[Funland] Dịch vụ thuê xe đạp ở Trung Quốc.

Gionam72

Xe container
E đang đề cập đến đội k chuyên đó cụ, nếu có thuê thì cũng chỉ thuê tắc bụp ngày đẹp thôi. Còn dân chuyên họ đạp hàng ngày thì k tính rồi
Như ở VT nhà em thì chủ yếu là khách du lịch họ thuê. Chứ bọn em ở đây thì thuê làm gì.

New car 2023

Xe điện
E đang đề cập đến đội k chuyên đó cụ, nếu có thuê thì cũng chỉ thuê tắc bụp ngày đẹp thôi. Còn dân chuyên họ đạp hàng ngày thì k tính rồi
Tôi sang Singapore, xe đạp kiểu này cũng vứt loạn bậy. Nhiều xe hỏng, bị tháo phụ tùng.
Đấy là ở Sing, 1 xứ bé như cái kẹo, được quản lý cực tốt, bằng tiền mặt và roi vọt, mà còn vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Như ở VT nhà em thì chủ yếu là khách du lịch họ thuê. Chứ bọn em ở đây thì thuê làm gì.
Tôi sang Singapore, xe đạp kiểu này cũng vứt loạn bậy. Nhiều xe hỏng, bị tháo phụ tùng.
Đấy là ở Sing, 1 xứ bé như cái kẹo, được quản lý cực tốt, bằng tiền mặt và roi vọt, mà còn vậy.
Với giá thuê như cụ chủ thớt nói thì mục đích là muốn dân nâng cao skhoe, giảm ô nhiễm môi trường vì k sdung ô tô xe máy. Nhưng để thay đổi thói quen cũng như quản lý thì k đơn giản, kể cả ở bển và dc quản lý khắt khe

comiki

Xe lăn
Thực ra thì nếu để ở những chỗ như điểm xuống tàu điện thì cũng đông khách đấy. Chỗ em hội chị em dạo này éo thấy nhờ bê bình nước nữa, hỏi thì bảo tao xách xe lên xuống ga văn quán quen rồi
Giờ các cụ thấy mình là người thừa chưa :D

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Đạp mạnh chứ cụ. Cụ sang thớt xe đạp ấy. Các cụ ấy đạp khí thế luôn. Có cụ đạp xuyên Việt, có cụ đạp xuyên ĐNA ( phần đất liền) từ Việt Nam sang Singapore.

Em loanh quanh trong thành phố thôi.
Cụ cho hỏi cái yên xe trông nhỏ thế kia liệu có ảnh hưởng đến mông, đ.ít ?

hamcuare!

Xe container
E nghĩ nên trưng dụng lại số xe đạp đã cấp cho mấy a xxx hn có phải bớt đc ít tiền đầu tư ban đầu k nhỉ? ;))

Gionam72

Xe container
Cụ cho hỏi cái yên xe trông nhỏ thế kia liệu có ảnh hưởng đến mông, đ.ít ?
Mới đầu thì cũng ê đấy. Đau cả cổ tay nữa ( do em thấp) nhưng sau khoảng 1 tuần thì quen. Bây giờ thì chẳng cảm thấy gì nữa.

