[Funland] Điềm lành cho đất nước?

pain

Xe ba gác
Và nghi ngại...

Ông Lê Văn Sinh dẫn ra một ví dụ "kinh điển" về một kết luận sai lầm trước đây liên quan tới các cọc Bạch Đằng, được cố GS Trần Quốc Vượng đưa vào bài giảng Cơ sở khảo cổ học trước đây.

Những năm 1960, Việt Nam đã gửi mẫu nhờ các nhà khoa học Cộng hòa dân chủ Đức và Trung Quốc giám định niên đại các cọc gỗ Bạch Đằng bằng phương pháp C14. Kết quả là tuổi các cọc gỗ ấy không trùng với sự kiện lịch sử xảy ra được ghi lại bởi sử liệu chữ viết.

Đây thưa cụ,L ê Văn Sinh - nguyên giảng viên bộ môn phương pháp luận sử học tại khoa lịch sử, Trường ĐH Khoa học xã hội và nhân văn Hà Nội -

Báo tuổi trẻ.

Ngay trên wikipedia, họ viết 1 bài là "Các bãi cọc trên sông BD", sau đó tôi đã thảo luận để sửa lại đúng tên là
Các trận địa bãi cọc trong lịch sử Việt Nam

tránh nhập nhèm.
À
... ra vậy:))

Cụ còn thêm dữ liệu nào không ạ?

kduc

Xe container

pain

Xe ba gác

Gato2009

Xe điện
Cổ Loa, ADVuong gắn cho ngoài kia là ko đúng rồi. Làm gì mà cưỡi ngựa, rải lông ngỗng từ Hà Nội tới Câm Khê, Hà Tĩnh; ô tô chạy còn không được. Mà thật ra là thành ở ngay Hà Tĩnh, còn có di tích, cổ tích ở đó.
Văn hóa cổ, là văn hóa Đông Sơn ở Thanh Hóa, làm gì có ngoài kia.
Làm gì nên làm cho đúng.
Em chưa biết có di tích Cổ Loa pử Hà Tĩnh, cụ có thông tin nào không? Còn em thì cho là thời đó cách nay khoảng 2000 năm thì Hà Tĩnh khi đó có khi dân còn ăn lông ở lỗ. Ngoài ra Thục Phán là người phía biên giới phía bắc nước ta, sao ông ấy phải vào tận vùng rừng thiêng nước độc, khỉ ho cò gáy để xây thành?

zaiwaz123

Xe điện
Lành chưa thấy đâu thấy xì mất lốp rồi !

pain

Xe ba gác
Hê hê.
Các sứ quân từ thời thượng cổ tới hiện đại đều phải xuất quân từ đó ra cụ ạ/ Nó làm gì ăn lông ở lỗ, rưng thiêng nước độc. Đến thế kỉ 21, các cụ đều phải học đa số Văn học là của dân Hà Tĩnh, như Nguyễn Du, Xuân Diệu, Huy Cận...
Và nghi ngại...

Ông Lê Văn Sinh dẫn ra một ví dụ "kinh điển" về một kết luận sai lầm trước đây liên quan tới các cọc Bạch Đằng, được cố GS Trần Quốc Vượng đưa vào bài giảng Cơ sở khảo cổ học trước đây.

Những năm 1960, Việt Nam đã gửi mẫu nhờ các nhà khoa học Cộng hòa dân chủ Đức và Trung Quốc giám định niên đại các cọc gỗ Bạch Đằng bằng phương pháp C14. Kết quả là tuổi các cọc gỗ ấy không trùng với sự kiện lịch sử xảy ra được ghi lại bởi sử liệu chữ viết.

Đây thưa cụ,L ê Văn Sinh - nguyên giảng viên bộ môn phương pháp luận sử học tại khoa lịch sử, Trường ĐH Khoa học xã hội và nhân văn Hà Nội -

Báo tuổi trẻ.

Ngay trên wikipedia, họ viết 1 bài là "Các bãi cọc trên sông BD", sau đó tôi đã thảo luận để sửa lại đúng tên là

tránh nhập nhèm.
À
... ra vậy:))

Cụ còn thêm dữ liệu nào không ạ?
Kìa cụ, cụ thêm thông tin đi. Mà cụ thấy sao khi cũng Tuổi trẻ, cũng là bãi cọc?

slaz8

Xe ba gác
Và nghi ngại...

Báo tuổi trẻ.

tránh nhập nhèm.
cụ lấy nguồn trên báo sao không cho nốt bài này vào cho khách quan
trong bài có ảnh ghi niên đại cọc 1270- 1430 đó cụ
CỤ có gì phản biện không?

slaz8

Xe ba gác
Mồ yên mả đẹp kết phát mới tốt. Chết mà không yên thì lành với phát gì hả bác.
1/ Cụ chết hay sao mà biết chết nó an lành hay không an lành? Đó là người ta chết mà ơ hay?
2/ khi chết cụ có biết gì nữa không?
Nên chịu khó gúc trước khi nói nếu không biết

slaz8

Xe ba gác
Dự đoán cụ ạ.

