[Funland] Điểm chuẩn vào lớp 10 ở Hà Nội

Zizou-Zidane

Xe tải
Con em cũng 2007, em cũng tham gia mấy hội nhóm Học Sinh Giỏi, bạn bè và những người em biết cũng có con 2007 nhiều. Các bé em biết thì Trường tư có, trường công có tiếng có, trường làng có. Tất cả những bạn em biết đều đi học thêm để thi chuyên hoặc các trường Top. Học thêm rất kinh, đa số học từ năm lớp 7- học phia mỗi buổi thì từ 500k-700k một buổi. Có 4 bạn cùng lớp con em hồi lớp 8 ( lên lớp 9 con em học hệ khác nên ko cùng lớp) thì để giảm chi phí và tiện đi lại từ ngoại thành vào nội thành thì thuê một nhà cạnh chỗ học, thuê một giúp việc 3 ngày cuối tuần. Thế là cứ chiều thứ 6 bốn bạn lên Taxi sang nội thành học thêm, ở lại luôn, tối Chủ Nhật 21h học xong Taxi lại đưa về nhà, như vậy suốt một năm. Em cũng mới biết cả 4 bạn ấy đã đỗ trường như mong muốn rồi. Em còn biết một bạn ở Đà Nẵng năm vừa rồi cứ thứ 6 bay ra Hà Nội để học hai ngày cuối tuần- bạn này đã đỗ chuyên KHTN. Một bạn ở Phú Thọ cũng thuê nhà 3 ngày cuối tuần để thứ 6 từ Phú Thọ xuống Hà Nội học bạn này đỗ chuyên SP.
Sao mệt mỏi thế nhỉ? F1 nhà mình cũng 2007, học GV, lực học làng nhàng. Cả lớp vừa rồi cũng đỗ chuyên và các trường công gần 100% mà cũng học thêm bình thường, vẫn chơi đủ, đá bóng, bóng rổ đều.

gadixe68

Xe buýt
Các cụ thạo tin giúp e xem năm nay có hạ điểm ko ạ
Em thấy trên wed các trg có thông báo điểm chuẩn đợt 2 (nếu thiếu chỉ tiêu) vào ngày 18/7

binhaminh

Xe hơi
Em thấy trên wed các trg có thông báo điểm chuẩn đợt 2 (nếu thiếu chỉ tiêu) vào ngày 18/7
Các trg công nếu thừa chỉ tiêu chắc chắn sẽ hạ. Còn trường chuyên và các hệ song ngữ của trg công thuộc sở thì ko biết đc.

Caychuoihot

Xe tải
Cụ cho e hỏi cận CNN có phải học thêm ngoại ngữ ngoài k? Các môn để thi ĐH có phải học thêm ngoai k? Con cụ lớp mấy rồi ạ?
Em từng nói với các CU/Mợ là F1 chuyên toán KHTN vẫn đi học thêm để thi ĐH. Các bạn ở các tỉnh, ở KTX không đi học thêm thì rồi tất cả đều đỗ Đại Học như nhau. Có điều học nhàn, chỉ đi học thêm mấy môn thi ĐH thôi.Nên chuyện học thêm nhiều khi là tâm lý....

MinhIphone

Xe tải
Nếu có hạ, chắc hạ xíu xiu thôi vì:
-Các trường nhận đợt đầu thừa chỉ tiêu rồi: VD Thăng Long chỉ tiêu 675, danh sách hiện giờ 831 cháu (dư dự phòng bù Chuyên 156 cháu); nếu hạ 0,25 thôi (từ 41.50- xuống 41.25 sẽ lọc thêm ~ 70,100 cháu).
-Nhóm NV1 top đầu không có thay đổi đột phá lớn trừ Kim Liên tụt đứng thứ 9,10 gì đó nhưng đều kế mức 41.75 (nhiều trường); 41.50; 41.25…
-Nhìn chung lứa Heo các quận nội thành đông vọt so các năm kế trước đó, nên hạ điểm sẽ nhỏ điểm hơn mọi năm và có lẽ tập trung ở các trường hay hạ điểm như Yên Hoà…

