Diện Tích nhà ở Chung Cư

vancongulsa

Xe tăng
Gemek Premium - An Khánh - Hoài Đức - Hà Nội
Website
vinafoods.com.vn
hình như trong hợp đồng có nêu rõ vấn đề này cụ ạ. Cụ đọc lại mà xem. Em thấy có điều khoản: khi bàn giao căn hộ thực tế có thể cao hoặc thấp hơn so với bản vẽ ( dĩ nhiên là có áp khung tỷ lệ sai số). Nếu cao hơn thì đóng hơn còn thấp hơn thì đóng ít đi.

Mazda216

Xe đạp
Cụ không xem kỹ trong hợp đồng mua nhà à? Theo em nhớ trong HDMB có phần ghi là diện tích thực tế khi nhận có thể + hoặc - đi mấy m2 thì phải.

Vaan

Xe buýt
Cụ không xem kỹ trong hợp đồng mua nhà à? Theo em nhớ trong HDMB có phần ghi là diện tích thực tế khi nhận có thể + hoặc - đi mấy m2 thì phải.
Em đúng là chưa xem Cụ à, còn 1 tuần nữa để xem thế nào, Mua cái chung cứ thứ 2 rồi mà giờ mới dính vào trường hợp này

Mazda216

Xe đạp
Em đúng là chưa xem Cụ à, còn 1 tuần nữa để xem thế nào, Mua cái chung cứ thứ 2 rồi mà giờ mới dính vào trường hợp này
Chuyện thừa thiếu diện tích không chỉ chung cư mà biệt thự liền kề cũng bị cụ ạ.

ĐVLAND90

Xe hơi
thế này cụ ạ, khi cụ mua nhà chung cư họ có cho sai số +- 2% nếu nhỏ hơn 2%*75.3 m2 thì ko tính cụ ạ, nếu lớn hơn 2% cụ phải trả tiền, nếu nhỏ hơn 2% thì chủ đầu tư phải trả tiền cho cụ ạ, bây h cứ do thực tế cụ ạ, xong rồi mới tính đc

bubu88

Xe tăng
Cụ xem lại hợp đồng, có điều khoản căn cứ vào đo đạc thực tế ko (thông thường +_ 1-2% thì thôi, vượt 1-2% thì nộp thêm hoặc nhận lại $)
Nhà e chả thấy đo lại gì sất, nhận được cái văn bản thỏa thuận và biên bản giao nhà + thanh lý hợp đồng diện tích vừa in trên hợp đồng
Cụ nào thạo món làm sổ đỏ, mách e với. E nhận lại toàn bộ hồ sơ gốc rồi

hangnoidia

Xe hơi
Website
bestcheaplikes.com
Cụ đo lại thử xem, vì thường nó ko chênh nhiều như thế! còn lúc nhận nhà nếu chênh với diện tích trên HĐ cụ phải đóng thêm tiền chênh theo hđ gốc! em nghĩ nhà to ra càng thích chứ sao!

Vancua04

Xe buýt
Cái này cụ nên xem kỹ lại hợp đồng và đo lại diện tích nhà thực tế thì mới bàn tiếp được. Diện tích thông thuỷ là phần diện tích sử dụng trong lòng căn hộ không tính tường bao, hộp kỹ thuật. Được tính từ mép trong của phần tường bao, cột chịu lực. Còn phần tường ngăn phòng vẫn tính vào phần diện tích căn hộ nhé.
Mỗi dự án mỗi chủ đầu tư có quy định về chênh lệch diện tích khác nhau. Thường là ở mức 0.5-1% diện tích căn hộ. Lớn hơn hoặc nhỏ hơn thì phải nộp thêm hoặc được lấy tiền về theo đơn giá trên hợp đồng. Còn diện tích chênh lệch trong khoảng cho phép thì không tính toán gì nữa. Trường hợp diện tích lớn hơn hay ít đi nhiều quá(5%) diện tích căn hộ thì cụ có quyền từ chối nhận bàn giao căn hộ hợp pháp. Nhưng tất cả những con số em đưa ra cụ phải xem lại trên hợp đồng của cụ nhé

Vaan

Xe buýt
Cảm ơn các Cụ đã tư vấn ạ, em tham khảo r để sang tuần đo lại thì em sẽ báo lại hết cho các CỤ

honglong1

Xe điện
Diện tích sử dụng căn hộ được tính theo diện tích sử dụng riêng của căn hộ mua bán được tính theo kích thước thông thủy (gọi tắt là diện tích thông thủy) và được ghi vào Giấy chứng nhận cấp cho người mua, bao gồm cả phần diện tích tường ngăn các phòng bên trong căn hộ và diện tích ban công, lô gia (nếu có) gắn liền với căn hộ đó; không tính tường bao ngôi nhà, tường phân chia các căn hộ và diện tích sàn có cột, hộp kỹ thuật nằm bên trong căn hộ. Khi tính diện tích ban công thì tính toàn bộ diện tích sàn, trường hợp ban công có phần diện tích tường chung thì tính từ mép trong của tường chung được thể hiện rõ trong bản vẽ thiết kế mặt bằng căn hộ đã được phê duyệt;

mandream

Xe hơi
càng rộng thì càng thích .