[Funland] Điện hạt nhân tại VN?

ate1987

Xe tăng
Cái khái niệm giúp việc nó rộng lắm không phải chỉ đơn giản như cụ hình dung.
Cụ nên đọc cả câu chuyện chứ đừng suy nghĩ ý nghĩa của 1 từ đứng riêng :D.
Nên đọc các còm khác từ trên xuống của cụ ý sẽ hiểu ý cụ ý định nói cụ nhé.

.Chuối.

Xe tăng
Mấy nước đi trước như bên EU hay gần mình là Thái Lan thì đều phải mua giá cao ở những dự án đầu tiên mà cụ. Đó là cơ chế khuyến khích đầu tư mà nước nào cũng phải làm nếu ko thì chả ai dám chuột bạch đâu.

Giờ nước càng ngày càng ít nên thủy điện tập trung phát nhiều vào giờ cao điểm, mấy nhà máy mà em biết thì giá bán bình quân 6 tháng đầu năm nay cao hơn năm ngoái 15-20% rồi

Hiện tại các nhà máy điện mặt trời đang phải làm dịch vụ ổn định điện áp / tần số "không công" cho evn nên một số nhà máy từ chối vì sợ ảnh hưởng đến tuổi thọ thiết bị của họ nên cần có cơ chế "khuyến khích" cụ ạ
Công suất phát phập phù mà đòi ổn định điện áp với điều tần:-o :-o :-o ! Lừa gà à bạn trẻ[-X!?
Bọn A0 còn đang toát mồ hôi đýt lên phương án điều độ chống rã lưới 1 khi cái mớ panel công suất khủng bố hòa lưới quốc gia.

Chỉnh sửa cuối:

Vannl

Xe buýt
Công suất phát phập phù mà đòi ổn định điện áp với điều tần:-o :-o :-o ! Lừa gà à bạn trẻ[-X!?
Bọn A0 còn đang toát mồ hôi đýt lên phương án điều độ chống rã lưới 1 khi cái mớ panel công suất khủng bố hòa lưới quốc gia.
Ổn định điện áp nó liên quan đến hút/phát Q cụ ạ, cái này thì inverter của điện mặt trời với điện gió nó đáp ứng cực nhanh. Không phải tự dưng mà ô EVN lại có ý định trả phí cho các nhà máy để làm dịch vụ này đâu.

Đáp ứng tần số nó liên quan đến khả năng cắt giảm công suất khẩn cấp để hỗ trợ tần số cho lưới, cái này thì NLTT nó cũng hơn hẳn mấy ô nhiệt điện/thủy điện

Ngo Rung

Xe lăn
Ổn định điện áp nó liên quan đến hút/phát Q cụ ạ, cái này thì inverter của điện mặt trời với điện gió nó đáp ứng cực nhanh. Không phải tự dưng mà ô EVN lại có ý định trả phí cho các nhà máy để làm dịch vụ này đâu.

Đáp ứng tần số nó liên quan đến khả năng cắt giảm công suất khẩn cấp để hỗ trợ tần số cho lưới, cái này thì NLTT nó cũng hơn hẳn mấy ô nhiệt điện/thủy điện
Cụ đang nhìn trên góc độ là người bơm lên lưới. Thằng điều độ nó phải điều độ tổng thể toàn lưới.
Giả sử cụ đang bơm 2MW lên lưới, có cơn giông mất bụp phát 2MW đấy thì thằng A0 nó chẳng toát mồ hôi đýt ra tìm cách mà bù vào 2MW đấy à, hay để sập lưới luôn?!

Vannl

Xe buýt
Cụ đang nhìn trên góc độ là người bơm lên lưới. Thằng điều độ nó phải điều độ tổng thể toàn lưới.
Giả sử cụ đang bơm 2MW lên lưới, có cơn giông mất bụp phát 2MW đấy thì thằng A0 nó chẳng toát mồ hôi đýt ra tìm cách mà bù vào 2MW đấy à, hay để sập lưới luôn?!
Đấy là P còn em đang nói về điều Q mà, đặt bao nhiêu thì inverter nó sẽ đáp ứng bấy nhiêu. Bọn em vẫn đang phải lập trình điều Q để giữ điện áp lưới (điện áp thấp hơn giá trị A0 đặt thì tăng Q và ngược lại).

