Thảo luận Điều hòa ô tô

ChacuaTit

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi dàn nóng điều hòa bị rò 1 lỗ nhỏ bị xì hết ga thì nên thay hay nên hàn ạ. Xe e vios E 2015 - 4,1 vạn ạ. Điểm rò nằm nhánh nhỏ giáp ống lớn bên trái các cụ ạ.
Thay đi cụ

thanhbn1983

Xe điện
Thưa các cụ,sau thớt về sửa điều hòa gia dụng,e xin phép mở thớt về điều hòa ô tô,cái này e ko phải thợ nhưng đã va khá nhiều,mong nhận được góp ý của các cụ kinh nghiệm bảo dưỡng,sửa chữa,giá cả vật tư ạ
Bắt đầu từ hơn chục năm trước,e mang một chiếc Bmw đời cũ đi sửa điều hòa,địa chỉ là một xưởng làm điều hòa có tiếng,lý do:xì hết ga,thủng dàn nóng,giá sửa chữa khá đắt,nhưng đằng nào e cũng ko tự xử được,đành chịu.
Để xe ở xưởng cả ngày,cuối giờ chiều đến lấy theo hẹn vẫn thấy mấy chú thợ loay hoay,lát sau a quản lý đến mặt méo xệch:xe e có vấn đề ở hệ thống làm mát,bọn a tháo két nước để làm dàn nóng,giờ lắp lại nổ máy 5p nước sôi sùng sục,đang ko biết phải làm sao,chắc phải kéo vào hãng! (Euro auto)
E nghe cũng vã mồ hôi,cái xe đời ơ kìa này mà mang vào hãng chắc vứt đi luôn chứ tiền đâu mà sửa @@
Gọi điện khắp nơi,ko có phương án nào khả dĩ hơn,đa phần thợ nghe nói Bmw sôi nước đều né,e đành phải xuống xưởng mò mẫm cùng mấy a thợ,sau phát hiện ra các a ý ko xả e,hoặc ko biết khi đổ nước vào két,đồng thời quan sát thấy cái môn này cũng ko khó lắm,khả năng lúc nào sẽ tự...phá :D
Mấy năm sau,khi e làm ở một cty liên quan nhiều đến thiết bị nhiệt lạnh,nhân tiện sếp đưa xe cho đi sửa điều hòa,cầm báo giá về:tháy máy nén (Camry 2009) 15tr,gas:1,2tr,phin lọc 450k,vật tư các loại,dung dịch xúc rửa hệ thống lạnh,dầu block,jon phớt 1,2tr,công,bao gồm thay máy nén,tháo lắp xúc rửa giàn nóng,lạnh,tháo lắp taplo:2,5tr.
Cty toàn kỹ thuật nhiệt lạnh mà phải ra ngoài làm điều hòa,e đề xuất tự làm,sếp ok ngay.
Vật tư e đi mua:block Denso (made in japan) 6.8tr,gas 134A Dupont 1,6tr (đủ nạp full cho vài xe) ,vật tư tổng hợp các loại khoảng 500k.
Thay máy nén xe Toy thì quá dễ,ko khổ như mấy dòng châu Âu,xúc xả dàn nóng,thay phin lọc ga,hút chân ko,nạp ga mới (3 h làm việc) điều hoà mát lạnh như xe mới,sếp rất hài lòng:sau này hết vc a e mình mở xưởng điều hoà ô tô sống tốt :D
Vài hôm sau,sếp đi công tác,gọi điện về: điều hoà ko mát,xe nặng tải,máy ì,thế là sao?
Mấy thằng nhìn nhau:thôi xong,kiểu này là tắc dàn,bó blok,năn nỉ sếp tắt điều hoà,hạ kính chạy về rồi tính,a e chắc mẩm là đi tong cái blok mới mua,tháng này coi như khỏi lĩnh lương :( Lý do: làm ẩu,ngại tháo taplo để xúc giàn lạnh và van tiết lưu.
Hôm sau mất thêm 8h làm việc để tháo taplo,mà cái này thì khoai,tháo toàn bộ trụ lái,két sưởi,mới đem dc dàn lạnh ra,thay thêm van tiết lưu (250k) may blok vẫn ok,hệ thống điều hoà chạy tốt đến tận bây h :D
Qua đó e có thêm kinh nghiệm trong cái này,sau vụ thí nghiệm xe của sếp,e bắt đầu tự làm xe mình,bạn bè,người quen :D
Sau đây e xin chia sẻ một ít kinh nghiệm trong vc sửa chữa,sử dụng,bảo dưỡng điều hoà ô tô ạ,có gì ko chuẩn mong các cụ góp ý :D
Cụ cho em hỏi chuẩn bị đến mùa hè, em muốn làm bảo dưỡng, kiểm tra tổng thể tất cả về điều hòa xe thì cần làm những hạng mục gì?
- Hạng mục nào chỉ cần bảo dưỡng, vệ sinh
- Hạng mục nào nên thay vật tư định kỳ
Cảm ơn cụ :x

