[Thảo luận] Điên đầu về hiệu lực của biển 127, Các kụ giúp em với.

JaVu

Xe máy
Trích QCVN 41-2012
e) Hiệu lực của biển hạn chế tốc độ tối đa bắt đầu từ vị trí đặt biển đến vị trí đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng).

c) Biển hết hiệu lực cấm khi có biển số 133 "Hết cấm vượt" hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm" nếu đồng thời có nhiều biển cấm khác hết tác dụng.

a) Để chỉ dẫn bắt đầu vào phạm vi khu đông dân cư phải đặt biển số 420 "Bắt đầu khu đông dân cư".
a) Để chỉ dẫn hết phạm vi khu đông dân cư, phải đặt biển số 421 "Hết khu đông dân cư". Biển có tác dụng chỉ dẫn cho người sử dụng đường biết phạm vi phải tuân theo những quy định đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư đã hết hiệu lực.
Ngoài ra em không tìm được từ nào nói đến việc nó chỉ có hiệu lực đến khi đường giao nhau trong 3 loại biển này.

Và trên thực tế: Nếu đường con đường A đang hạn chế tốc độ thì con đường khác trước khi giao nhau với con đường A nó cũng có cắm hạn chế tốc độ như con đường A.
Ví Dụ: Trước đây hạn chế tốc độ 40Km/h đoạn từ cầu Phù đổng đến đường đôi (QL HA1) Tại ngã 3 Rẽ đi Yên viên thì ko có biển nhắc lại...Nhưng Từ Yên viên đi vào thì có biển 40Km/h dc cắm trước khi vào đường đường HA1...
Sau khi nó bỏ biển 40km/h trên đường HA1 thì nó cũng bỏ luôn biển 40km/h trên đường nhánh kia...

Các cụ chạy thế nào là quyền và trình của các cụ ( Cụ nào cho rằng tất cả các biển báo hiệu chỉ có hiệu lực đến ngã 3-4 thì cứ thế mà thực hiện )...Riêng em thì em cứ theo luật em làm...(Em ko muốn mất Time và tiền bạc vô ích)
Chúng ta đưa lên đây là để trao đổi đúng sai chứ có phải tranh giải gì đâu mà em thấy nhiều cụ cứ phải gay gắt với nhau ???
Thấy đúng thì học tập...Thấy sai thì tránh ...Thế thôi !!!
Em là em kết cụ ở cái quan điểm này, các kụ băm nhau kinh quá, nhưng em thật sự cảm ơn các kụ đã góp ý cho em 1 cách nhiệt tình ạ.
Còn về vấn đề em đưa ra thì em xin tóm lại từ ý chính của các kụ như sau nhé, các kụ soi giúp em với nhé

Đối với biển 127 (Hạn chế tốc độ) nói riêng và 1 số biển báo cấm nói chung (tùy biển) thì:

1. Phải tuân theo quy định chung về hiệu lực (Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến nơi đường giao nhau tiếp giáp) của các biển báo cấm và quy định riêng (đến vị trí
đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm"
) của biển 127.

2. Có kụ nói theo kinh sờ nghiệm thực thế thì đến đường giao nhau (có biển báo giao nhau) thì hết hiệu lực của biển 127.

====> Theo cao kiến của các kụ thì em nên tuân theo 1 hay hay là cả 1 và 2 đây ạ.@-) kính các kụ.

minck

Xe container
Em là em kết cụ ở cái quan điểm này, các kụ băm nhau kinh quá, nhưng em thật sự cảm ơn các kụ đã góp ý cho em 1 cách nhiệt tình ạ.
Còn về vấn đề em đưa ra thì em xin tóm lại từ ý chính của các kụ như sau nhé, các kụ soi giúp em với nhé

Đối với biển 127 (Hạn chế tốc độ) nói riêng và 1 số biển báo cấm nói chung (tùy biển) thì:

1. Phải tuân theo quy định chung về hiệu lực (Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến nơi đường giao nhau tiếp giáp) của các biển báo cấm và quy định riêng (đến vị trí
đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm"
) của biển 127.

