[Funland] Điều trị đau lưng dưới

Hoàng_Gầy

Xe điện
Em chào các cụ mợ.
Em có đọc vài bài nhưng em đã đi khám nhưng không ra bệnh, em xin phép lập bài riêng.
Em năm nay 23 tuổi, 2 năm nay chơi cầu lông nhiều. Cách đây vài tháng bắt đầu bị đau lưng dưới (vùng thắt lưng), đau âm ỉ nhẹ nhẹ, đứng dậy ưỡn lưng là bị rõ nhất. Nghỉ chơi thì lại hết.

Đã đi chụp X-Quang lẫn cộng hưởng từ MRI nhưng bác sĩ nói không có vấn đề gì, mọi thứ bình thường, còn trẻ không phải lo.
Tuy nhiên có đau là có vấn đề nên em không an tâm lắm. Thường thì mất vài tuần mới hết.
Có cụ mợ nào bị giống em và đi điều trị chưa ạ? Hoặc có phương pháp nào bổ trợ cho vùng lưng.
Do đặc thù công việc nên vùng lưng của em phải hoạt động nhiều. Về lâu về dài thì em sợ nó bị nặng thêm.
Có bác sĩ nào xem phim tốt em mang kết quả X-Quang lẫn MRI đến cho xem lại cũng được ạ.
Em cảm ơn các cụ mợ nhiều. Chúc các cụ mợ luôn khỏe mạnh và gặp nhiều may mắn!

hoadainhan195

Xe hơi
Em cũng thi thoảng bị như cụ, em bị là do ngồi làm việc văn phòng nhiều, sau đó tối về đá bóng khởi động không kỹ gây ra đau vùng lưng.
Cụ cứ khởi động kỹ trước khi chơi thể thao xem có bị đau nữa ko

Mocmyt

Xe máy
Cụ để ý tư thế làm việc hoặc tư thế ngủ xem có ảnh hưởng ko. E ngày xưa cũng hay bị, khám khắp nơi cũng ko ra là bị sao. Rồi để kệ thôi:)) hay cụ thể dục thể thao xem tnao;))

xuân 2015

Xe điện
Em chào các cụ mợ.
Em có đọc vài bài nhưng em đã đi khám nhưng không ra bệnh, em xin phép lập bài riêng.
Em năm nay 23 tuổi, 2 năm nay chơi cầu lông nhiều. Cách đây vài tháng bắt đầu bị đau lưng dưới (vùng thắt lưng), đau âm ỉ nhẹ nhẹ, đứng dậy ưỡn lưng là bị rõ nhất. Nghỉ chơi thì lại hết.

Đã đi chụp X-Quang lẫn cộng hưởng từ MRI nhưng bác sĩ nói không có vấn đề gì, mọi thứ bình thường, còn trẻ không phải lo.
Tuy nhiên có đau là có vấn đề nên em không an tâm lắm. Thường thì mất vài tuần mới hết.
Có cụ mợ nào bị giống em và đi điều trị chưa ạ? Hoặc có phương pháp nào bổ trợ cho vùng lưng.
Do đặc thù công việc nên vùng lưng của em phải hoạt động nhiều. Về lâu về dài thì em sợ nó bị nặng thêm.
Có bác sĩ nào xem phim tốt em mang kết quả X-Quang lẫn MRI đến cho xem lại cũng được ạ.
Cụ mới 23T mà đã bị đau lưng thì nên điều trị luôn kẻo sau này có tuổi sẽ khổ. Chơi cầu lông sẽ phải uốn người, nhất là vùng thắt lưng, cụ nên giảm cường độ và động tác mạnh đi để đỡ ảnh hưởng.