Tốc độ đáp ứng với lệnh điều Q của Inverter nó là vô địch, quy định của EVN là 120 giây nhưng em đã thử với nhà máy 50MW thì nó có thể đẩy Q từ 0 lên 35MVar trong 2 giây

tomo21311

Xe tăng
Hôm qua lang thang gặp một anh bên NL anh ấy cũng nói đúng về vấn đề này luôn. Hiện vấn đề dự báo và quan trắc KT là rất cần thiết cho việc điều phối, chứ chỉ cần một đám mây bay qua thôi cũng làm thay đổi rất nhiều thứ.

Vannl

Xe buýt
Khi bị mất công suất ở đâu đó thì tần số lưới bị tụt xuống lúc đó các nhà máy thủy điện lớn đang chịu trách nhiệm điều tần sẽ tăng công suất để kéo tần số lên lại chứ ô A0 nào kịp tìm nguồn để bù đâu cụ :D

Ngược lại, khi mất tải đột ngột do sự cố gì đó, tần số lưới tăng, các nhà máy điều tần sẽ giảm cs để kéo tần số lưới xuống. Bây giờ A0 có thêm 1 công cụ là các inverter của các nhà máy NLTT sẽ cắt giảm công suất để hỗ trợ lưới kéo tần số xuống. Cái này thì inverter nó làm nhanh hơn thủy điện nhiều

Canon_D70

[Tịch thu bằng lái]
Chúng ta có được làm giàu Urani không?
Chúng ta có được quản lý Urani đã làm giàu ko?
Chúng ta có được xử lý chất thải ko?

Khói đen sì nhưng cả thế giới bán, hàng nhà mình cũng sẵn. Urani đã làm giàu cụ mua ở đâu? Giả sử nó dở chứng tăng giá hoặc ko bán cho thì cụ tính sao?
Thật chả hiểu nổi cụ kỹ sư như thế nào ở ĐH Bách khoa !
Cụ giảng dạy cho sinh viên cái gì ? Và kiến thức cụ học được ở Trung Quốc hay sao ???
Lẽ ra em ko còm nữa , chả hơi đâu rỗi thời gian. Nhưng thôi xàm thêm 1 tý vậy . đằng nào đang covid nên rảnh rỗi
Năm 2010 Rostekhnadzor - Dịch vụ Liên bang về giám sát môi trường công nghệ hạt nhân Nga đã đồng ý cung cấp dịch vụ sử lý chất thải hạt nhân cho VN ( nếu mua nhà máy hạt nhân của Nga )
Cùng năm БИЛИБИЛСКАЯ А Э С , hiệp hội hóa chât Priagusky chuyên cung cấp Uranium cho Росатом Ф cũng ra biên bản ghi nhớ cung cấp cho phía Việt Nam đầy đủ nhu cầu về nguyên liệu Uranium
Giờ này nước nga đã ra đến tổ hợp hạt nhân thế hệ 4 +
Cụ có biết 4 + nó là thế nào không hỡi kỹ sư Điện tư tưởng tàu nô lỗi lạc ??
đây cụ nhá

