Dị ứng do "Tiếp xúc"

Chi Chi

Xe điện
Haizz, em phải nhờ các bác sỹ OF vụ này ạ :(
tình hình là thằng ku nhà e hơn 3 tháng tuổi một tẹo, tuần trc cháu bị dị ứng sau khi mẹ cháu dùng kem dưỡng ẩm Baby Oil của Johnson's Baby x-( (cú bọn này thế)
người cháu nổi hết cả nốt đỏ lên khắp chỗ nào bôi dầu x-(
đi viện Nhi thì bs bảo là dị ứng và cho thuốc như sau ạ:
- Colergis uống ngày 6ml chia 2 lần
- Phenergan Cream ngày bôi 2 lần
Em bôi đc 2-3 ngày thì thấy khỏi và uống thuốc cũng từng ý hôm thì dừng vì thấy đã sạch nốt trên người bé.
Nhưng vài hôm sau k bôi và k uống thuốc thì nó lại lên :(
em muốn hỏi các BS nhà mình về TH dị ứng này:
-có phải cứ tắm cho bé là nó lại nổi lên? -> có phải dị ứng thì kiêng nước không ạ?
-Dị ứng này có phải là chữa rất nhiều ngày không ạ? và hình như là nó dây dưa???
-Đến đúng ngày đi tiêm chủng thì bs tư vấn bảo là đi về khi nào khỏi dị ứng thì cho bé đến tiêm nhưng mà giờ lại nổi nốt lên thì bao giờ hết hẳn để em cho bé đi tiêm???? muộn quá thì mất tác dụng của mũi số 1 tháng trước tiêm ~X(~X(~X(
Các bác sỹ giúp em vụ này phát! X_X:(:(( huhu... nhìn bụng bé sốt cả ruột!

USYD

Xe tăng
Người OF
Website
nthscc.com.vn
Viêm da tiếp xúc là một bệnh viêm da cấp hoặc mạn tính, đó là kết quả của sự tiếp xúc trực tiếp của da với hóa chất hoặc một chất gây dị ứng nào đó. Thương tổn thường khu trú ở vùng da hở. 80% những trường hợp rắc rối (khó xác định nguyên nhân) là do dùng quá mức hoặc tác dụng thêm vào của chất ban đầu hoặc chất kích thích phổ thông như xà phòng, chất tẩy rửa và được gọi là viêm da tiếp xúc do kích thích. Viêm da tiếp xúc với găng cao su và bao cao su rất hay gặp. Tiếp xúc nghề nghiệp là một nguyên nhân quan trọng gây viêm da tiếp xúc dị ứng. Thương tổn vẩy tiết và chảy nước là triệu chứng điển hình của viêm da tiếp xúc nhưng không có trong viêm da tiếp xúc do kích thích. Viêm da tiếp xúc do kích thích thường biểu hiện với thương tổn đỏ da và có vảy. Giai đoạn cấp tính, thương tổn đặc trưng bởi các mụn nước nhỏ li ti, khi thương tổn xẹp hoặc thương tổn mạn tính sẽ biểu hiện bằng các vảy da, đỏ da và có thể có dày da. Ngứa, đau và rát có thể trầm trọng. Có thể thấy tổn thương phù nề và nóng, đôi khi có nhiễm khuẩn thứ phát. Vị trí khu trú sẽ gợi đến nguyên nhân gây bệnh. Chẳng hạn, ở da đầu gợi nguyên nhân do nhuộm tóc, gôm xịt tóc hoặc dầu xức; ở mặt gợi đến nguyên nhân do kem, sữa rửa mặt, mỹ phẩm, xà phòng; toàn thân thường do xà phòng, sữa tắm... Về điều trị: giai đoạn cấp tính có chảy nước điều trị bằng đắp gạc hoặc bôi hồ nước vào tổn thương kết hợp dùng corticosteroid mạnh dạng gel hoặc kem để ức chế viêm và làm giảm ngứa. Trong trường hợp tổn thương ở vùng kẽ hoặc tổn thương chảy nước thì nên tránh dùng các loại thuốc mỡ vì càng làm tổn thương ướt thêm. Chú ý không được chà xát tổn thương với xà phòng và nước. Tuy nhiên viêm da tiếp xúc là bệnh tự khỏi nếu như không tái tiếp xúc với chất gây dị ứng, nhưng thời gian để khỏi hẳn cũng phải mất 2-3 tuần.
BS. Đỗ Quang Huy
Nguồn...
Mợ Chi Chi xem cái này nhé, dùng thuốc có 2 - 3 ngày đã dừng thì khỏi làm sao được. Hơn nữa mợ phải tránh trà sáttổn thương dị ứng với nước và sà phòng... nhé

