[Funland] Đi thăm người ốm - 1 hủ tục cần loại bỏ

Danang Events

Xe đạp
Website
danangevents.com.vn
Theo em đây chẳng phải là hủ tục gì. Tuy nhiên trong giai đoạn này thì nên hạn chế thôi

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ng đang mệt bỏ mẹ. Nằm vào hỏi nọ hỏi kia vừa mất sức vừa dễ lây thêm bệnh cộng với phòng đông người ngột ngạt dễ toạch nhanh

SupremeLV88

Xe hơi
Cái này ko coi là hủ tục đc ạ, nó là văn hóa rồi

hocsinhc

Xe tăng
Đến lúc mổ xẻ, phải nằm viện. Được người quan tâm, nói chuyện là hạnh phúc nhất.

Việt Nam có thói xấu là đổ tại cây phượng, đổ tại thời tiết.... Trong lúc dịch bệnh thì phải tự biết thích nghi cứ

Chỉnh sửa cuối:

AnTa

[Tịch thu bằng lái]
sao lại gọi là hủ tục à cụ?

đúng là trong giai đoạn này thì không nên, nhưng gọi nó là hủ tục thì không đúng.

nếu bị ốm mà bạn bè người thân không đến thăm, bản thân sẽ cảm thấy lạnh lẽo, cô đơn, hoặc sẽ suy nghĩ mình sống thế nào mà ko ai đến thăm hỏi?

những người không đến thăm thì sẽ mang tiếng không quan tâm đến người khác, ki bo, bủn xỉn...

hairyscary

Xe điện
Điều đáng lây nhất là nguồn lây cho cụ ông là từ đâu.
Những ca lây không rõ nguồn gốc càng nhiều thì càng cho thấy sự nguy hiểm của loại virus này. Khi nó nhiều lên tới một mức độ nào đấy thì các biện pháp phòng tránh cộng đồng thông thường sẽ không còn ý nghĩa gì nữa.

Chưa biết nguồn lây mà đã đổ cho người thăm nuôi thì quả thật là ... hủ tục trong cái đầu =)) =)) =)) =))

Bui Bach

Xe hơi
Em thấy các cụ vào được diễn đàn này để chém gió thì chắc cũng ít người nghèo khổ, có của ăn của để, khá giả... nên góc nhìn về việc thăm non người ốm là 1 hình thức quan tâm thôi. Chứ ngoài xã hội vẫn còn nhiều người khổ lắm, thu nhập thấp, xa trung tâm. Mỗi lần lên thành phố chữa bệnh là phải bỏ việc, lo tiền đi đường, tiền chữa trị,... đủ các loại tiền. Thế nên việc chăm sóc, người nhà chăm sóc cho nhau cũng tiết kiệm được 1 khoản Kha khá đấy ạ

E ở Bắc Âu thấy ng ta vẫn đi thăm ốm . Nên, đi thăm ốm ko phải là hủ tục.

j23

Xe container
Em vẫn chưa hiểu ý cụ thớt về việc coi đây là "hủ tục", trong khi người Việt sống rất coi trọng cái Nghĩa, cái Tình, và đó là nền tảng quan trọng của văn hóa - xã hội Việt từ xưa tới nay, rất có thể là cả sau này nữa

bentley8

Xe điện
Thế cụ có đồng ý thăm người ốm cả ở nhà và bệnh viện thì phải mặc quần áo bảo hộ, loại dùng 1 lần, như các bác sĩ tuyến đầu hiện nay đang dùng ko?

Em nói thật, cụ chủ có vẻ chưa trải đời lắm! Việt Nam là nước sống duy tình nhé! Không bỏ được và không nên bỏ. Cụ nghĩ xem đến lúc người thân cụ nằm viện, bố mẹ già cả ốm đau, mới thấy sự đến thăm là nguồn động viên to lớn đối với các cụ thế nào!
Vấn đề là đang cao điểm dịch thì nên hạn chế thôi!

Mũi tên bạc

Xe container
Chả mấy người như em, nằm viện hai lần gần đây từ chối toàn bộ người đến thăm. Theo em thì ở mình sống theo lối tình cảm, không đến thăm được thì có khi nghĩ là không quý nhau, không quan hệ tốt, ... ngay cả đi đưa đón người ra sân bay, một người đi thì cả chục người tiễn hoặc đón vừa tốn kém mà có khi chả để làm gì!