АКАДЕМИК ЛОМОНОСОВ
Đây là tổ hợp hạt nhân được trang bị 2 lò phản ứng RITM – 200 M công suất 50 MW
và cũng là là tổ hợp khử muối Điện hạt nhân PAEOK
Không chỉ sản xuất điện mà nó còn sản xuất nước uống chất lượng cao từ chính nước biển , nếu nó được xây dựng trên 1 khu phức hợp gồm FPU và 1 tổ hợp khử mặn nước nổi sử dụng RO thẩm thấu ngược hoặc công suát cao bốc hơi nhiều mà được sử lý bằng MED thì còn có khả năng cung cấp nước cho các vùng thiếu nước trầm trọng như đồng bằng sông mekong , mà lại đặc biệt an toàn bởi nguyên lý thiết kế tương tự như lò phản ứng trên chiếc tàu ngầm КУРСК ngay cả khi bị tai nạn và chìm thời gian lâu như thế trên biển barent lạnh giá ở độ sâu trên 150 m nó vẫn an toàn và ko phóng xạ ra môi trường
Và nó ko thài các khí thải hay chất thải cặn ra không khí như thằng Vĩnh tân giết dần giết mòn dân cư và hệ sinh thái xung quanh đó theo kiểu đốt tài nguyên của thằng hàng xóm , giết nó dần dần và kềm hãm cho nó không hơn mình được như Trung cộng đâu cụ nhá
Ps - em thì ủng hộ hạt nhân Nga và nếu có thể cứ im lìm như anh triều tiên làm lấy vài quả tên lửa , lắp đầu đạn hạt nhân vào và ...nếu và chỉ nếu !!!
Liệu tung của có còn dám dẫn mấy tàu vỏ sắt ra biển mà ăn cướp đảo , cướp nước theo đúng nghĩa đen của ta không ?

Chỉnh sửa cuối:

Future_50

Xe điện
Chúng ta có được làm giàu Urani không?
Chúng ta có được quản lý Urani đã làm giàu ko?
Chúng ta có được xử lý chất thải ko?

Khói đen sì nhưng cả thế giới bán, hàng nhà mình cũng sẵn. Urani đã làm giàu cụ mua ở đâu? Giả sử nó dở chứng tăng giá hoặc ko bán cho thì cụ tính sao?
China họ xử lý chất thải hạt nhân như nào ạ. cụ viết vài dòng giúp ạ

Future_50

Xe điện
Quy hoạch điện VIII dự định làm 4000MW điện hạt nhân sau 2035. Hiện nguồn điện VN khoảng 40000 MW, tới 2035 thì 4000 xi nhê gì mà làm hả các bác?

Tui mới google thì nhà máy đhn lớn nhất là 8000MW (Nhật). Tới 2035 để đáp ứng 50% nguồn điện của VN chắc cần 80000, chẳng lẽ làm 10 cái nhà máy đhn tầm cỡ Nhật? Bác nào đòi đhn cho tui xin tên tỉnh, có cơ hội tui vote xây hẳn 10 cái ở tỉnh bác.
Hà Lội làm một cái đi cụ, cái gì có đầu tiên là mặc nhiên phải ở Hà Lội :D

Tengiduocnhi

Xe tải
Thật chả hiểu nổi cụ kỹ sư như thế nào ở ĐH Bách khoa !
Cụ giảng dạy cho sinh viên cái gì ? Và kiến thức cụ học được ở Trung Quốc hay sao ???
Lẽ ra em ko còm nữa , chả hơi đâu rỗi thời gian. Nhưng thôi xàm thêm 1 tý vậy . đằng nào đang covid nên rảnh rỗi
Năm 2010 Rostekhnadzor - Dịch vụ Liên bang về giám sát môi trường công nghệ hạt nhân Nga đã đồng ý cung cấp dịch vụ sử lý chất thải hạt nhân cho VN ( nếu mua nhà máy hạt nhân của Nga )
Cùng năm БИЛИБИЛСКАЯ А Э С , hiệp hội hóa chât Priagusky chuyên cung cấp Uranium cho Ростатом Ф cũng ra biên bản ghi nhớ cung cấp cho phía Việt Nam đầy đủ nhu cầu về nguyên liệu Uranium
Giờ này nước nga đã ra đến tổ hợp hạt nhân thế hệ 4 +
Cụ có biết 4 + nó là thế nào không hỡi kỹ sư Điện tư tưởng tàu nô lỗi lạc ??
đây cụ nhá

