[Funland] Điều kiện làm Hiệu trưởng Trường Đại Học?

P.H.T

Xe buýt
E vừa đọc đâu đó bác Chủ tịch QN kiêm
Hiệu trưởng Đại học Hạ Long. Nhưng em băn khoăn chút theo Luật giáo dục thì liệu bác có đủ các tiêu chí làm hiệu trưởng ko ạ? ví như là giờ
lên lớp? chứng chỉ sư phạm? đã từng làm công tác quản lý giáo dục?
Vậy nên đảm nhiệm chủ tịch hội đồng trường có lẽ đúng luật hơn là Hiệu trưởng đúng ko ạ?

binhsu7273

Xe cút kít
Có tiền thì có thể làm được mọi việc cùng lúc. :)

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chủ tịch tỉnh bận bm lại kiêm cả hiệu trg.
Hay là rảnh quá =))

butchikim

Xe ba gác
Hiệu trưởng Đại học Hạ Long. Nhưng em băn khoăn chút theo Luật giáo dục thì liệu bác có đủ các tiêu chí làm hiệu trưởng ko ạ? ví như là giờ
Vậy nên đảm nhiệm chủ tịch hội đồng trường có lẽ đúng luật hơn là Hiệu trưởng đúng ko ạ?
Xem có quy định cho HT ko đã...ko thì chả có gì sai.

PotusTan

Xe buýt
1. Trước có cụ Trương Nguyện Thành, Việt kiều Mỹ, GS bên xứ Cờ Hoa, được HĐQT trường ĐH HOA SEN đề cử Hiệu trưởng nhưng Bộ Học có văn bản giả nhời Ubnd tp.HCM là không phê chuẩn được do.... chưa làm công tác quản lý giáo dục đại học ở cấp khoa. Quy định này là theo Luật Giáo dục đại học cũ.
Em ứ hiểu luật, nhưng thấy tiền lệ thì đã có 1 số bác làm/kiêm nhiệm HT trường ĐH mà chưa từng giảng dạy đh, chứ đừng nói đã từng làm quản lý đh ở cấp khoa. Ví dụ: (1) cụ Thượng thư Bộ C.Ô.N.G bây giờ, khi mới là Thị lang Bộ C.Ô.N.G, có thời gian kiêm nhiệm HT trường ĐH Công nghiệp TP.HCM; (2) chị Thủy, Phó C.h.ủ t.ị.c.h tỉnh Quảng Ninh kiêm HT trường ĐH HẠ LONG (trước khi PCT, chị em là... bác sỹ, rôig GĐ Sở Y tế QN); (3) Ông anh em PCT tỉnh Thái Bình, khi mới luân chuyển về TB làm PCT, cũng kiêm HT trường ĐH Thái Bình (trước khi về TB, anh em là công chức, ứ phải GV ĐH = viên chức).
Để em tìm thẻm, rồi hầu các cụ.
_____
Thêm trường hợp nữa: 1 bác đang làm Phó V.ụ t.r.ư.ở.n.g 1 Vụ ở Bộ Tiền (đã từng là giảng viên Học viện Tài chính trước đó, k rõ khi ở HVTC đã quản lý cấp khoa chưa, nhưng HT, PHT thì chắc chắn chưa), vào làm HT trường ĐH TÀI CHÍNH - MARKETING TP.HCM, giờ chắc cũng hiu dzồi. Bác tên RỒNG.
2. Mới có Luật giáo dục đh sửa đổi. Em không rõ có thay đổi tiêu chuẩn HT trường ĐH so với Luật cũ (áp cho GS.Thành) hay k? Để anh em ở MỎ, được phê chuẩn chức HT?
3. Mai em xem luật, chém hầu các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Le80

Xe buýt
Em sợ lại chơi trò thành tích như thời lấy vietin... làm bàn đạp thì bỏ mợ.

