[Funland] ĐIÊN LOẠN Giá nhà ngõ hà nội

Yeuphunu

Xe điện
Cụ ơi, nhà ngõ thân thiện nên nhiều người đến thật, mỗi tội đến ko biết gửi xe máy và ô tô để đâu. Để trước cửa nhà thì được cái rưỡi, mà ngõ hep thì cứ 5' phải đứng lên nhấc đít xe cho xe khác đi qua.
Chi phí đi chợ thì như nhau thôi, Vì nhiều khi chung cư và ngõ đi cùng 1 cái chợ, giá cả cũng thế. Chẳng lẽ người ta nhình mặt quát tiền. Và người ở mặt phố, ngõ ngách, thì cũng có nhu cầu đi siêu thị. Giá ở siêu thị thì hình như đồng giá.

Giá cả thì em ko bàn, vì thực sự nó tuỳ theo địa điểm và theo trường hợp.

Riêng tư thì đúng rôi ạ. Trừ như nhà em ngày xưa, ngõ to ô tô đi được, 2 nhà xây sát canhj nhau, phòng ngủ của em ở mặt trước là sát ngõ. Tối về thì mấy em hàng xóm tâm sự, đến 12h đêm mình nghe ko sót gì. Xong thì đên các bạn hàng xóm ra hút thuốc. Dù đứng dưới cửa nhà bạn ý hay nhà em thì cũng chỉ cách cửa sổ phòng ngủ của em tối đa 5m.

Đnag chuẩn bị ngủ thì xe về phanh kít lại! Xong có ai đi đâu lại nổ máy đùng đùng.

Sáng 5h30 thì chú hàng xóm bị vợ chửi 1 trận (trước cô đi bán hàng ở chợ Đồng Xuân), xong chú đi ra quét ngõ rào rào bằng chổi tre, xong chú lại vào và bị chửi tiếp vì chưa vào quét nhà rửa ấm chén, xong cô xách làn đi chợ về mua gì, bao tiền, về cơ bản em đều biết dù 6h30 em mới ra khỏi giường.
Super cool và super yên tĩnh :D
Tai nạn hàng xóm thế thì ở chung cư hay nhà liền kề cũng gặp mà.
Còn ở chung cư ra chợ truyền thống khá bất tiện, mua siêu thị ở các chân toà tiện nhưng giá cực cao. Gấp 1.5-2 lần với hàng thiết yếu.
Trẻ con nhót cái ngày 2 cặp trà sữa là 200k rồi. Bạn bè tới cũng tiện tiếp nhà hàng và quán coffee, đắt đỏ, ồn ào, thiếu riêng tư.

Sơ sơ thế thôi, chứ kể thì nhường các cụ khác thêm vào.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ ơi, nhà ngõ thân thiện nên nhiều người đến thật, mỗi tội đến ko biết gửi xe máy và ô tô để đâu. Để trước cửa nhà thì được cái rưỡi, mà ngõ hep thì cứ 5' phải đứng lên nhấc đít xe cho xe khác đi qua.
Chi phí đi chợ thì như nhau thôi, Vì nhiều khi chung cư và ngõ đi cùng 1 cái chợ, giá cả cũng thế. Chẳng lẽ người ta nhình mặt quát tiền. Và người ở mặt phố, ngõ ngách, thì cũng có nhu cầu đi siêu thị. Giá ở siêu thị thì hình như đồng giá.

Giá cả thì em ko bàn, vì thực sự nó tuỳ theo địa điểm và theo trường hợp.

Riêng tư thì đúng rôi ạ. Trừ như nhà em ngày xưa, ngõ to ô tô đi được, 2 nhà xây sát canhj nhau, phòng ngủ của em ở mặt trước là sát ngõ. Tối về thì mấy em hàng xóm tâm sự, đến 12h đêm mình nghe ko sót gì. Xong thì đên các bạn hàng xóm ra hút thuốc. Dù đứng dưới cửa nhà bạn ý hay nhà em thì cũng chỉ cách cửa sổ phòng ngủ của em tối đa 5m.

Đnag chuẩn bị ngủ thì xe về phanh kít lại! Xong có ai đi đâu lại nổ máy đùng đùng.

