[Luật] Đi làm thu hồi - sang tên xe sau thông tư 24/2023

tienhh8x

Xe hơi
Ở HCM cụ. Mình rút ở Nơ Trang Long. Có giấy uỷ quyền ký tên + rút hồ sơ liên quan của chủ nên đưa ra thì CA bảo ký vào mấy giấy tờ này luôn ko cần chủ ký nữa. H họ cho giấy hẹn kêu chờ 2 tuần lấy kết quả... Mà chắc sau 1 tuần mình quay lại check luôn chứ chờ có mà mốc mồm
edit: Nhanh thật, mình nộp hồ sơ thu hồi trưa thứ 7, mà sáng thứ 3 lên dịch vụ công check họ đã trả kết quả rồi $-). Sáng mai chạy lên lấy rồi đi đóng thuế thôi
Sáng nay mình cũng vừa đi làm thủ tục nộp thuế và bấm biển, mất buổi sáng là xong xuôi lấy biển luôn.

diepllc

Xe tải
Cụ có file các mẫu ko cho em xin. Em cám ơn

catalan6912

Đi bộ
Hôm nay em đã xong các thủ tục và có giấy Chứng nhận thu hồi xe oto. Bây giờ làm thủ tục đăng ký biển số mới lại vướng một vấn đề mong các bác tư vấn giúp e.
Chuyện là xe này đứng tên người chị vợ làm Ngân hàng (vay mua xe để lãi suất thấp), năm ngoái e trả hết để lấy xe, xong thủ tục mua bán. Ngu cái là e lại đi nộp phí trước bạ ngay (6,3 triệu). Bây giờ làm thủ tục đăng ký biển số mới bên CA người ta yêu cầu biên lai phí trước bạ sau ngày có Chứng nhận thu hồi.
Bây giờ e phải binh đường nào nữa đây các bác, e đã bị phạt 3 triệu rồi (vì làm thu hồi trễ 30 so với Hợp đồng mua bán). Ko lẽ bây giờ mất thêm 6,3 triệu nữa.
Em gà mờ trong những thủ tục hành chính này, cũng mong các bác mắng cho bớt ngu cái thằng người đi.

TuanND76

Xe đạp
Các cụ cho Em hỏi thời gian rút hồ sơ(thu hồi biển) các huyện đông Anh, gia lâm,, mất tầm bao lâu ạ? em mới mua con xe máy mà hơn 20 ngày vẫn chưa rút xong, em nhờ thợ làm, họ bảo lâu vì bên công an xã không biết làm. và cũng không rõ hôm nào xong.

LÝ TRƯỞNG

Xe tăng
Phần 4: Đi đăng ký xe - Phần này gian nan nhất của em. Cũng được nếm trải vướng mắc của hệ thống lúc chuyển giao nhất.

Sau khi nộp thuế thì em phi sang bên công an để chuẩn bị đăng ký.

Em thấy có nhiều bài hướng dẫn về nộp hồ sơ đăng ký: Mới có, cùng tỉnh có mà khác tỉnh chả thấy đâu. =)).
Xe của em là dạng sang tên đổi chủ di chuyển khác tỉnh. Nên việc khai hồ sơ dịch vụ công cũng sẽ chọn khác chút. Các cụ tùy xem việc đăng ký của mình ở mức nào thì khai ở mức đó.
Từ 2022: các huyện được đăng ký xe oto. Thế nhưng trên cổng dịch vụ công ko có kê khai đăng ký xe chuyển tỉnh tới cấp huyện. Nên em chọn Đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến tại công an cấp tỉnh - Chủ yếu chỉ có chữ đăng ký xe từ tỉnh khác chuyển đến nên em chọn

4.1 Thành phần hồ sơ:
- Không cần bản scan gì cả
, chỉ cần vào tra cứu được thông tin và khai là được. ==> Cũng để lấy mã số hồ sơ dịch vụ công cho vào hệ thống cập nhập thông tin
- Số khung số máy: 1 bộ cà sẵn.
- Nộp thuế trước bạ thì em ra chi nhanh giao dịch ngân hàng gần nhất xin luôn cái biên lai sau khi nộp trực tuyến rồi.