АКАДЕМИК ЛОМОНОСОВ
Đây là tổ hợp hạt nhân được trang bị 2 lò phản ứng RITM – 200 M công suất 50 MW
và cũng là là tổ hợp khử muối Điện hạt nhân PAEOK
Không chỉ sản xuất điện mà nó còn sản xuất nước uống chất lượng cao từ chính nước biển , nếu nó được xây dựng trên 1 khu phức hợp gồm FPU và 1 tổ hợp khử mặn nước nổi sử dụng RO thẩm thấu ngược hoặc công suát cao bốc hơi nhiều mà được sử lý bằng MED thì còn có khả năng cung cấp nước cho các vùng thiếu nước trầm trọng như đồng bằng sông mekong , mà lại đặc biệt an toàn bởi nguyên lý thiết kế tương tự như lò phản ứng trên chiếc tàu ngầm КУРСК ngay cả khi bị tai nạn và chìm thời gian lâu như thế trên biển barent lạnh giá ở độ sâu trên 150 m nó vẫn an toàn và ko phóng xạ ra môi trường
Và nó ko thài các khí thải hay chất thải cặn ra không khí như thằng Vĩnh tân giết dần giết mòn dân cư và hệ sinh thái xung quanh đó theo kiểu đốt tài nguyên của thằng hàng xóm , giết nó dần dần và kềm hãm cho nó không hơn mình được như Trung cộng đâu cụ nhá
Ps - em thì ủng hộ hạt nhân Nga và nếu có thể cứ im lìm như anh triều tiên làm lấy vài quả tên lửa , lắp đầu đạn hạt nhân vào và ...nếu và chỉ nếu !!!
Liệu tung của có còn dám dẫn mấy tàu vỏ sắt ra biển mà ăn cướp đảo , cướp nước theo đúng nghĩa đen của ta không ?
Cụ lái nặng sang chính trị quá rồi.
Trên quan điểm ngoại giao của VN, làm như hiện tại là rất đúng.
Ko quá ngả về bên nào, ko quá phụ thuộc vào bên nào và ko đi quá xa bên nào.

Cụ thích mạnh mẽ như Triều Tiên là quyền cụ. Còn với em, cách mà các bác nhà mình xây dựng hình ảnh + ngoại giao trên quốc tế rất đáng hoan nghênh ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Khi bị mất công suất ở đâu đó thì tần số lưới bị tụt xuống lúc đó các nhà máy thủy điện lớn đang chịu trách nhiệm điều tần sẽ tăng công suất để kéo tần số lên lại chứ ô A0 nào kịp tìm nguồn để bù đâu cụ :D

Ngược lại, khi mất tải đột ngột do sự cố gì đó, tần số lưới tăng, các nhà máy điều tần sẽ giảm cs để kéo tần số lưới xuống. Bây giờ A0 có thêm 1 công cụ là các inverter của các nhà máy NLTT sẽ cắt giảm công suất để hỗ trợ lưới kéo tần số xuống. Cái này thì inverter nó làm nhanh hơn thủy điện nhiều
Cụ mới chỉ nhìn từ cái inverter của cụ thôi. Khi mưa giông cụ mất hẳn nguồn từ chỗ cụ thì inverter của cụ điều lưới kiểu gì? Pin mặt trời gặp mây tối sầm lại thì lấy đâu năng lượng mà điều lưới?
Gió bão to, turbin gió phải dừng để đảm bảo an toàn thì cụ lấy gì điều lưới?
À mà nói cho chính xác là điều áp, hoặc điều khiển công suất nhé. Tần số lưới là cố định 50Hz, cụ định điều tần kiểu gì?

Future_50

Xe điện
:)) :)) :)) :))
Em lấy VD thế này nha
Đức ngoài than chiếm 30% tổng công suất các nguồn khác cụ thể :
Điện khí: 29,6 GW
Điện hạt nhân: 9,5 GW
Thủy điện: 5,5 GW (trong đó có 31 nhà máy pumped storage)
Điện sinh khối: 7,7 GW
Cộng: 52,3 GW, tức là 65% phụ tải.
Điện gió và mặt trời: 100 GW
=> tổng công suất lắp đặt không kể điện than đã vượt phụ tải đỉnh 200%. Thêm điện Than vào là thành 300%

Phụ tải của họ không tăng, giống như tất cả các nước đã phát triển khác.Và trên hết, giá điện bán lẻ của họ là 29,5 cent Eur/kWh, tương đương 7720 VND/kWh. Thì nó chuyển đổi là chuyện nhỏ....

