Đi Lào qua cửa khẩu Nậm Cắn

anhminh

Xe tải
có đồng chí vừa đi, bảo là đi như đi trong Thạch Lâm ấy :)). Nên đi Cầu treo.

holland2006

Xe hơi
Khà khà khạ Bắt được Nam Beo đây rồi!

conan77

Xe đạp
Cố thử giúp bác xem sao!

Hehe!

Có bác nào nhắc đến chuyện ngủ ở Con Cuông là đúng đấy ah. Ăn thì vào cái quán cạnh bờ sông (em nói thật là hay ăn nhưng không để ý xem tên nó là gì) - toàn đồ cá khe thui, ngon tuyêt. Còn chỗ nghỉ thì có 3 chỗ: 1 là nhà nghỉ của UBND huyện, còn 1 chỗ nữa là nhà nghỉ bình dân em cũng chẳng nhớ tên luôn, nhưng nó nằm đối diện với đờng vào vườn quốc gia Pù Mát, chỗ thứ 3 là chính ở trong ban quản lý Pù Mát luộn
Từ Diễn Châu - Con Cuông khoảng 80km, từ Con Cuông lên Kỳ Sơn là 130km. Từ Nậm Cắn sang đến Xiêng Khoảng thì em nghe nói là 300km.
Đường thì hiện nay đoạn từ Tương Dương lên Kỳ Sơn còn đang làm dở dang ở một số cung đoạn ở các eo và sát vách núi nhưng nói chung là chạy ổn.

Bên em cũng có 1 đoàn mới đi Lào về nhưng lại đi đường 8 - Cầu Treo. Nói chung có vấn đề gì thắc mắc trên đất Nghệ An thì bác cứ nhắn, em sẽ cố gắng. Thứ 7 này em cũng đi Kỳ Sơn nhưng sau đó phải đi Huồi Tụ và Mường Lống, đến tối thứ 2 mới quay trở lại Vinh được.

---------------
Định xóa vì đọc lại thì hôm nay chắc bác đi về rùi. Thôi thì để ai có nhu cầu tiếp tục nghiên cứu.

Chỉnh sửa cuối:

namquang

Xe buýt
@conan77: Bác cho em hỏi giờ đi mường lống có phải đi xuồng máy nữa không, nếu em nhớ không nhầm năm 2000 bọn em làm đường Mường Lống - Tri Lễ phải đi đò lên đồn Sốp pe.

conan77

Xe đạp
@conan77: Bác cho em hỏi giờ đi mường lống có phải đi xuồng máy nữa không, nếu em nhớ không nhầm năm 2000 bọn em làm đường Mường Lống - Tri Lễ phải đi đò lên đồn Sốp pe.
Tri lễ nằm bên Quế Phong - đi đường 48 lên chứ không đi đường 7. Có 1 đường đang thông 2 tuyến 48 và đường 7 nhưng chưa xong.

nguyen_coi

Xe máy
Thế đi qua Nậm Cắn xong có cái gì hay ho để cắn không các bác :))

namquang

Xe buýt
Tri lễ nằm bên Quế Phong - đi đường 48 lên chứ không đi đường 7. Có 1 đường đang thông 2 tuyến 48 và đường 7 nhưng chưa xong.
Em biết là Tri lễ nằm ở quế phong, nhưng hồi xưa bọn em đi khảo sát đường Mường Lống - Tri lễ chia làm 2 tuyến, tuyến Tri Lễ đánh vào thì đi quế phong lên, còn tuyến Mường Lống thì đi thuyến từ Tương Dương lên đến bản Sốp pe rồi đánh vào. Giờ hình như đang làm tuyến tây Nghệ An không biết xòn chưa, nếu xong rồi thì không phải đi thuyền.

Double cobras

Xe hơi
Hehe!

Có bác nào nhắc đến chuyện ngủ ở Con Cuông là đúng đấy ah. Ăn thì vào cái quán cạnh bờ sông (em nói thật là hay ăn nhưng không để ý xem tên nó là gì) - toàn đồ cá khe thui, ngon tuyêt. Còn chỗ nghỉ thì có 3 chỗ: 1 là nhà nghỉ của UBND huyện, còn 1 chỗ nữa là nhà nghỉ bình dân em cũng chẳng nhớ tên luôn, nhưng nó nằm đối diện với đờng vào vườn quốc gia Pù Mát, chỗ thứ 3 là chính ở trong ban quản lý Pù Mát luộn
Từ Diễn Châu - Con Cuông khoảng 80km, từ Con Cuông lên Kỳ Sơn là 130km. Từ Nậm Cắn sang đến Xiêng Khoảng thì em nghe nói là 300km.
Đường thì hiện nay đoạn từ Tương Dương lên Kỳ Sơn còn đang làm dở dang ở một số cung đoạn ở các eo và sát vách núi nhưng nói chung là chạy ổn.

Bên em cũng có 1 đoàn mới đi Lào về nhưng lại đi đường 8 - Cầu Treo. Nói chung có vấn đề gì thắc mắc trên đất Nghệ An thì bác cứ nhắn, em sẽ cố gắng. Thứ 7 này em cũng đi Kỳ Sơn nhưng sau đó phải đi Huồi Tụ và Mường Lống, đến tối thứ 2 mới quay trở lại Vinh được.

---------------
Định xóa vì đọc lại thì hôm nay chắc bác đi về rùi. Thôi thì để ai có nhu cầu tiếp tục nghiên cứu.
Thanks bác. Chuyến đó em về rồi và lại qua một lần nữa rồi. Đường xá giờ thì thạo lắm rồi. Tuy nhiên, hôm nọ có ông anh nói có đường khác gần hơn được 30 km. Đi đường 1 rẽ chỗ Cầu Giát chạy thẳng phát lên TX Hoà Bình hay thuỷ điện gì đó (hình như là Khe Bố). Bác thạo confirm em phát xem có đúng không hay ông ý liên thiên. Trong năm nay chắc em còn phải qua đó nhiều nên cũng cần phải nghiên cứu kỹ. Theo bác đi đường Hồ Chí Minh có gần hơn không? Đường Hồ Chí Minh cắt đường 7 đoạn nào bác nhỉ? Mường xén có chỗ đổi tiền Kip không bác?

Cảm ơn bác và gửi bác chai vodka nhé.

quangna

Xe tăng
bác cho thêm mấy cái ma-nơ-canh vào ngồi cho nó đông xe, trang điểm tí cho hoành là bọn phỉ nó cũng sợ ấy mà +))

namquang

Xe buýt
Đường HCM cắt đường 7 đoạn Anh Sơn, nếu bác đi từ ngã 3 Giát đi lên thì qua Yên Thành, sau đó lại tắt qua gần đến Anh sơn thì gặp đường 7, nhưng em nghĩ chắc cũng không gần được hơn 30km đâu. Nếu bác đi từ Vinh lên thì nên đi theo đường Nam Đàn, chạy về Đô Lương, rồi theo đường 7 đi lên, gần hơn được 22km. Bác dạo này hay đi đường đấy thì hú em nhé, em có công trình trên thị trấn Kỳ Sơn, hay ở trong đấy lắm, giao lưu tí cho nó vui.

conan77

Xe đạp
Đường HCM cắt đường 7 đoạn Anh Sơn, nếu bác đi từ ngã 3 Giát đi lên thì qua Yên Thành, sau đó lại tắt qua gần đến Anh sơn thì gặp đường 7, nhưng em nghĩ chắc cũng không gần được hơn 30km đâu. Nếu bác đi từ Vinh lên thì nên đi theo đường Nam Đàn, chạy về Đô Lương, rồi theo đường 7 đi lên, gần hơn được 22km. Bác dạo này hay đi đường đấy thì hú em nhé, em có công trình trên thị trấn Kỳ Sơn, hay ở trong đấy lắm, giao lưu tí cho nó vui.
Cái này thì hình như bác Nam Quang có nhầm chút ít.
Từ ngã 3 cầu giát, các bác đi chêch lên Tuần, rồi từ đó đi thẳng để lên nghĩa đàn vào đường mòn Hồ Chí Minh.
Từ đường mòn, các bác xuôi xuống Anh Sơn gặp đường 7 thì rẽ ngược lên miền núi theo đường 7 để lên Anh Sơn - Con Cuông - Tương Dương - Kỳ SƠn.
Có thể nói nếu đi đường 7 từ Ngã 3 Diễn Châu là đi theo 2 cạnh của tam giác thì đường tắt từ Cầu Giát lên là đường đi theo cạnh thứ 3.
Còn chỗ Tri lễ - Mường Lống thì e không biết về đường nay. Mường Lống thì đi xe vào được chứ không cần đi thuyền.
Đoạn từ Mường Lống đi Tri lễ thì em chưa bao giò vào đó cả. Để hôm nào rảnh hỏi thăm lại các bác Kỳ Sơn xem sao.
Đường mới thì có 1 đường đi lên Cổng Trời, nhưng em không rõ đường này đi đến đâu, nó nằm song song với đường vào Huồi Tụ - Mường Lộng
Nói chung là đường sá khá ôn. Chay tít.