4.2 Kê khai hồ sơ dịch vụ công:
Các cụ cũng vào trang dịch vụ công bộ công an.
View attachment 8120851

Chọn vào đó - Nộp hồ sơ thôi
View attachment 8120854

Vào trong tiến hành tra cứu thông tin
View attachment 8120874
Tra cứu xong thì bên dưới sẽ hiện các thông tin về lệ phí trước bạ, thông tin kê khai cho đăng ký xe. Các cụ cập nhập thông tin vào những cái mục có dấu * đỏ nhé --> Nếu không tra cứu được thì sang thuế nhờ kiểm tra lại việc đẩy hồ sơ sang bên công an để hoàn thiện chưa.
Mục chọn có kinh doanh vận tải hay không là do các cụ chọn. có kinh doanh thì khai thêm số giấy phép kinh doanh các thứ. Còn không thì ko cần điền thêm gì cả.
View attachment 8120889

View attachment 8120901
Đồng ý và tiếp tục thôi
Sang bước sau thì các thành phần giấy tờ, các cụ không cần up gì lên cả.
Sau khi có mã hồ sơ trực tuyến thì ghi ra giấy để mang ra điểm đăng ký cho cán bộ nhập vào in tờ khai. Và dán số khung số máy vào tờ khai đó.

View attachment 8120926
Chú ý: Trên tờ khai có thể sẽ bị trường hợp mình khai có số điện thoại mà in ra không có thì các cụ viết tay vào nhé.
Như em: Khai số CCCD nhưng in ra là CMT, nên lúc kiểm tra thì xóa đi để ghi lại thành căn cước công dân. Cái này là do hệ thống, chứ không phải do mình làm sai. Các cụ cứ bảo lúc khai không được chọn loại giấy tờ, chỉ được điền số. Chúng tôi khai đủ là được. Còn in ra sai thì cứ gạch đi sửa là được.

Sau khúc này thì có nơi sẽ ra chụp ảnh, kiểm tra xe. Có nơi yêu cầu cả ảnh chụp xe in ra. các cụ cứ in sẵn cho rẻ cũng được. Đỡ phải chờ lâu.

Trơn tru thì đến khúc này là xong rồi.
Các cụ nộp kẹp hồ sơ gồm các thành phần giấy tờ sau:
1. Tờ khai đăng ký dán số khung số máy ở trên
2. Hợp đồng mua bán (bản gốc)
3. Giấy chứng nhận thu hồi (bản gốc)
4. Căn cước hoặc cmt bản phô tô.
5. Giấy nộp tiền ngân sách (Nếu yêu cầu)
6. Ảnh xe (nếu có yêu cầu)
7. "Xanh xanh dân vận" - Các cụ để ý tùy nơi mà xử lý nhé.

==> Chờ làm thủ tục bấm biển thôi.

Tí em update tiếp phần vướng cuả e ở khúc sau.

4.3 Một số vấn đề đã gặp và cần xử lý
- Xe của em mua như các cụ đọc từ đầu tới giờ sẽ thấy là chủ xe cũ bác ấy đăng ký 1 con xe khác ngay sau khi bán xe cho em và em làm thủ tục thu hồi ==> Xe của em đi đăng ký gặp phải vấn đề là trên hệ thống 1 biển đang gắn vào 2 xe (Xe cũ và xe mới đăng ký)
==> bên công an ko tiếp nhận xử lý được ngay. Hồ sơ của em khi công an tiếp nhận đăng ký trên hệ thống bị báo như ảnh dưới.
View attachment 8121284

Thông thường lỗi này ngày xưa em cũng gặp 1 lần khi đi đăng ký con xe máy, nhờ bên công an nơi thu hồi đẩy lại hồ sơ là được. Nhưng lần này em báo đẩy lại vài lần cũng không được.
View attachment 8121289
Trên hệ thống thì báo thu hồi xong rồi như ảnh.

Qua nhờ vả trợ giúp từ thằng bạn, bên công an nơi tiếp nhận đăng ký (Công an Huyện) họ làm xác minh hồ sơ xe để giải quyết. Cái vấn đề này của em mất 1 tuần để chờ.
==> Khi gặp vấn đề này, các cụ cứ mạnh dạn bảo bên công an đăng ký họ tập hợp để kiểm tra, xử lý cho mình (Muốn nhanh thì quan hệ hoặc "dân vận" một chút nhé)

