[Funland] Điện hạt nhân tại VN?

banmotnucuoi

Xe lăn
Hì. Giá cao thì các ông chủ không chịu đâu. Chưa kể các công trình nguồn thời gian xây dựng lâu (và thời gian chuẩn bị còn lâu hơn) nên để xảy ra thiếu điện là bó tay rồi, lúc đó có trả giá cao cũng ko có mà cấp. Còn hiện tại thì chưa thiếu nên các chính sách cứ đủng đỉnh thôi. Em trước có thời gian khoảng 10 năm làm ở Ban QLDA của EVN nên cũng biết chút khó khăn của ngành này.
Hình như là mình vẫn thiếu nhưng có 2 anh bạn bên cạnh thừa nên vẫn mua thêm đc, các dự án năng lượng này nó bập bõm vì đôi lúc dự kiến sản lượng tăng trưởng thế này nhưng lỡ kịch bản tăng trưởng kinh tế ko đạt đc cái là lại ôm mồm ngay. Như năm nay những ngày nóng đạt đỉnh tăng 20% công xuất mà vẫn đủ điện thì có nghĩa là mình ko thiếu

Ngo Rung

Xe lăn
Trước Tầu không cho mình xây đâu phía bắc nước mình.
Việc xây NM đâu phải thích chỗ nào là xây chỗ đấy đâu cụ. Việc chọn xây ở Ninh thuận đã được LX khảo sát lựa chọn từ mấy chục năm trước rồi cụ ợ. Nó liên quan đến nhiều thứ lắm. Mấy cái thuyết âm miu liên quan đến Tàu là nhảm nhí, Tàu tuổi tôm dám ý kiến ý cò với LX.
Bản thân các NMHN của Tàu bây giờ cũng toàn phải mua công nghệ khắp nơi, chứ Tàu đã tự làm được nhà máy nào hoàn chỉnh đâu :D

Go on

Xe điện

binhsu7273

Xe cút kít
Trong các loại hình giao thông, vận tải đường không được đánh giá là an toàn nhất, tuy nhiên khi xảy ra tai nạn thì hậu quả nặng nề nhất. Chẳng lẽ không dùng hàng không nữa?
Tương tự như vậy, hiện có hàng trăm lò HN hiện đang hoạt động trên TG (và đang được xây thêm rất nhiều) thì tỷ lệ xảy ra tai nạn là vao nhiêu %? các tai nạn xảy ra là do nguyên nhân gì? Vì vậy đem cái mớ lý luận điện HN nguy hiểm ra để ngụy biện cho lý do không làm là cực kỳ ngu ngốc :(
Rồi đem mớ lý luận VN không đủ trình độ vận hành lò HN để biện minh cho lý do không làm điện HN cũng là 1 lũ bò với sẹo mũi to tướng chỉ để cho người khác dắt mũi. VN đã và đang vận hành lò HN tại Đà Lạt hàng chục năm rồi, tính cả thời gian từ trước năm 1975 đến giờ cũng nửa thế kỷ rồi. Không đủ trình độ mà an toàn tuyệt đối như thế?
Để vận hành được người vận hành cũng phải qua đào tạo, tập huấn nghiêm ngặt chứ có phải thằng ất ơ ngoài đường đâu mà lo trình độ lọ với chai.
Vấn đề VN không (chưa) làm điện HN là vấn đề khác, hoàn toàn không liên quan đến các vấn đề kỹ thuật :|
VN ta khó về Địa Lý, đặt ở NT nếu xảy ra sự cố khác nào chặt Đất Nước ra làm 2. Khúc Miền Trung Bắc Bộ hay nam Bộ đa phần mặt cắt rất nhỏ, yếu tố đó nên cân nhắc thật kỹ.
Ps: Còn cái lò ở ĐL bé xíu so làm gì.

Ngo Rung

Xe lăn
500kw thì vẫn quá nhỏ so với hạt nhân Ninh Thuận cụ nhỉ 500KW so với 4000MW
Đương nhiên là nhỏ, nhưng không vì thế mà nói trình độ VN kém đc. Cũng vận hành như ai đó thôi :))
À mà 4000MW ko phải là 1 lò cụ nhé, nó là tổng công suất của mấy lò đấy :D

boileroperator

Xe hơi
Hình như là mình vẫn thiếu nhưng có 2 anh bạn bên cạnh thừa nên vẫn mua thêm đc, các dự án năng lượng này nó bập bõm vì đôi lúc dự kiến sản lượng tăng trưởng thế này nhưng lỡ kịch bản tăng trưởng kinh tế ko đạt đc cái là lại ôm mồm ngay. Như năm nay những ngày nóng đạt đỉnh tăng 20% công xuất mà vẫn đủ điện thì có nghĩa là mình ko thiếu
Năm nay do covid nên nhu cầu điện giảm nhiều đó cụ, nếu như kịch bản khi chưa có em co vi thì căng lắm. Chỗ mua của các anh hàng xóm thì không phải lĩnh vực của em nhưng qua các cuộc họp em hóng hớt dc là
1.đã lên phương án mua tối đa.
2. Giá cao hơn nguồn điện than nhiều (hình như gấp đôi).