Về cơ bản, em mong muốn là đúng. Tỉnh nào người ta cũng muốn có di tích, có sự tự hào, tự tôn của tỉnh, đó là điều đáng trân trọng. Nhưng phải khoa học, báo chú thích là dự đoán.
Em đồng ý cái gì cũng cần giám định bàng hội đông KH, nhưng nếu đưa links thì em giúp cụ đưa cho đủ.
Vì không dưng trong ảnh của báo lại đăng cọc di tích từ thời Trần năm 1270 thế

pain

Xe ba gác
TS N Việt ấy ...hơi muộn cụ ạ. Khoảng năm 1969, Đào Duy Anh đã viết bài Những cọc lim đào được và sự đổi dòng của s BD rồi.

Nội dung năm 1958 Vụ bảo tồn phát hiện ở tả ngạn s Chanh 300 cây cọc. Thực tế nó nằm trên s Chanh, mà chẳng phải nằm trên BD.

Và báo cáo năm đó bác bỏ, và họ ko thể xác định đc cọc có phải là chống Tống, chống Nguyên hay chống Minh thời Hồ.

Và để lý luận vừa ý, họ lại bảo s BĐ đổi dòng ???

Nói chung khiên cưỡng lắm. Theo Lê Văn Sinh, xác định C14 cũng không đúng.
Tốt, cụ bắt đầu không trích khiên cưỡng rồi. Em xin phản biện:

1- Từ thời Ngô Vương phá Nam Hán tới Lê Lợi đánh Minh và gần nhất Đức Quang Trung đại phá quân Thanh, có mấy lần giặc phương Bắc dùng đường thủy tải lương theo hướng Quảng Đông xuôi dòng xuống Thăng long?
2- Cụ có nghiên cứu lưu đồ dòng chảy, lưu vực của Đông Bắc Việt nam từ tời Ngô Vương tới nay chưa và cụ chắc biết câu " Bể cạn hóa nương dâu"?
3- Em đã hỏi ngay từ đầu là cụ đã nom tận nơi cái MIẾNG ( Em dùng từ đúng nghĩa đen) giờ là nơi bảo tồn bãi cọc BĐ tại Quảng Yên chưa? Là có ý hỏi thực sự về học thuật mà chưa thấy cụ giả nhời?!
4- Cụ có thể chỉ cho em sông Chanh giờ nằm đâu trên bản đồ Đông Bắc không ạ?
5- Bằng tất cả sự tôn trọng, trừ khi là loại tự nhục nhân danh khoa học mà em nghĩ cụ không thế, thì cụ có thể cho em biết quy mô của CHIẾN DỊCH nó khác quy mô TRẬN ĐÁNH thế nào không ạ?
6- Cụ có biết Bạch Đằng không chỉ là tên 1 dòng sông mà là tên chỉ của cả 1 lưu vực mạn Đông Bắc mà trong đó có không dưới 7 cửa hay chính xác là 7 đường thủy dẫn xuôi về đồng bằng không ạ?

Gato2009

Xe điện
Hê hê.
Các sứ quân từ thời thượng cổ tới hiện đại đều phải xuất quân từ đó ra cụ ạ/ Nó làm gì ăn lông ở lỗ, rưng thiêng nước độc. Đến thế kỉ 21, các cụ đều phải học đa số Văn học là của dân Hà Tĩnh, như Nguyễn Du, Xuân Diệu, Huy Cận... Các cụ học trường p Đông, như Trần Phú, LHP, NTMK,...đều về để dạy cho dân Việt đấy.
Em hỏi cụ, cụ không trả lời lại lảng sang truyện khác. Thôi để em hỏi người khác vậy.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
1. Em trả lời cụ là Đào Duy Anh viết rồi đấy, Ngô Quyền 938 L Hoàn 981 TQT 1228 nhà Hồ 1405.
2. Chưa
3, 4, 5, 6 .Chưa

Em chỉ là nghiệp dư, cái cụ hỏi quá tầm. Em chỉ biết 2 vấn đề:

-1 C14 không chính xác.
-2 Cọc không nằm trên s BD. Và theo suy đoán, họ nói s BD đã đổi dòng. Em kết luận là KHIÊN CƯỠNG.
Tốt, em đánh giá cao khi cụ chân thành công nhận kết luận của cụ chỉ là dựa trên cảm tính của cụ.
Rất tiếc, thưa cụ, bằng tất cả sự tôn
trọng, em cho rằng nếu để kết luận 1 vấn đề lịch sử mang tính bước ngoặt, mang tính Tự tôn Dân tộc và trên hết là chiến công hiển hách của Cha Ông mà tới kẻ thù còn phải công nhận và ghi trong sử của chúng thì không được phép mang thiên kiến vùng miền, thiên kiến cá nhân, cảm tính cá nhân và đặc biệt là góc nhìn phiến diện, không tra cứu, không đi thực địa, không có thực tiễn lý luận để kết luận và tuyên bố hùng hồn sửa cả Wiki. Mà wiki thì chắc chả tới lượt cụ và em cũng như các cụ đang đọc mà tụi con nhà mình cũng có thể sửa theo ý chúng nó.