2. Có kụ nói theo kinh sờ nghiệm thực thế thì đến đường giao nhau (có biển báo giao nhau) thì hết hiệu lực của biển 127.

====> Theo cao kiến của các kụ thì em nên tuân theo 1 hay hay là cả 1 và 2 đây ạ.@-) kính các kụ.
Nhà cháu lấy ví dụ luôn và ngay nhé:
Đường Tránh Vĩnh Yên...Có 3 nơi "hạn chế tốc độ 60Km/h rồi đến 40km/h" ở trước ngã 4. Tại ngã 4 thì không hề có biển nhắc lại. Qua ngã 4 khoảng 500m thì mới có biển "hết hạn chế 40km/h".
Cụ nào cho rằng biển báo chỉ có hiệu lực đến đường giao nhau thì Mời lên địa điểm đó "chuột bạch" ( Nghĩa là qua nga 4 này mà đạp lên 80km/h luôn, không cần biết đến cái biển hết hạn chế kia ở đâu )...Nếu bị vịn mà cãi được thì đem chứng cứ về đây để OFers "phong anh hùng" :P XXX ở đây luôn sẵn sàng đón tiếp các cụ vi phạm lỗi này đấy !!!

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Cụ lại học giống thớt "biển cấm ô tô rẽ trái..." là lấy xxx ra làm trọng tài rồi, xxx mà luôn đúng thì ae ta chết nhiều lắm ;)). Em xin hỏi cụ có ủng hộ vụ cụ Đông không ạ, vụ đấy xxx chỉ thắng nhờ lươn lẹo cái ngã tam đấy có phải ngã 3 hay không thôi, chứ nếu đúng như cụ nói thì tòa xử cụ Đông lấm lưng trắng bụng ngay vòng gửi xe nhờ lý do ko cần đặt biển nhắc lại rồi :D
Vị cụ Đông và vụ cụ thanh_hoi thì lũ "chó dại cắn càn". Và chưa phải là đã kết thúc đâu cụ nhé... ( Vì 2 vụ này lái xe đều đỗ đúng luật ).

superdrives

Xe điện
Thông tư mà lung tung thì cứ luật mà dã thui.

PHC

Xe buýt
Cụ này vừa rất khiêm tốn
Chúng ta đưa lên đây là để trao đổi đúng sai chứ có phải tranh giải gì đâu mà em thấy nhiều cụ cứ phải gay gắt với nhau ???
Thấy đúng thì học tập...Thấy sai thì tránh ...Thế thôi !!!
...xong thì lại thách đố ăn thua ngay được mặc dù chẳng có ai cãi cọ gì với cụ ấy cả. Sao phải thế?
Nhà cháu lấy ví dụ luôn và ngay nhé:
Đường Tránh Vĩnh Yên...Có 3 nơi "hạn chế tốc độ 60Km/h rồi đến 40km/h" ở trước ngã 4. Tại ngã 4 thì không hề có biển nhắc lại. Qua ngã 4 khoảng 500m thì mới có biển "hết hạn chế 40km/h".
Cụ nào cho rằng biển báo chỉ có hiệu lực đến đường giao nhau thì Mời lên địa điểm đó "chuột bạch" ( Nghĩa là qua nga 4 này mà đạp lên 80km/h luôn, không cần biết đến cái biển hết hạn chế kia ở đâu )...Nếu bị vịn mà cãi được thì đem chứng cứ về đây để OFers "phong anh hùng" :P XXX ở đây luôn sẵn sàng đón tiếp các cụ vi phạm lỗi này đấy !!!
Cụ đã ví dụ luôn và ngay thì em cũng xin ví dụ ngay và luôn bằng clip dưới đây. Đây là đoạn từ QL1 rẽ ra QL5 hướng từ Bắc Ninh về HN. Bắt đầu từ QL1 vào đường nhánh có biển hạn chế tốc độ 40km/h (ở 00:10). Rẽ ra QL5 thì gặp biển báo "Khu đông dân cư" (ở 00:58), sau đó mới gặp biển hết hạn chế tốc độ 30km/h (ở 01:10) cho biển hạn chế 30km/h cắm trước giao cắt đường dẫn cầu Thanh Trì - QL5 hướng HP lên. Trường hợp này, khi vào đường 5, theo cụ thì em phải đi theo biển nào?
Em chả biết cái ma trận Vĩnh Phúc nhà cụ dẫn chứng nó ra sao, chứ ở đoạn đường trong video clip em dẫn chứng, mặc dù có biển hạn chế tốc độ 30km/h nhưng sau giao cắt với đường 1 từ BN xuống, em có thể vô tư chạy 40km/h và sau biển khu đông dân cư, em lại thoải mái chạy 50km/h mặc dù mãi nó mới tòi ra cái biển hết hạn chế tốc độ 30km/h. Thế đấy.
[video=youtube;-jSgXM5tbJg]http://www.youtube.com/watch?v=-jSgXM5tbJg&feature=youtu.be[/video]
P/S: Em nghĩ tranh luận để bổ sung kinh nghiệm, hạn chế thiệt hại và để các "công bộc của dân" bớt tác yêu tác quái, chứ còn cái "mề đay" "anh hùng" do OFer phong tặng thì các cụ tham gia thớt này đã nhường cả cho cụ rồi đấy ạ.

