[Thảo luận] Đi xe không chính chủ đi nộp phạt, phạt tiếp lỗi không chính chủ.

hoangthanhnb

Đi bộ
Túm lại là khi đi xe không chính chủ, nếu bị giữ xe vì vi phạm lỗi nào đó, thì các cụ vẫn có thể phải chạy về xin lại CMT có công chứng của chủ xe xịn.

Vì: xxx (có thể) sẽ đòi người đứng tên trong giấy đăng ký đến giải quyết, hoặc buộc các cụ phải mang CMT công chứng của chủ cũ đến thì mới xử lý (mặc dù sẽ ko xử phạt). Lý do xxx đưa ra là: giấy tờ theo xe ghi tên ai thì người đó (hoặc phải có CMT người đó) mới được giải quyết.

Các cụ đỡ đi ạ :)
Xe em đi mượn, chủ xe đi nước ngoài công tác.
Việc xác minh xe có phạm pháp hay khác là việc của xxx/

100Km/h

Xe buýt
Túm lại là khi đi xe không chính chủ, nếu bị giữ xe vì vi phạm lỗi nào đó, thì các cụ vẫn có thể phải chạy về xin lại CMT có công chứng của chủ xe xịn.

Vì: xxx (có thể) sẽ đòi người đứng tên trong giấy đăng ký đến giải quyết, hoặc buộc các cụ phải mang CMT công chứng của chủ cũ đến thì mới xử lý (mặc dù sẽ ko xử phạt). Lý do xxx đưa ra là: giấy tờ theo xe ghi tên ai thì người đó (hoặc phải có CMT người đó) mới được giải quyết.

Các cụ đỡ đi ạ :)
cho xxx lập biên bản giữ bằng lái thôi chứ Kụ, làm thế lúc mình đi nộp phạt cũng đơn giản hơn!

Chung quy lại sau 7 trang, em thấy có rất nhiều cụ hiểu chưa đúng về vấn đề xe chính chủ và xe mua bán chưa sang tên chuyển chủ.
Em nói ngắn thế này:
1. Các cụ chỉ bị coi là vi phạm nếu các cụ thừa nhận các cụ mua xe và chưa sang tên chuyển chủ (nhiều khi mất cảnh giác bị xxx "lừa" nhận. Tất nhiên, thật thì phải chịu thôi).
2. Nếu các cụ không thừa nhận (ngay cả khi có thật) và sự thật không phải vậy chẳng xxx nào dám lập biên bản và xử phạt các cụ (trừ những xxx thần kinh không bình thường và tất nhiên các cụ phải ghi rõ trong biên bản là xe tôi mượn trong phần ý kiến trong trường hợp các cụ buộc phải ký biên bản - vì nhiều lý do).
3. Cụ nào bị xxx lập biên bản lỗi này và trong biên bản cụ đã ghi đúng như em nói bên trên trong biên bản, em xin được hầu các cụ đi làm thịt đc xxx đó. Tất nhiên chi phí là do em tự lo.
4. Các cụ đừng vì một xxx nào đó dọa nạt hay làm bừa mà hiểu sai vấn đề nêu trên.
Cụ Vú đã nói thế này thì sợ choá gì pố kon đứa lào!
Mà việc gì các cụ phải xoắn vì một bài báo trích lời của một thằng vô sừng vô sẹo trên dantri nhỉ! Nó còn nói là người bán xe phải đến chỗ nó thông báo việc mình bán xe, cái này cụ Vú minh xét giúp tụi em là thằng ấy nói dựa trên sách nào với!

N2S

Xe đạp
các cụ cho e hỏi là vi phạm lần 1 giữ bằng, lần 2 giữ đăng ký. nộp phạt xong đi lấy bằng ok, sau đó đi lấy đk xxx nó bẩu k phải của mày k trả thì sao ạ, k có ủy quyền của chủ xe đến lấy đk thì chắc phải xin xxx phạt thêm lỗi xe k chính chủ ạ

zen-zen

Xe hơi

hksd20000

Xe đạp
- Nếu ở địa phương mình còn cãi này nọ được.
- Nếu các cụ đi tỉnh với giấy tờ không chính chủ, XXX bắt lỗi rồi nghi ngờ là xe ăn cắp cần phải xác minh thì các cụ tính sao?

haruharu

Xe buýt
cái này có vài cụ bày cách rồi mà...Em chỉ biết là k ai cấm việc mượn xe cả. Chỉ cấm trốn thuế k sang tên đổi chủ thôi ạ :P