Go on

Xe điện
Từ điện hạt nhân đến bom nguyên tử nó xa xôi lắm cụ. Về cơ bản điện hạt nhân dùng uranium nghèo vốn KHÔNG THỂ sử dụng được để chế tạo bom hạt nhân (Cần Uranium giàu). Nếu muốn chế bom hạt nhân phải có hàng trăm ngàn máy làm giàu Uranium mà máy này quốc tế kiểm soát rất gắt.

Về cơ bản không cần lo lắng về nguy cơ làm bom hạt nhân từ nhà máy điện hạt nhân.
Đúng là để làm bom hạt nhân thì từ mức gần 4% phải làm giàu lên 90% là quãng đường rất xa nhưng cái những kẻ thù của mình sợ là mình làm chủ được công nghệ hạt nhân thì sẽ có khả năng làm giàu lên như Iran. Chẳng hạn lúc đầu Iran cũng là làm điện hạt nhân sau lỡ tay làm giàu đến mức gần làm được vũ khí hạt nhân

Ngo Rung

Xe lăn
VN ta khó về Địa Lý, đặt ở NT nếu xảy ra sự cố khác nào chặt Đất Nước ra làm 2. Khúc Miền Trung Bắc Bộ hay nam Bộ đa phần mặt cắt rất nhỏ, yếu tố đó nên cân nhắc thật kỹ.
Cái người ta cần là nền móng địa chất ổn định, ít khả năng xảy ra động đất mạnh, ít khả năng xảy ra sóng thần......đại loại thế.

binhsu7273

Xe cút kít
Cái người ta cần là nền móng địa chất ổn định, ít khả năng xảy ra động đất mạnh, ít khả năng xảy ra sóng thần......đại loại thế.
Lập dự án Họ cũng khảo sát quan trắc đầy đủ rồi, nhưng yếu tố môi trường và An Ninh còn phải cao hơn dự án rất nhiều.

Ngo Rung

Xe lăn
Đúng là để làm bom hạt nhân thì từ mức gần 4% phải làm giàu lên 90% là quãng đường rất xa nhưng cái những kẻ thù của mình sợ là mình làm chủ được công nghệ hạt nhân thì sẽ có khả năng làm giàu lên như Iran. Chẳng hạn lúc đầu Iran cũng là làm điện hạt nhân sau lỡ tay làm giàu đến mức gần làm được vũ khí hạt nhân
1 Răng nó làm giàu bằng công nghệ ly tâm học ở Mẽo chứ có phải từ nhà máy HN đâu cụ.
1 Răng có mỗi nhà máy xây lên xây xuống mãi không xong, bị It xà nó bem mãi có hoàn thành đc đâu :|

Go on

Xe điện
Đương nhiên là nhỏ, nhưng không vì thế mà nói trình độ VN kém đc. Cũng vận hành như ai đó thôi :))
Vâng thế nên kẻ nào sợ mình mạnh nó rất lo mình phát triển thêm, vũ khí hạt nhân nó là 1 cái gì đó rất kinh khủng khi đó khoảng cách chênh lêch răn đe quân sự của 1 cường quốc và 1 quốc gia nhỏ bé nhưng sở hữu vũ khí hạt nhân hẹp hơn đáng kể. Bởi khi cường quốc động binh mà ông nhỏ kia ông ý điên lên ông táng cho mấy quả hạt nhân vào thành phố lớn mà ko đánh chặn được (hên xui) thì hậu quả rất lớn. Chứ bình thường nước nhỏ mang mấy quả tên lửa bắn hết cả kho mới làm cường quốc thiệt hại không đáng kể so với quy mô nền kinh tế của họ

dreamer7985

Xe hơi
Không làm điện hột nhân thì làm thế đ' nào phát triển được. Thật là đ' hiểu nổi có cái đ' gì phải bàn nhỉ bực vcl
Không hiểu lý lẽ của bác là gì? Sao bác không viết bài báo phản biện việc hủy đi. Nói một câu thì sao hiểu nổi
Sự cố điện hạt nhân xảy ra thì hậu quả khôn lường, tác động hủy diệt hàng triệu người và đến cả nhiều thế hệ sau.
Hàng không an toàn như thế 99,9999% mà vẫn tai nạn suốt ngày. Chả có gì tuyệt đối cả.
Thế giới ngày nay có nhiều giải pháp thay thế mà an toàn hơn như điện Mặt Trời, thủy điện, điện gió, điện khí,...

