[Funland] Điệt giật: liệu có tự cứu mình được không?

Barry2018

Xe tải
hồi bé e thò tay vào ổ điện cũng bị giật 1 phát thủng cả lỗ ở tay nhưng ko bị hút mà bị bắn tay ra, ko biết do phản xạ hay thế nào, cụ nào giải thích hộ e với?!
Chào cụ, câu hỏi của cụ e tin cũng là thắc mắc của nhiều người, với vài hiểu biết cơ bản, e xin rep còm cụ như sau ạ:

Về tổng quát, bị điện giật có tự thoát ra được như bác trong clip kia không thì câu trả lời đã có rồi đâý, sau khi cụ đọc còm của các cụ trong thớt này. Đó là thoát được nhưng rất hiếm và việc đấy phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như độ mạnh yếu của dòng điện, trạng thái tiếp xúc,...

Về chi tiết, khi bị điện giật, ngoài độ mạnh yếu của dòng điện thì cách tiếp xúc của tay là cực kì quan trọng. Nó quyết định khi điện giật mình bị dính vào hay bị đẩy ra là ở đây.

Tức là điện giật thì cơ ta co lại, khi tiếp xúc bằng lòng trong bàn tay thì khi giật sẽ bị dính vào ngược lại khi tiếp xúc bằng mặt ngoài bàn tay thì khi giật ta sẽ có cơ may rút tay ra nhiều hơn.

Thực tế là nhiều người biêt nguyên lí này, khi cực chẳn đã phải thử rò điện dân dụng bằng tay mà không có bút thử điện thì họ sẽ dùng mặt ngoài 1 ngón tay dí nhẹ vào chỗ rò để xem có nhiễm điện k, nếu có bị giật họ sẽ bị đẩy ra, cùng lúc cơ co lại và sự chủ ý rút tay lại từ trước kết quả là họ sẽ rút được tay lại thật nhanh sau khi bị giật.
Chia sẻ cùng cccm :)

Barry2018

Xe tải
Về tổng quát, bị điện giật có tự thoát ra được như bác trong clip kia không thì sau khi cụ đọc còm của các cụ trong thớt này, câu hỏi phần nào được giải đáp rồi ạ. Đó là thoát được nhưng rất hiếm và việc đấy phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như độ mạnh yếu của dòng điện, trạng thái tiếp xúc,...

Về chi tiết, khi bị điện giật, ngoài độ mạnh yếu của dòng điện thì cách tiếp xúc (tư thế tiếp xúc) của tay là cực kì quan trọng. Nó quyết định khi điện giật mình bị dính vào hay bị đẩy ra là ở đây.

Tức là điện giật thì cơ ta co lại, khi tiếp xúc bằng lòng trong bàn tay thì khi giật sẽ bị dính vào ngược lại khi tiếp xúc bằng mặt ngoài bàn tay thì khi giật ta sẽ có cơ may rút tay ra nhiều hơn.

Thực tế là nhiều người biêt nguyên lí này, khi cực chẳn đã phải thử rò điện dân dụng bằng tay mà không có bút thử điện thì họ sẽ dùng mặt ngoài 1 ngón tay dí nhẹ vào chỗ rò đồng thời co 1 chân lên, hơi ngã người về sau hướng ra xa dòng điện để xem có nhiễm điện k, nếu có bị giật họ sẽ bị đẩy ra, cùng lúc cơ co lại và sự chủ ý rút tay lại từ trước kết quả là họ sẽ rút được tay lại thật nhanh sau khi bị giật.
Chia sẻ cùng cccm :)

khanhpt4

Xe tăng
Cách đây mấy hôm em khoan lại cái đầu dàn phơi bị tụt. Đang khoan thấy nhằng 1 cái, may thế nào rút ra được trong khi mũi khoan vẫn chạy trong cột. Kiểm tra thấy điện không bị mất nên em đoán khoan đúng vào 1 pha của cáp chạy vào nhà. Lúc đấy, em đang đứng trên nấc gần cao nhất của thang nhôm (chân 2 bên), hết hồn khi không bị rơi xuống..

nhpd

Xe hơi
các bác đi hát karaoke cũng cẩn thận nhé, em bị giật một lần tại quán ở hà nội, không phải quán nhỏ bác nhé, mic có dây vẫn dẫn dc điện.

kid1234

Xe buýt
Hồi nhỏ em cũng bị điện giật, lúc đó choáng suýt ngất, may vùng vẫy rồi cũng thoát ra được. Nhưng kể từ đó em thấy mình có khả năng rất chi là lạ, cứ thấy gái là thèm.
cụ fake rồi. e ko giật mà vẫn thèm đây cụ ạ :)))

