[Công nghệ] Điều hòa inverter có tiết kiệm điện không?

gloglo

Xe hơi
Nhân tiện có thớt này các cụ cho em hỏi 1 tí. Nhà em có cái phòng ngủ 10m2 mới lắp con inverter daikin 2 chiều 9.000Btu/h, gas R22, đi ngủ toàn phải bật 26 độ thì mới mát đều cả phòng còn để 27,28 độ thì nằm hoặc ngồi lệch khỏi luồng thổi của máy thì vẫn thấy nóng. Hàng thì em lấy của cụ Lehuy trên này, em gọi hỏi support thì được bảo là điều hòa thông minh cao cấp nên nó thế. Cụ nào cũng lắp dòng tương đương như thế này thì cho em xin ý kiến với.

cucuto9

Xe tải
Có vẻ bác chẳng có khả năng nhận biết vì kiến thức phổ thông của bác bị hổng mảng lớn. Xin lỗi bác vì khả năng của em chỉ đến đây, không thể hơn được nữa nên em xin phép dừng hẳn tranh luận với bác!
Hô hô, thấy mình sai là chụp cho người khác là bảo thủ, là hổng kiến thức, còn bác lại ung dung gôgle để tranh luận:))

Cress

Xe tải
Nhân tiện có thớt này các cụ cho em hỏi 1 tí. Nhà em có cái phòng ngủ 10m2 mới lắp con inverter daikin 2 chiều 9.000Btu/h, gas R22, đi ngủ toàn phải bật 26 độ thì mới mát đều cả phòng còn để 27,28 độ thì nằm hoặc ngồi lệch khỏi luồng thổi của máy thì vẫn thấy nóng. Hàng thì em lấy của cụ Lehuy trên này, em gọi hỏi support thì được bảo là điều hòa thông minh cao cấp nên nó thế. Cụ nào cũng lắp dòng tương đương như thế này thì cho em xin ý kiến với.
Cụ mất tiền cho cái inverter để được thế còn kêu ca gì, fun với cụ tí. Cái hay nhất của máy inv là gió từ dàn lạnh ra không lạnh gắt như máy thường, máy thường mà cụ để gió thổi thẳng vào người thì khả năng viêm họng cao.

cucuto9

Xe tải
Có thể phòng của bác không kín nên thất thoát nhiệt quá nhiều, và vị trí đặt cục lạnh không chia gió đều cho phòng. Cuối cùng là cảm giác của cụ.
Phòng 10m2 thì quá bé, bác muốn lạnh thì đặt chế độ thường, đừng để chế độ tiết kiệm hay sleep xem sao

glare

Xe điện
Nhân tiện gửi cái này các cụ xem để biết, chả thấy dấu má gì đâu nhưng là thật đấy :P
Inverter tiết kiệm hơn là đúng nhưng cái ảnh trên đã cho thấy cái khôn của người thực hiện test :) Như em đã nói, 60% tk hơn là khi so sánh trong đk có lợi cho inverter, bất lợi cho hàng thường. Ở đây To ngoài trời là 27o, set To trong nhà 24o thì thằng hàng thường nó chết rồi vì lốc đóng ngắt liên tục trong khi anh Inverter chạy ở vòng tua thấp, cục nóng đc giải nhiệt rất tốt ( 27o mà :P ) Nếu mà ngoài trời 40o set trong nhà 25o xem, ko có mấy con số đẹp như vậy nữa đâu ạ.
Êm thêm tý : có cái ảnh nào mà Inverter tiêu có 0.8A thì em cũng gặp ở hàng thường khi cục nóng ngắt vì lúc đó chỉ nuôi mỗi cái quạt gió mặt lạnh :P Cái em thích nhất ở Inverter là độ mát đều, rất phù hợp cho phòng ngủ

Chỉnh sửa cuối:

luckyluke68

Xe buýt
Dài quá em ko nỡ đọc, hầy.... bon chen hóng còm men của các cụ vậy.

hp78

Xe điện
Em có 1 phòng diện tích cũng 10m2 như cụ nhưng em dùng Daikin 9000BTU loại thường 1 chiều, thường đặt 27 độ là ok rồi. Cụ thử kiểm tra lại lưới lọc gió xem có bị bẩn hay không ?

