[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

vt2phuc

Xe điện
À, trong lúc ngồi đợi đến lượt bấm nút thần thánh, em có hóng hớt mấy anh cò vạc hướng dẫn mấy bác cách có biển xịn sò để đi ngay là: Ra Trần Nhật Duật làm cái biển fake trước, mang cái biển fake đi thu hồi và cắt hủy luôn, còn cái biển xịn thì giữ lại lắp vào xe mới chạy luôn. Cách này áp dụng đc trong trường hợp của nâng đời xe giữ biển định danh các cụ nhé.
mất thêm 1 củ làm biển rồi :D

taikhoan99802

Đi bộ

Tự đi làm thu hồi cho chủ cũ nó săm soi từng dòng hồ sơ một, ả mồm bằng hột nho nói lý nha lý nhí moi bằng lỗi để trả hồ sơ. Đi mất thời gian mà còn thêm bực mình, quyết định éo sang tên nữa, tiền định để đóng thuế làm vài lồi lẩu ăn cho ngon.
Tiện tặng các bác Bắc Giang tờ giấy lộn xin được, em thì quyết định cứ giữ biển với cà vẹt chủ cũ mà đi thôi, hơn tháng rồi giờ có thay đổi đi làm thủ tục chắc cũng bị phạt nên không quan tâm nữa.

Kurumavn

Xe tải

Tự đi làm thu hồi cho chủ cũ nó săm soi từng dòng hồ sơ một, ả mồm bằng hột nho nói lý nha lý nhí moi bằng lỗi để trả hồ sơ. Đi mất thời gian mà còn thêm bực mình, quyết định éo sang tên nữa, tiền định để đóng thuế làm vài lồi lẩu ăn cho ngon.
Tiện tặng các bác Bắc Giang tờ giấy lộn xin được, em thì quyết định cứ giữ biển với cà vẹt chủ cũ mà đi thôi, hơn tháng rồi giờ có thay đổi đi làm thủ tục chắc cũng bị phạt nên không quan tâm nữa.
Công nhận cái vụ thu hồi biển số thì chuối thật, em làm dv từ hôm 2/10 mà đến h chưa có hồ sơ. Hỏi nhiều lần cán bộ nó ko trả lời, đành phải nhờ người hỏi thì nó vứt đó ko làm, bây h bị trên ốp xuống nó mới bảo cà số bị mờ. Mà thực tế thì nhìn rõ nét ko làm sao cả. Em cũng định giữ cái biển cũ để chạy nhưng thấy làm sang tên mấy hơn 5tr nên mới làm, bây h vẫn chưa xong thu hồi thì biết ngày nào mới bấm được biển. xe thì đắp chiếu nằm đó ko dám đi.
Chủ trương biển đinh danh thì đúng đắn, nhưng ko nên lãng phí, thù hồi cái biển cũ thì lưu chủ cũ họ lấy xe mới có biển ngay, việc gì phải hủy rồi đi in lại mất cả tháng ko có biển. Rất nhiều cụ ý kiến trên này về cái thù tục này rồi, dân bị hành và các salon thì khóc tiếng mán luôn.

taikhoan99802

Đi bộ
Công nhận cái vụ thu hồi biển số thì chuối thật, em làm dv từ hôm 2/10 mà đến h chưa có hồ sơ. Hỏi nhiều lần cán bộ nó ko trả lời, đành phải nhờ người hỏi thì nó vứt đó ko làm, bây h bị trên ốp xuống nó mới bảo cà số bị mờ. Mà thực tế thì nhìn rõ nét ko làm sao cả. Em cũng định giữ cái biển cũ để chạy nhưng thấy làm sang tên mấy hơn 5tr nên mới làm, bây h vẫn chưa xong thu hồi thì biết ngày nào mới bấm được biển. xe thì đắp chiếu nằm đó ko dám đi.
Chủ trương biển đinh danh thì đúng đắn, nhưng ko nên lãng phí, thù hồi cái biển cũ thì lưu chủ cũ họ lấy xe mới có biển ngay, việc gì phải hủy rồi đi in lại mất cả tháng ko có biển. Rất nhiều cụ ý kiến trên này về cái thù tục này rồi, dân bị hành và các salon thì khóc tiếng mán luôn.
Thật ra không sang tên chỉ khó khăn khi mình bán xe thôi, chứ có mua bán công chứng rồi ai bắt bẻ đc mình. Luật mới có xử phạt sang tên muộn đâu, chỉ sử phạt không làm thủ tục thu hồi mà đây là trách nhiệm của chủ cũ. Chẳng qua các bác cứ muốn sang tên đàng hoàng cho chắc ăn lên đâm ra lại ôm cái của nợ này vào thân. Không sang tên thì cố giữ cà vẹt kỹ tý là được vì mất khó làm lại do mình không phải chủ xe thôi.

