[Funland] Diễu binh chào mừng 70 năm Chiến thắng Điện Biên Phủ

anhgia

Xe buýt
Đọc thớt này xúc động quá. Em cũng vì những sự kiện như này, cảm nhận được tinh thần dân tộc, lòng yêu nước từ các cụ mợ mà thêm biết ơn các thế hệ cha ông đã hiến dâng tuổi trẻ, máu xương cho hoà bình, độc lập.

Trưa 5/5 e đọc thớt Điện Biên Phủ và quyết định sẽ đi Điện Biên. Vé máy bay hết. Hotel ko có. Em đặt vé xe giường nằm chạy xuyên đêm 6/5 để sáng sớm 7/5 sẽ có mặt ở ĐBP. Dự định của em là xem xong kỷ niệm thì tối 7/5 e lên xe chạy xuyên đêm về HN. Nhưng e ko mua đc vé về.
Em mới điện cho a bạn đi ĐB từ sáng 5/5 để xin đi nhờ xe về HN, thì điện mãi a bạn mới nghe máy, nói đúng 1 câu: xe a bị tai nạn (sau mới biết ông í bị vỡ xương hàm mặt phải quay về HN phẫu thuật).
Hức, thế là e bị tụt hết nhuệ khí. E đành ngậm ngùi huỷ vé đi, nhà xe cho bảo lưu vé để đi chuyến khác.
Thôi đành hẹn ĐBP 80 năm!
Plan của mợ khó như lên giời

tiền soi

Xe đạp
Cụ có thể thăm cao nguyên đá Tủa Chùa, hang động Khó Chua La, cầu treo Pa phông. Thành phố Điện Biên, nghĩa trang, tượng đài chiến thắng, bảo tàng… cột mốc số 0 Apachai, đèo phadin…
lịch trình như này cũng hết 3 ngày 2 đêm rồi ạ. F1 nhà cháu chỉ còn cực Tây của tổ quốc, đèo pha din nữa là check in chinh phục đủ 4 cực của tổ quốc, sưu tập đủ bộ tứ đại đỉnh đèo. Cũng xứng đáng đấy chứ ạ?
Mùng 2/9 năm nay nhà cháu hy vọng có thể chào cờ ở Apachai, định sẽ đi 4 ngày 3 điêm mà cứ thấy ít thời gian quá.
Đi 3 ngày 2 đêm từ Hà Nội lên A Pa Chải rồi leo lên cột mốc một con gà gáy ba nước nghe thấy thì hơi mệt. Dù đường từ Điện Biên lên A Pa Chải đã khá đẹp và đường từ đồn biên phòng lên cột mốc cũng đi xe máy được khá nhiều.

Rookies

Xe buýt
Khổ thân ông cụ. Có mấy đứa con và cháu chả chịu làm ăn gì, chỉ bán đất đút mồm. "Đàn ông hoạn nhà, đàn bà hoạn váy" đều là...
Trách gì ai???
Trách gì đâu cụ! Nhà em giờ có ở VN đâu, có thèm chấm mút gì ở đấy. Các cậu người dân tộc xịn - đâu có cơ hội chấm mút như đội Thái lọ nhảy dù khi cả 2 ông bà đã mất.

Bà già em thoát ly khỏi ĐBP từ những năm 197x.
Dân Thái có câu: “người TB khôn hơn người Kinh”

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Plan của mợ khó như lên giời
Có gì khó đâu cụ. Chỉ là em nghe tai nạn thì cảm giác ko yên tâm thì ko đi nữa. Nếu đi và về theo plan của em thì ko cần lo hotel ngủ đêm, cũng như đi phượt thôi mà.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Lần này thấy giới thiệu đến nửa số người ngồi ở lễ đài chính.