==> Để tránh bị lỗi như em gặp phải thì hệ thống cục cảnh sát giao thông phải nâng cấp thêm quy trình hoặc là sửa đổi gì đó để theo kịp thông tư 24 mới. Chứ không sẽ nhiều trường hợp bị treo hồ sơ như em.
Còn không thì khi mua xe cũ, làm thu hồi và đi đăng ký xe ngay. Nhờ chủ xe nếu mua xe mới thì chờ xe mình hoàn thiện thủ tục xong hãy đi đăng ký sau. Như của em là bị trùng 1 biển cấp cho 2 xe trên hệ thống nên bị treo như vậy.
Như cụ nói là phải nộp thuế xong mới khai đăng ký trực tuyến đc phải ko ạ

thongnv

Xe điện
Vẫn lởm lắm cụ ạ, phần rút hồ sơ em ko phong bì gì cả đưa xong hồ sơ cán bộ phán của em 1 triệu rưỡi. Trong khi em đủ giấy tờ. Cãi nhau 1 hồi bảo cái cà của em ko được chấp nhận, phải mang xe đến để cán bộ tự cà. Ngồi 1 lúc trong phòng em thấy hồ sơ nào dân lên làm cũng 2 tờ xanh. Lâu lắm ko đi làm hồ sơ gì liên quan đến nhà nước em k biết giờ hành chính của VN vẫn tiêu cực vậy, nhận tiền công khai tại trụ sở cơ quan công quyền.
Lên dichvucong quốc gia khiếu nại, đảm bảo đc giải quyết

thongnv

Xe điện
Giờ đã đỡ hơn chưa các cụ

showluozixiang

Xe buýt
mục đích đẻ ra các loại thủ tục này là để kiếm thêm từ đấu giá biển số. các cb làm công tác đăng ký cấp biển lại ngon, càng nhiều thủ tục ta lại hành được dân đen.

harryp27

Đi bộ
Hôm nay em vừa đi rút hồ sơ xe máy theo hướng dẫn của cụ chủ thành công nên em vào vod cho cụ 1 phát để cảm ơn ạ :x Hồ sơ thì e chuẩn bị y như cụ chủ đã liệt kê và nộp lên DVC. Có điều có 1 số quy trình hơi khác tí, ko biết là tuỳ nơi hay sao?
- Đăng ký xe chủ cũ ở CA tỉnh cấp, nhưng lên tỉnh thì chỉ xuống CA thành phố làm.
- Cán bộ ko ngó đến hồ sơ DVC luôn, thu luôn hồ sơ offline.
- Thời hạn trả hồ sơ hẹn tận 1 tháng, vừa thấy cán bộ ghi thời gian mà em bủn rủn luôn tay chân, cơ mà bù lại ko phải nộp biển ngay, đến ngày trả hồ sơ mới nộp lại các cụ ạ.
p/s: Hợp đồng mua bán cán bộ thu luôn 2 bộ, may e mang dư 1 bộ công chứng ko là phải vòng xe về lấy, cccm nhớ mang dư hồ sơ cho chắc nhé.

TUCSON9389

Xe điện
Thủ tục thế chuẩn rồi cụ, khi cụ rút hồ sơ công an cấp cho cái giấy đã rút hồ sơ, cụ đưa giấy đó họ đưa nốt cụ 50tr. Tình ra họ chịu rủi ro cao hơn đó, vì bỏ nhiều tiền hơn. Em bán xe cũng vừa làm như thế, tự đi rút hồ sơ nó hành ghê lắm. Khuyên cụ thuê dịch vụ đoạn này cho đỡ mất công.
cụ cho em hỏi, khi trả lại biển số đó thì bên công an nó cấp cho giấy tờ gì ko ạ ?
E vừa rồi bán xe qua gara, em nhận tiền xong rồi chuyển xe cho họ, họ cũng ko giữ lại tiền gì cả. vừa rồi họ cũng bán cái xe ấy rồi và hỏi bên gara thì nó bảo nó cũng đã làm thủ tục rút hs rồi. e hỏi tiếp là có cấp lại cho e (người bán xe) giấy tờ gì ko thì nó bảo ko?
giờ em nhớ, nếu nhỡ gara nó tháo biển ra, lắp vào xe khác, cái xe này nó vi phạm gì đó thì sao nhỉ. nguy hiểm phết
à, nhưng e nhớ ra nếu bên mua khi họ làm đk xe mới thì cần cái giấy xn này, thì bên bán cũng yên tâm là biển xe ko bị sử dụng lung tung.

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Đọc xong hết bài của bác chủ mà ông hết cả xủ :)) :)) :)) . Loàng tà loằng ngoằng, lắm thủ tục các bước gớm nhỉ. Thế này chắc nhờ các bác dịch vụ chuyên nghiệp cho nó nhanh gọn lẹ thôi :D:D.
Kể ra thủ tục nó đơn giản và giải quyết onlie hết như cấp hộ chiêu thì tốt biết bao.
Em vừa làm hộ chiếu onlien xong. Nhanh gọn lẹ thật.
Sắp tới làm tiếp đổi bằng online xem như thế nào.

