[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

vt2phuc

Xe điện
Bên gara, tháng trước e bán cái vios, họ còn ko cần e ký vào tờ tu hồi, e ký vào mỗi hợp đồng mua bán xe
thợ lắm chiêu trò mà. :D. Cái chữ ký thì..... cụ nghĩ đơn giản ko? ký giống 99% còn được mà :D. Hoặc có thể trong hợp đồng công chứng có cái ủy quyền rồi.

ConorBike

Xe hơi
cc cho hoi. em vừa bán xe. Chủ mới chưa sang tên xin làm ủy quyền và hẹn khoảng 2 tháng thì sẽ sang tên họ. vậy sau họ sang tên biển số cũ của em sẽ tự thu hồi về em ko và em có phiền phức gì ko? tks cc
Lúc nào họ làm thủ tục rút hồ sơ thì biển lại về với cụ. Trong khi chưa rút mà cụ mua xe mới thif bốc biển mới. Nói chung ko ảnh hưởng gì cụ ạ

Kya38220

Xe hơi
Cụ nộp thuế xong đi đăng ký như bình thường. Trên hệ thống sẽ hiện biển xe cụ đã có và tự cấp lại biển định danh đó (biển ở trạng thái chưa sử dụng) cho cụ thôi. Không khác gì đâu.
Cụ ơi em lại hỏi thêm chút ạ. em mới mua thêm xe cũ (gọi là xe số 2). Bây h em muốn thu hồi biển 1 để lắp cho xe 2 có được ko ạ, với nếu được thì sau đó em lại quay lại bấm biển mới cho xe 1 có đc ko ạ. e cảm ơn cụ

dntq83

Xe buýt
Cụ ơi em lại hỏi thêm chút ạ. em mới mua thêm xe cũ (gọi là xe số 2). Bây h em muốn thu hồi biển 1 để lắp cho xe 2 có được ko ạ, với nếu được thì sau đó em lại quay lại bấm biển mới cho xe 1 có đc ko ạ. e cảm ơn cụ
Cụ thu hồi thì phải qua tên 1 người khác. Thủ tục thu hồi cụ phải nộp lại biển và giấy tờ, sau khi thu hồi xong cụ làm thủ tục đk xe số 2 của cụ dùng biển của xe 1, cụ phải chờ họ làm lại biển

Kya38220

Xe hơi
Cụ thu hồi thì phải qua tên 1 người khác. Thủ tục thu hồi cụ phải nộp lại biển và giấy tờ, sau khi thu hồi xong cụ làm thủ tục đk xe số 2 của cụ dùng biển của xe 1, cụ phải chờ họ làm lại biển
Dạ cái đó em hiểu rồi ạ, nhưng em sở hửu cả 2 xe cùng lúc mà lại muốn chuyển biển xe cũ cho xe mới, còn sau đó bấm biển mới cho xe cũ ý ạ vì e mới có 1 biển định danh thôi ạ

dntq83

Xe buýt
Dạ cái đó em hiểu rồi ạ, nhưng em sở hửu cả 2 xe cùng lúc mà lại muốn chuyển biển xe cũ cho xe mới, còn sau đó bấm biển mới cho xe cũ ý ạ vì e mới có 1 biển định danh thôi ạ
Cụ muốn thế phải sang tên xe số 1 qua 1 người khác rồi thu hồi biển, sau khi thu hồi xong cụ đăng ký xe 2 với biển của xe số 1. đăng ký xe 2 xong, cụ lại làm thủ tục qua tên cụ của xe 1 rồi làm thủ tục đăng ký lại cho xe số 1

Chỉnh sửa cuối:

JWalker

Xe buýt
Có vẻ đơn giản nhỉ. Vậy mà dịch vụ quát giá 5tr. Thôi tự đi làm cho lành.

dntq83

Xe buýt
E cũng tự làm cụ à, hơi bỡ ngỡ thôi, và phải chuẩn bị hồ sơ cho tốt, ko hay bị thiếu hoặc sai, họ bắt làm lại

Kya38220

Xe hơi
Cụ muốn thế phải sang tên xe số 1 qua 1 người khác rồi thu hồi biển, sau khi thu hồi xong cụ đăng ký xe 2 với biển của xe số 1. đăng ký xe 2 xong cụ lại làm thủ tục qua tên cụ rồi làm thủ tục đăng ký lại cho xe số 1
Dạ nếu thế thì mất 2 lần thuế trước bạ đúng ko ạ. Như thế này thì cũng chưa hợp lý lắm cụ nhỉ,2 tài sản vẫn là của em, em vẫn đóng thuế mua bán 2 lần đầy đủ, mà bây giờ em chỉ muốn đổi 2 cái biển từ xe 1 sang xe 2 và ngược lại mà mất tận 2 lần thuế thì phức tạp và tốn kém quá.