Kienmeo2011

Xe đạp
Lại là em đây, báo cáo các cụ là em đã hoàn thành công cuộc thu hồi và đăng ký xong biển số định danh và thứ 5 tuần trước. Dưới đây em list các mốc chính để các cụ đi sau em thảm khảo khoảng thời gian cho các thủ tục (Trường hợp của em là em bán xe cũ và mua xe mới 100%). Cụ thể như sau:
- Ngày 20/09/2023 em làm thủ tục thu hồi biển (có nhờ cò :)));
- Ngày 27/09/2023 em nhận giấy chứng nhận thu hồi;
- Ngày 28/09/2023 em đi đăng ký xe với biển số định danh đã thu hồi (không qua cò :)));
- Ngày 06/10/2023 em nhận được giấy đăng ký xe (chỉ có Cavet chưa có biển số);
- Ngày 19/10/2023 em nhận biển số định danh và kết thúc quá trình thu hồi và đăng ký xe.
Em phải đi tới đi lui đến số 2 Nguyễn Khuyến (HN) ~10 lần. Thật là một trải nghiệm tồi tệ! :((
Chúc mừng cụ, dù gì thì đã xong được việc. Trường hợp của cụ bán xe cũ mua xe mới mất xấp xỉ chục lần đi lại. Nếu bán xe cũ mua xe cũ thì có khi phải đi tới đi lui hơn chục lần. Mỗi lần đi lại mất từ nửa ngày đến cả ngày làm việc (tính cả thời gian di chuyển trên đường). Người làm công ăn lương/ dân văn phòng, 1 năm có hơn chục ngày nghỉ phép. chả nhẽ chỉ dùng để đi đăng ký xe.

JerryQA

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ đã có kinh nghiệm hoặc có hiểu về luật mới cho em hỏi chút với ạ:
Em mua xe cũ và làm mọi thủ tục xong, thì khi cấp biển mới em có mất Phí sang tên, đổi biển (ví dụ hà nội là 20.000.000 , TPHCM là 11.000.000 ...) không ạ?
Em cám ơn nhiều.

fire_sword

Xe hơi
em muốn hỏi là, sang tên di chuyển khác tỉnh thì có phải rút và chuyển hồ sơ gốc của xe nữa không?

Kienmeo2011

Xe đạp
Các cụ đã có kinh nghiệm hoặc có hiểu về luật mới cho em hỏi chút với ạ:
Em mua xe cũ và làm mọi thủ tục xong, thì khi cấp biển mới em có mất Phí sang tên, đổi biển (ví dụ hà nội là 20.000.000 , TPHCM là 11.000.000 ...) không ạ?
Em cám ơn nhiều.
theo tôi hiểu thì như này :
1. Mua xe lần đầu (xe mới 100% hay xe cũ) : mất 20tr tiền biển
2. Mua xe lần thứ 2, nhưng không dùng lại biển định danh đang có (có thể là mua chiếc xe thứ 2) : mất 20tr tiền biển
3. Mua xe lần thứ 2, dùng lại biển định danh đã có : Không mất 20tr tiền biển

TaiNon1974

Xe buýt
Thật ra không sang tên chỉ khó khăn khi mình bán xe thôi, chứ có mua bán công chứng rồi ai bắt bẻ đc mình. Luật mới có xử phạt sang tên muộn đâu, chỉ sử phạt không làm thủ tục thu hồi mà đây là trách nhiệm của chủ cũ. Chẳng qua các bác cứ muốn sang tên đàng hoàng cho chắc ăn lên đâm ra lại ôm cái của nợ này vào thân. Không sang tên thì cố giữ cà vẹt kỹ tý là được vì mất khó làm lại do mình không phải chủ xe thôi.
Không sang tên vẫn bị phạt chứ nhỉ?

