[Funland] Điềm tĩnh nhìn lại chiến tranh biên giới phía Bắc

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Này các cụ.
Hay week end tới ọp 1 nhát để nhớ tới sự kiện 17-2-1979 nhể? ??
:D

Chỉnh sửa cuối:

Vulq71

Xe container
Thưa cụ là trong chiến tranh VN các nước ASEAN còn hùa nhau lại ủng hộ Mỹ chống VN. Một số nước sau này còn viên trợ cho các thế lực thù địch chống VN. Cho đến bây giờ, mặc dù mang tiếng là cùng trong ASEAN nhưng thực tế họ vẫn dè chừng VN. Cụ đừng bao giờ hy vọng họ thật lòng với chúng ta mà đòi như "Nato". Hão huyền.
Vì nước ta dưới mắt quốc tế thời đấy khác gì BTT ( vừa hồng vừa chuyên ) đâu cụ, mà chính quyền miền Nam Vn thực tế lúc đấy còn được nhiều nước đặt quan hệ ngoại giao hơn chính quyền miền Bắc VN

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Trước tiên e xin cảm ơn cụ Lầm đã truyền tải lại những tư liệu ôn lại lịch sử,sự kiện lịch sử này có vẻ giới lờ đờ ...vẫn cố tình phớt lờ,chấp nhận hàng nghìn,hàng vạn người đã phải ngã xuống vì bảo vệ tổ quốc.
Cá nhân e thì ko thể nào quên sự kiện trọng đại này! E nhớ lại cái buổi sáng 17/2 năm ấy.....bài hát: tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới được phát toàn bộ trên hệ thống âm thanh của ...lúc đó là tiểu khu. Nhà e có cái loa truyền thanh cũng phát đi phát lại.
Ngoài đường ( chỗ e ở trung tâm) đã có rất nhiều người tay cầm tờ ND hoặc HNM xúm đông xúm đỏ bàn tán. Ai ai cũng đều có 1 nét mặt giận dữ pha hoang mang,ánh mắt thì đầy vẻ căm hờn.
Buổi sáng hôm đó,mặc dù sau tết nhưng thời tiết rét lắm,bọn e tới trường thì đã đc các thầy cô thông báo tin dữ này...e nhớ lại các thầy cô đều hô hào mọi người cùng nhau đoàn kết,các e nhỏ thì phải cố gắng giúp đỡ bố mẹ để yên tâm sản xuất cho tiền tuyến...vv.
Chiến tranh đc vài hôm,cả HN bắt đầu căng băng rôn,biểu ngữ hô hào. Các điểm trung tâm đều có những tấm pa nô áp phích ...tất cả đều quyết tâm bảo vệ tổ quốc. Những cuộc đóng góp kinh tế diễn ra,mặc dù lúc đó ta rất nghèo...nhưng mọi người đều chấp nhận giảm khẩu phần ăn để dành cho tiền tuyến.
E xin Cop lại bài hát này để mọi người cùng biết:
http://youtu.be/FyHefCJxhV4
Em xin đính chính lại tí.
Tin Tầu đánh chính thức được công bố trong bản tin chiều phát lúc 18h của Đài tiếng nói Việt nam ợ.
Còn bài hát Chiến đấu vì độc lập tự do do ông Phạm Tuyên viết ra đời trong đêm ngày 17 nên sớm nhất ngày 18 tập và 19 lên sóng mới logic