edc

Xe lăn
F1 nhà em thương phụ huynh vất vả nên chỉ học các lớp ngon bổ rẻ, giá có khi chỉ bằng nửa đơn giá các cụ đưa thôi. Công nhận nhiều phụ huynh chạy đua vũ trang ác liệt, em nhìn thấy ngân sách chi trả cho con học thêm mà cũng ngán luôn, chịu không theo nổi. :)
Thêm nữa, Covid ở nhà nhiều nên cháu cũng cố gắng hỗ trợ kèm thêm cho con được chút ít Toán, Anh (đọc hiểu). Lúc đầu còn tính thi chuyên Hóa, 2 bố con vục đầu cầy Hóa cho nhau cả HK2 đến hết hè lớp 8, sau em thấy hên sui cho con quá nên lại quay lại sở trường của con để thi, vậy đỗ được cũng coi là may mắn.
Em vào hóng kinh nghiệm các cụ, thì thấy f1 cụ đỗ chuyên là cả 1 sự nỗ lực của cháu rồi. Làm gì có chuyện may mắn trong cả 3 môn và 2 lượt thi. Khả năng tự học f1 cụ rất tốt, mà chỉ cần đầu tư vừa phải mà kết quả cao thế thì không phải cháu nào cũng làm được.
Em tìm hiểu mấy TT gần nhà thì chi phí cho việc học bên ngoài hiện hơi mệ, em cũng chỉ chọn gói kinh phí vừa phải với sức chịu đựng của em. Thử hiện trang f1 nhà em mà không cày học ngoài, chắc thôi em chả dám cho thử sức thi chuyên. (vd; ngay cái đề TA thi C3 thì f1 em làm 15-20 phút, cho thử cái đề chuyên NN là móm nặng. Tức là cấu trúc, độ lắt léo đề chuyên nó ở đẳng cấp khác) :D

botom

Xe tăng
Sao mệt mỏi thế nhỉ? F1 nhà mình cũng 2007, học GV, lực học làng nhàng. Cả lớp vừa rồi cũng đỗ chuyên và các trường công gần 100% mà cũng học thêm bình thường, vẫn chơi đủ, đá bóng, bóng rổ đều.
Mỗi đứa có khả năng học khác nhau mà cụ. Có đứa rất tự giác học, có đứa lại phải đi học thêm, có người thúc đít. Chưa nói tới năng lực tư duy khác nhau nữa. Trong cùng 1 nhà mà anh em học còn khác nhau mà cụ.

Như nhà em 2 đứa. Đứa đầu thì học hành amateur (ý là nó ít đi học thêm, nếu có học thêm thì toàn học kiểu chọn thầy cô nhẹ nhàng mà nó thích, chứ không phải thầy cô nổi tiếng, và tự học nhiều hơn, chẳng tham gia đội tuyển nào cấp 2 và cấp 3 cả), nhưng cứ thi là đỗ (và đỗ khá cao, thừa kha khá điểm, không phải đỗ suýt soát). Đứa thứ 2 thì học hành chăm chỉ hơn (ý là làm bài nghiêm túc, đi học thêm nhiều hơn thằng anh, cũng đội tuyển này kia của trường). Thế mà thi cử trầy chật, thi chuyên cấp 3 chỉ vừa đủ điểm đỗ :).

gadixe68

Xe buýt
-Các trường nhận đợt đầu thừa chỉ tiêu rồi: VD Thăng Long chỉ tiêu 675, danh sách hiện giờ 831 cháu (dư dự phòng bù Chuyên 156 cháu); nếu hạ 0,25 thôi (từ 41.50- xuống 41.25 sẽ lọc thêm ~ 70,100 cháu).
-Nhóm NV1 top đầu không có thay đổi đột phá lớn trừ Kim Liên tụt đứng thứ 9,10 gì đó nhưng đều kế mức 41.75 (nhiều trường); 41.50; 41.25…
-Nhìn chung lứa Heo các quận nội thành đông vọt so các năm kế trước đó, nên hạ điểm sẽ nhỏ điểm hơn mọi năm và có lẽ tập trung ở các trường hay hạ điểm như Yên Hoà…
Tks cụ
Lợn vàng nhà em đc 42 điểm đang thiếu 0,25 điểm để vào YH nên mong nó hạ điểm quá
Còn đã nhập học NV 2 rồi ạ