V.N.T

Xe hơi
Cụ mang phim ra chỗ bác sý nào uy tín hơn đọc coi! Cẩn thận vẫn hơn chứ triệu chứng của cụ như bị thoát vị đĩa đệm giống em! Sáng đến chiều ok, tối về đau âm ỉ do ngồi lâu, ưỡn căng người là hơi đau. Cụ thử kiểm tra cách này xem sao. đây là cách kiểm tra lâm sàng dễ nhận biết nhất:
  1. Nằm ngửa thẳng người duỗi thẳng hai chân
  2. Chân bên trái ( hoặc bên phải) giữ căng chân còn lại co thẳng góc với người ( giữ căng gối không chùng.
Nếu cụ bị TVĐĐ thì cảm giác căng chân không được ( do lúc đó dây thần kinh chạm vào đĩa đệm lòi ra). Lưu ý phải thật căng chân nhé!

lonely_captain

Xe hơi
Em chào các cụ mợ.

Cụ nói BS cho chụp các tư thế cúi ưỡn.
Nhiều cụ nghĩ thoát vị mới đau, nhưng còn 1 cái là mất vững cột sống.
Cụ phải chụp x-quang các tư thế cúi, ưỡn, trung bình mới đủ.

cairong_2011

Xe container
Cụ mang phim ra chỗ bác sý nào uy tín hơn đọc coi! Cẩn thận vẫn hơn chứ triệu chứng của cụ như bị thoát vị đĩa đệm giống em! Sáng đến chiều ok, tối về đau âm ỉ do ngồi lâu, ưỡn căng người là hơi đau. Cụ thử kiểm tra cách này xem sao. đây là cách kiểm tra lâm sàng dễ nhận biết nhất:
  1. Nằm ngửa thẳng người duỗi thẳng hai chân. Bàn chân có duỗi ra ko cụ hay để bình thường ?
  2. Chân bên trái ( hoặc bên phải) giữ căng chân còn lại co thẳng góc với người ( giữ căng gối không chùng. Co lên là cả chân đùi thẳng vuông góc với thân hay chỉ đùi vuông góc còn cẳng chân vuông với đùi ?
Nếu cụ bị TVĐĐ thì cảm giác căng chân không được ( do lúc đó dây thần kinh chạm vào đĩa đệm lòi ra). Lưu ý phải thật căng chân nhé!
Cụ giải thích thêm hộ em động tác

V.N.T

Xe hơi
Cụ giải thích thêm hộ em động tác
1. là bàn chân không quan trọng lắm ( nhưng càng thẳng thì càng tốt)
2. Chân và đùi lên thẳng hàng vuông gốc với thân ( mục đích là làm dây thần kinh xuống chân căng nhất, lúc đó nếu có thoát vị sẽ đè vào dây thần kinh căng đó và gây đau nhói!

Long Sâm

Xe máy
Đau thận là đau trên hay đau dưới nhỉ

cairong_2011

Xe container
1. là bàn chân không quan trọng lắm ( nhưng càng thẳng thì càng tốt)
2. Chân và đùi lên thẳng hàng vuông gốc với thân ( mục đích là làm dây thần kinh xuống chân căng nhất, lúc đó nếu có thoát vị sẽ đè vào dây thần kinh căng đó và gây đau nhói!
Em thử giơ vuông góc nhưng không thể vuông 100%, nhưng ko thấy cảm giác đau ở lưng

cairong_2011

Xe container
Vậy khả năng thoát vị rất thấp, có thể cụ chỉ bị gai thôi!
Từ lâu em chụp đã bị vôi hóa, gần đây thấy đau nhiều hơn dù em vẫn đi đạp xe bình thường buổi sáng hoặc chiều. Đêm nằm đệm nếu chỉ 1 tư thế ngửa thì sáng dậy có cảm giác đau bên phải. Nếu nằm nghiêng và có xu hướng up lưng thì thấy đỡ hơn

MrSpy

Xe điện
BS phán rồi mà cụ ko tin à :D

V.N.T

Xe hơi
Từ lâu em chụp đã bị vôi hóa, gần đây thấy đau nhiều hơn dù em vẫn đi đạp xe bình thường buổi sáng hoặc chiều. Đêm nằm đệm nếu chỉ 1 tư thế ngửa thì sáng dậy có cảm giác đau bên phải. Nếu nằm nghiêng và có xu hướng up lưng thì thấy đỡ hơn
Vôi hóa thoái hóa là một! Cụ thử uống cốt thoái vương coi! Bố em uống đỡ hẳn gần như khỏi đấy! Mỗi tội uống lâu (hai tháng liên tục trở lên)! Cụ ngâm quả nhàu vs rượu ngày làm ly cũng đỡ! Thảo dược ngon bổ rẻ!