Rốn lồi

Xe tăng
Trước tiên e xin cảm ơn cụ Lầm đã truyền tải lại những tư liệu ôn lại lịch sử,sự kiện lịch sử này có vẻ giới lờ đờ ...vẫn cố tình phớt lờ,chấp nhận hàng nghìn,hàng vạn người đã phải ngã xuống vì bảo vệ tổ quốc.
Cá nhân e thì ko thể nào quên sự kiện trọng đại này! E nhớ lại cái buổi sáng 17/2 năm ấy.....bài hát: tiếng súng đã vang trên bầu trời biên giới được phát toàn bộ trên hệ thống âm thanh của ...lúc đó là tiểu khu. Nhà e có cái loa truyền thanh cũng phát đi phát lại.
Ngoài đường ( chỗ e ở trung tâm) đã có rất nhiều người tay cầm tờ ND hoặc HNM xúm đông xúm đỏ bàn tán. Ai ai cũng đều có 1 nét mặt giận dữ pha hoang mang,ánh mắt thì đầy vẻ căm hờn.
Buổi sáng hôm đó,mặc dù sau tết nhưng thời tiết rét lắm,bọn e tới trường thì đã đc các thầy cô thông báo tin dữ này...e nhớ lại các thầy cô đều hô hào mọi người cùng nhau đoàn kết,các e nhỏ thì phải cố gắng giúp đỡ bố mẹ để yên tâm sản xuất cho tiền tuyến...vv.
Chiến tranh đc vài hôm,cả HN bắt đầu căng băng rôn,biểu ngữ hô hào. Các điểm trung tâm đều có những tấm pa nô áp phích ...tất cả đều quyết tâm bảo vệ tổ quốc. Những cuộc đóng góp kinh tế diễn ra,mặc dù lúc đó ta rất nghèo...nhưng mọi người đều chấp nhận giảm khẩu phần ăn để dành cho tiền tuyến.
Em cũng có những kỉ niệm như Cụ dẫu rằng hồi đó còn quá nhỏ mới học lớp vỡ lòng, mọi thứ đều ngô nghê trẻ con còn cảm thấy rất thích chơi bắn bòm, chơi đuổi nhau rồi trốn trong các hào, hầm cá nhân đào xung quanh sân trường - vì trẻ con nên có biết j đâu mà sợ :-??
Thời đó chưa có internet hay google, điện thoại cũng không mà sao công tác truyền thông lại làm tốt thế, chỉ 3 ngày sau khi hầm đào trong trường xong thì buổi tối sinh hoạt chi đội ở bãi đất trống của tiểu khu các anh chị phụ trách chi đội đã dậy bọn em hát bài đó, mấy chục đứa trẻ con quần rách áo vá ngồi tập hát suốt buổi tối trong ánh sáng duy nhất của 1 bóng đèn 100w rồi hôm sau trên đường từ nhà đến trường đứa nào cũng hát, vào lớp trước khi bắt đầu học cô giáo cũng cho hát và có lẽ đó là bài hát đầu tiên em được học đến giờ hơn 40 xuân rồi vẫn còn nhớ từng lời :)

Huuminh

Xe tăng
Tin Tầu đánh chính thức được công bố trong bản tin chiều phát lúc 18h của Đài tiếng nói Việt nam ợ.
Còn bài hát Chiến đấu vì độc lập tự do do ông Phạm Tuyên viết ra đời trong đêm ngày 17 nên sớm nhất ngày 18 tập và 19 lên sóng mới logic
Cụ hiểu nhầm e rồi! E đã để dấu ...là nói về cái buổi sáng hôm ấy là sự kiện trọng đại e ko thể quên. Có lẽ đo e trình bày chưa rõ ràng :))
Bàn 1 chút về bài hát này. E nhớ là khi mới nghe thì do ca sĩ Ngọc Tân hát so lo về sau mới là cả dàn hợp xướng. Chả nhớ có đúng ko?

Rốn lồi

Xe tăng
Em vừa còm xong thì post của Cụ cũng hiện nên em mới dám chắc là mình không nhớ sai. Bài đó đúng là mấy ngày sau mới được nghe, còn bọn em được học hát vào tối thứ sáu tức là sau đó khoảng 1 tuần :-B

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu nhầm e rồi! E đã để dấu ...là nói về cái buổi sáng hôm ấy là sự kiện trọng đại e ko thể quên. Có lẽ đo e trình bày chưa rõ ràng :))
Bàn 1 chút về bài hát này. E nhớ là khi mới nghe thì do ca sĩ Ngọc Tân hát so lo về sau mới là cả dàn hợp xướng. Chả nhớ có đúng ko?
Chính cụ viết là sáng 17-2 bài hát ấy được phát trên loa phường mờ.
Ông PT là con bệnh của em nên qua những lúc trà dư tửu hậu, em cũng biết thêm tí :)

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Lầm sắp bảo vệ luận án sử học trên Otofun à?
Tâm lý dân lúc đó là rất oải khi lại đánh nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ ạ.