DT dieu hoa

Xe hơi
Cụ cho em hỏi chuẩn bị đến mùa hè, em muốn làm bảo dưỡng, kiểm tra tổng thể tất cả về điều hòa xe thì cần làm những hạng mục gì?
E chào cụ. Trước tiên cụ cần phải kiểm tra xem hệ thống điều hòa của cụ hoạt động còn tốt không ạ
Còn mục vệ sinh bảo dưỡng thì có lốc nén dàn nóng dàn lạnh và các quạt...
Mục thay thế định kỳ thì có lọc gió điều hòa , lọc ga và ga.cụ nên cho e nó đi kiểm tra khi mùa hè tới bên e chuyên điều hòa cụ ạ.cụ cần tư vấn alo e 0975963843

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào cụ,nếu hệ thống điều hòa của cụ vẫn đang hoạt động tốt thì chỉ cần bảo dưỡng quạt dàn nóng,vệ sinh dàn nóng,kiểm tra các ống dẫn gas,kiểm tra áp suất hút,đẩy của máy nén cũng như lượng gas trong hệ thống (cái này để ngăn chặn trước những hư hỏng tiềm ẩn trong tương lai) ví dụ như áp suất hút đẩy bất thường sẽ thể hiện máy nén/quạt giải nhiệt dàn nóng hoạt động kém hiệu quả hay tắc ngẽn trong hệ thống,thiếu hụt gas có thể phản ánh được các lỗi rò rỉ gas.
Thay định kỳ chỉ có lọc gió dàn lạnh,ngoài ra ko cần làm gì thêm,trừ khi xe cụ quá cũ hoặc điều hòa hoạt động không hiệu quả.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Rồi ạ, thợ tháo ra vệ sinh cái motor chia gió là xong, nó chỉ bị kẹt nhẹ thôi ạ
Mấy nay xe em bị hiện tượng bên phụ nhiệt độ nóng hơn bên lái (cài cùng nhiệt độ). Cụ cho em hỏi tháo vệ sinh cái mô tơ chia gió có phải gỡ mặt taplo không ạ?
Mô tơ chia gió là chia trong ngoài hay chia nóng lạnh hả cụ?
Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Mấy nay xe em bị hiện tượng bên phụ nhiệt độ nóng hơn bên lái (cài cùng nhiệt độ). Cụ cho em hỏi tháo vệ sinh cái mô tơ chia gió có phải gỡ mặt taplo không ạ?
Mô tơ chia gió là chia trong ngoài hay chia nóng lạnh hả cụ?
Cảm ơn cụ.
Cụ hỏi chi tiết các cụ thơ trong group nhé, xe e là Wildtrak thấy làm cũng phải gỡ hết, mất 2 tiếng cơ

Me^4ba'nh

Xe tăng
Cụ hỏi chi tiết các cụ thơ trong group nhé, xe e là Wildtrak thấy làm cũng phải gỡ hết, mất 2 tiếng cơ
Cảm ơn cụ.
Em ra thợ thay cái mô tơ chia gió bên phụ. Không phải tháo taplo, cả thử kiểm tra kỹ để khám hết hơn 1h. Ổn rồi cụ ạ.

j23

Xe container
Cảm ơn cụ.
Em ra thợ thay cái mô tơ chia gió bên phụ. Không phải tháo taplo, cả thử kiểm tra kỹ để khám hết hơn 1h. Ổn rồi cụ ạ.
Quên ko nhắc cụ bảo team thợ nhớ bảo hành, vì thợ nói dòng Ranger cái này hay bị đi bị lại, lỗi thì mang xe tới họ làm lại free :)