Bigcat

Xe tải
Em sống khu Giảng võ 40 năm đây, trường GV chỉ có các lớp chuyên là học sinh học có tỷ lệ đỗ cấp 3 cao với điều kiện gia đình phải đầu tư cực kỳ nhiều tiền + công sức đi học thêm, còn lại > 50% cũng bình thường như các trường cấp 2 khác xung quanh thôi. Các khối giờ đông kinh khủng, chạy suất trái tuyến quá nhiều nên giá cao ngất, số lớp mở rộng nhiều vì lý do này đấy ạ. Các lớp không thuộc lớp chuyên cũng có nhiều tình trạng học sinh xấu đấy ạ. So với cách đây 10-15 năm thì trường GV đã bị thương mại hóa nhiều, cứ có tiền là vào thôi, các phụ huynh cũng đua nhau chạy suất và ép tui nhỏ đi học thêm kinh người. Cũng phần vì dân HN số tăng quá nhanh, sức ép nhu cầu mưu sinh cơ bản là ăn-học cho trẻ nhỏ quá lớn.

Béo1980

Xe đạp
Cụ có biết trường Nguyễn Trãi Ba Đình số lượng các cháu NV1 ra sao không. Liệu có hạ điểm chuẩn không cụ nhỉ

Tình cờ

Xe buýt
Cụ cho e hỏi cận CNN có phải học thêm ngoại ngữ ngoài k? Các môn để thi ĐH có phải học thêm ngoai k? Con cụ lớp mấy rồi ạ?
Một số cụ trả lời rồi, em bổ sung từ thực tế con nhà em. Cháu lớp 10, học lực chỉ tầm khá, đỗ CNN vì nó quá thích phong cách trường này nên lớp 9 cày cuốc để vào bằng đc. Khi vào rồi, kì 1 hơi choáng vì tốc độ dạy nhanh, đặc biệt toán, lại còn nhiều btap các môn, làm việc nhóm, dự án...suốt. Em cho free hoàn toàn kì 1 để cháu bắt nhịp được kiểu học của cấp 3. Kì 2 thấy bắt đầu quen. Nhưng toán phải cho đi học thêm vì toán CNN khó hơn trường khác. Tiếng Anh nếu cần Ielts mức 8 và hơn thì chắc phải luyện tí, còn ko thì ko cần. Ngoại ngữ 2 chỉ 8t/tuần, cô dạy rất nhanh vì nhiều bạn đã biết nên em lại phải cho học ngoài để bắt kịp. Tuy nhiên, như 1 cụ đã nói, môi trường rất thích, đa phần hs ngoan, đoàn kết, hòa đồng, thầy cô tâm lý, gần gũi nên con em happy vô cùng. Ý thức tự học cao hơn hẳn, cảm giác thích đi học.

MinhIphone

Xe tải
Tks cụ
Lợn vàng nhà em đc 42 điểm đang thiếu 0,25 điểm để vào YH nên mong nó hạ điểm quá
Còn đã nhập học NV 2 rồi ạ
Trường YH dự 99,9% khả năng con cụ sẽ OK. Chúc cụ và gia đình bình tâm đón nhận.
Phải nói phụ huynh có F1 dự các kỳ thi thpt các đô thị lớn ngày càng phải trải qua Cảm xúc đáng nhớ.

Tình cờ

Xe buýt
Các con vẫn bảo, sơ sẩy tí học phí tăng 10 lần
Chuẩn ạ. Con nhà em thiếu 0 phảy mấy là đỗ chuyên. Điểm nó đủ đỗ các chuyên khác như Đức, Hàn...mà trót đki Anh nên mới phải học cận. Tự nhiên mất toi mấy chục triệu chênh 1 năm hi hi.

Tình cờ

Xe buýt
Em đang tìm hiểu dần vụ xét tuyển các trường đại học vì thay đổi liên tục mà cái thớt về đại học hôm trước nó trôi đâu mất.