lengkeng

Xe tăng
Theo em hiểu thì bọn trẻ con này cứ bôi hồ nước là hết dị ứng :)

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Mợ nghe e: không dùng thêm bất cứ 1 loại thuốc gì, ngoài sữa mẹ. Sau 1 tuần cháu sẽ tự hết các triệu chứng.
Không phải bệnh gì cũng dùng thuốc đâu, mợ chú ý nhiệt độ và độ ẩm trong phòng cho phù hợp.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Tiêm chủng thì vẫn tiêm được. Nhưng vì họ thấy bé đang dị ứng, sợ sợ bé cơ địa dị ứng nên tránh cho lành, và họ cũng k có thời gian để nghe mẹ cháu trình bày về cái dị ứng của cháu. Mợ cứ đưa đến 70 Nguyễn Chí Thanh rồi đt cho e, sẽ tiêm đựơc.

USYD

Xe tăng
Người OF
Website
nthscc.com.vn
Tiêm chủng thì vẫn tiêm được. Nhưng vì họ thấy bé đang dị ứng, sợ sợ bé cơ địa dị ứng nên tránh cho lành, và họ cũng k có thời gian để nghe mẹ cháu trình bày về cái dị ứng của cháu. Mợ cứ đưa đến 70 Nguyễn Chí Thanh rồi đt cho e, sẽ tiêm đựơc.
Địa chỉ này khá tin cậy

Em thấy tiêm ở đó quá đông và mất thời gian nên toàn đưa cháu đi tiêm ở Polyvac - 135 Lò Đúc :)

vậy cháu nhà em có cần kiêng tắm hay không? hay là vẫn có thể tắm nhưng chỉ rửa những chỗ cổ, bẹn, các loại ngấn...? hiện tại cháu vẫn tắm bằng nước lã thôi ạ :)

Tiện có cụ Sauken ở đây cho em hỏi là vợ em tự nhiên ít sữa hẳn thì có loại thuốc đông/ tây y nào có thể cải thiện được vđ này không ạ?
vẫn cho cháu bú đều nhưng tự nhiên một hôm lại ít hơn hẳn rồi từ đó sữa không mạnh, vấn đề còn là sữa về rất chậm
lúc mới sinh thì rất nhiều sữa, nhà em nuôi con 3 tháng đầu hoàn toàn bằng sữa mẹ, trộm vía cháu lên cân rất tốt, tháng đầu lên 2kg
thế nhưng không hiểu sao từ hồi bắt đầu sang tháng thứ 4 thì xảy ra tình trạng này.

chauchau

OF vì cộng đồng
Em thấy tiêm ở đó quá đông và mất thời gian nên toàn đưa cháu đi tiêm ở Polyvac - 135 Lò Đúc :)

vậy cháu nhà em có cần kiêng tắm hay không? hay là vẫn có thể tắm nhưng chỉ rửa những chỗ cổ, bẹn, các loại ngấn...? hiện tại cháu vẫn tắm bằng nước lã thôi ạ :)
còn 1 địa chỉ nữa là ở Ông Ích Khiêm, gần hơn. Hoặc gần hơn nữa, xiền hơn nữa là ở Phòng khám BV Việt Pháp ở Khu THNC

Vắng hơn, đỡ cho con đợi lâu trời lạnh, nên cũng chưa chắc đã đắt

Chỉnh sửa cuối:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Kụ cứ đưa cháu qua đó đi, định đi lúc nào e sẽ đặt lịch trước cho.
Không nên kiêng tắm kụ ạ, cứ tắm cho cháu nhưng chú ý nhiệt độ phòng là được.

