố đặt vào tình huống khó làm gì?

Thì trường xe máy cũ luôn tồn tại đấy là thực tế, và cần có cơ chế cho dân buốn bán xe máy cũ, cũng như người mua xe máy cũ, xe máy cổ.
Dân buôn thì người ta phải lường hết các thay đổi chính sách rồi cụ khỏi phải lo. Còn dân thường thì lúc này cứ lao vào chỗ khó thì phải xác định. Mua từ lâu thì đã có cơ chế giải quyết, bỏ lỡ rồi thì thôi, ai mà chẳng phải chịu.

Website
www.mocconghoa.com
Xe máy cỏ mà hơn chục năm thì LPTB chưa đến 300k
Nhưng cái đáng nói là nhà nước phạt ông mua cuối dây tới 1.4tr cho cái xe máy (ví dụ) 5tr hay 7tr, nên ông này (dân thì gian mà) tính ngay, ngu mẹ gì mà đi làm chuyển quyền sở hữu.
Nếu là bác thì bác sẽ vui vẻ nộp phạt 1.4tr cho cái xe máy cũ mua (đã qua tay nhiều đời chủ) khoảng 6tr chứ? Tôi thì KHÔNG :))

vietpq75hanes

Xe container
Dân buôn thì người ta phải lường hết các thay đổi chính sách rồi cụ khỏi phải lo. Còn dân thường thì lúc này cứ lao vào chỗ khó thì phải xác định. Mua từ lâu thì đã có cơ chế giải quyết, bỏ lỡ rồi thì thôi, ai mà chẳng phải chịu.
Chưa một dân buôn xe máy cũ hay ô tô cũ nào dám vỗ ngực lường được chính sách cụ nhé, điển hình cụ thể là trong năm 2023 khi cái biển số định danh ra đời phát là biết nhau ngay. Kể cả bây giờ đi đăng ký 1 cái xe cũ (kể cả xe máy hay ô tô) thủ tục khá nhiêu khê, phức tạp,mất thời gian hơn trước rất nhiều. Chưa nói đến việc thu hồi biển số là việc của chủ cũ, giờ bắt chủ mới nộp phạt mới đăng ký đc xe là sai và ép dân chứ còn gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

Grey Wolf

Xe buýt
Nhưng cái đáng nói là nhà nước phạt ông mua cuối dây tới 1.4tr cho cái xe máy (ví dụ) 5tr hay 7tr, nên ông này (dân thì gian mà) tính ngay, ngu mẹ gì mà đi làm chuyển quyền sở hữu.
Nếu là bác thì bác sẽ vui vẻ nộp phạt 1.4tr cho cái xe máy cũ mua (đã qua tay nhiều đời chủ) khoảng 6tr chứ? Tôi thì KHÔNG :))
Em làm từ thời kỳ không mất đồng tiền phạt nào rồi. Kakakaka

vietpq75hanes

Xe container

Chuẩn luôn cụ, làm thế này vừa đơn giản, vừa thu được thuế, dân đỡ bị ăn hành.

poiuy

Xe cút kít
Chưa một dân buôn xe máy cũ hay ô tô cũ nào dám vỗ ngực lường được chính sách cụ nhé, điển hình cụ thể là trong năm 2023 khi cái biển số định danh ra đời phát là biết nhau ngay. Kể cả bây giờ đi đăng ký 1 cái xe cũ (kể cả xe máy hay ô tô) thủ tục khá nhiêu khê, phức tạp,mất thời gian hơn trước rất nhiều. Chưa nói đến việc thu hồi biển số là việc của chủ cũ, giờ bắt chủ mới nộp phạt mới đăng ký đc xe là sai và ép dân chứ còn gì nữa
Chủ mới nộp phạt chậm đăng ký chứ không phải nộp phạt chậm thu hồi biển, 2 việc khác nhau. Nếu lúc mua làm thủ tục ngay thì đâu phải nộp phạt do chậm đăng ký? Mà mua lúc này đi mua xe vắng chủ thì phải xác định rồi.

vietpq75hanes

Xe container
Chủ mới nộp phạt chậm đăng ký chứ không phải nộp phạt chậm thu hồi biển, 2 việc khác nhau. Nếu lúc mua làm thủ tục ngay thì đâu phải nộp phạt do chậm đăng ký? Mà mua lúc này đi mua xe vắng chủ thì phải xác định rồi.
Vậy thì cả trăm nghìn chiếc xe đã bán cho thợ buôn xe máy cũ trên cả nước làm thế nào bây giờ, phải có một cơ chế cho đội này chứ??? Không lẽ cứ đè thằng dân ra phạt, phạt nặng thì nó ko thèm sang tên luôn.
Cụ ko đọc kỹ rồi nội dung của cụ chủ thớt đây:
" Sáng nay 07/12/2023 e lên trên công an đăng ký phương tiện quận Ba Đình để làm thủ tục rút hồ sơ xe máy qua nhiều đời chủ vì ko tìm thấy chủ xe cũ Để về quận Đống Đa đăng kí chính chủ xe máy mà hành lên hành xuống . Nào là phải nhập qua app dichvucong bắt buộc phải làm online chứ ko cho làm offline trực tiếp , app lỗi thì phải chờ đến chiều . Chiều đến thì làm thủ tục thì bắt kí vào tờ giấy biên bản vi phạm hành chính vì lý do " Không chấp hành việc thu hồi đăng ký " và được báo trước là sẽ phạt 1 triệu 4 . Cho em hỏi ngu là cá nhân đi đăng ký chính chủ mà phải nộp phạt số tiền 1 triệu 4 là sao chưa kể sắp tiền phải đóng tiền thuế và phụ phí khác ạ. Trong khi xe e mua lại có 15 triệu"