NDTBM

Xe điện
Đa số các quan chức đều kiêm nhiệm nhiều chức danh, hội họp liên miên..vậy mà vẫn ok đáy thôi... Theo quy trình phổ dụng thì chắc là đ/c CT tỉnh sẽ tuyển và ủy quyền điều hành trường ĐH cho 1 vị phó thường trực (+1 giám sát )nào đó và chỉ khi cần thiết (hoặc theo lịch trình) sẽ xuất hiện và chỉ đạo... Ví dụ như PTT Đam kiêm nhiệm bí thư BYT và 1 loạt chức danh khác trong phạm vi phụ trách (Khoa-Giáo). :-?

MTT

Xe hơi
Em hóng các cụ thạo Nuật ạ

midataka

Xe buýt
Đại học Hạ Long đã bổ nhiệm người không đáp ứng đủ tiêu chuẩn của Hiệu trưởng theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 Luật Giáo dục Đại học 2012 (Sửa đổi 2018).

Patriots

Xe lăn
Tiến sĩ hay sao đó cụ

ngoc_phuong

Xe lăn
Anh em đề bạt t, tổ chức giáo, nhân dân cần thì làm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

April_

Xe điện
Nhà em cũng quan tâm cái này.

Đọc thông tin ở đâu về điều kiện để đc làm hiệu trưởng trường đại học hả các cụ?

ducvt8x

Xe tăng
e chưa xem lý lịch, có thể bác ý làm quản lý giáo dục ở đâu đó và kiêm nhiệm luôn chủ tịch QN, nay lên Hiệu Trưởng. Có quy định về tiêu chuẩn, chắc họ chả dám làm sai đâu cụ!

P.H.T

Xe buýt
A Th tuy tiến sĩ nhưng bằng gốc hình như ko chính quy

jazzzzz

Xe lăn
Cái NH to vật rồi đến cái tỉnh vật vã ông đây còn quản đc huống chi cái trường ĐH bé tí ti, muỗi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nhà có mỗi thẳng con, độc đoán chuyên quyền thì nó thích làm gì nó làm cụ ei.

1. Trước có cụ Trương Nguyện Thành, Việt kiều Mỹ, GS bên xứ Cờ Hoa, được HĐQT trường ĐH HOA SEN đề cử Hiệu trưởng nhưng Bộ Học có văn bản giả nhời Ubnd tp.HCM là không phê chuẩn được do.... chưa làm công tác quản lý giáo dục đại học ở cấp khoa. Quy định này là theo Luật Giáo dục đại học cũ.
Em ứ hiểu luật, nhưng thấy tiền lệ thì đã có 1 số bác làm/kiêm nhiệm HT trường ĐH mà chưa từng giảng dạy đh, chứ đừng nói đã từng làm quản lý đh ở cấp khoa. Ví dụ: (1) cụ Thượng thư Bộ C.Ô.N.G bây giờ, khi mới là Thị lang Bộ C.Ô.N.G, có thời gian kiêm nhiệm HT trường ĐH Công nghiệp TP.HCM; (2) chị Thủy, Phó C.h.ủ t.ị.c.h tỉnh Quảng Ninh kiêm HT trường ĐH HẠ LONG (trước khi PCT, chị em là... bác sỹ, rôig GĐ Sở Y tế QN); (3) Ông anh em PCT tỉnh Thái Bình, khi mới luân chuyển về TB làm PCT, cũng kiêm HT trường ĐH Thái Bình (trước khi về TB, anh em là công chức, ứ phải GV ĐH = viên chức).
Để em tìm thẻm, rồi hầu các cụ.
2. Mới có Luật giáo dục đh sửa đổi. Em không rõ có thay đổi tiêu chuẩn HT trường ĐH so với Luật cũ (áp cho GS.Thành) hay k? Để anh em ở MỎ, được phê chuẩn chức HT?
3. Mai em xem luật, chém hầu các cụ.

ngoc_phuong

Xe lăn
lại có cả loại bằng tiến sỹ không chính quy ah cụ 😝
Không.
Ts thì chính quy.
Nhưng có thể thang lên không chính quy. Kiểu như đu dây từ xa, chuyên tu chẳng hạn.
Giờ đầu tỉnh anh nào gần như cùng học vị TS. Thế mới bâủ, quê tớ tiến sỹ nhiều....