Hangvi

Xe tải
Cháu từng ở Trung Quốc một thời gian, và qua 2024 cháu dự định sẽ qua ở thêm 1 thời gian nữa, cũng rất thích tàu cao tốc, xe đạp, xe bus, nói chung là các phương tiện giao thông công cộng bên đó. Cũng ước một ngày Việt Nam có thể triển khai cho thuê xe đạp. Nhưng ở Việt Nam mình sẽ khó hơn nhiều, cháu nghĩ là với các lý do sau:
1.Quy hoạch đường ở Việt Nam rất hẹp (khu thành phố lớn) thiếu làn, thủ đô và TP Hồ Chí Minh thậm chí có những nơi không có tý vỉa hè nào, thiếu diện tích. Bên đó đường xá quy hoạch rộng rãi, nội đô đường hẹp hạn chế xe ô tô, khu khác sẽ đường rộng hơn sẽ có làn riêng cho ô tô và các xe to hơn, xe đạp, xe đạp điện (cháu chả thấy cái xe máy nào ở bên đó cả, có thì chỉ có khu ven đô, ngoại thành thôi ạ), xe bus sẽ có làn riêng để di chuyển, rất an toàn.
2. ĐƯờng ở Việt Nam chất lượng quá kém, ổ gà, đào xới khắp nơi nhìn không ra một cái gì cả, các cụ ắt hẳn còn nhớ đường Nguyễn Trãi vài năm trước, cách vài mét lại đào ổ lên, bên điện mới lấp thì bên cáp lại xới. Trong khi xe đạp hiện nay chủ yếu dùng là loại lốp đúc, không phải bơm hơi, nên nếu đi vào các đường kiểu đó đi được đoạn chắc bị xóc không chịu nổi.
3. Thời tiết bên Trung phần lớn là khô và hanh, xe ít hỏng hóc hoen gỉ nếu bỏ không lâu (tuy nhiên 1 số vùng thời tiết cũng không khác VN là mấy)
4. Số hóa về tiền ở Việt Nam còn kém khá xa Trung Quốc, trong khi Trung Quốc có nhiều loại hình thanh toán, đa dạng, bảo mật tốt và xử lý khiếu nại tốt liên quan đến giao dịch chuyển tiền, các giao dịch thanh toán thì Việt Nam còn khá kém trong lĩnh vực này. Ở Trung Quốc hầu hết dân số sử dụng ví điện tử như Alipay, Wechatpay,Zhifutong, Yunshanfu, Taobaopay, Jingdongpay,..., tương tự như MOmo hay Zalopay ở Việt Nam, nhưng theo cháu thì tiện hơn trong liên kết và bảo mật, xử lý khiếu nại... Xe ở bên đó định vị khá tốt, và nó chỉ cho phép đi xe trong một khu vực nhất định, nếu cụ đi ra khỏi khu vực định vị đó, ví tiền của cụ sẽ tự động trừ tiền mà số tiền bị trừ này khá lớn, như đợt 2019 cháu ở bên đó, nếu đi trong khu vực quy định trong nội thành chỉ 12 tệ 1 tháng, nhưng nếu định vị xe đi ra ngoài khu vực quy định, tài khoản sẽ ngay lập tức bị trừ 9 tệ (mỗi lần)
5. Đồng bộ và liên kết các loại hình phương tiện giao thông công cộng: Các trạm thuê-trả xe đạp sát ngay các khu trung tâm thương mại lớn, nơi tập trung đông đúc người dân ra đường đi chơi, mua sắm..., Gần nay cạnh các trạm dừng đỗ xe bus để tiện nối chuyến di chuyển ra khu bên ngoài hay khu ngoại thành, và tất nhiên các tuyến xe bus sẽ nối các bến xe, sân bay, trạm tàu điện ngầm, tàu cao tốc hay đường sắt tàu thường. Như thế này có thể tưởng tượng ra rồi đúng không ạ, ở bên đó họ có nhiều ô tô điện, xe máy điện là 99%, và xe đạp cho thuê là mắt xích liên kết mặc dù nhỏ nhưng quan trọng, phù hợp với lứa thanh niên, sinh viên học sinh, và kể cả là người đi làm, như cháu.
Chưa biết bao giờ mới thực hiện được, nhưng trong tương lai Việt Nam chắc chắn cũng áp dụng cho thuê xe đạp, hi vọng là cháu còn sức để đạp thôi.

HaH

Xe tăng
Man Auto & Mobiles - Check Xe Uy Tín Hà Nội
Mới thì nhìn có vẻ cũng ok muốn thử. Nhưng mà khi bẩn thì sao nhỉ :))
E dự là khó có thể thành công.