Mình dừng cụ nhỉ?! Chúc cụ tối Chủ nhật vui để mai bước sang tuần mới an lành!

Kính cụ!

hd-vt

Xe container
Híccc, đừng gục nhanh thế chứ. Nghĩ ...ló chán hehe.

1/ Cụ chết hay sao mà biết chết nó an lành hay không an lành? Đó là người ta chết mà ơ hay?
2/ khi chết cụ có biết gì nữa không?
Nên chịu khó gúc trước khi nói nếu không biết
Trước khi phán như đúng rồi thì hãy đọc cho kỹ nhé, say rượu hay phê thuốc thì đừng có cmt :))

slaz8

Xe ba gác
nd
Trước khi phán như đúng rồi thì hãy đọc cho kỹ nhé, say rượu hay phê thuốc thì đừng có cmt :))
không hiểu người ta viết gì thì đến chịu. :)) Tôi không muốn nâng tầm quan điểm lên nên nhắc nhẹ cụ thôi.
Mồ yên mả đẹp kết phát mới tốt. Chết mà không yên thì lành với phát gì hả bác.
Chứ cả cái Ciputra, với hàng trăm khu Chung cư và cả phần lớn cái thành phố HN này xây trên phần mộ đã dời đi. cụ nói thế hóa ra "rủa" người ta chết không an lành rồi.
Nên cụ khó chịu or mắng gì tôi cũng chịu, nhưng cụ có bao giờ đặt cái tâm mình cho những người bị dời mộ đó không?
Trong thế giới này làm gì có chuyện là đào mộ lên dời đi là chết không an lành?
Chia sẻ thế thôi, còn cụ cứ khăng khăng thì đó là quyền của cụ

Chỉnh sửa cuối:

LangLe2021

Xe tải
Vâng, có gì đâu.
Em là người viết bài wiki đây, như bài Dương Đình Nghệ, Lê Hoàn, Lê Thái Tổ, Hồ Quý Ly, Nguyễn Trãi, Mạc Đăng Dung,... là em viết chủ yếu. https://vi.wikipedia.org/wiki/Lê_Thái_Tổ

Em không bao giờ thiên kiến cả, chính em biên soạn cho người dân biết được N Trãi, cha ông ấy, các cậu đều hàng giặc Minh. Và Mạc Đăng Dung là cháu của Mạc Thúy 1 người cộng sự đắc lực cho nhà Minh, hay viết về Ngô Quyền quê ở đâu rõ trên wiki hay chuyện nhà Hồ bị phần lớn người kinh lộ phản lại nên thua.

Em có thiên kiến với người miền Bắc, vì hay đầu hàng, tri thức hay lèo lái, không có sự cương trực. Qua 1 quá trình dài đọc sách, biên soạn và theo dõi các nhân vật, thì em thấy đúng. Nhà Nguyễn, ô cụ hay cụ Diệm đều không dùng.
Cụ Lợi còn làm quan cho nhà Minh, cương trực ghê. Hồ Quý Ly bị bắt ở đâu nhỉ, không lẽ ở hồ Tây??

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
E thấy trên báo họ còm còn chuẩn hơn các cụ ở đây

LangLe2021

Xe tải
Cụ nóng thế, chịu khó mà tìm hiểu đi chứ. Truyền thuyết ở vùng Hà Tĩnh nó thế.

Giờ chuyện đã rồi, bố ai dám nói Cổ Loa ở Hà Tĩnh. Mặc dù truyền thuyết ADV chở Mị Nương tới bãi biển Hà Tĩnh còn rành rành ra đó.

Ví dụ như ở Hà Nội, thờ thần Đồng Cổ, thì là thần thờ Thanh Hóa mang ra, hay ca trù,..chứ HN có gì đâu.
Thôi đủ rồi ông atlas aka thanhliencusi ơi, cái trò vùng miền có mỗi câu “quê em mà ra tất” ai cũng biết rồi, ông cố nhét vào mọi nơi để gây war nó chỉ tổ làm xấu cái nick ông núp thôi, thời này lên mạng tìm vui, tìm hiểu biết, ai tìm chỗ cãi nhau.