Wing8

Xe đạp
Bao giờ vn mới đạt đến ngưỡng, người dân mỗi tháng bắt buộc phải dùng số điện tối thiểu nhỉ?

Quỳnh hp

Xe tăng
Hì. Giá cao thì các ông chủ không chịu đâu. Chưa kể các công trình nguồn thời gian xây dựng lâu (và thời gian chuẩn bị còn lâu hơn) nên để xảy ra thiếu điện là bó tay rồi, lúc đó có trả giá cao cũng ko có mà cấp. Còn hiện tại thì chưa thiếu nên các chính sách cứ đủng đỉnh thôi. Em trước có thời gian khoảng 10 năm làm ở Ban QLDA của EVN nên cũng biết chút khó khăn của ngành này.
Nếu giá dầu mà cứ tầm 40$ một thùng thì phát nguồn bằng diesel cũng lãi rồi

Bigcat1

Xe buýt
Từ điện hạt nhân đến bom nguyên tử nó xa xôi lắm cụ. Về cơ bản điện hạt nhân dùng uranium nghèo vốn KHÔNG THỂ sử dụng được để chế tạo bom hạt nhân (Cần Uranium giàu). Nếu muốn chế bom hạt nhân phải có hàng trăm ngàn máy làm giàu Uranium mà máy này quốc tế kiểm soát rất gắt.

Về cơ bản không cần lo lắng về nguy cơ làm bom hạt nhân từ nhà máy điện hạt nhân.
Bi giờ người ta ko chế bom bằng làm giầu Uranium nữa cụ nhé.
Họ dùng Plutonium để chế bom. Loại này nhỏ gọn, dễ chế hơn nhiều.
Quan trọng công nghệ tách chiết lại dùng hóa học tác ra từ các thanh nhiên liệu dùng rồi của nhà máy điện.
Về lý thuyết. Với công nghệ hiện nay nước nào cũng có thể chế bom hột le khi có nhà máy điện. Tất nhiên phải có quyết tâm của chính phủ và đổ tiền tấn ra đầu tư.
Tuy nhiên. Các đại ca quản rất chặt các thanh nhiên liệu. Việt chưa xây lò mà đã phải ký với Mỹ hiệp định với nội dung chuyển toàn bộ các thanh nhiên liệu dùng rồi cho đại ca xử lý.
Đại ca được chỉ định là Nga. Nga về trình hạt nhân hàng đầu thế giới.
Rồi lại mua nhiên liệu Nga về dùng.
Nói chung, bọn đại ca nó sẽ dọn kít cho chúng ta. Vì nó mới có trình dọn kít.
Chúng ta ngu lâu chỉ cần quan tâm việc xì tiền ra xây nhà máy lấy điện dùng thôi.

Quỳnh hp

Xe tăng
Thế thì cụ phải nói đầy đủ. Nói như cụ thì ai đọc cũng nghĩ là Huyndai xây dựng Nhiệt điện Phả Lại.
Vâng. Vì từ khi nâng cấp và làm phả lại 2 thì ai cũng nói do hyundai làm chứ ít nhắc đến thời lx làm cụ ạ

boileroperator

Xe hơi
Vâng. Vì từ khi nâng cấp và làm phả lại 2 thì ai cũng nói do hyundai làm chứ ít nhắc đến thời lx làm cụ ạ
Em ko rõ Huyndai có nằm trong Liên danh tổng thầu không nhưng khi nhắc đến PL2 thì tổng thầu được nhắc tới thường là Sumitomo.

Bigcat1

Xe buýt
Chuẩn men.
Mỗi lò dự kiến xây ở nước ta là 1000 MW. Có 4 lò một cụm nhà máy. Tổng 4000MW.
Cái dở hơi ở đây là vì chia bánh ăn phần nên giao Nga làm 2 lò. Nhật làm 2 lò.
Chỉ xét riêng về kinh tế là ko có lợi rồi.
Cũng may Nhật nổ lò sớm nên ta mới biết lò Nhật dỏm. Sì tốp khẩn cấp.
Bi giờ lò lên công suất 1200 MW mới là phổ biến.

victory_1980

Xe điện
Thế giới nó bỏ dần rồi, đến Nhật Bản khoa học công nghệ phát triển, còn xảy ra sự cố. VN bỏ là đương nhiên,