Nhìn lại mới thấy toàn cảnh. Âu là mọi sự bắt buộc phải thế. Quan trọng và cũng an ủi là trong lúc khó khăn nhất, mình vẫn máu chiến ko mất đất và bảo vệ biển đảo.

Hội nghị Thành Đô mà nhiều cụ cứ chê, em lại thấy là hợp lý: Bình thường hoá quan hệ là đúng rồi, còn có tjowif gian hồi sức chứ. Cả thập kỷ 80 làm gì có bữa nào no...,

Quan trọng là nhìn nhận đúng người để cư xử cho phải thôi. VN là bạn, đối tác với các nước. TQ đặc biệt hơn cũng chỉ nên là vì gần hơn thôi, chả mong đặc biệt hơn mà làm gì

luot_song

Xe điện
Cháu chả nhớ nhưng chiều vừa ăn cơm xong nghe đài đưa tin quân bành trướng xâm lược trên toàn 6 tỉnh biên giới tiếp theo nghe bài hát Tiếng Súng Đã Vang Trên Bầu trời Biên giới Gọi Toàn Dân Ta Vào Cuộc Chiến Đấu Mới

Huuminh

Xe tăng
Chính cụ viết là sáng 17-2 bài hát ấy được phát trên loa phường mờ.
Ông PT là con bệnh của em nên qua những lúc trà dư tửu hậu, em cũng biết thêm tí :)
Cụ bắt bẻ e quá nhể? :)) cá nhân e thì vẫn nhớ mang máng là có hát bài này vào giai đoạn lúc đó! Còn hát hay ko hát có quan trọng ko mà e e phải tranh luận với nhau. E nghĩ nên bàn về vấn đề chính thì hay hơn.
E cũng vừa tra lại xem dư nào nhưng cũng chỉ để tham khảo thôi.
http://baicadicungnamthang.net/tu-lieu/chien-dau-vi-doc-lap-tu-do-pham-tuyen-48.html
Bỏ qua vấn đề này đi cụ ạ.

R

Ruoumauson

[Đang chờ cấp bằng]
Em cảm ơn cụ về bài hát, xúc động quá cụ ah :(( . Qua clip em có thể phần nào biết đc lúc đó Bố em, họ hàng nhà em đã... như thế nào :((
Nhưng em có một thắc mắc muốn hỏi là: Ở đoạn 1p:58s có cái ảnh 1 người chiến sĩ ở cạnh cột km Lạng Sơn: 0Km, vậy hồi đó nó ở đâu? và bây giờ ở đâu? Vì từ nhỏ đến giờ em chỉ đc thấy mỗi Km số 0 ở trong cửa khẩu HNQ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bắt bẻ e quá nhể? :)) cá nhân e thì vẫn nhớ mang máng là có hát bài này vào giai đoạn lúc đó! Còn hát hay ko hát có quan trọng ko mà e e phải tranh luận với nhau. E nghĩ nên bàn về vấn đề chính thì hay hơn.
E cũng vừa tra lại xem dư nào nhưng cũng chỉ để tham khảo thôi.
http://baicadicungnamthang.net/tu-lieu/chien-dau-vi-doc-lap-tu-do-pham-tuyen-48.html
Bỏ qua vấn đề này đi cụ ạ.
Thật ra em cũng chẳng muốn bắt bẻ cụ bởi chẳng để làm gì nhưng em lại là đứa có lẽ hơi bảo thủ. Em tôn trọng CHÍNH SỬ.

