[Camera] Đi đâu mà vội thế ?

Thuy_CK

Xe điện
Ví như tắc xi thấy xe máy,không rẽ nữa mà phanh dừng lại nhường xe máy đi. NhưngXe máy vẫn đâm vào ô tô, gây thiệt hại cho tắc xi. Khi đó xxx sẽ giải quyết thế nào cụ( không có bằng chứng nhé cụ,chỉ là tắc xi kể lại thế).
Đã rẽ rồi thấy xe máy đi tới mới dừng lại thì Taxi vẫn sai.
Xe máy sai hay không thì còn phải xét tốc độ và khoảng cách.
Khi sảy ra tai nạn thì sẽ tính tổng thiệt hại của 2 bên rồi chia cho 2 bên theo mức độ sai phạm !

Nếu húc phía đầu taxi thì có thể kết luận như cụ luôn.

Đằng này taxi chầm chậm qua, gần sang bên kia thì bị húc hông sau. Với tốc độ của 2b, trong trường hợp này e nghĩ ko phải taxi rẽ cướp đường mà là ko thấy 2b. Lúc đó 2b khả năng còn ở khá xa, và nếu bình thường thì chỉ cần giảm tốc là ko va chạm.

Nói chung chẳng biết đâu mà lần. Đứng im chờ đèn đỏ như e còn bị 2b đổ vào cửa lái đây này :((
Đuôi hay đầu cũng thế cả ;))
Cả 2 bánh lẫn taxi đều khuất tầm nhìn nên trông thấy nhau là chỉ có chập :D

dongkijote

Xe điện
Đã rẽ rồi thấy xe máy đi tới mới dừng lại thì Taxi vẫn sai.
Xe máy sai hay không thì còn phải xét tốc độ và khoảng cách.
Khi sảy ra tai nạn thì sẽ tính tổng thiệt hại của 2 bên rồi chia cho 2 bên theo mức độ sai phạm !

Đuôi hay đầu cũng thế cả ;))
Cả 2 bánh lẫn taxi đều khuất tầm nhìn nên trông thấy nhau là chỉ có chập :D
Đường rộng cả trăm mét không sang đường dần làm gì có thắng nào nó dừng lại nhường mình sang đường :((.Theo ý cụ thì 100% các xe ở VN đều sang đường sai với luật định.

Dieptoe

Xe tải
Ẩu hay ko, phải nhìn video trước đó. Xe có cam đã nhường, taxi nắn nót sang (như đoạn sau) thì ko gọi là ẩu đuợc. E với cụ trong trường hợp đó cũng rẽ thôi.
Em up clip trc đó rồi cụ xem nhé

Thuy_CK

Xe điện
Đường rộng cả trăm mét không sang đường dần làm gì có thắng nào nó dừng lại nhường mình sang đường :((.Theo ý cụ thì 100% các xe ở VN đều sang đường sai với luật định.
Bạn em mới ở Pháp về chơi tết nói bọn nó chấp nhận đi thêm vài km đến chỗ giao nhau ít xe hơn hoặc có đèn để quay đầu lại rồi rẽ phải chứ không dám nhích nhích chen ngang dòng xe đang chạy thẳng để rẽ trái như mình đâu cụ ạ !
Đường càng rộng nó lại càng cẩn thận hơn vì xe khác chạy nhanh hơn :D

Chỉnh sửa cuối:

Dieptoe

Xe tải
Xem thêm đoạn này khẳng định luôn là taxi rẽ quá ẩu !
Em mới merge lại 2 clip làm 1. Xem kỹ thì lúc đó taxi ko làm đc gì nữa rồi cụ ạ.em nghĩ cả 2 đều sai vì thiếu quan sát và đi nhanh.

tran2anh

Xe tải
xe máy bị khuất tầm nhìn

Thuy_CK

Xe điện
Em mới merge lại 2 clip làm 1. Xem kỹ thì lúc đó taxi ko làm đc gì nữa rồi cụ ạ.em nghĩ cả 2 đều sai vì thiếu quan sát và đi nhanh.
Xe lead rẽ láo cắt mặt vios bên trái cụ làm xe này phải dừng lại, taxi tranh thủ bám mít luôn khi bị khuất tầm nhìn không thể quan sát xe chiều ngược lại.
Xe dream đi như các xe máy khác trước nó (tốc độ chưa đến 30km/h) khuất xe cụ nên không thấy taxi đang rẽ ẩu, lúc thấy taxi lòi ra thì không xử lí triệt để được nữa !