Chỉnh sửa cuối:

toichothue

Xe tải
Gọi là hủ tục đã thấy là nói linh tinh rồi. t chỉ đồng ý vs chủ thớt về vấn đề thăm nom trong thời gian dịch giã đang có dấu hiệu bùng phát mạnh. Còn việc thăm nom nó thể hiện sự tình cảm của mọi ng dành cho ng bệnh, đến động viên nói chuyện với ng bệnh để họ có niềm tin + sự vui vẻ + lạc quan và sớm khỏi bệnh.
còn bác nói câu "Cân đường hộp sữa thời nay có còn là quan trọng nữa hay không khi chỉ cần 1 cú pháp chuyển tiền online để hỗ trợ là xong" làm như nhà người ta thèm tiền lắm ấy. ko ngửi dc.

jany

Xe tăng
Nên bỏ việc thăm bệnh ở bv. Nằm viện đau đớn mệt mỏi, ăn mặc xộc xệch mà có khách tới phải ngồi dậy tiếp chuyện, bị hỏi đủ thứ, khuyên bảo nhắc nhở dặn dò đủ thứ, bắt kiêng khem nọ kia mắc mệt, rồi giường bên cạnh cả họ hàng hang hốc kéo tới thăm, nói chuyện cười đùa ồn ào...
Em đi đẻ mà hết bố mẹ chồng, chị chồng đến anh em họ đằng nhà chồng cứ đòi đi lên bv thăm. May mà đang dịch, bv ko cho người vô thăm mới thoát. Mẹ ruột thì cứ xoắn xuýt bảo muốn vào viện chăm con. Hic. Người già vô viện chăm bệnh, rồi chưa biết ai chăm ai. Bv thì rộng, đi lại quanh co, người già lơ ngơ khéo lại đi lạc. Hồ sơ thủ tục thì các cụ cũng chẳng biết làm. Mà giờ bọn lừa đảo trộm cắp ở bv đầy ra, để các cụ vô viện chỉ tổ nuôi béo bọn đó.

jany

Xe tăng
Chả mấy người như em, nằm viện hai lần gần đây từ chối toàn bộ người đến thăm. Theo em thì ở mình sống theo lối tình cảm, không đến thăm được thì có khi nghĩ là không quý nhau, không quan hệ tốt, ... ngay cả đi đưa đón người ra sân bay, một người đi thì cả chục người tiễn hoặc đón vừa tốn kém mà có khi chả để làm gì!
Khỏi bệnh về nhà rồi hẵng đến thăm. Còn thăm ở bv là ko nên. Bv chỉ nên giành cho người bệnh và nhân viên y tế. Càng đông người vô ra càng khó quản lý.
Mấy cái bv ở ta bọn trộm cắp lừa đảo trà trộn rất nhiều.

lamly

Xe tải
Thế cụ có đồng ý thăm người ốm cả ở nhà và bệnh viện thì phải mặc quần áo bảo hộ, loại dùng 1 lần, như các bác sĩ tuyến đầu hiện nay đang dùng ko?
Em đã nói là cao điểm dịch thì hạn chế. Còn những lúc bình thường, thì cũng không sao!

Mũi tên bạc

Xe container
Khỏi bệnh về nhà rồi hẵng đến thăm. Còn thăm ở bv là ko nên. Bv chỉ nên giành cho người bệnh và nhân viên y tế. Càng đông người vô ra càng khó quản lý.
Mấy cái bv ở ta bọn trộm cắp lừa đảo trà trộn rất nhiều.
Nhiều khi ở viện mà thấy có nhà một lúc mấy người chăm, nhà họ chắc đông người rảnh mà thấy cũng vất!

pain

Xe ba gác
Em cũng ủng hộ nhưng ủng hộ việc hạn chế thăm hỏi bệnh nhân. Ta có thể vào chào hỏi, thăm độ 5p rồi ra về hoặc ra ngoài buồng bệnh nói chuyện với thân nhân. Em chứng kiến rất nhiều trường hợp cả đoàn hơn chục người vào đứng, ngồi la liệt rồi nói chuyện ầm ĩ hàng giờ trong khi các bệnh nhân khác cùng phòng rất cần được nghỉ ngơi trật tự. Nhiều nhà mang cả trẻ con vào rồi tụi trẻ nghịch ngợm chạy nhảy huyên náo, ăn uống ầm ầm...

Ừ đành rằng chia sẻ thăm hỏi nhưng chỉ nên đại diện và nhanh chóng chứ cứ như đi trảy hội với cả thể hiện cho xung quanh biết nhà đông con cháu hoặc quan hệ thì sớm muộn cũng dính nhiễm khuẩn bệnh viện.

bentley8

Xe điện
Như cụ mà nhìn các cụ các mợ tay thì bẩn, người thì cảm cúm đầy vi trùng mà lao thẳng vào bệnh viện ôm ấp trẻ sơ sinh mới biết sợ; thảm cảnh rất là khổ cho các cháu. Bệnh viện kiểu tây nó ko cần dùng nhiều kháng sinh vì ít có những hành vi loại này. Nên dịch bệnh hay ko dịch bệnh cũng nên dừng, khi nghĩ đang trong dịch bệnh thì con virus nó vẫn âm thầm lây lan rồi, ko chờ đến thông báo dịch của bộ ê tí đâu.

Em đã nói là cao điểm dịch thì hạn chế. Còn những lúc bình thường, thì cũng không sao!