3077

Xe container
Em sống khu Giảng võ 40 năm đây, trường GV chỉ có các lớp chuyên là học sinh học có tỷ lệ đỗ cấp 3 cao với điều kiện gia đình phải đầu tư cực kỳ nhiều tiền + công sức đi học thêm, còn lại > 50% cũng bình thường như các trường cấp 2 khác xung quanh thôi. Các khối giờ đông kinh khủng, chạy suất trái tuyến quá nhiều nên giá cao ngất, số lớp mở rộng nhiều vì lý do này đấy ạ. Các lớp không thuộc lớp chuyên cũng có nhiều tình trạng học sinh xấu đấy ạ. So với cách đây 10-15 năm thì trường GV đã bị thương mại hóa nhiều, cứ có tiền là vào thôi, các phụ huynh cũng đua nhau chạy suất và ép tui nhỏ đi học thêm kinh người. Cũng phần vì dân HN số tăng quá nhanh, sức ép nhu cầu mưu sinh cơ bản là ăn-học cho trẻ nhỏ quá lớn.
Đúng rồi, và thực tế xét thành tích các trường em nghĩ không nên xét lớp top đầu, trường nào cũng vậy thường họ có 1 lớp mang tính quảng cáo, các con học ở đó cạnh tranh rất cao và đào thải liên tục, kém là chuyển sang lớp thường cho bạn khác thay. Rèn luyện vậy nên tỷ lệ đỗ các lớp quảng cáo đó cao là đúng rồi, không chỉ GV mà trường top nào cũng vậy. Nên nếu F1 học ở mức bt thì nên xem tỷ lệ các lớp bt ở trường đó như thế nào mới đánh giá được còn nếu F1 các cụ đủ năng lực ở lớp top 1 trong trường thì học trường nào nó cũng giỏi cả.

• Vodka
Reactions: BKG
F1 nhà em bằng điểm F1 nhà cụ, em cũng xác nhận học online hôm qua rồi.
Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về vụ học thêm GV chủ nhiệm được không?
F1 nhà em về kể. Chị gái của bạn cũng học NGT và không đi học thêm rồi bị cô giáo thái độ ra mặt. Hôm đưa con đi thi cũng nc với mấy PH thì họ cũng bảo có nghe thấy như vậy. Chính vì vậy mà năm nay số HS đăng kí NGT ít hơn các năm khác.
Dù sao con cũng thi và đỗ rồi nên em cũng vẫn động viên con để con vui vẻ nhập học. Nếu sau này có chuyện đó thật sẽ tìm phương án sau vậy cụ ah.

Đúng rồi, và thực tế xét thành tích các trường em nghĩ không nên xét lớp top đầu, trường nào cũng vậy thường họ có 1 lớp mang tính quảng cáo, các con học ở đó cạnh tranh rất cao và đào thải liên tục, kém là chuyển sang lớp thường cho bạn khác thay. Rèn luyện vậy nên tỷ lệ đỗ các lớp quảng cáo đó cao là đúng rồi, không chỉ GV mà trường top nào cũng vậy. Nên nếu F1 học ở mức bt thì nên xem tỷ lệ các lớp bt ở trường đó như thế nào mới đánh giá được còn nếu F1 các cụ đủ năng lực ở lớp top 1 trong trường thì học trường nào nó cũng giỏi cả.
Em cũng chỉ thích cho con vào lớp bt. Nếu con học tốt thì sẽ được nằm trong top 1 của lớp bt, còn hơn là nằm trong top giữa của lớp chọn.

binhaminh

Xe hơi
Khiếp tuần học 1 buổi, gần thi tăng lên 2 buổi, lại học song bằng nữa mà cụ bảo không có thời gian để học thêm mấy? Học như thế rồi còn học thêm thế nào nổi.
Thì bởi vì ct chính ở trừong kín rồi còn lúc nào mà thêm đâu cụ. Học đc 1 buổi toán gia sư cũng chỉ để củng cố kiên thức chứ cũng ko nâng cao. So với con nhà ngta luyện thi từ mấy năm trc, học thêm cả tuần thì nhà mình chả là cái đinh gì luôn. Thế nên lúc nhận thông báo nó đỗ, nhà e 2vc cười ngoác mồm vì quá bất ngờ