[Funland] Điềm lành cho đất nước?

dannongthon

Xe tăng
Cụ Lợi còn làm quan cho nhà Minh, cương trực ghê. Hồ Quý Ly bị bắt ở đâu nhỉ, không lẽ ở hồ Tây??
Bác phải nhắc từ khi định đô ở Thăng Long, chưa bao giờ đất nước ta bị ngoại bang xâm lược lâu dài. Dời đô về đất Thanh Hoá nước bị mất vào tay giặc Mình, dời đô về Huế nước bị mất vào tay Pháp!

slaz8

Xe ba gác
Vâng, có gì đâu.
Em là người viết bài wiki đây, như bài Dương Đình Nghệ, Lê Hoàn, Lê Thái Tổ, Hồ Quý Ly, Nguyễn Trãi, Mạc Đăng Dung,... là em viết chủ yếu. https://vi.wikipedia.org/wiki/Lê_Thái_Tổ

Em không bao giờ thiên kiến cả, chính em biên soạn cho người dân biết được N Trãi, cha ông ấy, các cậu đều hàng giặc Minh. Và Mạc Đăng Dung là cháu của Mạc Thúy 1 người cộng sự đắc lực cho nhà Minh, hay viết về Ngô Quyền quê ở đâu rõ trên wiki hay chuyện nhà Hồ bị phần lớn người kinh lộ phản lại nên thua.

Em có thiên kiến với người miền Bắc, vì hay đầu hàng, tri thức hay lèo lái, không có sự cương trực. Qua 1 quá trình dài đọc sách, biên soạn và theo dõi các nhân vật, thì em thấy đúng. Nhà Nguyễn, ô cụ hay cụ Diệm đều không dùng.
Cụ làm như không có cụ biên trên Wi thì không có sử không bằng? :))
Cụ cũng chỉ là sao chép lại mà thôi.

slaz8

Xe ba gác
-C14 không đúng, cụ giáo viên ở ĐHQG bảo đem sang Đức, TQ xác định C14 không khớp.
-Cọc nhiều loại, gồm nhiều vua tướng đóng qua các đời, gồm N Quyên L Hoàn, Mông, Hồ. Theo cụ Đào Duy Anh.
-Rồi ko nằm trên s BĐ,

Kết luận: là theo cảm tính, thiên kiến,...giờ không biết nói sao. Chả có căn cứ gì kết luận cọc ấy do T Quốc Tuấn sai đóng cả. 1 căn cứ còn không có. Chỉ đúng nó là cọc. Bảo em đến đó thị sát, rồi nghiên cứu sông, thì em chịu.
Cụ cũng đâu có biết gì hơn. chỉ hóng trên báo. mà báo thì báo này chống báo kia...
Nên ý kiến thì của cụ, nhưng nội dung thì không đúng , có thế thôi.
Trừ khi cụ có bằng chứng xác thực của hội khảo cổ VN hoặc tổ chứ khoa học được thế giới công nhận. không thì kiểu nói cho vui chả trúng thì trật, ai chả làm được.

cuonglhvt

Xe tăng
Thôi đủ rồi ông atlas aka thanhliencusi ơi, cái trò vùng miền có mỗi câu “quê em mà ra tất” ai cũng biết rồi, ông cố nhét vào mọi nơi để gây war nó chỉ tổ làm xấu cái nick ông núp thôi, thời này lên mạng tìm vui, tìm hiểu biết, ai tìm chỗ cãi nhau.
Thanhliencusi không phải là đàn ông.. Và cũng không còn nhỏ tuổi nữa đâu.
Không phải Atlas...
Phân biệt vùng miền thì quá rõ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Khi một ai đó khẳng định "cái cọc này là ở sông Bạch Đằng dùng để đánh quân X vào năm YYYY" thì người đó phải có dữ liệu KHOA HỌC chứng minh cả 3 điểm trên.
Cái này gọi là "burden of proof" (trách nhiệm phải chứng minh) - nó nằm ở phía người đưa ra kết luận.

Người nghi ngờ 1 trong 3 điểm nói trên không cần phải chứng minh gì cả, chỉ cần hỏi "Bằng chứng đâu?".

Nếu đồng vị Carbon cho thấy tuổi của cọc là sau năm đó thì toàn bộ giả thuyết bị sụp đổ.

Chỉnh sửa cuối:

LangLe2021

Xe tải
Thanhliencusi không phải là đàn ông.. Và cũng không còn nhỏ tuổi nữa đâu.
Không phải Atlas...
Phân biệt vùng miền thì quá rõ.
Hai nick nhưng độ cay cú khi post như một nên gom tất vào cho dễ nhớ thôi mà.

hd-vt

Xe container
Khi một ai đó khẳng định "cái cọc này là ở sông Bạch Đằng dùng để đánh quân X vào năm YYYY" thì người đó phải có dữ liệu KHOA HỌC chứng minh cả 3 điểm trên.
Cái này gọi là "burden of proof" (trách nhiệm phải chứng minh) - nó nằm ở phía người đưa ra kết luận.

