[Funland] Dịch cúm kéo dài vs giải pháp

cuc_cu

Xe buýt
Em đang dính cúm 2 tuần nay chưa khỏi, người mệt mỏi, cổ họng tấy đỏ đau, nước mũi tùm lum, đờm đầy cổ. Cũng táng 1 liều kháng sinh rồi ngậm đủ các thể loại tá dược vẫn không khỏi....

Pixel3XL

Xe tải
e ho hơn tuần rồi, rát ngứa cổ thật. khó chịu. sau quả này phải đi tiêm cúm định kỳ thôi

binbin19809

Xe hơi
Chăm thể dục thể thao nâng cao sức khỏe bác ah

Sim Mobi

Xe buýt
Khi mình bị cúm thì cơ thể yếu dẫn đến bọn vi khuẩn nó dễ phát triển mạnh dẫn đến viêm mũi, họng, phế quản, phổi... Các cụ không uống kháng sinh nhưng bọn trẻ con mà bị cúm xong rồi ho không cẩn thận viêm phổi là nhục. Thế nên cúm nhưng khi đi mua thuốc họ thường hỏi có ho không và kê kháng sinh là không sai đâu ạ. Mà thường chỉ có sxh thì mới sốt và không viêm họng hay ho thôi ạ!

lạc lối

Xe điện
Khi mình bị cúm thì cơ thể yếu dẫn đến bọn vi khuẩn nó dễ phát triển mạnh dẫn đến viêm mũi, họng, phế quản, phổi... Các cụ không uống kháng sinh nhưng bọn trẻ con mà bị cúm xong rồi ho không cẩn thận viêm phổi là nhục. Thế nên cúm nhưng khi đi mua thuốc họ thường hỏi có ho không và kê kháng sinh là không sai đâu ạ. Mà thường chỉ có sxh thì mới sốt và không viêm họng hay ho thôi ạ!
Nếu ho nguyên nhân do viêm họng , viêm phế quản thì nên quất kháng sinh như cụ nói . Thớt em đề cập ho gió ho khan , ngứa họng do cảm cúm thì e cho là gừng kho đường xong ngậm .
Bản chất Cảm cúm thì đầu tiên và xuyên suốt là do cơ thể nhiễm hàn - lạnh .

lạc lối

Xe điện
Em đang dính cúm 2 tuần nay chưa khỏi, người mệt mỏi, cổ họng tấy đỏ đau, nước mũi tùm lum, đờm đầy cổ. Cũng táng 1 liều kháng sinh rồi ngậm đủ các thể loại tá dược vẫn không khỏi....
Riêng cái mũi cụ cứ nước muối tỏi quấn bông gòn tra - ấn - phết - ngoáy bên trong 2 lỗ mũi sau vài lần e đảm bảo cụ khỏi luôn

Nowhere Man

Xe hơi
Em cứ thấy cổ hơi có vấn đề là pha nước muối đặc, ngậm trong cổ họng đều đặn, thậm chí uống vài ngụm, kết hợp thêm xịt nước muối vào mũi và tập thể dục đều đặn, ơn giời 2 năm qua chưa bị sổ mũi phát nào, chỉ thỉnh thoảng ho 2 3 hôm là hết

Marie Lee

Xe buýt
Em bị dính cúm A sốt mất 3 ngày, người cứ lâng lâng như đi trên mây. Đến hôm nay là ngày thứ 6 bị rồi mà vẫn ngứa họng và nghẹt mũi.

hamcuare!

Xe container
Trộm vía, e vẫn chưa bị cúm :).

refund37

Xe hơi
Em đang bị và sắp khỏi rồi, giờ mũi hơi ngạt tí thôi :)):)):))

Lavede

Xe đạp
Riêng cái mũi cụ cứ nước muối tỏi quấn bông gòn tra - ấn - phết - ngoáy bên trong 2 lỗ mũi sau vài lần e đảm bảo cụ khỏi luôn
Cụ cho em hỏi cách làm nước muối tỏi để vệ sinh mũi với a?
Nhà em thì chỉ cần có dấu hiệu họ: em lấy chanh tươi cắt lát mỏng và thêm muối hạt cho ngậm qua đêm là ổn a. Chộm vía từ đợt làm thế, nhà em trẻ con, người lớn hầu như ko phải dùng kháng sinh. Đồng thời cứ tối trước đi ngủ và sáng dậy em làm cho cốc nước ấm pha mật ong thêm vài giọt chanh tươi, uống. Món này vừa diệt khuẩn họng, ruột.

cha biet chi

Xe điện
Các cụ mợ thông cảm chứ e ở quê cứ rượu vào cả làng bị cúm với lại dịch mà e ko bị.chả hiểu sao.em uống ít ko uống nhiều ạ.