Còn VN thiếu điện trầm trọng...không ra tăng các nguồn phát chủ động thì lấy gì mà SX. Giá điện thì rẻ.
Thêm nữa mấy cái nhà máy điện Mặt Trời hay Gió mà không có nhà máy thuỷ điện tích năng thì cũng vứt...

=> Nhà giàu họ sẵn sàng húp tương không có nghĩa là nhà nghèo đòi húp Ballantines. cụ ạ
cái này em đồng ý với cụ, Phong điện hay mặt trời phải nói đến tích năng - không tích năng là vứt;;)

Future_50

Xe điện
Bọn làm điện mặt trời ở VN ăn lãi đậm. Lãi của họ thực chất là ăn cắp của nhiệt điện và thủy điện bằng biện pháp hành chính. Khốn nạn cái dân An Nam, làm thủy điện lớn hơn cả Đông Nam Á cộng lại, đã hết khấu hao đáng lẽ dân được mua điện giá rẻ của thủy điện thì lại phải mua đắt. Tiền không vào túi thủy điện mà vào túi bọn điện mặt trời. Ăn cướp tinh vi, chỉ cần cho đám 9 điểm 3 môn kêu gào "bảo vệ môi trường" , " thiếu điện" là nhóm lợi ích giang tay xẻo thịt của thủy điện, nhiệt điện.
Đáng lẽ lợi nhuận của thủy điện lớn như Sơn La, Hòa Bình....phải được nộp về ngân sách để mang ngân sách đó tái đầu tư, giờ thì nhóm lợi ích ép giá thủy điện nhưng lại mua điện giá cao của điện mặt trời. Coi như lấy lợi nhuận của thủy điện để trả cho điện mặt trời. Công bằng ở đâu?
cứ buộc thêm phần tích năng vào đi cụ - chẳng đứa nào dám làm luôn;;) điểm mấu chốt ở chổ này;;)

Future_50

Xe điện
Thế nào đi chăng nữa thì gió mặt trời lúc nào cũng là cao nhất...chưa kể chuyền tải. Ai yêu môi trường nhớ tích vào mà được tính giá " yêu môi trường" :D:D:D:D
em chỉ hiệu chỉnh từ cho cụ thôi nhé - truyền tải ( transmission)

bearbie

Xe điện
Cụ mới chỉ nhìn từ cái inverter của cụ thôi. Khi mưa giông cụ mất hẳn nguồn từ chỗ cụ thì inverter của cụ điều lưới kiểu gì? Pin mặt trời gặp mây tối sầm lại thì lấy đâu năng lượng mà điều lưới?
À mà nói cho chính xác là điều áp, hoặc điều khiển công suất nhé. Tần số lưới là cố định 50Hz, cụ định điều tần kiểu gì?
Kiểu gì thì cứ học Úc thôi bác. Độ xâm nhập lưới của điện tái tạo của nó lên tới 20%, đang tiến nhanh về mốc 50%. Mình mới 5% thôi mà, còn xa mới tới mốc 20% của nó. Học nó dần là vừa.

Còn trong bài bác Vannl thì nói trường hợp mất tải, chứ không phải mất công suất. Nếu vừa mất tải vừa mất công suât thì thằng ĐMT có tội gì đâu bác. Thế năm ngoái không có ĐMT, gặp sự cố mất tải thì các bác A0 làm cách nào?