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
Vậy thì cả trăm nghìn chiếc xe đã bán cho thợ buôn xe máy cũ trên cả nước làm thế nào bây giờ, phải có một cơ chế cho đội này chứ??? Không lẽ cứ đè thằng dân ra phạt, phạt nặng thì nó ko thèm sang tên luôn.
Cụ ko đọc kỹ rồi nội dung của cụ chủ thớt đây:
" Sáng nay 07/12/2023 e lên trên công an đăng ký phương tiện quận Ba Đình để làm thủ tục rút hồ sơ xe máy qua nhiều đời chủ vì ko tìm thấy chủ xe cũ Để về quận Đống Đa đăng kí chính chủ xe máy mà hành lên hành xuống . Nào là phải nhập qua app dichvucong bắt buộc phải làm online chứ ko cho làm offline trực tiếp , app lỗi thì phải chờ đến chiều . Chiều đến thì làm thủ tục thì bắt kí vào tờ giấy biên bản vi phạm hành chính vì lý do " Không chấp hành việc thu hồi đăng ký " và được báo trước là sẽ phạt 1 triệu 4 . Cho em hỏi ngu là cá nhân đi đăng ký chính chủ mà phải nộp phạt số tiền 1 triệu 4 là sao chưa kể sắp tiền phải đóng tiền thuế và phụ phí khác ạ. Trong khi xe e mua lại có 15 triệu"
Cái xe này mua lúc nào? Vừa mới mua thì phải chịu thôi còn mua từ trước sao không sang tên ngay lúc người ta mở cho cơ chế cho mà làm?
Còn thợ thì thời điểm cho sang tên thì cũng phải lo mà đẩy hết hàng đi hoặc không đẩy hết thì sang tên mình đi cho khỏi bị phạt. Làm việc gì nó cũng có rủi ro chính sách, cái này là bài học vỡ lòng của kinh doanh rồi.

vietpq75hanes

Xe container
Cái xe này mua lúc nào? Vừa mới mua thì phải chịu thôi còn mua từ trước sao không sang tên ngay lúc người ta mở cho cơ chế cho mà làm?
Còn thợ thì thời điểm cho sang tên thì cũng phải lo mà đẩy hết hàng đi hoặc không đẩy hết thì sang tên mình đi cho khỏi bị phạt. Làm việc gì nó cũng có rủi ro chính sách, cái này là bài học vỡ lòng của kinh doanh rồi.
Thế tại sao không làm như thế này??

poiuy

Xe cút kít
Thế tại sao không làm như thế này??

Trong lúc đợi được như thế thì ta cứ đường quang mà đi, đừng chui vào bụi rậm làm gi cho khổ.

vietpq75hanes

Xe container
Trong lúc đợi được như thế thì ta cứ đường quang mà đi, đừng chui vào bụi rậm làm gi cho khổ.
Vậy đời sống dân sinh của những người làm nghề buôn xe máy cũ sao đây cụ?? Khi chính sách đi vào đời sống mà làm cho dân hết đói khổ, đủ ăn đủ mặc, thì họ mới cần Chính phủ, Nhà nước, Quốc hội đưa ra giải pháp, hành lang pháp lý cho dân còn làm ăn chứ, vì thị trường xe máy và ô tô cũ là một thị trường có thật, và nhà nước nếu có hành lang pháp lý tốt, đơn giản thuận thiện cho người dân và thu được thuế có phải vừa ích nước, vừa lợi nhà, chứ làm chính sách mà: kệ CMCM thằng dân kia khó khổ cho chúng mày ăn hành cho đến lúc chết thì nói làm gì.

Mylinh1990

Xe hơi
Em xin hỏi các bác thủ tục đăng ký xe Sh300 bây giờ phải làm thế nào ạ. Em mua mới từ hãng ạ. Em đọc thủ tục trên Vnied mà em không thể thấy cái mình cần. Em cảm ơn

BMW X10

Xe điện
Vậy đời sống dân sinh của những người làm nghề buôn xe máy cũ sao đây cụ?? Khi chính sách đi vào đời sống mà làm cho dân hết đói khổ, đủ ăn đủ mặc, thì họ mới cần Chính phủ, Nhà nước, Quốc hội đưa ra giải pháp, hành lang pháp lý cho dân còn làm ăn chứ, vì thị trường xe máy và ô tô cũ là một thị trường có thật, và nhà nước nếu có hành lang pháp lý tốt, đơn giản thuận thiện cho người dân và thu được thuế có phải vừa ích nước, vừa lợi nhà, chứ làm chính sách mà: kệ CMCM thằng dân kia khó khổ cho chúng mày ăn hành cho đến lúc chết thì nói làm gì.
Đúng là hiện tại, cái sự Định danh nó đang ép cái anh Con phe xe cũ, cả 2b và 4b.
Mục đích là cứ phải Chính chủ, bác ạ, trong khi không rõ Con phe bị ép chính chủ để làm gì.

Chưa kể, việc người dân hứng chí, tạm thời cắt đăng ký xe của mình - để bán hoặc không để bán, kệ xác họ -, cũng không được phép.