[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đôn Kihote

Xe hơi
Kỷ niệm của em là hầm hào công sự đào chi chít quanh cơ quan mẹ em ở ngoại thành hà nội, trong nhà em luôn có 2 khẩu súng, Ak của mẹ và K59 của papa, sau những hôm mưa rào thì vác xô xuống hầm bắt cả xô đầy ếch, ôi một thời khó quên.

humxam75

Xe điện
Khó cũng phải làm. Chưa làm được ngay thì làm bước một.
Nếu lãnh đạo nhà mình mà xác định được như thế này thì tốt quá . Chứ em thấy 1 loạt dự án bọn TQ trúng thầu cả, sau đó lại bị kêu ca về chất lượng

v_946

Xe tải
Hồi đó em mới 10 tuổi nên chưa biết gì nhiều. Sau này nghe mang máng là có thể tránh được cuộc chiến đó nhưng do ngu dốt ngang ngạnh kiểu chí phèo sau lũy tre làng, điếc không sợ súng và nhất là không có lòng thương xót nhân dân nếu chiến tranh nổ ra. Một cái hèn nữa từ thượng tầng là bị táng từ 1979 cho đến nay sau bao năm vẫn không dám kêu đau.
Chuẩn luôn,chắc các cụ ld ngày ấy tq nó chỉ dọa thôi

Cúc cù cu

Xe điện
Nếu lãnh đạo nhà mình mà xác định được như thế này thì tốt quá . Chứ em thấy 1 loạt dự án bọn TQ trúng thầu cả, sau đó lại bị kêu ca về chất lượng
Điển hình nhất là cái quả đồi ở Lào Cai, năm 1979 là nơi đầu tiên nó nã pháo. Giờ là cái nhà máy vật vã của chó khựa khai thác đồng. Đúng chỗ đấy luôn. Em thấy bựa thế

tienphong75

Xe tải
Mà em thấy sao mấy nước ĐNA không tổ chức quân đội giống kiểu NATO nhỉ. Em mà được quyền em làm ngay. :D
Thưa cụ là trong chiến tranh VN các nước ASEAN còn hùa nhau lại ủng hộ Mỹ chống VN. Một số nước sau này còn viên trợ cho các thế lực thù địch chống VN. Cho đến bây giờ, mặc dù mang tiếng là cùng trong ASEAN nhưng thực tế họ vẫn dè chừng VN. Cụ đừng bao giờ hy vọng họ thật lòng với chúng ta mà đòi như "Nato". Hão huyền.

Laixebk

Xe tăng
Em lót đôi dép hóng ở đây,cảm ơn cụ Lầm mở topic ý nghĩa trong tháng 2 này. Nhà em có nhiều anh em bị hại trong trận chiến 1979

SABAIDI

Xe tăng
Tốt nhất là ko để cho nó có lý do để đánh cụ a. Tương quan giữa mình và nó quá chênh lệch
Chính vì không muốn để nó có lý do để đánh nên trên Biển Đông mình phải nhịn hơi nhiều, em nghĩ vậy mà thấy AKAY quá

heroesdaubu

Xe điện
Bài viết hay, theo e hiểu thì Vn ko còn con đg nào khác lúc ấy là đánh. Tuy nhiên ngay cả quá khứ và hiện tại, các lờ đờ Vn mắc nhiều sai lầm.

emvovan

Xe hơi
Cảm ơn cụ với những thông tin mà trước kia chỉ có báo không chính thống mới dám đề cập đến :((

meodeptrai

Xe tải
Chưa topic nào e hóng từng chữ thế này,bài viết rất ý nghĩa,cảm ơn cụ lầm

HuyArt

Xe lăn
Ko bao giờ ngừng cảnh giác với tàu khựa

tunggiang185

Xe tăng
Thưa cụ là trong chiến tranh VN các nước ASEAN còn hùa nhau lại ủng hộ Mỹ chống VN. Một số nước sau này còn viên trợ cho các thế lực thù địch chống VN. Cho đến bây giờ, mặc dù mang tiếng là cùng trong ASEAN nhưng thực tế họ vẫn dè chừng VN. Cụ đừng bao giờ hy vọng họ thật lòng với chúng ta mà đòi như "Nato". Hão huyền.
Cụ phán thế không ổn rồi. Tất cả vì lợi ích quốc gia mà cụ. Mỗi thời một khác! Ngày xưa thì nó ủng hộ Mỹ chống Việt Nam ta vì lợi ích của nó. Bây giờ nó ủng hộ Việt Nam chống lại khựa cũng là lợi ích của nó. Em tỷ dụ thế này nhé!
Trước đây Phil nó là căn cứ cho Mỹ đánh mình tời bời. Nhưng bây giờ vì lợi ích của nó nên nó cũng hùa vào với Việt Nam trong những đợt hội nghị ASIAN lên án khựa. Bên cạnh đó có Sing, Malaisia.... Còn quay ngược lại thì thằng Hunsen đó, trước mình nuôi nó nhưng nó cắn mình mấy cái đau điếng cả mông cũng chỉ vì lợi ích của nó với bọn khựa lớn hơn đó thôi.

cwise

Xe container
Mà em thấy sao mấy nước ĐNA không tổ chức quân đội giống kiểu NATO nhỉ. Em mà được quyền em làm ngay. :D
Đông nam á là tổ chức vớ vỉn và lỏng lẻo nhất, kbj có chuỵen đó, nói ngay khu vực biển đông đã tự tranh chấp với nhau có đoàn kết được đâu

pháo BM21 grad

Xe container
Cụ nên biết Mỹ đã bắt tay với Cẩu từ năm 72, bỏ rơi VNCH để Cẩu chiếm HS, nếu không có cái bật đèn xanh của mẽo thì Cẩu không giám cắn Vn đâu nhé.