Tiện có cụ Sauken ở đây cho em hỏi là vợ em tự nhiên ít sữa hẳn thì có loại thuốc đông/ tây y nào có thể cải thiện được vđ này không ạ?
vẫn cho cháu bú đều nhưng tự nhiên một hôm lại ít hơn hẳn rồi từ đó sữa không mạnh, vấn đề còn là sữa về rất chậm
lúc mới sinh thì rất nhiều sữa, nhà em nuôi con 3 tháng đầu hoàn toàn bằng sữa mẹ, trộm vía cháu lên cân rất tốt, tháng đầu lên 2kg
thế nhưng không hiểu sao từ hồi bắt đầu sang tháng thứ 4 thì xảy ra tình trạng này.

Cái nè thì mời kụ qua e lấy thuốc, khỏi cần khám. Đồng thời kụ nhắc G uống đủ nước hàng ngày (1,5 - 2l)

VeryGood

Xe điện
E không phải BS nhưng có chút kinh nghiệm về dị ứng do F1 nhà em bị eczema khá dai dẳng.
Nói chung bị dị ứng với với cái gì thì khi ngừng tiếp xúc với cái đó dị ứng sẽ hết. Ngoài cái Johnson baby oil đó mợ cần xem còn cái gì khác gây dị ứng cho bé không. Vừa rồi mẹ ít sữa thì bé có dùng sữa bò không,vì sữa bò rất dễ gây dị ứng.

Chi Chi

Xe điện
E không phải BS nhưng có chút kinh nghiệm về dị ứng do F1 nhà em bị eczema khá dai dẳng.
Nói chung bị dị ứng với với cái gì thì khi ngừng tiếp xúc với cái đó dị ứng sẽ hết. Ngoài cái Johnson baby oil đó mợ cần xem còn cái gì khác gây dị ứng cho bé không. Vừa rồi mẹ ít sữa thì bé có dùng sữa bò không,vì sữa bò rất dễ gây dị ứng.
Em dùng cái ý đúng 1 hôm thì đêm bé nổi nốt lên, em dừng luôn cụ ạ x-( điên lắm!
tuyệt đối em k dùng cái j trên người bé ngoài cái í :((
sữa bò thì em toàn uống sữa ông thọ từ hồi bé mới sinh đến giờ, tốt, và k có vấn đề j ạ :(

Chi Chi

Xe điện
Kụ cứ đưa cháu qua đó đi, định đi lúc nào e sẽ đặt lịch trước cho.
Không nên kiêng tắm kụ ạ, cứ tắm cho cháu nhưng chú ý nhiệt độ phòng là được.

Cái nè thì mời kụ qua e lấy thuốc, khỏi cần khám. Đồng thời kụ nhắc G uống đủ nước hàng ngày (1,5 - 2l)
thanh củi anh Kèn, thế cho em hỏi là bé vẫn còn nổi nốt trên trán, đầu, và lác đác ở bụng, vẫn còn 20% dai dẳng... vậy em chắc chắn vẫn tiêm phòng mũi tổng hợp cho bé được chứ ạ? liệu tuần sau em đưa bé đi tiêm có được k? ~X(

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
thanh củi anh Kèn, thế cho em hỏi là bé vẫn còn nổi nốt trên trán, đầu, và lác đác ở bụng, vẫn còn 20% dai dẳng... vậy em chắc chắn vẫn tiêm phòng mũi tổng hợp cho bé được chứ ạ? liệu tuần sau em đưa bé đi tiêm có được k? ~X(