Ngo Rung

Xe lăn
Cách đây mấy hôm em khoan lại cái đầu dàn phơi bị tụt. Đang khoan thấy nhằng 1 cái, may thế nào rút ra được trong khi mũi khoan vẫn chạy trong cột. Kiểm tra thấy điện không bị mất nên em đoán khoan đúng vào 1 pha của cáp chạy vào nhà. Lúc đấy, em đang đứng trên nấc gần cao nhất của thang nhôm (chân 2 bên), hết hồn khi không bị rơi xuống..
Thực tế điện giật chết trực tiếp không nhiều lắm. Thường chết do các tai nạn thứ cấp lúc bị điện giật là nhiều: rơi, ngã, va đập......nhiều trường hợp bị giật từ trên cao bất tỉnh rồi rơi xuống đất, nếu không bị chấn thương nặng người đó có thể tỉnh lại nữa cơ :))
Em một lần cũng tí héo vì tai nạn thứ cấp của...thằng khác. Nó éo kiểm tra điện trước khi thao tác, thò ngay cái cờ lê vào để tháo dây, giật cho phát cái cờ lê bay vèo qua đầu em, điên éo tả được :(

tieunhilang

Xe điện
các bác đi hát karaoke cũng cẩn thận nhé, em bị giật một lần tại quán ở hà nội, không phải quán nhỏ bác nhé, mic có dây vẫn dẫn dc điện.
Em biết điện giật ở quán Karaoke rồi. Tê từ gót chân đến đỉnh đầu luôn.

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ chắc giật nhẹ thôi. Chứ với thời gian giật như clip, với điện bt thì ngất moẹ nó rồi.

77665508

Xe điện
Em thấy có mấy cái phim bị điện giật xong lại có siêu năng lực ấy.

ungila

Xe tải
Em đoán là thánh trên clip thò tay vào nước nên tay ướt. Điện truyền qua nước nên hơi yếu.
Chân đi dép nên cũng đỡ hơn chút mặc dù chân cũng ướt. Vì vậy mà bị điện giật vẫn còn biểu diễn được để thành người nổi tiếng .
Em tin là thế. Cụ nào không tin thì cứ thử xem.

Tuyệt Diệt

Xe buýt
Nhiều năm trc em cũng bị giật khi sửa máy bơm phục vụ đào giếng, cái máy bị nước ướt nên rò điện. Trước khi sửa em ngắt điện rồi mà đang sửa thì ông khác thấy nước không chảy ông ấy cắm mịa nó lại , thế là hai tay em ôm dính chặt vào cái máy, mắt tóe hoa cà hoa cải, đầu vẫn tỉnh nhưng không điều khiến được cơ thể. Mất mấy giây mọi người mới nhận ra và rút điện em mới thoát ra đc và ngã vật ra đất nằm chục phút mới hoàn hồn và động đậy được. Đấy là em thường xuyên đấu điện sống và dùng ngón tay thử điện đấy ạ. Nên theo em thấy khả năng cao video này diễn chứ nó giật mạnh thế xong mà đứng dậy ngay được thì quá là superman

LeTai1979

Racing Boy
Cái này mới là bị rò điện chứ không phải bị trực tiếp.

vt2phuc

Xe điện
Em nghĩ là fake.
Hồi bé em bị giật suýt chết rồi nên em biết. Không biết thời gian bao lâu, nhưng em còn thời gian suy nghĩ là mình sẽ chết, và đám ma còn nhìn thấy mấy thằng bạn đến xem, còn đưa ra cả cánh đồng ... sau đó được bà chị phát hiện ra, ôm giật ra mới thoát.
Khi bị điện giật, mình bị dính vào luôn và hoàn toàn mất kiểm soát. Làm sao mà còn tự cố gắng cứu mình được.
Thật đấy cụ.
E bị điện giật vài lần rồi. Lần nhớ đời nhất là bị hút cánh tay vào cái cầu nối điện bị hở khi em đang đứng trên nóc tủ sắt và chạy cái dây mạng trên máng. E bị hút cánh tay vào lúc ấy toàn bộ cơ thể cứng đơ, rõ nhất cánh tay bị hút ko giật ra được. Nhưng e vẫn hô cho người ở dưới 2 lần là Ngắt điện đi. Ngắt át đi. Thế mà bọn ở dưới ko biết ngắt ở đâu. Em ko rõ thời gian e bị giật bao lâu, nhưng lúc ấy trong đầu luôn nghĩ phải thoát ko đc để vậy. Rồi chả hiểu sao tay e lại giật được ra. Xuống dưới được ngồi nhìn 3 lỗ thủng sâu hoắm ở cánh tay. Giờ sẹo đùn lên còn vết. Nên e thấy việc bị điện giật theo phản xạ sẽ có ng cố tự cứu mình, có người ko làm được gì nữa.