cucuto9

Xe tải
Vậy các cụ ai quen cái ông mà vẫn hay gọi là TS (Tiến Sĩ) kia hỏi dùm em 1 câu này thôi nhé: Nếu nó không khác, không tốt, không nhiểu ưu điểm hơn thì người ta (Nhà khoa học) mất công nghĩ ra cái gọi là điều hòa Inverter để làm cái gì? Sao không làm cái cũ luôn đi cho mất thời gian? Còn mấy ông kia có làm được cái gì không mà ngồi phán như đúng rồi ấy?
Ông TS chỉ cho mọi người cách sử dụng cái hay của công nghê mới mà? , bác có đọc bài không vậy?
Nếu biết đọc thì cứ đọc bài này nhá

Inverter tiết kiệm hơn là đúng nhưng cái ảnh trên đã cho thấy cái khôn của người thực hiện test :) Như em đã nói, 60% tk hơn là khi so sánh trong đk có lợi cho inverter, bất lợi cho hàng thường. Ở đây To ngoài trời là 27o, set To trong nhà 24o thì thằng hàng thường nó chết rồi vì lốc đóng ngắt liên tục trong khi anh Inverter chạy ở vòng tua thấp, cục nóng đc giải nhiệt rất tốt ( 27o mà :P ) Nếu mà ngoài trời 40o set trong nhà 25o xem, ko có mấy con số đẹp như vậy nữa đâu ạ.
Êm thêm tý : có cái ảnh nào mà Inverter tiêu có 0.8A thì em cũng gặp ở hàng thường khi cục nóng ngắt vì lúc đó chỉ nuôi mỗi cái quạt gió mặt lạnh :P Cái em thích nhất ở Inverter là độ mát đều, rất phù hợp cho phòng ngủ

ThangTocBac

Xe tăng
Mấy cụ Vịt, cụ nào cũng thông minh nhưng chả làm ra cài giề trừ chém gió và chê người khác lại bảo sao vịt ko thành thiên nga đc
Chịu các cụ....Haizzzz

son198099

Xe buýt
Vậy các cụ ai quen cái ông mà vẫn hay gọi là TS (Tiến Sĩ) kia hỏi dùm em 1 câu này thôi nhé: Nếu nó không khác, không tốt, không nhiểu ưu điểm hơn thì người ta (Nhà khoa học) mất công nghĩ ra cái gọi là điều hòa Inverter để làm cái gì? Sao không làm cái cũ luôn đi cho mất thời gian? Còn mấy ông kia có làm được cái gì không mà ngồi phán như đúng rồi ấy?
Tôi đồng ý với anh, nếu có tiền thì nên mua inverter, không đủ thì khỏi bàn, chấm hết. Giống như 2b tay ga và 4b at vậy thôi.

vhy107

Xe buýt
Em thấy hầu hết toàn chém với mớ lý thuyêt hỗn độn cũ lẫn mới, những cái thực tế thì chả thấy đâu mà ông nào cũng phán như thánh huhuhu
Biên bản test của cụ post lên cũng đâu có thực tế :)) có một thực tế là nhiệt độ ngoài trời 27 độ thì chả ai đi bật điều hoà set 24 hay 25 độ làm gì phải không cụ,

ThangTocBac

Xe tăng
Biên bản test của cụ post lên cũng đâu có thực tế :)) có một thực tế là nhiệt độ ngoài trời 27 độ thì chả ai đi bật điều hoà set 24 hay 25 độ làm gì phải không cụ,
Ko biết gì thực tế chính là cụ đó, cụ có biết là rất nhiều ứng dụng cần điều hòa 24/7, 365/365 bất kể nắng mưa hay gió rét ko mà chém như thánh thế.
Còn thử, chúng em là bên mua, cũng chả ngu để cụ phải dạy đâu ợ report ấy là nội bộ mà bọn bán hàng lạy cũng chưa lấy đc đâu, trừ mấy cái số cụ nhé.

