[Funland] Đĩa Cd nghe nhạc

trauxanh

Xe lăn
Chúc mừng cụ, cụ đã đạt đến cảnh giới gần...niết bàn rồi hehe..., bây giờ thì muốn hay hơn nữa mà ko mất xu nào nữa thì cụ phải tập cho cơ tay nó to to tí để bê, dịch chuyển đồ, cụ phải nghe thật kỹ, nghe những bản nào mà có tiếng bass khó đánh hay để test, rồi sau đó là bê, dịch chuyển, chổng phao câu lên để căn chỉnh, tai dựng ngược lên như Ber...gie để nghe, bởi bây giờ nó đã gần đến mức hay tối đa rồi lên đòi hỏi phải như thế đấy cụ, à xuýt quên, cụ phải đàu tư thên xiền để tiêu tán âm..ôi lại xiền rồi...=))
Mà bác xong phân tần chưa đấy?
Để em còn được uống bia? :D

hd-vt

Xe container
Vâng vâng!
Tối qua bê vác dịch chuyển, có thằng cu em và cả Gấu nữa...hò dô ta...
Đánh giá riêng của bản thân em, với các dòng nhạc em nghe, thì rất ổn, mọi thứ đều được nâng lên tương đối. Em rất ngạc nhiên là được kết quả bass tốt, còn nếu thử với bass piano thì em chưa thử xem sao...
Em đang cố gắng dùng các món trang âm tự nhiên như rèm và thảm lông, sau loa cũng đặt 2 bộ lông rồi, thấy ổn.
Khi nào nâng lever xài cổ điển nhiều thì sẽ tính đến đặt tiêu âm sau loa, còn tán âm đang tính khử cái mặt ti vi bác ạ.
Nhìn chung thoả mãn, và tính em thì bác biết rồi, từ từ cho chắc ạ.
Mà bác thấy em may không, làm phát rồi chỉ phải chỉnh chọt tí thôi, hợp tính lười. :))
Cứ thấy các cụ mó máy xong sung xướng là em thấy vui lây. Sợ nhất bỏ cả đống tiền về rồi chả ra sao, vừa ngẩn ngơ chả hiểu ( Mịa ở chỗ bán, loa và thằng bán hót hay thế mà ) vừa bực vừa chói tai hehe.
Em thấy các cạnh tấm chính có thể thêm hoặc bớt ( thùng zin có ) vách bìa, nó sẽ thay đổi nữa ạ. Thú vị thật hehe.

Gato2009

Xe điện
Cứ thấy các cụ mó máy xong sung xướng là em thấy vui lây. Sợ nhất bỏ cả đống tiền về rồi chả ra sao, vừa ngẩn ngơ chả hiểu ( Mịa ở chỗ bán, loa và thằng bán hót hay thế mà ) vừa bực vừa chói tai hehe.
Em thấy các cạnh tấm chính có thể thêm hoặc bớt ( thùng zin có ) vách bìa, nó sẽ thay đổi nữa ạ. Thú vị thật hehe.
Đúng thế cụ, chỉ thay đổi chút là rất có thể âm thanh thay đổi, cụ mà xơi FC nó còn thay đổi cả độ nhạy, chất âm của loa khi thay đổi điện áp cấp cơ hehe...

Gato2009

Xe điện
Hôm nay đi bắc ninh khuân về rồi, nó to như 2 cái tủ ấy, kinh thặc...nghe thử bằng cái bộ phân tần cũ thấy lạ là cũng phân tần ấy, bộ củ loa ấy, thế mà làm cái OB khác nó lại hay quá cơ, nhưng về lâu dài thì vẫn phải làm lại phân tần, vì khi lắp củ loa vào OB mới thì đáp tuyến các củ loa nó thay đổi rồi.

trauxanh

Xe lăn
Há há...
Thanks cụ!
Em có thú vui là nhấm nháp từng chút nhỏ thôi cụ ạ, và cố gắng làm sao cho từng miếng nhỏ cũng phải là miếng ngon, nên thường rất là từ từ...
Cái loa này có 1 vách ạ, gọi là kiểu chữ L. Em cũng tính toán mãi các dạng U-H-L sao cho giản tiện mà vẫn đáp ứng được yêu cầu...
Rồi thì quyết định chữ L đã, nghe chưa ổn thì ghép tiếp 1 miếng thành chữ U. Thế mà mới chữ L đã khoái lắm rồi mới đểu. Cái môn Âm nhạc Đạo này, với chữ L, có vẻ duyên ghê!? :D
L của em nó nhỏ và em ẩn vào trong, nên nhìn từ mặt thì không thấy.
Nói chung trước khi hạ thủ thì cũng tính nát óc, lại chả có kinh nghiệm gì. May quá! :))