à, tiêm mũi TH thì sau tiêm bé sẽ hơi sốt, ra mồ hôi. Mà đang có mẩn trên da thì sẽ ngứa nhiều. Có lẽ để thêm vài hôm nữa hãy tiêm thì bé đỡ khó chịu. Còn nếu cái dị ứng cứ dai dẳng thì vẫn phải tiêm thôi mợ ạ

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Dị ứng tý xíu như này thì muỗi, cu nhà mình còn nặng hơn.
Thời tiết như này không nên dùng nhiều quạt sưởi điều hòa, giữ ấm cho trẻ bằng phòng kín gió và mặc nhiều quần áo ... giữ ẩm da cho trẻ bằng bepanthen, tắm rửa vệ sinh bình thường... vài hôm sẽ đỡ.
Tiêm phòng muộn hơn 1 chút cũng đc.
Theo em hiểu thì bọn trẻ con này cứ bôi hồ nước là hết dị ứng :)
Cụ này nói cũng có lý đấy, trong Hồ nước có kẽm oxid nên có tác dụng chống ngứa và kích ứng tốt, rẻ và an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
Dị ứng tý xíu như này thì muỗi, cu nhà mình còn nặng hơn.
Thời tiết như này không nên dùng nhiều quạt sưởi điều hòa, giữ ấm cho trẻ bằng phòng kín gió và mặc nhiều quần áo ... giữ ẩm da cho trẻ bằng bepanthen, tắm rửa vệ sinh bình thường... vài hôm sẽ đỡ.
Tiêm phòng muộn hơn 1 chút cũng đc.

Cụ này nói cũng có lý đấy, trong Hồ nước có kẽm oxid nên có tác dụng chống ngứa và kích ứng tốt, rẻ và an toàn.
trc lúc đưa bé đi khám e cũng có mạo hiểm bôi hồ nc vào 2 chân bé, cũng đỡ hẳn vì cái này làm khô và dịu da, nhưng k dám bôi vào bụng vì sợ... :D
túm lại là dùng thay hai cái thuốc trên đc hở a :D
mà ku nhà a bị j mà nặng hơn thế :(

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
trc lúc đưa bé đi khám e cũng có mạo hiểm bôi hồ nc vào 2 chân bé, cũng đỡ hẳn vì cái này làm khô và dịu da, nhưng k dám bôi vào bụng vì sợ... :D
túm lại là dùng thay hai cái thuốc trên đc hở a :D
mà ku nhà a bị j mà nặng hơn thế :(
Mùa này nó lạnh và khô nên da dễ kích ứng.
Dùng thay cũng đc. hồ nước dùng được cả trong trường hợp da xước và ko lành do gãi ....
Tắm và ngâm 5p bằng nước chè xanh ấm cũng tương đối hiệu quả đấy, nhưng nhớ tráng da lại bằng nước sạch nhé.

Chi Chi

Xe điện
Mùa này nó lạnh và khô nên da dễ kích ứng.
Dùng thay cũng đc. hồ nước dùng được cả trong trường hợp da xước và ko lành do gãi ....
Tắm và ngâm 5p bằng nước chè xanh ấm cũng tương đối hiệu quả đấy, nhưng nhớ tráng da lại bằng nước sạch nhé.
Hớ, anh Tomduy làm Chã box nào thía? :D chả thấy khao jề cả :))

VeryGood

Xe điện
Em dùng cái ý đúng 1 hôm thì đêm bé nổi nốt lên, em dừng luôn cụ ạ x-( điên lắm!
tuyệt đối em k dùng cái j trên người bé ngoài cái í :((
sữa bò thì em toàn uống sữa ông thọ từ hồi bé mới sinh đến giờ, tốt, và k có vấn đề j ạ :(
Ý em là bé có dùng sữa công thức không chứ không phải mẹ.

Chi Chi

Xe điện
à về sữa thì e chắc chắn k phải ạ :D lúc ý bé nhà e dùng sữa mẹ tăm phần tăm :D