Chị Cũ

Xe tải
Rõ như ban Ngày Thế mà Các cụ còn cãi nhau như mổ bò, bảo sao xxx ko lừa gạt các cụ.

duongthienly

Xe buýt
Dạo này lắm "thông as s" quá các cụ ạh!

vihali

Xe container
Thế thì cứ gặp điều kiện nào trước thì biển 127 sẽ hết hiệu lực thôi :

- Hoặc gặp biển 135
- Hoặc gặp ngã 3, ngã 4.

Em chốt thế rồi nhá, các cụ cấm cãi (cccc).

JaVu

Xe máy
Rõ như ban Ngày Thế mà Các cụ còn cãi nhau như mổ bò, bảo sao xxx ko lừa gạt các cụ.
Rõ dư lào thế kụ, em không rõ lắm về câu nói ẩn dụ của kụ, cụ chỉ em với em giờ chưa biết làm thế lào để làm rõ chỗ lày cả. cảm ơn kụ trước ợ.b-)

JaVu

Xe máy
Thế thì cứ gặp điều kiện nào trước thì biển 127 sẽ hết hiệu lực thôi :

- Hoặc gặp biển 135
- Hoặc gặp ngã 3, ngã 4.

Em chốt thế rồi nhá, các cụ cấm cãi (cccc).
Cụ cho em hỏi thêm là cái ngã 3 hay 4 có cần phải có biển báo đường giao nhau hay không ợ, nhưng trong thông tư có bảo quy định chung cho Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến nơi đường giao nhau tiếp giáp

)còn quy định riêng cho biển 127 là (đến vị trí đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm")

Nhỡ mình đi theo quy định chung mà bị xxx nó "tung chảo" bảo là phải theo quy định riêng của biển 127 thì mình chiến dư lào đây kụ. Thank kụ :-$

JaVu

Xe máy
Tiên sư nó chự lị ra cái thông tư mà bắt dân tự hiểu thế lày khổ quá. Em mà làm bộ trưởng thì đuổi hết cái bọn óc trâu này rồi tuyển người có trình vào làm cho các kụ bớt khổ nhá. ;;)

dhcuong84

Xe buýt
Cụ cho em hỏi thêm là cái ngã 3 hay 4 có cần phải có biển báo đường giao nhau hay không ợ, nhưng trong thông tư có bảo quy định chung cho Biển số 125, 126, 127, 130, 131 (a,b,c) có giá trị đến nơi đường giao nhau tiếp giáp

)còn quy định riêng cho biển 127 là (đến vị trí đặt biển số 134 "Hết hạn chế tốc độ tối đa" (hoặc đến vị trí đặt biển số 135 "Hết tất cả các lệnh cấm")

Nhỡ mình đi theo quy định chung mà bị xxx nó "tung chảo" bảo là phải theo quy định riêng của biển 127 thì mình chiến dư lào đây kụ. Thank kụ :-$
Thì bác ghi ý kiến của mình vào Biên bản, chờ..khiếu nại.

minck

Xe container
Cụ này vừa rất khiêm tốn

...xong thì lại thách đố ăn thua ngay được mặc dù chẳng có ai cãi cọ gì với cụ ấy cả. Sao phải thế?