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Hôm nay đi bắc ninh khuân về rồi, nó to như 2 cái tủ ấy, kinh thặc...nghe thử bằng cái bộ phân tần cũ thấy lạ là cũng phân tần ấy, bộ củ loa ấy, thế mà làm cái OB khác nó lại hay quá cơ, nhưng về lâu dài thì vẫn phải làm lại phân tần, vì khi lắp củ loa vào OB mới thì đáp tuyến các củ loa nó thay đổi rồi.
3 ways thì tính toán mệt, nhưng muốn hay hơn thì vẫn phải tính chứ lỵ!
Em sợ lắm, thôi bằng lòng với single driver thôi. Cũng may củ loa này đáp ứng được nhu cầu, nên em nhàn. :D

Gato2009

Xe điện
Há há...
Thanks cụ!
Em có thú vui là nhấm nháp từng chút nhỏ thôi cụ ạ, và cố gắng làm sao cho từng miếng nhỏ cũng phải là miếng ngon, nên thường rất là từ từ...
Cái loa này có 1 vách ạ, gọi là kiểu chữ L. Em cũng tính toán mãi các dạng U-H-L sao cho giản tiện mà vẫn đáp ứng được yêu cầu...
Rồi thì quyết định chữ L đã, nghe chưa ổn thì ghép tiếp 1 miếng thành chữ U. Thế mà mới chữ L đã khoái lắm rồi mới đểu. Cái môn Âm nhạc Đạo này, với chữ L, có vẻ duyên ghê!? :D
L của em nó nhỏ và em ẩn vào trong, nên nhìn từ mặt thì không thấy.
Nói chung trước khi hạ thủ thì cũng tính nát óc, lại chả có kinh nghiệm gì. May quá! :))
Thực ra, hay nhất là flat, một tấm ván only, nhưng với điều kiện phòng ốc cho phép, tiếp đến là L, cụ thử cái flat đê, hay lém....

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em mà ở gần cụ là em nhờ vả Cụ rồi.
Mới mua được cặp thùng kit Nhật để gắn cặp JBL LE8T mà chưa biết gắn như thế nào.
Hồi giờ toàn ăn sẵn không nên thế.:))

trauxanh

Xe lăn
Thực ra, hay nhất là flat, một tấm ván only, nhưng với điều kiện phòng ốc cho phép, tiếp đến là L, cụ thử cái flat đê, hay lém....
"Vách ngăn vô tận" thì chết em, vừa không đủ không gian lại vừa xấu choán hết phòng...
Thôi, để em tỉa tót quả này là ổn rồi, em tính chỉnh sườn L thêm tí nữa thôi. :D

trauxanh

Xe lăn
Em mà ở gần cụ là em nhờ vả Cụ rồi.
Mới mua được cặp thùng kit Nhật để gắn cặp JBL LE8T mà chưa biết gắn như thế nào.
Hồi giờ toàn ăn sẵn không nên thế.:))
Cái đó cụ nói với cụ Gato ấy, lăn lộn với món đó nhiều rồi.
Em chỉ dùng single nên đỡ phải phân tần. :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó cụ nói với cụ Gato ấy, lăn lộn với món đó nhiều rồi.
Em chỉ dùng single nên đỡ phải phân tần. :D
LE8T em nghĩ cứ gắn vào là chén thôi chứ ạ.
Cặp thùng này em đang gắn cặp củ fullrange Jensen cổ thì dọn nhà gấu em nó làm rách màng.:))
Ức lắm mà em đành im không dám nói.

trauxanh

Xe lăn
Cặp thùng này em đang gắn cặp củ fullrange Jensen cổ thì dọn nhà gấu em nó làm rách màng.:))
Ồ, em đang nhậu dùng đt đọc không để ý loa nào cả.
Thấy cụ quote còm trên (còm em nói vụ phân tần) nên nghĩ là cụ đang muốn phân tần. :D

Gato2009

Xe điện
Củ đó cũng là FR đấy, tuy hơi thiếu tép tí, chuyện gắn củ vào thùng thì nó quá đơn giản, có 4 cái vít ai cũng lắp được, câu chuyện đáng nói là củ JB đó có hạp với cái vỏ thùng ko mới là đáng bàn, nếu cụ đã có vỏ rồi thì cứ gắn coi ra sao, chứ ko thể khẳng định tiếng nó ra sao, kể cả cái thùng đó là thùng xịn ơi là xịn,
Thùng xịn, củ loa cực hay gắn với nhau vưỡn toi là chuyện thường cụ ah