lạc lối

Xe điện
Cụ cho em hỏi cách làm nước muối tỏi để vệ sinh mũi với a?
Nhà em thì chỉ cần có dấu hiệu họ: em lấy chanh tươi cắt lát mỏng và thêm muối hạt cho ngậm qua đêm là ổn a. Chộm vía từ đợt làm thế, nhà em trẻ con, người lớn hầu như ko phải dùng kháng sinh. Đồng thời cứ tối trước đi ngủ và sáng dậy em làm cho cốc nước ấm pha mật ong thêm vài giọt chanh tươi, uống. Món này vừa diệt khuẩn họng, ruột.
Món chanh muối của cụ rất ok .
Nước muối tỏi nó nhanh hư nên ko cần làm nhiều , mỗi lần cụ mua 1 lọ nước muối sinh lý bằng ngón tay bán 3 ngàn ngoài tiệm thuốc xong giã nát 1 nhánh tỏi bằng nửa hạt lạc rồi thả vào lọ nước muối sinh lý lắc vài cái . Cuối cùng cụ quấn thêm 1 lớp bông gòn vào đầu cái que tăm bông rồi nhỏ cái lọ nước muối tỏi vừa pha vào đầu que bông gòn xong ngoáy + ép vào bên trong thành lỗ mũi .
điểm quan trọng là ở lớp bông gòn - có tác dụng dung chứa và giúp thấm đều nước muối tỏi vào bên trong lỗ mũi .

Trần Gia

Xe tăng
Vắc xin thôi cụ. Cuối năm ngoái cả nhà e tiêm văcxin cúm tứ giá. E vs F1 lớn nếu dính thì trộm vía chỉ rát nhẹ họng và sổ mũi nhẹ, xúc miệng , rửa mũi bằng nước muối sinh lý 2 hôm là ngon ngay. Nhưng vs đứa nhỏ có vẻ sau Covid thì sức đề kháng kém. Mũi dãi ho liên tục, rõ chán ạ

maximax903

Xe điện
Qua em chạy đôn chạy đáo kiếm được mấy viên tamiflu. Giờ khó thật
Tamiflu 75mg ko khó mua như đợt trước đâu. Em vừa rồi nghi lây cúm B từ ông con, chạy ra hiệu thuốc mua 1 hộp Tamiflu 10 viên nhưng cô em bán hàng bảo uống vào người sẽ rất khó chịu nên chỉ uống Efferalgan và Oresol khi thấy hơi sốt chứ chưa uống Tami. Sau mấy hôm lại bình thường.

hatinh5760

Xe điện
E vừa trải qua 5 ngày cúm mùa.
Sốt 38*2 trong 5 ngày. Ho, sổ mũi.
Khi nhiệt độ tăng trên 37*7, là dùng sủi Effenegant hạ sốt. Răng miệng luôn sạch sẽ. Rửa mũi, sục họng bằng nước muối sinh lý. Tắm gội sạch sẽ bằng nước ấm, coi như xông, mong tẩy độc qua da.
Uống nước, uống sữa nhiều, bù nước, bù dinh dưỡng lành mạnh.
Ơn giời, 4 ngày. Khỏi bệnh. Vận động thể dục trở lại từ 95%.

Natalie.P

Xe buýt
Em bị Covid lần đầu vào giữa tháng 8, từ hồi đó đến giờ tháng nào em cũng bị cảm cúm, cúm A xong lại cúm B. Em k dùng thuốc thường để tự khỏi nhưng đợt cúm gần nhất sốt rất cao phải dùng hạ sốt. Mệt dã man luôn kéo cả tinh thần đi xuống nữa.
Mà cccm đừng khuyên người ta vận động hay ra ngoài lúc ốm. Sốt 39-40 độ nằm bẹp dí k nhấc người dậy đc thì sức đâu mà thể dục cho toát mồ hôi 🥲
Vẫn mệt lay lắt à e, thử n.kíu xem có cần bổ sung tpcn gì ko. Hum nào khấn khởi đi vi vu đêêeee

cỏ và mây

Xe điện
Vẫn mệt lay lắt à e, thử n.kíu xem có cần bổ sung tpcn gì ko. Hum nào khấn khởi đi vi vu đêêeee
Em lại cảm cúm hắt hơi đau mỏi người chị ạ. Dạo này sk em đi xuống quá. Hiuhiu. Sang tuần hẹn hò chị nhaaaa. Hihi

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi bị Covid, người em như đi mượn, khẽ cái là mệt và đau người. Tuần trước, mệt quá nên ngủ li bì nguyên ngày thứ 7 mà dậy mệt mỏi rã rời. Sau đi khám thì bác sỹ kết luận cảm cúm. Nước mũi sụt sịt, mắt lúc nào cũng như vừa khóc. Em đi truyền nước về thì đỡ. Em sợ nhất là trạng thái rét, gai gai người và ngây ngấy sốt.

BMW8t

Xe hơi
Đợt này chán đời quá