Sáng 5h30 thì chú hàng xóm bị vợ chửi 1 trận (trước cô đi bán hàng ở chợ Đồng Xuân), xong chú đi ra quét ngõ rào rào bằng chổi tre, xong chú lại vào và bị chửi tiếp vì chưa vào quét nhà rửa ấm chén, xong cô xách làn đi chợ về mua gì, bao tiền, về cơ bản em đều biết dù 6h30 em mới ra khỏi giường.
Super cool và super yên tĩnh :D
Thực sự nhà ngõ nhà em thấy có 2 yếu điểm lớn và nó đi ngược lại với xu thế nhà ở chung của xh là sự thiếu riêng tư của các gia đình ( vì khi lên tầng các nhà đều đua ra rất sát nhau ) và việc thiếu ánh sáng và không khí tự nhiên.

alceste

Xe điện
Còn ở chung cư ra chợ truyền thống khá bất tiện, mua siêu thị ở các chân toà tiện nhưng giá cực cao. Gấp 1.5-2 lần với hàng thiết yếu.
Trẻ con nhót cái ngày 2 cặp trà sữa là 200k rồi. Bạn bè tới cũng tiện tiếp nhà hàng và quán coffee, đắt đỏ, ồn ào, thiếu riêng tư.

Lại ngại quá, em h ở chugn cư, chợ truyền thống vô tình lại họp dưới chân nhà cách sảnh chắc tầm 200m :P
Mà nếu em ko nhầm nhiều khu thế lắm, trừ Vin thôi, chứ h ngõ cũng chỉ tiện mua ít cà dưa, hay ra bà đầu ngõ mua mấy cọng hành, chứ đi chợ cũng xa mà.
Như 88 Láng Hạ thì chợ ngay cạnh cách 50m đường chim bay, chim đi bộ chắc xa hơn tí. Trung Hoà có cái chợ tạm to đùng trong khu giá cũng rẻ, những khu như Hoàng Cầu, Giảng Võ thì trăm phần trăm dân ngõ hay tập thể hay CC đi cùng chợ.
Trẻ con uống trà sữa thì là do thói quen chứ ko phải ngõ thì tự dưng được miễn nhiễm ko thich trà sữa, hay chung cư tự dưng bị mắc nghiện trà sữa.
Bạn bè thì nói thật h thường hẹn nhau ở ngoài, ko ai dẫn về nhà trừ khi thân thiết. Mà đã thân thì chung cư hay nhà ngõ cũng mới đến nhà mà. Cụ thấy h tết, đồng nghiệp bạn bè chỉ rủ nhau đi ăn chứ có đến nhà nhau như ngày xưa đâu.

Còn nói thật là hàng xóm mình ko chọn được, nhưng em vẫn công nhận chung cư ở yên tĩnh hơn thật. Nhà bố mẹ em thì có ngay cái loa chĩa vào, sáng nào cũng Làng lúa, làng hoa. Nhà chồng thì em đã kể trên đó, ồn kinh khủng, nhất là tiếng xe phi san sát ngoài đường.

trieuanh25

Xe tải
Em là người thích nhà đất hơn nhưng phải thừa nhận là chung cư là lựa chọn của tương lai xã hội rồi. Nhiều nước khác quá độ qua giai đoạn này giống như VN, sau cũng ở chung cư hết.
Vì thế nên xu thế chung cư bây giờ xây dựng và sử dụng đã tích hợp thêm nhiều cái có ở nhà thổ cư rồi.
Chung cư bây giờ ở cũng có hàng xóm theo tầng, cụm chẳng khác tổ dân phố mặt đất.
Quanh chung cư đa số gần chợ, mua bán.
Thiết kế, đồ đạc chung cư ngày càng như nhà mặt đất....

Hienminh123

Xe hơi
Thiên hạ vẫn coi chung cư là tiêu sản còn nhà ngõ là tài sản. Xu hướng hay ko dựa trên số liệu chứ ko trên dự đoán các cụ ạ🙂

mr.TMM

Xe hơi
Em là người thích nhà đất hơn nhưng phải thừa nhận là chung cư là lựa chọn của tương lai xã hội rồi. Nhiều nước khác quá độ qua giai đoạn này giống như VN, sau cũng ở chung cư hết.
Vì thế nên xu thế chung cư bây giờ xây dựng và sử dụng đã tích hợp thêm nhiều cái có ở nhà thổ cư rồi.
Chung cư bây giờ ở cũng có hàng xóm theo tầng, cụm chẳng khác tổ dân phố mặt đất.
Quanh chung cư đa số gần chợ, mua bán.
Thiết kế, đồ đạc chung cư ngày càng như nhà mặt đất....
Sale chung cư à =)))

Yeuphunu

Xe điện
Nhà ngõ phân lô làm rất có tâm của một cụ OFer, chuyên Long Biên.
Giá từ 1.9tỷ -2.5 tỷ cho 30-33m2, mặt tiền 4m, 4 tầng. Tương đương căn chung cư.

Loại này cụ nào chọn từ đầu, muốn thay đổi theo ý muốn và giám sát xây dựng thì an tâm luôn.
Quá hay.