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Củ đó cũng là FR đấy, tuy hơi thiếu tép tí, chuyện gắn củ vào thùng thì nó quá đơn giản, có 4 cái vít ai cũng lắp được, câu chuyện đáng nói là củ JB đó có hạp với cái vỏ thùng ko mới là đáng bàn, nếu cụ đã có vỏ rồi thì cứ gắn coi ra sao, chứ ko thể khẳng định tiếng nó ra sao, kể cả cái thùng đó là thùng xịn ơi là xịn,
Thùng xịn, củ loa cực hay gắn với nhau vưỡn toi là chuyện thường cụ ah
Cụ nói quá đúng luôn, củ và thùng phải hợp nhau mới hay.
Chuyện là thế này Cụ ạ.
Cặp củ loa thằng bạn em nó mua cũng lâu rồi, mới tinh và nó cất kỹ trong kho.
Đợt em với nó tìm được đúng cái thùng Sansui cho cặp củ này luôn.
Thùng hơi xấu dưới đít nên nó kêu em đi làm thùng lại cho đẹp rồi gắn củ vô nghe.
Em thì lười vì em nhiều loa quá nên bảo nó mang về kho cất.
Giờ hỏi nó thùng đâu nó nói bữa mưa ngập nước thùng nát hết rồi. Buồn ơi buồn.
Giờ lấy tạm cặp thùng này gắn vô, thùng nhỏ thôi nên em nghĩ chắc nghe không hay.
Đúng cặp thùng này luôn nè Cụ.

Gato2009

Xe điện
Cụ nói quá đúng luôn.
Chuyện là thế này Cụ ạ.
Cặp củ loa thằng bạn em nó mua cũng lâu rồi, mới tinh và nó cất kỹ trong kho.
Đợt em với nó tìm được đúng cái thùng Sansui cho cặp củ này luôn.
Thùng hơi xấu dưới đít nên nó kêu em đi làm thùng lại cho đẹp rồi gắn củ vô nghe.
Em thì lười vì em nhiều loa quá nên bảo nó mang về kho cất.
Giờ hỏi nó thùng đâu nó nói bữa mưa ngập nước thùng nát hết rồi. Buồn ơi buồn.
Giờ lấy tạm cặp thùng này gắn vô, thùng nhỏ thôi nên em nghĩ chắc nghe không hay.
Đúng cặp thùng này luôn nè Cụ.

Vâng, cụ cứ gắn đi, đừng sợ, hehe...
Gắn vào nghe, hay dở thế nào cũng là trải nghiệm thú vị mà, nhỡ đâu nó lại có duyên hạp nhau thì còn gì bằng, như cụ trauxanh ý, một đập ăn quan luôn hớ hớ...
Chúc vui,

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ cứ gắn đi, đừng sợ, hehe...
Gắn vào nghe, hay dở thế nào cũng là trải nghiệm thú vị mà, nhỡ đâu nó lại có duyên hạp nhau thì còn gì bằng, như cụ trauxanh ý, một đập ăn quan luôn hớ hớ...
Chúc vui,
Một phát ăn ngay có khi lại mất cái thú mày mò Cụ nhỉ.:))
Để em gắn vào xong em sẽ chụp hình khoe với các Cụ.

hd-vt

Xe container
Rất chi là đồng cảm với cụ về những cái màng hehe.
Gấu tự làm rách màng thì cũng hơi ức đấy. Nếu ai.... đó làm rách lúc đó mới ức âm ỉ, may tóa.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Rất chi là đồng cảm với cụ về những cái màng hehe.
Gấu tự làm rách màng thì cũng hơi ức đấy. Nếu ai.... đó làm rách lúc đó mới ức âm ỉ, may tóa.
Đính chính lại là màng loa nha Cụ.:))
Cặp Jensen này em tháo từ cặp còi to và dài gần 1m.
Em nghĩ nó dùng trong quân đội và thấy nó ghi năm 1962.
Gắn vào thùng đánh với 2A3 SE nghe nhạc vàng, guitar, piano...khá hay Cụ ạ.
Nghĩ cũng tiếc mà không dám cằn nhằn.

hd-vt

Xe container
Đính chính lại là màng loa nha Cụ.:))
Cặp Jensen này em tháo từ cặp còi to và dài gần 1m.
Em nghĩ nó dùng trong quân đội và thấy nó ghi năm 1962.
Gắn vào thùng đánh với 2A3 SE nghe nhạc vàng, guitar, piano...khá hay Cụ ạ.
Nghĩ cũng tiếc mà không dám cằn nhằn.
Thời đó Amply đèn vài W nên loa độ nhạy cao, Altec đầu tiên cũng để làm loa công cộng mà cụ.
Thế mới thấy món Âm nhạc Đạo kén đồ chơi, cái màng loa mà rách là phải đi bác sỹ mới chơi tiếp được, trong khi có cái màng rách được ví với ngàn vàng...để đấy cũng chả sao hehe.
Màng loa rách có thể vá được mà cụ, màng nó hoạt động gần tâm thôi. Em đã mang cái loa Altec 515b rách màng do khi lắp bị rơi, tới Việt Hùng ở Ng.kim SG sửa, chắc cụ biết.