Cụ đã ví dụ luôn và ngay thì em cũng xin ví dụ ngay và luôn bằng clip dưới đây. Đây là đoạn từ QL1 rẽ ra QL5 hướng từ Bắc Ninh về HN. Bắt đầu từ QL1 vào đường nhánh có biển hạn chế tốc độ 40km/h (ở 00:10). Rẽ ra QL5 thì gặp biển báo "Khu đông dân cư" (ở 00:58), sau đó mới gặp biển hết hạn chế tốc độ 30km/h (ở 01:10) cho biển hạn chế 30km/h cắm trước giao cắt đường dẫn cầu Thanh Trì - QL5 hướng HP lên. Trường hợp này, khi vào đường 5, theo cụ thì em phải đi theo biển nào?
Em chả biết cái ma trận Vĩnh Phúc nhà cụ dẫn chứng nó ra sao, chứ ở đoạn đường trong video clip em dẫn chứng, mặc dù có biển hạn chế tốc độ 30km/h nhưng sau giao cắt với đường 1 từ BN xuống, em có thể vô tư chạy 40km/h và sau biển khu đông dân cư, em lại thoải mái chạy 50km/h mặc dù mãi nó mới tòi ra cái biển hết hạn chế tốc độ 30km/h. Thế đấy.

P/S: Em nghĩ tranh luận để bổ sung kinh nghiệm, hạn chế thiệt hại và để các "công bộc của dân" bớt tác yêu tác quái, chứ còn cái "mề đay" "anh hùng" do OFer phong tặng thì các cụ tham gia thớt này đã nhường cả cho cụ rồi đấy ạ.
Cụ lại hiểu sai ý của nhà cháu rồi...ở đây ko phải là thách đố...Mà là dẫn chứng trong các trường hợp cụ thể cụ ạ. Tiêu chí của chúng ta là ko để cho bọn xxx cắn càn, ăn bẩn . Nhất là các trường hợp bị cắn ở xa nhà...Bởi thế cho nên nhà cháu muốn các cụ nhìn thấy C.ứt thì nên tránh, đừng dẵm vào khỏi bị thối chân. ( Với cụ nào ko biết đó là C.ứt thôi...Cụ nào biết rõ mà cứ dẵm thì đó là quyền của cá nhân cụ đó ) Để tăng tính thuyết phục thì nhà cháu nói như vậy chứ chẳng ai dại gì mà đưa D.ái vào ngăn kéo =)) Trong khi luật, NĐ, TT thì nọ ĐKM cái kia...
Vậy thì có phải ý tưởng của nhà cháu cũng đúng với cái chữ đo đỏ của cụ ko? Còn "mề đay anh hùng" mà mất tiền cho XXX thì nhà cháu chả nhận. (Vì nhà cháu léo có tiền cụ ạ !!!)

Còn cái Clíp của cụ nhà cháu nói luôn: Cụ đi từ trên QL1 xuống QL5, Biển 40km/h là hiệu lực của đoạn đường nhánh này...Khi đã nhập vào QL5 thì đã có biển "nhấp nhô" và biển HD tốc độ. Thì cụ phải đi theo biển này là đúng phải ko cụ...(Nó cắm hay ko cắm biển hết hạn chế TĐ 40km/h thì cái biển HCTĐ 40km/h nói trên cũng hết hiệu lực khi gặp biển "nhấp nhô" trên QL5)
Cái biển hết HCTĐ 30km/h cắm sau biển "Nhấp nhô" trên QL5 thể hiện điều gì thì các cụ cứ CMT...Còn nhà cháu thì KỆ CM cả lò nhà #'#. ( Cho nhà cháu FUN tý cho đỡ bí )