trai3bua

Xe buýt
Ngày 9 tuổi e bị giật điện vẫn kịp hò lên 1 tiếng sau đó đổ như cây chuối xuống đất thì cái dây nó văng ra. Ko thì cũng tèo

conversehn

Xe tăng
Người OF
Em từng bị y như ông này
Năm em học lớp 8, ba mẹ đi làm. Đi học về nhiêm vụ cắm nồi cơm điện cho cả nhà nhưng không để ý, dây bị hở & giật cũng đơ như ông này
Chỉ may mắn là taplo điện trước chỉ bố trí công tắc đèn điện, sau ông già em chế thêm ổ cắm để cắm cơm. Ông già lấy nguồn sau công tắc nên muốn dùng ổ cắm thì phải bật công tắc, nên Tay còn lại em đưa lên & vớ tắt được công tắc, đó là điều may mắn đã cứu em thoát chết
Chỗ đầu ngón tay bị lõm xuống 1 chút do cháy điện. Mỗi lần nhớ lại vẫn sợ & theo em hơn 20 năm nay

mrspooky

Xe tăng
Em 2 lần điện giật tí chết, nhoằng phát là mất ý thức, lúc tỉnh dậy cơ bắp gần vị trí chạm dây điện đau kinh khủng, người thì mệt. Trường hợp trên clip em nghĩ hoặc điện chạm mát, hoặc diễn chứ điện 220v thì anh ấy quá siêu nhân.

Hai Toan

Xe container
Điện nó giật mình,thì mình giật lại nó là hoà.

duytrong

Xe lăn
Khi 5 tuổi, e cầm cái tàu ngầm (1 lò so hở cuộn quanh khúc gỗ ổi nhúng vào ca hay chậu nc để đun sôi, rất mất an toàn) trên tay. Cu e 4 tuổi thì cầm cái phích cắm và nó nghịch cắm vào ổ điện, trong nháy mắt cái dây điện cuốn rất nhanh mấy vòng lên tận nách nhưng e ko ngã hay ngất, vẫn nhận biết mọi thứ. Đúng lúc đó bà mẹ bê chậu nc vào nhìn thấy, bà làm nghề điện nên rất bình tĩnh bỏ cậu nc xuống và rút ổ cắm ra. Quá may mắn vì tình huống đó chậm chút thôi thì 2 a em trai chắc chỉ có chết, bà ko tỉnh cũng vậy. Ngay khi rút ra thì dây điện tự buông cánh tay ra. E chỉ bị bỏng đầu ngón tay cái, ko ngã ngất. Mọi thứ diễn ra chỉ trong 1-2 ph thôi. Đó là 1 trải nghiệm cách cái chết chỉ 1-2 ph đồng hồ mãi ko quên nổi.
Em cũng một lần bị điện giật nặng,là vì 2 tay chạm vào 2 dây của nguồn điện,chỉ kịp thét lên và ngã ra,không biết gì luôn,rất may là trong khi ngã,dây điện đã được tách khỏi tay,để lại 2 vết bỏng nhỏ,và cánh tay nhức và không thật cảm giác mấy ngày.
Nói chung là không nên dùng ổ cắm kéo dài di động ,mà nên dùng ổ cố định,khi bị điện giật ổ di động khó tách dây dẫn khỏi cơ thể.

thangngviet

Xe tăng
em là người đã đi được 2/3 đường về với Ông Bà vì điện giật, năm 1988, phong trào đi làm thêm ngày hè của HS , SV lên cao, em có đi làm ép đế cao su vào giày cói xuất khẩu tại xưởng gần chợ Hàng da, dụng cụ thô sơ lắm, có cái bếp điện dây mai so ở dưới, khuôn ép bên trên và có cái tay bằng ống nước vặn ép xuống khi cao su đủ nhiệt là dính vào đế giày cói. vì là thô sơ nên dây mai so rât hay đứt, và nối lại mới dùng được, nguyên lý của điện là dây mai so đỏ thì ko giật , đứt thì lại bị giật. phương pháp an toàn hồi đó là đi giày không tiếp đất nên dù có đứt dây mai so thì bọn em cũng ko bị giật điện, vì dây mai so nằm dưới khuôn nên chỉ khi nào ko thấy nóng ép được cao su thì bọn em mới biết dây bị đứt và đây chính là nguyên nhân em tý tèo.
Hôm đó là ngày chủ nhật, thợ nghỉ gần hết , chỉ có mỗi em và một cậu nữa là tham tiền( giờ vẫn vậy, hi hi) đi làm. Cậu kia đi toilet, mình em làm , dây mai so bị đứt và em ko biết, chạm vào khuôn truyền điện ra cả khung ép và cái ống nước tay đòn ép khuôn, em vẫn làm bt vì không biết dây vừa đứt và em đang dẫn điện, khi đang quay thì cái tay đòn máy bên cạnh bị vướng, tay bên này em cầm tay máy bên em, tay kia em đẩy tay đòn máy bên cạnh, thì bị hút vào luôn và không thể rút được tay ra, do khi bị điện giật tay theo phản ứng co cơ nắm càng chặt=> càng bị giật mạnh. quai hàm rung bần bật, cả người co dúm. lúc đó em chỉ còn một ý nghĩ duy nhất trước lúc mất tỉnh táo là phải giật được người ra, em lấy chân đạp mạnh vào bệ máy, bắn người ra ngoài và bất tỉnh. khi có người vào lay , mãi em mới tỉnh và bỏ làm luôn.
giờ sau 30 năm kể lại em vẫn toát mồ hôi vì cảm giác sợ vẫn còn. trong clip bên trên , bác kia vẫn rút được dây điện là điều ko tưởng chỉ có thể là diễn, còn nếu thật mà lại tiếp đất nữa thì bác kia tèo rồi , vì nếu bị giật thì ngón tay ko thể điều khiển được nữa, nó sẽ co dúm và mất hết điều khiển. nếu không tiếp đất thì đã ko bị giật, em là người trực tiếp bị giật nên em biết nó thế nào.

Civic to Merc.

Xe container
em là người đã đi được 2/3 đường về với Ông Bà vì điện giật, năm 1988, phong trào đi làm thêm ngày hè của HS , SV lên cao, em có đi làm ép đế cao su vào giày cói xuất khẩu tại xưởng gần chợ Hàng da, dụng cụ thô sơ lắm, có cái bếp điện dây mai so ở dưới, khuôn ép bên trên và có cái tay bằng ống nước vặn ép xuống khi cao su đủ nhiệt là dính vào đế giày cói. vì là thô sơ nên dây mai so rât hay đứt, và nối lại mới dùng được, nguyên lý của điện là dây mai so đỏ thì ko giật , đứt thì lại bị giật. phương pháp an toàn hồi đó là đi giày không tiếp đất nên dù có đứt dây mai so thì bọn em cũng ko bị giật điện, vì dây mai so nằm dưới khuôn nên chỉ khi nào ko thấy nóng ép được cao su thì bọn em mới biết dây bị đứt và đây chính là nguyên nhân em tý tèo.
Hôm đó là ngày chủ nhật, thợ nghỉ gần hết , chỉ có mỗi em và một cậu nữa là tham tiền( giờ vẫn vậy, hi hi) đi làm. Cậu kia đi toilet, mình em làm , dây mai so bị đứt và em ko biết, chạm vào khuôn truyền điện ra cả khung ép và cái ống nước tay đòn ép khuôn, em vẫn làm bt vì không biết dây vừa đứt và em đang dẫn điện, khi đang quay thì cái tay đòn máy bên cạnh bị vướng, tay bên này em cầm tay máy bên em, tay kia em đẩy tay đòn máy bên cạnh, thì bị hút vào luôn và không thể rút được tay ra, do khi bị điện giật tay theo phản ứng co cơ nắm càng chặt=> càng bị giật mạnh. quai hàm rung bần bật, cả người co dúm. lúc đó em chỉ còn một ý nghĩ duy nhất trước lúc mất tỉnh táo là phải giật được người ra, em lấy chân đạp mạnh vào bệ máy, bắn người ra ngoài và bất tỉnh. khi có người vào lay , mãi em mới tỉnh và bỏ làm luôn.
giờ sau 30 năm kể lại em vẫn toát mồ hôi vì cảm giác sợ vẫn còn. trong clip bên trên , bác kia vẫn rút được dây điện là điều ko tưởng chỉ có thể là diễn, còn nếu thật mà lại tiếp đất nữa thì bác kia tèo rồi , vì nếu bị giật thì ngón tay ko thể điều khiển được nữa, nó sẽ co dúm và mất hết điều khiển. nếu không tiếp đất thì đã ko bị giật, em là người trực tiếp bị giật nên em biết nó thế nào.
Mừng cụ thoát nạn :D

Ngày đó rất thịnh hành cái bếp điện dây may so, có thể dùng 1 hay 2 dây và khi cắm nó đỏ gần như tức thì nếu đủ điện. Cơ mà ngày đó điện yếu nên đôi khi nó chỉ sáng 1 phần và đun mãi mới sôi nc đc. Các xoong nồi nhôm lại dễ truyền điện nên môi khi lò so bật lên là có nguy cơ rồi. Như vụ của cụ lẽ ra cái ống nc đó phải bọc thêm cái nhựa hay cao su sẽ an toàn hơn. Tuy nhiên ngày đó nghèo nên đôi khi sự an toàn cũng ko phải là đc chú ý tuyệt đối :D

Chắc có duyên với điện thế nên cụ giờ buôn đồ điện nhỉ :))