[Funland] Điều hoà Panasonic không làm khi trời nóng

minhphat.ctc1

Xe hơi
Trời nóng như vậy cụ gọi thợ làm tù 10-3h chiều họ ko làm đâu, nóng quá, nguy hiểm, mà nóng quá thì ĐH nào cũng vậy nhất là máy cụ phơi đúng hướng nắng, Cụ thử cho vòi nước ra giải nhiệt cục nóng mà nó có lạnh thì ok
- ngà các Cụ nên mua ĐH dư CS ra nhé, vừa đủ là mệt cho những hôm dư này
Con nhà hàng xóm cũng phòng 18 mà máy 12000 cũng bị như nhà cháu. 2 con đêu PANA. Cũng hướng chính tây. Chắc do thời tiết khắc nhiệt + thớt 2 nên các e nó bị quá tải.

minhphat.ctc1

Xe hơi
Cụ lại nói không đúng vấn đề rồi, 1 nửa cái bánh mì nó vẫn là bánh mì nhưng mình diễn giải sự việc không đúng nó mất hay ngay ạ. Thôi e ko muốn nói thêm chuyện này trên này đâu, không hay ho gì . Cụ xem lại tin nhắn đi ạ.Chào cụ.
E thì lại nghĩ đồ điện tử cũng hên xui. Ngon thì chục năm. Mà dở thì có khi nó đinh ngay mình. Nên cứ dùng thử vài ngày đi cụ ạ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
E thì lại nghĩ đồ điện tử cũng hên xui. Ngon thì chục năm. Mà dở thì có khi nó đinh ngay mình. Nên cứ dùng thử vài ngày đi cụ ạ
Như chiếc Mitsubishi Heavy em cấp về Hải Phòng thì nó còn dở hơi như thế này.
Máy nguyên đai, nguyên kiện, lắp đặt đủ quy trình, báo lỗi và không chạy luôn.
Gọi bảo hành hãng thì hôm đó đúng vào ngày nghỉ, em với bạn bảo hành miền bắc thống nhất là nhờ khách mở máy ra xem nó bị gì, mở ra thì rơi xừ con trở ở mạch nhận tín hiệu từ dàn lạnh.
Ca này thì đúng là nghìn năm có một.
Khách hàng hôm đó cũng nhiệt tình, khách hàng đồng ý giúp hàn chân con trở bị gãy đó để kiểm tra xem nó chạy không. Nhưng khách vẫn sợ là động vào máy thì bị mất bảo hành. Em bảo cụ cứ hàn bình thường, máy này sẽ không bị từ chối bảo hành sau đó, vì đã được sự đồng ý của hãng.
Rồi mấy vụ do vận chuyển mà kẹt quạt thì thi thoảng vẫn gặp.

buti

Xe hơi
Cụ gửi zalo e tn đoạn nào cụ thấy e cáu hay nói ko chừng mực trong hội thoại hôm qua ạ??? Thôi, e thấy nên dừng để khỏi rác thớt cụ chủ và ae mình là đàn ông ko nên kéo vào qua lại ntn, là do cụ buông lời trên thớt ko đúng sự việc thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Bt e ở nhà những hôn trời nóng là e bật từ 9-10h thì nhg hôm đấy êm cụ ạ
Vậy thì những hôm bật từ 12 giờ, cụ hãy set mức nhiệt độ mát, rồi vài phút lại giảm xuống mức lạnh. Dần dần để tránh máy bị quá tải.

Mấy chục năm trước, em làm nhà hàng. Cậu thợ lắp ĐH rất tệ, lắp cục nóng ngay cạnh ống khói nhà bếp. Cứ đun nấu là điều hoà ngắt. Pana nó vậy.

thangaudio

Xe buýt
Riêng ĐH thì ngay từ ban đầu nên lắp có tính toán, t kiệm CS là sau trả giá đắt, ko lạnh, nhanh hỏng... vì nó luôn phải làm việc quá tải, còn đồ ĐT thì ko nói trước đc

Prelax

Xe tăng
Nhà e cũng pana, cục nóng hướng tây nhưng chạy bt

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ giờ k làm carrier nữa à, 2 con carrier 9k chạy khỏe, dàn lạnh êm, nhưng cục nóng lốc nó rít kinh y như pana.
Em nghỉ bán Carrier lâu rồi cụ.
Giờ chuyên Daikin thôi.
Các hãng khác thì bán ở số lượng cũng không nhiều.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nhà gần suối là em làm ngay ấy chứ.
Các cụ ở quê nhà gần sông suối lắp theo dạng bơm nhiệt ra sông cũng ko tệ đâu 😀
Trên này có một Cụ làm khách sạn dưới Hạ Long hình như rất hay chế cháo món này, nick em quên rồi, để lúc nào nhớ ra thì em gọi Cụ ấy vào.