bearbie

Xe điện
Bọn làm điện mặt trời ở VN ăn lãi đậm. Lãi của họ thực chất là ăn cắp của nhiệt điện và thủy điện bằng biện pháp hành chính. Khốn nạn cái dân An Nam, làm thủy điện lớn hơn cả Đông Nam Á cộng lại, đã hết khấu hao đáng lẽ dân được mua điện giá rẻ của thủy điện thì lại phải mua đắt. Tiền không vào túi thủy điện mà vào túi bọn điện mặt trời. Ăn cướp tinh vi, chỉ cần cho đám 9 điểm 3 môn kêu gào "bảo vệ môi trường" , " thiếu điện" là nhóm lợi ích giang tay xẻo thịt của thủy điện, nhiệt điện.
Đáng lẽ lợi nhuận của thủy điện lớn như Sơn La, Hòa Bình....phải được nộp về ngân sách để mang ngân sách đó tái đầu tư, giờ thì nhóm lợi ích ép giá thủy điện nhưng lại mua điện giá cao của điện mặt trời. Coi như lấy lợi nhuận của thủy điện để trả cho điện mặt trời. Công bằng ở đâu?
Bác nói toàn chuyện ngược nhau. Giờ bác muốn dân mua thủy điện giá rẻ (tiền không vào túi thủy điện) hay giá mắc (tiền vào túi thủy điện), chọn 1 trong 2 thôi chứ? Vừa muốn dân mua được thủy điện giá rẻ, vừa muốn các nhà máy nhận được nhiều tiền??? Không hiểu nổi.

Thông tin thêm là EVN đang mua thủy điện giá 1000d/kwh, ĐMT 2000d/kwh. Sản lượng thủy điện chạy hết công suất chỉ chiếm 30% tổng sản lượng, ĐMT chiếm 5%. Bác tự suy nghĩ kỹ xem bác muốn gì (giá thủy điện tăng/giảm bao nhiêu là vừa? Bỏ 5% ĐMT đi thì thay bằng điện gì?) trước khi kêu gào vô căn cứ./

bearbie

Xe điện
Thế nào đi chăng nữa thì gió mặt trời lúc nào cũng là cao nhất...chưa kể chuyền tải. Ai yêu môi trường nhớ tích vào mà được tính giá " yêu môi trường" :D:D:D:D
Giá điện chạy dầu 3500d - 5500d/kwh. Bỏ cái 5% sản lượng ĐMT đi thì bù bằng dầu giá đó nhé (vì than thì vừa thiếu than, vừa bị chúng chửi ô nhiễm, không tăng quá được). Bác chọn dầu hay ĐMT cho xin ý kiến. Nhớ là chọn cho 2 năm tới thôi, kẻo bác đòi chọn điện hạt nhân thì không biết kiếm đâu ra cho bác.

Tengiduocnhi

Xe tải

Đọc còm này của cụ em chả hiểu gì luôn.

Cái j mà nhà máy thủy điện chịu trách nhiệm điều tần???
Cái j mà nhà máy điều tần?
Cái j mà NLTT cắt giảm công suất để kéo tần số xuống.

Ôi giời ơi toàn các anh nhà văn vào bàn chuyện kỹ thuật ak. Thôi em quỳ xuống xin cụ đừng bàn nữa.

Vannl

Xe buýt
Thì em chỉ nói là điều chỉnh điện áp thôi chứ nói gì đến công suất đâu. Công suất thì phụ thuộc năng lượng sơ cấp (gió/nắng) nên chỉ có thể cắt giảm chứ ko tăng được. Khả năng ổn định điện áp của các nm NLTT là rất mịn nên nếu có cơ chế phù hợp thì sẽ nâng chất lượng lưới điện lên rất nhiều. Việc A0 yêu cầu thử nghiệm khả năng hút/phát Q và điều chỉnh điện áp của các nm NLTT là cũng học theo các nước phát triển thôi.

Còn việc điều tần số của lưới thì ko 1 nhà máy riêng lẻ nào làm được, tất cả đều là hỗ trợ tần số cho lưới, khi tần số cao thì các nhà máy được giao nhiệm vụ điều tần sẽ tự động hạ công suất và ngược lại khi tần số thấp thì tăng công suất để kéo lên. Trước đây chỉ có các nhà máy thủy điện lớn mới có trách nhiệm điều tần (và được trả phí điều tần) nhưng giờ thì tất cả các nhà máy NLTT đều phải hỗ trợ tần số cho lưới theo hướng nếu tần số cao thì tự động cắt giảm công suất để kéo tần số xuống.

Việc hỗ trợ tần số này được lập trình tự động lại AGC/PPC với thời gian đáp ứng tính bằng giây chứ ko có ông điều độ nào kịp ra lệnh cả