dntq83

Xe buýt
Dạ nếu thế thì mất 2 lần thuế trước bạ đúng ko ạ. Như thế này thì cũng chưa hợp lý lắm cụ nhỉ,2 tài sản vẫn là của em, em vẫn đóng thuế mua bán 2 lần đầy đủ, mà bây giờ em chỉ muốn đổi 2 cái biển từ xe 1 sang xe 2 và ngược lại mà mất tận 2 lần thuế thì phức tạp và tốn kém quá.
Xe số 1 của cụ mất 1 lần thuế trước bạ, lúc đăng ký lại thôi. E đoán là vậy, vì lúc e bán xe cho Gẩ họ qua tên họ, không làm thủ tục đăng ký, khi họ bán được xe họ lại qua tên người mua.

vt2phuc

Xe điện
luật không hướng dẫn cho việc đổi loạn lên này mà. Thế nên phải đúng luật là làm sao để cái biển cũ ko gán với xe 1 nữa (Có giấy thu hồi). thì sau đó mới gán được vào xe 2. :D.

Grand 2016

Xe tăng
Cụ muốn thế phải sang tên xe số 1 qua 1 người khác rồi thu hồi biển, sau khi thu hồi xong cụ đăng ký xe 2 với biển của xe số 1. đăng ký xe 2 xong, cụ lại làm thủ tục qua tên cụ của xe 1 rồi làm thủ tục đăng ký lại cho xe số 1
thiếu một bước là xe số 1 sau khi sang tên cho người khác, người khác đó lại phải bốc biển số mới cho xe này. Sau đó mới bán lại cho chủ thớt. Lại nộp thuế

dntq83

Xe buýt
thiếu một bước là xe số 1 sau khi sang tên cho người khác, người khác đó lại phải bốc biển số mới cho xe này. Sau đó mới bán lại cho chủ thớt. Lại nộp thuế
Ko cần cụ ạ, e mới làm đầu tháng 10, em bán xe cho gara, họ làm thủ tục thu hồi (chưa đăng ký xe), em đi đăng ký xe của em vẫn lấy lại được biển cũ

vt2phuc

Xe điện
em ký cho họ ủy quyền. tiền long xong rồi. bây h chỉ = liềm tin thôi, em tin là ai mua cũng muốn cho nó gọn gàng giấy tờ.
E cũng tự làm cụ à, hơi bỡ ngỡ thôi, và phải chuẩn bị hồ sơ cho tốt, ko hay bị thiếu hoặc sai, họ bắt làm lại
Tự làm khi gặp vấn đề khiến mình ngại tìm hiểu thôi. Như em tự làm cũng phải mò mẫm đọc hướng dẫn lung tung xòe lên. Có lúc thông, có lúc vướng cũng không được hướng dẫn dầy đủ. Nhưng vướng thì cả cò lẫn mình đều vướng, chứ không chỉ riêng mình.

Nôm na lại trong nghị định có viết: Cán bộ tiếp nhận hồ sơ thấy thiếu hay sai gì cần viết hướng dẫn cho người dân và chịu trách nhiệm với hướng dẫn đó. cứ làm mạnh lên đòi cái đó là nhanh thông.
Đến như em vướng, thằng bạn em làm công an nó còn bảo, mày cứ về mà các ông ấy gây khó dễ không hợp tác thì làm cái đơn yêu cầu giải quyết gửi phòng csgt, gửi giám đốc công an huyện, tỉnh.

vt2phuc

Xe điện
Ko cần cụ ạ, e mới làm đầu tháng 10, em bán xe cho gara, họ làm thủ tục thu hồi (chưa đăng ký xe), em đi đăng ký xe của em vẫn lấy lại được biển cũ
việc cụ lấy biển cũ thì không cần như cụ đã làm.
Nhưng cụ trên đang nói về việc bán nối mà không sang tên trong thời điểm này khó khăn. :D. Em thấy kiểu gì cũng phải sang tên rồi mới bán tiếp được.

Grand 2016

Xe tăng
Nhưng cụ trên đang nói về việc bán nối mà không sang tên trong thời điểm này khó khăn. :D. Em thấy kiểu gì cũng phải sang tên rồi mới bán tiếp được.
Quy định là phải có chuyển nhượng (tặng /cho/ mua bán) quyền sở hữu xe (tức là có đăng ký sang tên) thì mới được bốc biển mới hoặc lăp biển định danh (nếu có)

Opel Astra

Xe điện
Thu hồi biển số có cần Tên bên mua không bác nhỉ?
Như kiểu bên buôn xe bây giờ đang cần ấy:
+ Bác bán xe, thu hồi biển số.
+ Xe ấy, hiện tại là không có biển số.

Sau vài tháng, bên mua nào đó mua xe => đem ra đăng ký mới cho họ.

hongbinh

Xe buýt
Thu hồi biển số có cần Tên bên mua không bác nhỉ?
Như kiểu bên buôn xe bây giờ đang cần ấy:
+ Bác bán xe, thu hồi biển số.
+ Xe ấy, hiện tại là không có biển số.

Sau vài tháng, bên mua nào đó mua xe => đem ra đăng ký mới cho họ.
đi làm thu hồi cán bộ còn đòi cả CCCD có công chứng của bên mua cơ