Chimera

Xe máy
Nói như bác oto9fun là đúng rồi, các bác ở trên hiểu sai về chuyện chính chủ.
Không ai cấm các bác mượn xe để đi cả, khi xảy ra tai nạn hay vi phạm thì họ phạt người lái theo luật GTDB, nếu phải giam xe thì chủ xe trên giấy tờ phải lên làm việc, việc đó là đúng thôi. Còn nếu mà ti toe khoe với công an là xe em mua nhưng chưa sang tên thì bị phạt theo luật mới, nhưng em không rõ là bên công an hay bên thuế sẽ phạt.
Ở các nước châu Âu thì mua xe xong phải sang tên luôn, thậm chí nếu bác chuyển nhà sang tỉnh khác cũng phải đổi đổi lại biển vì trên biển số có ghi mã số của vùng mình sống.
Cụ này chuẩn nhưng luật lá nhà mềnh như c*t.Theo em thế này này:
1-nếu hai bên mua bán xe với nhau thì phải sang tên đổi biển luôn.
2-Bảo hiểm bắt buộc(bhbb) phải có 3 loại:
* Đứng tên chủ xe-chỉ chủ xe được chạy, ai không tên chạy-phạt
**Ai muốn mượn xe chạy-vô tư nhưng làm ơn cầm giấy tờ xe,giấy ủy quyền sd và bằng lái của mình đi mua 1 cái bh nữa có cả tên mình và chủ xe
***Nếu chủ xe qh rộng muốn cho bạn mượn đi khoe g*i thì mua loại không giới hạn người sd.
Ngu ý nữa của em là giá tiền mua bhbb tính theo loại xe và thâm niên người có bằng tương ứng sd loại xe đó.Vd:xe dưới 9 chỗ thì bằng trên 2 năm rẻ hơn loại dưới 2 năm. Xe tải trọng lớn hơn,bằng cao hơn thì tiền đóng cũng nhiều hơn.
3-Nếu không phải chủ xe khi sd xe phải có thêm giấy ủy quyền sd (kèm CT) của chủ xe.
4- (liên quan việc sang tên đổi chủ) Chẳng có cụ nào ở đây đã chót mua xe rồi lại vì thuế má này nọ mà ngại sang tên cả.Nếu có theo em là 1 cụ giao tiền và 1 cụ nhận xe rồi mà ko sang tên đổi chủ thì coi như xe vẫn là của cụ bán,nếu thích báo mất,đòi xe,cụ mua cũng chẳng đi được vì không có ủy quyền.
Em xin hết.

Chỉnh sửa cuối:

khkdgs

Xe điện
hơi khó hiểu nhưng có vẻ như lập luận vững vàng
Cụ này chuẩn nhưng luật lá nhà mềnh như c*t.Theo em thế này này:
1-nếu hai bên mua bán xe với nhau thì phải sang tên đổi biển luôn.
2-Bảo hiểm bắt buộc(bhbb) phải có 3 loại:
* Đứng tên chủ xe-chỉ chủ xe được chạy, ai không tên chạy-phạt
**Ai muốn mượn xe chạy-vô tư nhưng làm ơn cầm giấy tờ xe và bằng lái của mình đi mua 1 cái bh nữa có cả tên mình và chủ xe
***Nếu chủ xe qh rộng muốn cho bạn mượn đi khoe g*i thì mua loại không giới hạn người sd.
Ngu ý nữa của em là giá tiền mua bhbb tính theo loại xe và thâm niên người có bằng tương ứng sd loại xe đó.Vd:xe dưới 9 chỗ thì bằng trên 2 năm rẻ hơn loại dưới 2 năm. Xe tải trọng lớn hơn,bằng cao hơn thì tiền đóng cũng nhiều hơn.
3-Nếu không phải chủ xe khi sd xe phải có thêm giấy ủy quyền sd (kèm CT) của chủ xe.
Em xin hết.

30f4567

Xe tải
pho to công chứng cmt là lách luật rồi còn gì sao mà phải lo các cụ

Khỏi cãi nhau nữa nhé! Cái ND71 này cũng có cái hay, nhờ nó mà lũ công bộc nó mở được mắt ra rồi, một đồng chí cấp tướng đã bốc máy gọi đi đâu đó và xác nhận sắp tới sẽ giảm PTB xuống dưới 1%, thèng này nói thì nhà cháu còn tin được tí chứ cái thèng vô sừng vô sẹo kia nó phán em chả tin.
Ngay khi thông tư hạ PTB xuống, nhà cháu sẽ chen chân đi sang tên ngay từ những phút đầu áp dụng.
Báo chí dạo này cho đăng ý dân mạnh thật, cả chửi bậy cũng cho đăng!

Chỉnh sửa cuối:

xanh

Xe điện
- Nếu các cụ đi tỉnh với giấy tờ không chính chủ, XXX bắt lỗi rồi nghi ngờ là xe ăn cắp cần phải xác minh thì các cụ tính sao?
Nếu thế xxx bẩu nghi lái xe đang trốn truy nã cũng được à cụ ?

quyetthang

Xe tăng
Khỏi cãi nhau nữa nhé! Cái ND71 này cũng có cái hay, nhờ nó mà lũ công bộc nó mở được mắt ra rồi, một đồng chí cấp tướng đã bốc máy gọi đi đâu đó và xác nhận sắp tới sẽ giảm PTB xuống dưới 1%, thèng này nói thì nhà cháu còn tin được tí chứ cái thèng vô sừng vô sẹo kia nó phán em chả tin.
Ngay khi thông tư hạ PTB xuống, nhà cháu sẽ chen chân đi sang tên ngay từ những phút đầu áp dụng.
Báo chí dạo này cho đăng ý dân mạnh thật, cả chửi bậy cũng cho đăng!
Cả Uỷ ban an toàn GTQG cũng kiến nghị giảm thuế xuống cụ nhỉ, chắc sẽ thành hiện thực thôi.

mandylanh2011

Xe buýt
Nếu xxx đã phải giở đến "văn" :"nghi nghờ là xe ăn cắp cần phải xác minh" thì xe chính chủ cũng có thể "nghi nghờ " dc cụ nhé!( làm giả giấy tờ chính chủ,hoặc đục sk,sm...)

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nếu xxx đã phải giở đến "văn" :"nghi nghờ là xe ăn cắp cần phải xác minh" thì xe chính chủ cũng có thể "nghi nghờ " dc cụ nhé!( làm giả giấy tờ chính chủ,hoặc đục sk,sm...)
Nếu nghi ngờ xe gian: phải có công văn kiểm tra (thông thường có chim lợn). tự nhiên thằng nào dám đòi kiểm tra xem có phải xe ăn cắp hay không?
Đến khám nhà còn phải có lệnh nữa là....