mrkensai

Xe đạp
Đọc xong hết bài của bác chủ mà ông hết cả xủ :)) :)) :)) . Loàng tà loằng ngoằng, lắm thủ tục các bước gớm nhỉ. Thế này chắc nhờ các bác dịch vụ chuyên nghiệp cho nó nhanh gọn lẹ thôi :D:D.
Kể ra thủ tục nó đơn giản và giải quyết onlie hết như cấp hộ chiêu thì tốt biết bao.
Em vừa làm hộ chiếu onlien xong. Nhanh gọn lẹ thật.
Sắp tới làm tiếp đổi bằng online xem như thế nào.
Đổi bằng online e đang làm đây cụ. web dichvucong.gov.vn lỗi, phải gõ đúng địa chỉ : https://dvc4.gplx.gov.vn/ thì mới vào làm được.

Trên web ghi thủ tục 05 ngày làm việc nhưng nó tính thế này:
Thời gian thực tế có thể khác, nhưng em đang ví dụ: Ngày nộp 31/05/2024 --> đúng 05 ngày làm việc tức 07/06/2024 sẽ có thông báo tiếp nhận hồ sơ và báo cụ đóng phí. Đóng phí xong thì đúng 05 ngày làm việc tiếp theo : 14/06 thấy có thông báo đã hoàn thành chuyển Sở GTVT. Em mới đến giai đoạn này . Dự là 21/06 mới có thông báo giao bưu tá và cuối tháng nhận bằng :))

Thời gian 05 ngày làm việc để xử lý họ áp dụng cho từng công đoạn của quy trình chứ không phải toàn bộ quy trình :))

Cụ nào sắp đến hạn nên đổi sớm trước 2-3 tháng cho lành. Ngoài ra còn quả vấn đề bị từ chối 1 lần do ảnh 3x4 up lên thấy bị báo là hệ thống không nhận diện được nữa.

levisngoc

Xe tải
Các cụ cho e hỏi cái bước 2 sau khi có giấy hẹn (ghi là 7 ngày) thì thực tế có đúng k? E t2 tuần tới đi làm đây dưới Hải Phòng k biết có kịp k chứ lại quá 30 ngày k làm thủ tục sang tên lại ăn phạt thì toi

--Lamborghini--

Xe lăn
Giờ quy định cái định danh thì e nghĩ kể cả uỷ quyền cũng phải thu hồi biển mới chuẩn
Ủy quyền như thế này hoàn toàn hợp pháp nếu có công chứng, mà cậu ấy bán xe cho người thứ 3 theo giấy ủy quyền cũng hợp pháp, tuy nhiên người mua cũng chẳng tự sang tên được nếu cụ không thu hồi biển số. Bất hợp lý chính là chỗ đã hợp pháp rồi mà cũng không hợp pháp thủ tục được ấy

thiemnc

Xe tải
Giờ quy định cái định danh thì e nghĩ kể cả uỷ quyền cũng phải thu hồi biển mới chuẩn
Em thì cho rằng CQCN đang đẩy cái khó cho người dân. Việc thu hồi biển số là trách nhiệm của chủ cũ đã ghi rõ trong quy định, và việc quản lý thực hiện quy định này là việc của QLNN.

vt2phuc

Xe điện
Các cụ cho e hỏi cái bước 2 sau khi có giấy hẹn (ghi là 7 ngày) thì thực tế có đúng k? E t2 tuần tới đi làm đây dưới Hải Phòng k biết có kịp k chứ lại quá 30 ngày k làm thủ tục sang tên lại ăn phạt thì toi
thực tế tùy nơi, nói chung du di khoảng 10-15 ngày tính cả ngày nghỉ.

sachcubongbi

Xe tải
Tóm lại thủ tục rất loằng ngoằng. Chưa gọi là giảm thủ tục hành chính, thời gian chờ huỷ biển thi xe năm im ( thời gian không hạn Chế) không đc di chuyển, xe mà hoạt động kinh doang thì đói dài.
Cụ chủ thớt cho em hỏi, tem kiểm định theo xe thì lam ntn?

--Lamborghini--

Xe lăn
Tóm lại thủ tục rất loằng ngoằng. Chưa gọi là giảm thủ tục hành chính, thời gian chờ huỷ biển thi xe năm im ( thời gian không hạn Chế) không đc di chuyển, xe mà hoạt động kinh doang thì đói dài.
Cụ chủ thớt cho em hỏi, tem kiểm định theo xe thì lam ntn?
Tem kiểm định còn hạn thì vẫn có tác dụng cụ.
KHi nao đến ck kđ tiếp theo thì cụ đi kiểm định họ in tờ mới cập nhập với thông tin đk mới thôi.