gocart

Xe cút kít
Cái ông lái này nghèo rớt mùng tơi không đủ tiền mua 4B AT
Ví dụ dạng này thì em cũng chọn ngày có nhiệt độ ngoài trời 38 độ, đặt điều hòa inver và điều hòa thường ở mức 18 độ rồi kết luận chung là điều hòa inver tốn điện hơn điều hòa thường.:))

vhy107

Xe buýt
Ko biết gì thực tế chính là cụ đó, cụ có biết là rất nhiều ứng dụng cần điều hòa 24/7, 365/365 bất kể nắng mưa hay gió rét ko mà chém như thánh thế.
Còn thử, chúng em là bên mua, cũng chả ngu để cụ phải dạy đâu ợ report ấy là nội bộ mà bọn bán hàng lạy cũng chưa lấy đc đâu, trừ mấy cái số cụ nhé.
Nhưng những ứng dụng đó thì chả ai đi mua đồ bãi cụ ạ :D và thực tế là mọi ng bàn trong thớt này chủ yếu là nói đến dùng trong gia đình,
Mà cụ làm gì mà căng thẳng thế
Cho em hỏi cái ảnh con pana cụ post ấy, nó hàng 100v sao thông số máy nén lại dc 220v cụ nhỉ? Không lẽ nó lại nâng áp lên?

Còn quan điểm của em thì là inverter có tiết kiệm với điều kiện phòng đạt chuẩn, k đatj thì cứ non-in ma táng thôi

Chỉnh sửa cuối:

ThangTocBac

Xe tăng
Nhưng những ứng dụng đó thì chả ai đi mua đồ bãi cụ ạ :D
Mà cụ làm gì mà căng thẳng thế
Cho em hỏi cái ảnh con pana cụ post ấy, nó hàng 100v sao thông số máy nén lại dc 220v cụ nhỉ? Không lẽ nó lại nâng áp lên?

Còn quan điểm của em thì là inverter có tiết kiệm với điều kiện phòng đạt chuẩn, k đatj thì cứ non-in ma táng thôi
Ai bảo cụ chúng em thử đồ bãi thế? Trí tưởng tượng qúa phong phú ???
Ạ cụ luôn =))
Còn cái pana của em là đồ bãi thật nhưng chả liên quan gì đến cái báo cáo kia, còn việc nó là 100AC nhưng motor nó 220 DC muốn biết tại sao cụ hỏi hãng, em chiệu ...chr bít :P

vhy107

Xe buýt
Ai bảo cụ chúng em thử đồ bãi thế? Trí tưởng tượng qúa phong phú ???
Ạ cụ luôn =))
Còn cái pana của em là đồ bãi thật nhưng chả liên quan gì đến cái báo cáo kia, còn việc nó là 100AC nhưng motor nó 220 DC muốn biết tại sao cụ hỏi hãng, em chiệu ...chr bít :P
À, thì em cứ chém thế :)) vì đọc đâu đó thấy cụ luôn khen đồ bãi còn ok hơn hàng in mới :D
Chứ em thừa biết mấy anh bán đồ nội địa âpđủ đk để chen chân.

Nói chung là 1 anh bán điều hoà dân dụng, ma mang cái report tiết kiệm 60-70% với điều kiện như trên để quảng cáo ầm ĩ, thì đúng là đáng cười thôi, vì chả ai dùng như thế phải không cụ :D,

Chỉnh sửa cuối:

ThangTocBac

Xe tăng
À, thì em cứ chém thế :)) vì đọc đâu đó thấy cụ luôn khen đồ bãi còn ok hơn hàng in mới :D
Chứ em thừa biết mấy anh bán đồ nội địa âpđủ đk để chen chân.

Nói chung là 1 anh bán điều hoà dân dụng, ma mang cái report tiết kiệm 60-70% với điều kiện như trên để quảng cáo ầm ĩ, thì đúng là đáng cười thôi, vì chả ai dùng như thế phải không cụ :D,
Hihi, đấy chính là cái mà nhận thức của con người (VN) ta chưa vượt qua được đấy cụ.
Thật không thể tin nổi =))
Thực ra là nó public trên internet từ lâu rồi, bật mí cụ chữ coolsure cụ gu gờ caí đọc cho biết nhé :)

Chỉnh sửa cuối: