[Funland] Đi mua sắm ở Việt Nam rất khó chịu

caisua

Xe lăn
Có lẽ các em bán hàng đang trêu cụ, nó giới thiệu cho cụ cái Durex size to hả ;;)
Vào phát em đã phải nói ngay em là trí thức nên chỉ làm việc bằng đầu, ko có size đâu ạ

Imex

Xe tải
Đồng ý với cụ! Bổ sung thêm là rất nhiều của hàng mở nhạc, quảng cáo quá to nữa.
Em cũng phải góp ý mấy cửa hàng, loa đập nhức óc, khách k thể tập trung đọc tìm hiểu hàng được, k hiểu dồn khách mua nhanh hay đuổi đi cho nhanh nữa!

Imex

Xe tải
Không biết các cụ thế nào chứ đi mua sắm ở VN em rất khó chịu với 2 kiểu nhân viên bán hàng như thế này:

1. Thấy khách hàng vào cửa hàng là bám sát theo, mồm tía lia liên tục nói giới thiệu sản phẩm này sản phẩm kia mà không cần biết khách hàng đang tìm kiếm cái gì. Nhiều khi em phát bực phải bảo là để anh tự tìm hiểu khi nào cần sẽ gọi em.

2. Không nói cái gì nhưng cứ lừ lừ bám theo sát khách hàng tầm 1m. Làm em nhiều khi muốn xem cái này cái kia rất khó chịu, kiểu như mình đang bị theo dõi, không được thoải mái.

Em đi shopping ở tây lẫn tàu nhiều nhưng vào cửa hàng là nhân viên họ niềm nở chào một câu " Can I help you?" là xong, chứ họ không đeo bám khách hàng như ở mình. Họ luôn giữ khoảng cách với khách hàng để khách hàng thoải mái lựa chọn , nhưng nếu có nhu cầu gọi nhân viên là họ luôn biết để chạy tới phục vụ.

Ở Vn đi trung tâm thương mại kinh nhất là qua mấy chỗ bán ghế massage, tầm chục nhân viên đứng ở đó, qua đó mời chào thì thôi rồi, điếc hết cả lỗ tai.
Còn bán bếp từ và trà nữa cụ ạ! Đang đói run người cứ bắt uống thử trà em ngon lắm! Nghe đã xót hết ruột ;))

ly xây chừng

Xe tải
Vài ba năm trước, nhà cháu cũng có cảm giác bực bội như cụ chủ,nhưng từ ngày F1 ra đi làm,cháu hiểu bọn nhỏ hơn.Lần nào vô cửa hàng, nhà cháu cũng nhã nhặn :' đẻ cô chú xem qua, cần thì sẽ gọi tụi con" kèm theo lời "cảm ơn", cũng chẳng mất gì của mình!

pisces_hn

Xe container
Vào tgdd nhân viên toàn đùi là đùi cứ bám theo

Mphu604

Xe máy
2 loại nhân viên như cụ nói em cũng không thích chút nào.

toyennha

Xe lăn
1) do VN hay cầm nhầm,
2) chèo kéo để tăng thu nhập
Ngày trước mỗi lần vào siêu thị mua đồ mọi người cứ chen lấn nhau nơi giảm giá đông nghẹt ồn ào. Mỗi lần đi qua em đều khéo con bạn thân của em ôm eo nó để lỡ đi qua có va quẹt với mấy mẹ ko bị vu oan là dê gái xấu :((

dracula_bg

Xe điện
Không biết các cụ thế nào chứ đi mua sắm ở VN em rất khó chịu với 2 kiểu nhân viên bán hàng như thế này:

1. Thấy khách hàng vào cửa hàng là bám sát theo, mồm tía lia liên tục nói giới thiệu sản phẩm này sản phẩm kia mà không cần biết khách hàng đang tìm kiếm cái gì. Nhiều khi em phát bực phải bảo là để anh tự tìm hiểu khi nào cần sẽ gọi em.

2. Không nói cái gì nhưng cứ lừ lừ bám theo sát khách hàng tầm 1m. Làm em nhiều khi muốn xem cái này cái kia rất khó chịu, kiểu như mình đang bị theo dõi, không được thoải mái.

Em đi shopping ở tây lẫn tàu nhiều nhưng vào cửa hàng là nhân viên họ niềm nở chào một câu " Can I help you?" là xong, chứ họ không đeo bám khách hàng như ở mình. Họ luôn giữ khoảng cách với khách hàng để khách hàng thoải mái lựa chọn , nhưng nếu có nhu cầu gọi nhân viên là họ luôn biết để chạy tới phục vụ.

Ở Vn đi trung tâm thương mại kinh nhất là qua mấy chỗ bán ghế massage, tầm chục nhân viên đứng ở đó, qua đó mời chào thì thôi rồi, điếc hết cả lỗ tai.
Cụ thấy họ chưa lịt sự thì cụ lịt sự trước đi, rất đơn giản là cụ có thể nói với họ một câu, em có thể để anh tự chọn hàng được không? Nếu cần hỏi anh sẽ gọi.
Còn nói thật ở VN bán hàng mà ko theo sát khách thì khéo mất hàng lúc nào ko biết, cam tung lên face tìm trộm đầy rồi :D

Xolabaque

Xe tăng
Tùy cửa hàng lớn bé, còn trường hợp 2 em chả thấy sao cả, việc của họ là trông hàng, chả ảnh hưởng gì đến việc mình chọn hàng (trừ trường hợp cụ mua quần chíp tặng gấu :)) )
Nhiều lần em mua rồi, còn gọi nhân viên đến hỏi han, tư vấn nhiệt tình và tìm cho mình nữa chứ, các em cứ tủm tỉm cười, mackeno...

ocean1

Xe tăng
Không chỉ riêng ở VN, bên Malaysia cũng thế . NV đi theo, đừng nhìn khách hàng, như là đang xem chừng 1 tên trộm.

hữu hiệp

Xe buýt
Em đồng ý vs cụ...Nhiều khi đi mua quần áo nvien cứ sát sát khó chịu.E toàn bảo a lựa dc em cứ làm việc của em đi...Đơn giản chỉ cần chào khách lúc vào cửa và mời a.c xem hàng ạ....XONG

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải shop nào, nv nào cũng làm như bác nói.
Ví dụ cụ đi vào các trung tâm/ siêu thị điện máy thì thấy nv bám sát từng bước, điều này (hình như) đánh vào KPi đấy cụ ạ.
Nên nếu mình ko thích thì mình nói luôn từ đầu với nv là để tôi tự xem, cần gì sẽ gọi.
E vào cửa hàng nào thì chỉ thích từ lúc nào nhân viên chào hỏi thân thiện và cười vs khách hàng một cái.
Còn khách hàng muốn xem hay nhu cầu cần hỗ trợ thì sẽ gọi.
Cái cảm giác mua đồ mà cứ có người bên cạnh nó làm mình cảm thấy không tự nhiên.
Cái nữa là nhất khi mua quần áo bộ nào nv tư vấn cũng kêu đẹp mà rõ là mình thấy nó không hợp.

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác nhậy cảm quá thôi!
Đó là công việc của người ta, còn mình muốn tự xem thì nói với họ.
Chắc ít bác đi xem hàng ở những nước nhiều người Việt. Vào là nhân viên đi theo sát ngay. Họ không hỗ trợ đâu, mà soi mói quan sát mọi hành động của khách nghi là người Việt. Nước lịch sự như nước Nhật cũng không ngoại lệ lắm!

Cận Thị

Xe buýt
Phục vụ khách hàng thật khó:
1. Đi theo sát để tư vấn: Bị khó chịu
2. Đứng từ xa: Bị chủ mắng, bị khách kêu không chăm sóc :D
đơn giản thôi, có thể hỏi khách hàng, em có thể giúp được gì cho anh chị không? Nếu khách nói anh chị cần tìm cái này cái kia, hoặc xem cái này cái kia thì chỉ cho họ, hoặc tư vấn luôn, còn khách nói cứ để anh chị xem thì kệ khách đi xem, và có thể chêm 1 câu là : nếu anh chị cần em tư vấn gì thêm thì gọi em ạ, mời anh chị đi tham quan. Easy!

vutuanlong

Xe tăng

em cũng giống cụ

Flick Xu

Xe hơi
Vào cửa không nói gì nó cả, qua chỗ thu ngân mượn tờ giấy ghi : chỉ xem, mua sau! Rồi các cụ có gọi nón đến nó cũng chẳng đến ấy

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Vào tiếp tân, xin tờ giấy A4 xong lấy bút lông ghi 1 dòng chữ "Xin đừng đi theo tôi !" rồi lấy băng keo dán ngay sau đít là ok

Cuongnh5256

Xe điện
Ko theo lại bảo ko chăm sóc, mà phần nữa là sợ phải đền chủ lúc kiểm kê méo hiểu sao lại thiếu hàng :))