luyenok

Xe điện
Nếu triển khai, em cũng cam kết là 1 người sử dụng xe có ý thức. Vì nhu cầu trong ngày hay đi lại trong quãng vài trăm mét đến 2,3 kilomet/lần
Cũng như xe bus, phải giải quyết đc vấn đề điểm dừng đỗ nữa cơ. Ví dụ cụ đi vài trăm mét đến 2-3km mà tại đó ko có điểm trả xe là cũng khó. Lúc đó hoặc cụ phải thuê thêm giờ (dù ko dùng) và tự bảo quản, hoặc là đi tìm điểm trả, mà có khi lại phải đi thêm vài trăm mét hoặc 1-2km nữa :D

xaydungkientruc

Xe đạp
Website
www.xaydungkientruc.vn
Tháng 10 vừa rồi mình đi công tác Vũng Tàu, đã trải nghiệm 1 tuần dịch vụ thuê xe đạp này, đánh giá chung là khá ổn cho khách du lịch thích tự mình tìm hiểu mọi ngõ ngách thành phố.
- Để thuê xe, tải App, đăng ký tài khoản theo số điện thoại, rồi nạp tiền trước (tối thiểu 100k).
- Đến điểm đỗ, thích xe nào thì dùng App quét QR code (mã ở ổ khóa) - nó sẽ hiện thị pin của khóa (ví dụ còn 90% pin) - nếu Ok thì nhấn mở khóa trên App thì khóa của xe tự động mở, bắt đầu dùng xe.
- Trả xe thì đến điểm đỗ bất kỳ, bấm khóa xe và vào App bấm kết thúc là xong (nó sẽ tính tổng tiền và trừ trong tài khoản)
- Giá mình dùng: 30 phút đầu 5k, sau đó cứ 6 phút 1k.
- Vũng tàu có nhiều điểm đỗ - trả thuê xe, gần như cứ 1km có điểm, nên đến điểm nào mình cũng có thể trả xe ngay - lúc cần lại thuê lại.
- Xe đạp này lốp xe không săm + không có thụt trước (nên đi khá sóc khi vào các gờ giảm tốc), tuy vậy xe chắc chắn, xe có giỏ đề đồ phía trước + nhưng không có gác-ba-ga
- Xe này hình như thiết kế riêng, từ khung xe, kiểu dáng, lốp (không săm), khóa (GPS) nên trộm cắp cũng khó tiêu thụ đấy

Chỉnh sửa cuối:

Jeep_hathanh

Xe hơi
Ở mình đặt xe đạp thế kia chắc phải gắn kèm bom may ra ko mất. mà ko tụi nó trộm cả bom về cưa.

jany

Xe tăng
Thời tiết kiểu cận nhiệt vừa nắng nóng lại vừa mưa nhiều như VN ko hợp với xe đạp.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Đẹp giời thì háo hức đạp rồi chụp tí ảnh, hôm mưa với nắng to thì còn lâu mới chịu đi ;))
Em đang có kèo sáng mai đạp xe sân bay rồi về ăn sáng mà không biết có dậy được không vì nay gấu hẹn tặng hoa nhân ngày 19-11 :D

toyennha

Xe lăn
Em đang có kèo sáng mai đạp xe sân bay rồi về ăn sáng mà không biết có dậy được không vì nay gấu hẹn tặng hoa nhân ngày 19-11 :D
Đơn giản củ nói với gấu mai tôi phải trả bài 20-11 cho cô giáo ko thuộc con bị đì. :D em tin chắc gấu cụ vì tương lai con em chúng ta ngay

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Em chia tay đc cái xe đạp thời cấp 1 sướng mê tơi. Giờ xin phép ạ cccm, ko mó đến nó nữa.

phuongmit

Xe cút kít
Em chia tay đc cái xe đạp thời cấp 1 sướng mê tơi. Giờ xin phép ạ cccm, ko mó đến nó nữa.
Riêng ở HN thì hnao mưa từ bé đến to cụ phải đi trc 10 phút so với ngày thường may ra mới kịp vì cộng thời gian mặc cởi áo mưa, bỏ qua yếu tố tắc đường sang 1 bên. Những ngày này mà nghĩ đến cảnh đi xe đạp thuê nữa thì nó bất khả thi vô cùng :))

sakai_yo

Xe lăn
Em rất ủng hộ những doanh nghiệp mang những tiện ích mới như này, hôm nào lên khu vực Hồ gươm chắc em sẽ dùng.

Trang Nguyen

Xe điện
E nhớ có lần thấy quảng cáo thuê xe đạp ở HN nhưng ko biết cụ thể ra sao.