E xem mỗi đoạn mở đầu trên tivi, phải công nhận nghe cụ TT đọc phát biểu khá hay

Cụ MC thì đoạn đầu kính thưa các loại kính hơi lâu :)

Pháp cử bộ trưởng QP tham dự thì chúng ta thấy đúng là lịch sử đã sang trang :)

Còn đoạn duyệt binh thì đến giờ lv nên ko xem

Loe_hờ lú

Xe điện
Nay cháu thấy giới thiệu bộ trưởng BCA trước bộ trưởng BQP nên cũng hơi tâm tư chút
Đúng chỗ e cũng nhột. Lúc giới thiệu đoạn đó e quay sang bảo mấy ông cùng xem là sao lại giới thiệu tương CA trước nhỉ

rainsg

Xe hơi
Đúng chỗ e cũng nhột. Lúc giới thiệu đoạn đó e quay sang bảo mấy ông cùng xem là sao lại giới thiệu tương CA trước nhỉ
Theo nguyên tắc là đối với các vị to, khi giới thiệu luôn theo thứ tự trong Bộ Ctrị, bác Rừng vị trí cao hơn nên được giới thiệu trước, thế thôi. Còn thứ tự Bộ Ctrị thế nào thì đọc trên wiki, hoặc chính xác nhất là khi có tang lễ của 1 ông to nào đó, nhìn vào thứ tự thành phần Ban tổ chức tang lễ là cực chuẩn luôn.

just for fun

Xe lăn
Có gì khó đâu cụ. Chỉ là em nghe tai nạn thì cảm giác ko yên tâm thì ko đi nữa. Nếu đi và về theo plan của em thì ko cần lo hotel ngủ đêm, cũng như đi phượt thôi mà.
Hôm nào mợ đi thì cho cháu bám càng với nhá, hết lễ hội rồi thì đi tầm tháng 9 cho mát

just for fun

Xe lăn
Theo nguyên tắc là đối với các vị to, khi giới thiệu luôn theo thứ tự trong Bộ Ctrị, bác Rừng vị trí cao hơn nên được giới thiệu trước, thế thôi. Còn thứ tự Bộ Ctrị thế nào thì đọc trên wiki, hoặc chính xác nhất là khi có tang lễ của 1 ông to nào đó, nhìn vào thứ tự thành phần Ban tổ chức tang lễ là cực chuẩn luôn.
Vâng, chắc thế là đúng rồi vì mấy cái nghi lễ này là có quy định cả chứ ko phải thích ai thì giới thiệu trước. Cháu chỉ thắc mắc cái là tại sao vị trí của BT BCA lại cao hơn BT BQP, nó vẫn cao hơn từ trước hay là theo từng nhiệm kỳ ạ? kiểu vị trí ấy là fix cứng luôn hay là theo phiếu bầu?

just for fun

Xe lăn

Loe_hờ lú

Xe điện
Bác Rừng to hơn bác Sông ở chỗ nào ạ
Vị trí trong bộ chính trị thì quy định ở đâu ạ

DurexSSL

Xe buýt
Bác Rừng to hơn bác Sông ở chỗ nào ạ
Vị trí trong bộ chính trị thì quy định ở đâu ạ
Đọc giới thiệu Lễ nghi theo em biết luôn là Lãnh đạo Đ và NN
Do đó, ngôi thứ sẽ căn theo bên Đ trước
Ngang vai thì căn theo NN, Cquyen

Về Đ, bác TL và bác G cùng UVBCT
Nhưng bác TL tham gia hơn 1 khóa, bác G mới tham gia Khóa đầu

Có lẽ vậy ạ

anhgia

Xe buýt
Vâng, giờ đấy vé xe chiều lên còn có thể kiếm được vì chắc chẳng ai đi chơi giờ đó nữa chứ vé chiều về thì khó

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hề hề...
Giờ giới thiệu bác QP trước bác CA

Thì lại cũng từng ấy câu hỏi "Sao lại...."

Đọc giới thiệu Lễ nghi theo em biết luôn là Lãnh đạo Đ và NN
Do đó, ngôi thứ sẽ căn theo bên Đ trước
Ngang vai thì căn theo NN, Cquyen

Về Đ, bác TL và bác G cùng UVBCT
Nhưng bác TL tham gia hơn 1 khóa, bác G mới tham gia Khóa đầu

Có lẽ vậy ạ

L.C.D

Xe container
Vâng, giờ đấy vé xe chiều lên còn có thể kiếm được vì chắc chẳng ai đi chơi giờ đó nữa chứ vé chiều về thì khó
Vé xe cũng chỉ còn vài vé, em nhanh tay book quả vé xe royal tức là có khoang nằm như mái bai í, nhưng rất tiếc vẫn lỡ hẹn