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng nghĩ giống cụ. Nhưng chỗ này lại gần chỗ làm 2vc đứa em nên chúng nó đang máu mua :(
Mua nhà nhìn chung đừng vội vàng, nó giá cao chủ yếu do cò thổi là chính. Em đi tìm mua đất cụ có tin riêng giá các loại cò báo đã chênh nhau nguyên một tỉ rồi. Trong khi giá trị thực của miếng đất theo em khoảng 5.5-5.8 tỷ. Nên cụ xui hai đứa em cứ bình từ, không bán cho mình nó cũng chưa bán ngay được đâu!

Anh Trung Niên

Xe tải
Mua nhà nhìn chung đừng vội vàng, nó giá cao chủ yếu do cò thổi là chính. Em đi tìm mua đất cụ có tin riêng giá các loại cò báo đã chênh nhau nguyên một tỉ rồi. Trong khi giá trị thực của miếng đất theo em khoảng 5.5-5.8 tỷ. Nên cụ xui hai đứa em cứ bình từ, không bán cho mình nó cũng chưa bán ngay được đâu!
Thank cụ nhé.

tuan2681

Xe điện
Nhà ngõ phân lô làm rất có tâm của một cụ OFer, chuyên Long Biên.
Giá từ 1.9tỷ -2.5 tỷ cho 30-33m2, mặt tiền 4m, 4 tầng. Tương đương căn chung cư.

Loại này cụ nào chọn từ đầu, muốn thay đổi theo ý muốn và giám sát xây dựng thì an tâm luôn.
Quá hay.

em đang ở chung cư quen, nhìn kiểu nhà này rất ngại,
mỗi tầng 1 phòng, tối đến về ăn cơm xong con lên phòng con đóng kín cửa, bố mẹ ở phòng bố mẹ.
cả ngày nhìn mặt nhau dc 1 tiếng.
mà ở sát nhau ntn thì va chạm hàng xóm nhiều hơn chung cư là cái chắc.
chung cư có vde gì có ban quản lý , quản trị phân xử.
chứ nhà ngõ thì chỉ cãi nhau tối ngày.

nhà ngõ thì k chọn dc hàng xóm, nhưng chung cư thì thường k phải chọn , mà người mua thường chung 1 nền tảng văn hóa và lứa tuối rồi , k lệch nhau quá nhiều.

DzuyAnh

Xe máy
Các bác nói thế nào, nhà em ngõ nhỏ quận Ba Đình, cách đường chính 60m giá 10 năm nay vẫn thế.

thien.tn

Xe tải

Chỗ khác cháu không bàn tới, chứ cụ nói ở chung cư đi chợ truyền thống bất tiện là sai hoàn toàn rồi ạ. Cháu thấy vấn đề chi phí sinh hoạt thì chung cư và nhà ngõ ngang nhau mà thôi: Dân chung cư vẫn đi chợ truyền thống, cũng như dân nhà phố cũng đi siêu thị bình thường.
Giá ở siêu thị cũng không tới mức đắt gấp đôi ở chợ đâu cụ. Trừ khi cụ so giá rau sạch ở Vinmart với giá rau ngoài chợ thì cháu thua thôi

Honghen2008

Xe container
Chỗ khác cháu không bàn tới, chứ cụ nói ở chung cư đi chợ truyền thống bất tiện là sai hoàn toàn rồi ạ. Cháu thấy vấn đề chi phí sinh hoạt thì chung cư và nhà ngõ ngang nhau mà thôi: Dân chung cư vẫn đi chợ truyền thống, cũng như dân nhà phố cũng đi siêu thị bình thường.
Giá ở siêu thị cũng không tới mức đắt gấp đôi ở chợ đâu cụ. Trừ khi cụ so giá rau sạch ở Vinmart với giá rau ngoài chợ thì cháu thua thôi
Ở chung cư vẫn sướng Cụ nhỉ🤪

pandahn

Xe điện
Nhà ngõ ngách, sự thụt lùi của văn minh đô thị

altis_oldman

Xe tăng
Thị trường BĐS sẽ tuân theo quy luật phát triển kinh tế, phát triển hạ tầng, mức độ gia tăng dân số ...tất cả BĐS to hay nhỏ nhưng nếu ở khu vực có hạ tầng tốt, dân trí cao, thì không bao giờ giảm chỉ tăng dần đều...
Những người có thu nhập thấp, thu nhập vừa phải dần dần sẽ định cư bên ngoài, nội thành sẽ dần thay thế bằng tầng lớp trung lưu, tất nhiên sự thay thế này sẽ diễn ra từ từ có thể kéo dài vài ba chục năm.
cũng chả đúng lắm, ngõ ngách nội đô đa phần xích lô ba gác, dân chợ, dân chí cũng chả cao lắm đâu