harrynh

Xe điện
Các cụ ko đi sang tên cứ mặc định mọi việc bình thường, khi nào xảy ra vấn đề gì mới thấy liên quan.
Vụ bạn nữ lái xe tải gây tai nạn chết ng trong HĐ, xe tên ng khác là CA gõ ngay ông đứng trên giấy tờ ra, dù gì vẫn cứ phiền hà ko đáng có.

thaihoangluu

Xe đạp
Mình nhờ bên dịch vụ nộp thu hồi biển số ở Thủ Dầu Một Bình dương từ 24 đến nay cũng ko có, cán bộ làm cái gì mà lấu thế ko chịu trả HS cho dân nữa. chán

taikhoan99802

Đi bộ
Các cụ ko đi sang tên cứ mặc định mọi việc bình thường, khi nào xảy ra vấn đề gì mới thấy liên quan.
Vụ bạn nữ lái xe tải gây tai nạn chết ng trong HĐ, xe tên ng khác là CA gõ ngay ông đứng trên giấy tờ ra, dù gì vẫn cứ phiền hà ko đáng có.
Ai chả muốn sang tên, nhưng nhiều thủ tục quá, muốn làm cũng khó khăn. Gõ ông đứng tên trên giấy tờ nhưng người ta có quan tâm đâu, nhờ đi ra ký giấy thu hồi cũng không ra, làm dịch vụ thì đáng nhẽ không mất tiền tự nhiên lại mất không mấy triệu, rồi quen thói lại ....

thaihoangluu

Xe đạp
Có bác nào thực hiện việc Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe tại Phòng cảnh sát Giao thông mà bị Cán bộ xử lý nói là bị sai thông tin CCCD người mua nên cần phải chờ đợi gửi công văn ra Bộ CA để sửa thông tin không?
Mà mình chưa hiểu lỗi do mình hay lỗi do cán bộ làm sai ở Khâu nào mà lại bảo dữ liệu bị sai cần Bộ CA sửa nhỉ?
Mình ko có hiểu lắm.
Bác nào bị rồi cho hỏi là mất thời gian sửa trong bao lâu nhỉ mọi người?

vt2phuc

Xe điện
Có bác nào thực hiện việc Thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe tại Phòng cảnh sát Giao thông mà bị Cán bộ xử lý nói là bị sai thông tin CCCD người mua nên cần phải chờ đợi gửi công văn ra Bộ CA để sửa thông tin không?
Mà mình chưa hiểu lỗi do mình hay lỗi do cán bộ làm sai ở Khâu nào mà lại bảo dữ liệu bị sai cần Bộ CA sửa nhỉ?
Mình ko có hiểu lắm.
Bác nào bị rồi cho hỏi là mất thời gian sửa trong bao lâu nhỉ mọi người?
Sai là sai số với tên à? Có thể do trong lúc nhập bị nhầm. Nếu hệ thống trong cục CSGT thôi thì khoảng 1 tuần tới chục ngày. Còn nếu liên quan tới cả dữ liệu dân cư thì lâu lắm, em không rõ.

vkthang

Xe container
Ai chả muốn sang tên, nhưng nhiều thủ tục quá, muốn làm cũng khó khăn. Gõ ông đứng tên trên giấy tờ nhưng người ta có quan tâm đâu, nhờ đi ra ký giấy thu hồi cũng không ra, làm dịch vụ thì đáng nhẽ không mất tiền tự nhiên lại mất không mấy triệu, rồi quen thói lại ....
Nếu mua xe sau 15/8 hãy nhờ ông ý ra thu hồi chứ, mua trước đó lâu rồi không sang tên thì nhờ vả gì, lúc đấy họ thích thì họ giúp không thì chẳng trách họ được.

harrynh

Xe điện
Nếu mua xe sau 15/8 hãy nhờ ông ý ra thu hồi chứ, mua trước đó lâu rồi không sang tên thì nhờ vả gì, lúc đấy họ thích thì họ giúp không thì chẳng trách họ được.
Thì đấy, nhiều ông đánh đồng 2 tình huống. Trước 15.8 làm thủ tục dễ dàng hơn nhiều, chi phí ít hơn thì ko chịu làm, vẫn nghĩ tiết kiệm đc thuế, phí...rồi bgio kêu ca. Còn sau 15.8 thì hiển nhiên ông bán phải có trách nhiệm hoàn thành nghĩa vụ, ko thì thôi khỏi mua xe.
Cái vụ công chứng UQ còn nhiều rắc rối, khi muốn bán xe đi thì ai mua nối khi mà luật xiết chặt thế này.