Chỉnh sửa cuối:

JaVu

Xe máy
Các kụ đừng manh động em đã gởi câu hỏi lên trang tin điện tử của bộ giao thông và vận tải được hơn 1 tuần. Mà vẫn không có hồi âm 3:-O. Các kụ có ai rảnh gởi lên trên đó giúp em với nhé, một mình em gởi sợ không thấm. http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653

Ở đây không trả lời thì thôi chứ trả lời chắc là chính xác rồi phải không các cụ hay lại..... mà em thấy không khả quan lắm vì "Thư gởi đi mấy lần mà hồi âm chưa thấy".

Chỉnh sửa cuối:

Joze Vu

Xe đạp
Thì bác ghi ý kiến của mình vào Biên bản, chờ..khiếu nại.
Em vừa bị vụ này, tại ngã tư Kép, Bắc Giang. XXX cắm biển cấm vượt trước ngã tư Kép độ 500m, cắm biển hết cấm vượt sau ngã tư 500m.

Em vượt sau khi qua ngã tư Kép, bị tuýt lại, nhất quyết không giải quyết nhanh, không nghe điện thoại của ai, ghi biên bản lỗi vượt tại nơi không được phép vượt.

Sau nửa tiếng tranh luận về việc theo điều khoản chung hay Phụ lục về biển 125 của TT 12 thì em đồng ý ký biên bản với ý kiến cá nhân là "Tôi vượt sau khi qua ngã tư Kép, nơi biển cấm vượt đã hết hiệu lực". Mấy XXX có vẻ hơi run khi em ghi vậy :D Vậy là em gửi bằng ở Bắc Giang 10 ngày. Mùng 9/5 này em lên để xử lý.

Có cái hay: Trong biên bản chả ghi rõ em đi từ đâu đến, em kiểm tra phía đường bên trái và bên phải ngã tư đều ko có biển cấm vượt. Vậy là có ít lương khô để làm việc với XXX Bắc Giang :D

Các cụ chờ xem tình hình nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

Gyn G.O

Xe hơi
Em vừa bị vụ này, tại ngã tư Kép, Bắc Giang. XXX cắm biển cấm vượt trước ngã tư Kép độ 500m, cắm biển hết cấm vượt sau ngã tư 500m.

Em vượt sau khi qua ngã tư Kép, bị tuýt lại, nhất quyết không giải quyết nhanh, không nghe điện thoại của ai, ghi biên bản lỗi vượt tại nơi không được phép vượt.

Sau nửa tiếng tranh luận về việc theo điều khoản chung hay Phụ lục về biển 125 của TT 12 thì em đồng ý ký biên bản với ý kiến cá nhân là "Tôi vượt sau khi qua ngã tư Kép, nơi biển cấm vượt đã hết hiệu lực". Mấy XXX có vẻ hơi run khi em ghi vậy :D Vậy là em gửi bằng ở Bắc Giang 10 ngày. Mùng 9/5 này em lên để xử lý.

Có cái hay: Trong biên bản chả ghi rõ em đi từ đâu đến, em kiểm tra phía đường bên trái và bên phải ngã tư đều ko có biển cấm vượt. Vậy là có ít lương khô để làm việc với XXX Bắc Giang :D

Có cụ này chuột bạch r đây.e chờ cụ xem dư lào :D

Website
www.facebook.com
...

Chờ sau mùng 9/5 xem xxx và bác giải quyết như nào để còn chém.

tranhaianh

Xe hơi
Website
www.facebook.com

chờ ngày mai nhận review của cụ :D

cachalot

Xe máy
còn phải xem cái cầu vượt ấy có được coi là cầu không? Em nghi ngờ cái này?

necvietnam

Xe hơi
Website
gmark.vn
ôi theo dòng ma trận. em đọc mà nghĩ cũng đủ mệt ghê gớm