Huuminh

Xe tăng
Trước tiên e xin cảm ơn cụ Lầm đã truyền tải lại những tư liệu ôn lại lịch sử,sự kiện lịch sử này có vẻ giới lờ đờ ...vẫn cố tình phớt lờ,chấp nhận hàng nghìn,hàng vạn người đã phải ngã xuống vì bảo vệ tổ quốc.
Cá nhân e thì ko thể nào quên sự kiện trọng đại này! E nhớ lại cái buổi sáng 17/2 năm ấy.....bài hát: tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới được phát toàn bộ trên hệ thống âm thanh của ...lúc đó là tiểu khu. Nhà e có cái loa truyền thanh cũng phát đi phát lại.
Ngoài đường ( chỗ e ở trung tâm) đã có rất nhiều người tay cầm tờ ND hoặc HNM xúm đông xúm đỏ bàn tán. Ai ai cũng đều có 1 nét mặt giận dữ pha hoang mang,ánh mắt thì đầy vẻ căm hờn.
Buổi sáng hôm đó,mặc dù sau tết nhưng thời tiết rét lắm,bọn e tới trường thì đã đc các thầy cô thông báo tin dữ này...e nhớ lại các thầy cô đều hô hào mọi người cùng nhau đoàn kết,các e nhỏ thì phải cố gắng giúp đỡ bố mẹ để yên tâm sản xuất cho tiền tuyến...vv.
Chiến tranh đc vài hôm,cả HN bắt đầu căng băng rôn,biểu ngữ hô hào. Các điểm trung tâm đều có những tấm pa nô áp phích ...tất cả đều quyết tâm bảo vệ tổ quốc. Những cuộc đóng góp kinh tế diễn ra,mặc dù lúc đó ta rất nghèo...nhưng mọi người đều chấp nhận giảm khẩu phần ăn để dành cho tiền tuyến.
E xin Cop lại bài hát này để mọi người cùng biết:
http://youtu.be/FyHefCJxhV4

xomo

Xe buýt
Vâng, em cũng đồng ý với các cụ là: Chiến tranh chỉ là bước đường cùng thôi. Giờ phải làm sao tận dụng triệt để thời gian mà phát triển kinh tế (DCM bọn tham nhũng, ăn bẩn, chúng nó ăn chính xương máu của bao người đấy)

Với TQ, cần duy trì mối quan hệ hoà bình, nhưng độc lập, ko phụ thuộc; sòng phẳng và ngang hàng...

Với các anh nhớn khác, làm sao có quan hệ đôi bên cùng có lợi, thế mới bền.

TRI ÂN CÁC ANH HÙNG LIỆT SĨ ĐÃ NGÃ XUỐNG TRONG CHIẾN TRANH BẢO VỆ BIÊN GIỚI PHÍA BẮC VÀ TÂY NAM
Em thích câu bôi đỏ của cụ

pháo BM21 grad

Xe container
Trước tiên e xin cảm ơn cụ Lầm đã truyền tải lại những tư liệu ôn lại lịch sử,sự kiện lịch sử này có vẻ giới lờ đờ ...vẫn cố tình phớt lờ,chấp nhận hàng nghìn,hàng vạn người đã phải ngã xuống vì bảo vệ tổ quốc.
Cá nhân e thì ko thể nào quên sự kiện trọng đại này! E nhớ lại cái buổi sáng 17/2 năm ấy.....bài hát: tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới được phát toàn bộ trên hệ thống âm thanh của ...lúc đó là tiểu khu. Nhà e có cái loa truyền thanh cũng phát đi phát lại.
Ngoài đường ( chỗ e ở trung tâm) đã có rất nhiều người tay cầm tờ ND hoặc HNM xúm đông xúm đỏ bàn tán. Ai ai cũng đều có 1 nét mặt giận dữ pha hoang mang,ánh mắt thì đầy vẻ căm hờn.
Buổi sáng hôm đó,mặc dù sau tết nhưng thời tiết rét lắm,bọn e tới trường thì đã đc các thầy cô thông báo tin dữ này...e nhớ lại các thầy cô đều hô hào mọi người cùng nhau đoàn kết,các e nhỏ thì phải cố gắng giúp đỡ bố mẹ để yên tâm sản xuất cho tiền tuyến...vv.
Chiến tranh đc vài hôm,cả HN bắt đầu căng băng rôn,biểu ngữ hô hào. Các điểm trung tâm đều có những tấm pa nô áp phích ...tất cả đều quyết tâm bảo vệ tổ quốc. Những cuộc đóng góp kinh tế diễn ra,mặc dù lúc đó ta rất nghèo...nhưng mọi người đều chấp nhận giảm khẩu phần ăn để dành cho tiền tuyến.
E xin Cop lại bài hát này để mọi người cùng biết:
http://youtu.be/FyHefCJxhV4
Nghe bài của cụ mà em không cầm được nước mắt.

xonline

Xe buýt
Bọn Tung Cẩu có giỏi nhào dzô đê. Bố chơi tất

Trạng thái
Thớt đang đóng