Trường hợp này taxi phải bồi thường phần lớn thiệt hại !
Nếu xe máy chết taxi chắc chắn đi tù !

redTop

Xe điện
Trích Luật :
Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
1. Chắc chắn là taxi đã "quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác"
2. Quy định không vượt phải có tác dụng với cả xe máy.
3. Với hiện trường đâm vào nữa sau của taxi thì đối với xxx phần sai thuộc xe máy.

redTop

Xe điện
Cụ vui lòng trích dẫn quy định cho quan điểm vào giao lộ trước được ưu tiên của mình nhé !

Theo Luật Taxi không được rẽ nếu không chắc chắn sẽ không gây nguy hiểm và làm cản trở người và phương tiện khác.
- Taxi rẽ như video đã làm 2 xe ô-tô phải dùng lại vì bị cản trở và xe máy khuất tầm nhìn gặp nguy hiểm !
Cụ nên hiểu cho đúng khi nào thì phải áp dụng các quy tắc nhường đường.

LinhBui134

Xe hơi
thôi xong tết nhất đến nơi lại khổ cả 2 rồi

HuyVu 248

Xe máy
Em cũng công nhận với cụ là Luật GTĐB còn kẻ hở ở chỗ này, dẫn đến các tình huống như thế này diễn ra rất khó phân xử.
Đa số các tài (có cả em), lúc nào cũng phải đạp phanh dắm dúi khi xe làn ngoài đã dừng nhường qua còn xe làn trong cứ kệ bố đường ta ta đi. Kẹt xe là do ý thức mà ra cả.
Chuẩn cụ. Người mình đi xe ý thức hơn tý là giảm hẳn tắc đường ngay. Chứ cú cố lần lên tý rồi điền chỗ trống hay kiểu đường này nhà tao thì đường có rồng thênh thang vẫn tắc

HuyVu 248

Xe máy
Taxi rẽ, xe máy đi thẳng: khi rẽ phải đảm bảo an toàn mới được rẽ, xe đi thẳng được ưu tiên hơn. Trường hợp này taxi phải nhường xe máy từ bên phải tới. Tóm lại là taxi sai.
Cụ nói thế sao được? Taxi rẽ gần hết đường rồi thì xe máy phải nhường chứ. Đường đông, khuất tầm nhìn mà xe máy lao như vậy thì xe nào nhường nổi cụ ơi?

Trâu Vàng vn

Xe tăng
Đây là thói quen đi cướp đường của nhiều tài xế Taxi, tai nạn như này sớm hay muộn cũng xảy ra. Theo em chú Taxi đi sai luật.
Chuẩn, bản chất là cướp đường ô tô khiến ô tô dừng sát, tạo hoàn cảnh nguy hiểm: xe máy khuất tầm nhìn.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ nói thế sao được? Taxi rẽ gần hết đường rồi thì xe máy phải nhường chứ. Đường đông, khuất tầm nhìn mà xe máy lao như vậy thì xe nào nhường nổi cụ ơi?
Cụ nói thế sao được ?
Taxi trong khi đang chuyển hướng phải nhường đường cho xe máy chiều ngược lại chứ. Đường đông khuất tầm nhìn mà taxi vẫn cắt ngang để rẽ như thế thì nhìn thấy ai đi tới nữa để mà nhường. Không biết mình rẽ có gây trở ngại hay nguy hiểm cho xe khác hay không cứ rẽ liều như thế thì ai mà tránh cho kịp ;))

Trích Luật GTĐB:
- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều ...
- chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

thangpicanto

Xe buýt
Em không có ý gì, nhưng sao bên làn của cụ chủ dc 2 làn, mà chiều ngược lại có 1 làn thôi nhỉ?

Dieptoe

Xe tải
Em không có ý gì, nhưng sao bên làn của cụ chủ dc 2 làn, mà chiều ngược lại có 1 làn thôi nhỉ?
Ngày nào đường này cũng thế cụ ạ. Em cũng ko ủng hộ kiểu đi này nhưng đường đông nên thành 2 hàng lúc nào k biết. Mà trong clip hình như em cũng ko đi sóng đôi với xe nào cả :))

Thuy_CK

Xe điện
Ngày nào đường này cũng thế cụ ạ. Em cũng ko ủng hộ kiểu đi này nhưng đường đông nên thành 2 hàng lúc nào k biết. Mà trong clip hình như em cũng ko đi sóng đôi với xe nào cả :))
Nếu đường rộng đủ để cụ chạy 30-40km/h bên phải vios (như 2B đi bên phải xe cụ) và thay vios bằng xe khách thì khả năng rất cao là cụ cũng phang vào Taxi :))

redTop

Xe điện
Cụ không lách lên bên phải vios thì có va chạm

annhoongxeo

Xe đạp
ông xe máy đang nghĩ chuyện gì mà k để ý thế