thaygiao

Xe buýt
Cụ phán thế không ổn rồi. Tất cả vì lợi ích quốc gia mà cụ. Mỗi thời một khác! Ngày xưa thì nó ủng hộ Mỹ chống Việt Nam ta vì lợi ích của nó. Bây giờ nó ủng hộ Việt Nam chống lại khựa cũng là lợi ích của nó. Em tỷ dụ thế này nhé!
Trước đây Phil nó là căn cứ cho Mỹ đánh mình tời bời. Nhưng bây giờ vì lợi ích của nó nên nó cũng hùa vào với Việt Nam trong những đợt hội nghị ASIAN lên án khựa. Bên cạnh đó có Sing, Malaisia.... Còn quay ngược lại thì thằng Hunsen đó, trước mình nuôi nó nhưng nó cắn mình mấy cái đau điếng cả mông cũng chỉ vì lợi ích của nó với bọn khựa lớn hơn đó thôi.
có khác gi TQ chửi VN theo Nga

Tuan Can

Xe container
NGUYÊN NHÂN

Mâu thuẫn VN-TQ bắt đầu gia tăng từ năm 1968:

-Hà Nội nhất định cùng lúc giữ mối quan hệ nồng ấm với cả Moskva lẫn Bắc Kinh trong khi mâu thuẫn giữa Liên Xô và Trung Quốc đã lên cao.

-Bất đồng quan điểm giữa Hà Nội và Bắc Kinh về cách tiến hành cuộc chiến tại miền Nam Việt Nam trở nên rõ rệt.

-Bắc Kinh muốn Hà Nội chỉ tiếp tục chiến tranh du kích có giới hạn chống Hoa Kỳ, trong khi Hà Nội muốn tiến hành chiến tranh quy mô để thống nhất Tổ quốc.

-VN muốn trực tiếp đàm phán với Hoa Kỳ, không cần thông qua một nước nào làm trung gian.

-Sau sự kiện Tết Mậu Thân, Hà Nội bắt đầu đàm phán với Hoa Kỳ, trong khi đó Bắc Kinh phản đối
Không liên quan gì đến Campuchia à cụ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ về bài hát, xúc động quá cụ ah :(( . Qua clip em có thể phần nào biết đc lúc đó Bố em, họ hàng nhà em đã... như thế nào :((
Nhưng em có một thắc mắc muốn hỏi là: Ở đoạn 1p:58s có cái ảnh 1 người chiến sĩ ở cạnh cột km Lạng Sơn: 0Km, vậy hồi đó nó ở đâu? và bây giờ ở đâu? Vì từ nhỏ đến giờ em chỉ đc thấy mỗi Km số 0 ở trong cửa khẩu HNQ.
Theo em là đó là 2 cột cây số khác nhau mợ à
.Cột km 0 ở HNQ nó nêu từ đây là lãnh thổ Vn.
Còn cái cột kia chỉ điểm đó là ranh giới của thị xã Ls.

linkng

Xe tăng
Đông nam á là tổ chức vớ vỉn và lỏng lẻo nhất, kbj có chuỵen đó, nói ngay khu vực biển đông đã tự tranh chấp với nhau có đoàn kết được đâu
Thằng nào cũng đặt mục đích quốc gia lên hàng đầu, vài năm nữa Vịt mạnh hơn thì Thái làm gì có quân chủ lập hiến biểu tình tùm lum.

17/2/1979 cái ngày đã làm thế hệ đầu 7x biết thế nào là hầm chữ A, hố tăng xê... Cái ngày mà sau đó Chủ tịch nước phải ra lệnh tổng động viên và tuyên bố tình trạng chiến tranh..... Các thớt của cụ Lầm tuy nằm ở Box cà phê, nơi chủ yếu dành cho các cụ chém gió, nói phét nhưng luôn chuẩn chỉ và đầy ắp các thông tin tư liệu quý giá. Em là em thích cụ rồi đấy. Em còn chai rượu được biếu giờ e biếu lại cụ =D>

Trạng thái
Thớt đang đóng