Người nghi ngờ 1 trong 3 điểm nói trên không cần phải chứng minh gì cả, chỉ cần hỏi "Bằng chứng đâu?".

Nếu đồng vị Carbon cho thấy tuổi của cọc là sau năm đó thì toàn bộ giả thuyết bị sụp đổ.
Cái gì sụp đổ à cụ? Không phải những cọc đó hay là những trận cọc BĐ. Tò mò quớ hehe.

Cái gì sụp đổ à cụ? Không phải những cọc đó hay là những trận cọc BĐ. Tò mò quớ hehe.

Em hôm rồi có đi thăm nơi tưởng niệm và bãi cọc phát lộ. Tóm lại là cọc chỉ chống địch không đi vào các nhánh sông chứ không phải đóng giữa sông để thuỷ triều rút thì địch đâm vào. Sông sâu nước lớn, đóng cọc giữa sông thì có đóng bằng niềm tin, kể cả thời hiện đại :))

hd-vt

Xe container

Em hôm rồi có đi thăm nơi tưởng niệm và bãi cọc phát lộ. Tóm lại là cọc chỉ chống địch không đi vào các nhánh sông chứ không phải đóng giữa sông để thuỷ triều rút thì địch đâm vào. Sông sâu nước lớn, đóng cọc giữa sông thì có đóng bằng niềm tin, kể cả thời hiện đại :))
Sông nhánh hoặc bờ sông chính tránh đổ bộ lên bờ, cứ trên trên sông làm mồi cho lửa chẳng hạn. Em đoán thế chứ...tuổi gì.
Chỉ cần biết là có cọc và có những trận như thế. Cc xưa quá đỉnh, còn dạng ai với em thì ....mất lước tắt điện hehe. Ăn tục nói phét còn chưa nên hồn.

Rockport Avior

Xe tăng
Kìa cụ, cụ thêm thông tin đi. Mà cụ thấy sao khi cũng Tuổi trẻ, cũng là bãi cọc?

Trật tự đi thím Pên!
Báo TT chưa chắc đã đúng. Sử ở ta đa phần là dựa theo truyền thuyết, phần nhiều thiên về cảm tính mà còn thiếu bằng chứng khoa học!

pain

Xe ba gác
Trật tự đi thím Pên!
Báo TT chưa chắc đã đúng. Sử ở ta đa phần là dựa theo truyền thuyết, phần nhiều thiên về cảm tính mà còn thiếu bằng chứng khoa học!
Bình tĩnh... đọc tiếp các còm sau đi thím. Đừng vội....

Mà nói trước cho thím thông là mềnh chém nhau vài vụ roài, riêng thím... thím về nhất cho lành, nhỉ:))

Rockport Avior

Xe tăng
Bình tĩnh... đọc tiếp các còm sau đi thím. Đừng vội....

Mà nói trước cho thím thông là mềnh chém nhau vài vụ roài, riêng thím... thím về nhất cho lành, nhỉ:))
Cứ đi nhậu trả tiền sòng phẳng... sau chém nó mới nuột thím nhể!..

pain

Xe ba gác
Cứ đi nhậu trả tiền sòng phẳng... sau chém nó mới nuột thím nhể!..
Thế à? Thế thì hôm nào đi gặp chứ núp phím... dek hay.... nhể! Đặc biệt về khoa học, nhể!

Em vừa pm số đt, thín cứ chụp lên đây kẻo bảo xạo.

Rockport Avior

Xe tăng
Thế à? Thế thì hôm nào đi gặp chứ núp phím... dek hay.... nhể! Đặc biệt về khoa học, nhể!

Em vừa pm số đt, thín cứ chụp lên đây kẻo bảo xạo.
Vãi nhể!
Anh thời gian rảnh háng éo đâu! Nhưng thấy thím ra vẻ bí hiểm mới nhắc khéo thôi!
Nói về Sử, chắc thím chưa đủ tầm hiểu mà tranh luận.
Còn việc ai đó ăn nợ với bùng quán, thì cô em nó nhắc thôi!...

pain

Xe ba gác
Em xin lỗi các cụ khác vì đã làm phiền. Em vốn không muốn đôi co và chấp nhặt nhưng có lẽ em cũng nên nói.:D
Vãi nhể!
Anh thời gian rảnh háng éo đâu! Nhưng thấy thím ra vẻ bí hiểm mới nhắc khéo thôi!
Nói về Sử, chắc thím chưa đủ tầm hiểu mà tranh luận.
Còn việc ai đó ăn nợ với bùng quán, thì cô em nó nhắc thôi!...
Hố hố...

Vậy à? Vãi thím.... khóc thuê là bản chất thím à...:)) Hóa ra cứ nghe thôi à?

Mà thôi, dừng nhỉ!