sleepwalkervn

Xe tải
Điện yếu không chạy được là tốt chứ không có gì đáng băn khoăn :)) mấy cái điện yếu mà vẫn chạy nhưng chạy không "ngon" thì coi chừng ... đồng nát sớm :))
Cụ chọn inverter nếu nó là PHÒNG NGỦ, nếu nó cho NGƯỜI NHẠY CẢM (trẻ nhỏ, người già). Còn ngược lại thì không cần thiết lắm đâu :D
Cụ không cung cấp thông tin thể tích phòng ốc rồi tình hình tài chính nên chẳng ai tư vấn cho cụ đc rõ ràng cả. Nếu cụ mà tài chính dư giả thì cứ tiền to nhất cụ phệt cho em, Daikin hay Pana gì cũng ngon hết :))
Cụ nghiên cứu dòng Mitsubishi Heavy nhập thái nhé. Hợp lý trong tầm tiền
Cứ điện trên 185V là mọi máy đều vận hành tốt Cụ ạ.
Còn nếu tiền không phải là vấn đề thì cứ Daikin, Pana, Mitsu Heavy mà phang.
Yếu quá thì làm con Robot hay con Lioa là chạy ngon tuốt.
Cảm ơn các Cụ đã tư vấn ạ.
Em xin thông tin thêm là phòng đó là phòng ngủ của bố mẹ em...nên chắc em cố mua loại tốt nhất thôi ạ. Cả đời ông bà chưa được ngủ điều hoà bao giờ nên xây nhà mới xong em đầu tư luôn. Phòng đó là phòng khép kín...trừ WC ra diện tích gần 16 m2, trần cao 3m9. Trưa nay giờ cao điểm em đi mượn đồng hồ về đo điện nhà em xem sao.

Còn khâu cuối cùng là nên mua và lắp ráp như thế nào ạ? Qua DMX hay cửa hàng nhỏ lẻ? Hôm qua em hỏi thử thì DMX con Pana 9k không Inverter thì là 9 triệu, cửa hàng nhỏ 8.4 triệu (cả hai đều có lắp ráp), kho ngoài Hà Nội báo 7 triệu chưa lắp ráp vận chuyển. Em hỏi con 9K vì có phòng ngủ nhỏ hơn, phòng ông bà sẽ lắp 12K. Dự định lắp hai con hai phòng.

Chỉnh sửa cuối:

thanhphong1998

Xe điện
Hôm nay mát trời rồi. Tất cả các loại điều hoà lại chạy tốt như cũ.

thinhtd

Xe container
chính tây . tây nam . tây bắc hướng nào nóng nhất Cụ
Em chưa hiểu ý cụ lắm. Nhưng nhà em hướng Bắc, hai bên trống, nắng từ sáng đến tối luôn. Cục nóng treo trên tường hướng tây như thế này.
Em đang tính phải mua lưới đen kéo từ tầng 3 xuống để che nắng đây. Mấy hôm rồi nhà như cái lò.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa hiểu ý cụ lắm. Nhưng nhà em hướng Bắc, hai bên trống, nắng từ sáng đến tối luôn. Cục nóng treo trên tường hướng tây như thế này.
Em đang tính phải mua lưới đen kéo từ tầng 3 xuống để che nắng đây. Mấy hôm rồi nhà như cái lò.
nghĩa là nhà cụ chính tây nhưng hướng cục nóng cụ lắp hướng bắc hả cụ

Thainguyen6996

Xe hơi
2 phòng đều có S 16m2 . Phòng lắp Daikin 9000 10 năm vẫn mát bình thường còn phòng lắp pân 12000 4 năm thì không mát . Chốt kèo pana quá đểu...

anhkv

Xe đạp
Cảm ơn các Cụ đã tư vấn ạ.
Em xin thông tin thêm là phòng đó là phòng ngủ của bố mẹ em...nên chắc em cố mua loại tốt nhất thôi ạ. Cả đời ông bà chưa được ngủ điều hoà bao giờ nên xây nhà mới xong em đầu tư luôn. Phòng đó là phòng khép kín...trừ WC ra diện tích gần 16 m2, trần cao 3m9. Trưa nay giờ cao điểm em đi mượn đồng hồ về đo điện nhà em xem sao.

Còn khâu cuối cùng là nên mua và lắp ráp như thế nào ạ? Qua DMX hay cửa hàng nhỏ lẻ? Hôm qua em hỏi thử thì DMX con Pana 9k không Inverter thì là 9 triệu, cửa hàng nhỏ 8.4 triệu (cả hai đều có lắp ráp), kho ngoài Hà Nội báo 7 triệu chưa lắp ráp vận chuyển. Em hỏi con 9K vì có phòng ngủ nhỏ hơn, phòng ông bà sẽ lắp 12K. Dự định lắp hai con hai phòng.
Cụ tìm mã XU8UKH và XU12UKH của pana.
Máy cụ mua đâu cũng được vì đều chính hãng, kích hoạt bảo hành điện tử.
Cụ có thể mua của DMX cũng ok, giá hơi cao xíu nhưng họ bao lắp đặt luôn, có vấn đề gì thì ... "ăn vạ" nó dễ :)) Tìm chỗ rẻ mà cộng cả lắp đặt vào thì có khi cũng ngang DMX thôi :D

Dungha

Xe điện
Trước nhà em cũng bị 1 lần con tổ sư ba 11h nó ngắt lốc lạnh. Vì cục nóng nhà em để hướng đông lúc đấy nắng chiếu trực tiếp. Em ra dội xo nước lên cục nóng rồi tắt máy để 30' lại chạy phe phé. Khả năng nó bị quá nhiệt và nhảy thermos. Nhà cụ hướng Tây nắng chiếu thì chịu khó cho nó ăn xô nước thôi ạ.

QAZ

Xe container
E lại còn dư mỗi hướng đấy. Con daikin phòng dưới vẫn chạy phè phè. Mà con PA ko chạy đc c ah
1 là cụ xoay lại hướng nhà,
2 là cụ làm cái mái che cục nóng.

Xem tv thấy nhiệt độ ngoài nắng toàn 5 mấy độ, mà trong bóng râm có 39 độ thôi, nên mình tạo bóng râm cho nó là giảm được 10 mấy độ rồi.

Nhà tôi có 1 cái hướng tây, mấy hôm nay phải che tạm bằng tấm alu.