Có cách khác là các bác đi ngay theo đường mòn Hồ Chí Minh luôn, về qua Tân Kỳ (Cột mốc số 0) rồi ra gặp đường 7 rẽ phải là vào Thị Trấn Anh Sơn.

Còn đường đi qua Yên Thành thì là rẽ ngay chỗ Ngã 3 cầu Bùng - Cách ngã 3 Cầu Giát khoảng 12km (HN vào rẽ phải), đi qua thị trấn Yên Thành rồi ra đường 7. Đường này thì các bác đi cũng được mà không đi theo cũng được vì khoảng cách rút ngắn là không đáng kể mà đường lại khó đi.

Chỉnh sửa cuối:

Double cobras

Xe hơi
Cảm ơn bác Conan. Vậy theo bác, đi đường nào là thuận tiện và nhanh nhất. 1. Diễn Châu mới rẽ.
2. Rẽ ở Cầu Giát.
3. Xuất phát từ đường HCM, đến Tân Kỳ thì rẽ vào đường 7.

@bác namquang: Thị trấn Kỳ Sơn có nằm trên đường 7 không bác? Từ Diễn Châu đi lên nó nằm ở Km số bao nhiêu? Trong đó có nhà nghỉ hoặc khách sạn không bác. Em tìm hiểu để lần sau em sẽ qua đó giao lưu với bác. Dự kiến sẽ nghỉ để nhậu với bác ở đó một tối, sáng hôm sau sẽ đi tiếp. Em vẫn giữ số của bác, khi có kế hoạch đi em sẽ báo bác nhé.

FORTE11EX

Xe hơi
Website
www.vietnamtravelmart.com.vn
Em lôi cái thớt này lên vì em sắp có đoàn Caravan vao CK Nậm Cắn, mà em thì lại chưa lần nào làm việc với mấy anh Hải Quan & CAGT để làm thủ tục cho đoàn nhập cảnh. Có Bác nào ngoài Nghệ An giúp em khẩn được không ạ?

Carens_81

Xe máy
Các cụ qua Nậm Cắn xong đi những đâu nữa vào khi nào đi?
Em cũng đang có chuyến đi Lào tết AL, nghe các cụ kể Phỉ mà ghê răng quá

Em lôi cái thớt này lên vì em sắp có đoàn Caravan vao CK Nậm Cắn, mà em thì lại chưa lần nào làm việc với mấy anh Hải Quan & CAGT để làm thủ tục cho đoàn nhập cảnh. Có Bác nào ngoài Nghệ An giúp em khẩn được không ạ?

yensuong

Xe điện
Nhà em ở Con Cuông, ngay trên đường 7, em đi Lào từ 1984 đến giờ mà chưa gặp phỉ, các cụ cứ vô tư mà đi nhé

gauchip83

Xe tải
Theo em bác nên đi theo đường HCM vừa thoáng lại vừa đẹp. Qua Tân Kỳ thì đường HCM cắt đường 7 ở xã Khai Sơn. Bác rẽ phải đi thằng hơn 40km thì đến Con Cuông sau đó ăn uống nghỉ ngơi ở Con Cuông sáng mai đi qua cửa khẩu Nậm Cắn là đẹp. Từ HN về Con Cuông chạy túc tắc thì tầm cỡ 7 tiếng thôi ạ. Lên đó lại được gặp bác yensuong nữa chứ :D

Carens_81

Xe máy
Nếu các cụ qua CK Nậm Cắn thì cố bò vào đến Mường Xéng thì sáng hôm sau sang CK mới gần.
Mường Xéng -> Nậm Cắn : 18km
Con Cuông -> Nậm Cắn: 108km

nhim&zim

Xe đạp
Cứ đi Bác ơi, tôi đi đƯờng này rồi OK lắm, đường vắng, cảnh đẹp Thanh Bình lắm làm gì có phỉ phiếu gì

nhim&zim

Xe đạp
Mà nên vào diễn Châu ngủ đêm, sáng đi sớm ăn cơm trua ở cửa khẩu chiều là đến xiengkhoang rồi có khách sạn xiengkhoang của mấy Bác quân khu 4 nhà mình ở OK luôn