Rượu

Xe buýt
Em cũng đang bị như cụ Hoàng không biết cụ đã chữa được chưa?

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Bệnh của cụ Hoàng_Gầy cơ bản giống như mình :) tức là côt sống của cụ đã có vấn đề tuy rằng chưa nghiêm trọng. Nguyên nhân có thể là do thoát vị cấp hoặc trượt đôt sống do khi chơi cầu lông cường độ và biên độ vận động của cột sống là quá lớn. Trường hợp này nếu cụ không có các biểu hiện lâm sàng như cụ V.N.T nói (thoát vị lệch bên) thì cụ có thể bị hep ống sống (do thoát vị trung tâm chèn ép tuỷ sống hoặc do trượt đốt sống). Tốt nhất là cụ đi chụp thêm X-quang dynamic (bảo bs là chụp X-quang động) để phát hiện trượt đốt sống.

Mình cũng chơi cầu lông khá lâu, từ năm 1988 và đến năm 2012 thì phải nghỉ hẳn vì không chịu nổi. Mỗi lần chơi 2-3 tiếng về, ngồi ăn cơm xong không đứng dậy được. Mình cũng không thể đứng hoặc đi bộ lâu hơn 1h vì đau không chịu nổi. Sau khi nghỉ cầu lông thì mình tập xà, tập cơ bụng và lưng thì giờ khá ổn, đứng trong phòng mổ tầm 2-3 tiếng được hoặc đi bộ cũng vậy. Tuy nhiên chắc phải bỏ hẳn cầu lông dù rất tiếc và đồ nghề còn nguyên :)

Với các cụ mới bị và còn trẻ, nên tập thêm xà, bơi, các bài tập cơ lưng để tăng cường cho cột sống. Hạn chế vận động mạnh (vặn vẹo) khi đã chớm đau, đặc biệt khi đã đau thì đừng khởi động trước khi chơi cầu lông bằng cách xoay tròn hông như mọi người vẫn tập mà chỉ cúi lên xuống, nghiêng sang phải sang trái từ từ... Túm lại là cầu lông và tennis không dành cho những người đã bị triệu chứng đau cột sống :)

nongqualanong

Xe tải
Cụ để ý tư thế làm việc hoặc tư thế ngủ xem có ảnh hưởng ko. E ngày xưa cũng hay bị, khám khắp nơi cũng ko ra là bị sao. Rồi để kệ thôi:)) hay cụ thể dục thể thao xem tnao
Chắc cụ này bị đau dây thần kinh thôi nên tự khỏi ka ka

Cỏ và cây

Xe buýt
Em cũng đau lưng đi chụp chiếu bác sĩ bảo không sao nhưng đau lắm sáng ra mãi mới thẳng lưng được, thấy có người bảo châm cứu khỏi em vào hóng xem cụ mợ nào có địa chỉ hay không ạ

benoir_tran

Xe đạp
Cụ 23T chưa lập gia đình, các chức năng sinh lý sinh hoá hoàn toàn không có vấn đề gì, canxi và glucosamin không thiếu hụt... có thể do đau thần kinh thôi à. Có 2 phương pháp, cụ tham khảo nhé:
1. Điều trị đông y: châm cứu, bấm huyệt và xoa bóp;
2. Điều trị tây y: uống bổ sung canxi; điều trị bằng: celecoxib 200mg(2v/ ngày), mephenesin 500mg( 2v/ ngày), paracetamol 500mg( 4v/ ngày) ( uống 5 ngày, chia 2 lần mỗi ngày), kết hợp dùng thuốc bôi giảm đau tại chỗ như salonpas gel, diclofenac gel.
(*) Ngoài ra:
- Hạn chế bê vác nặng, tập thể dục nhẹ nhàng vươn vai, xoay người trc khi đi ngủ;
- Cải thiện bữa ăn hàng ngày bổ sung hàm lượng canxi: hải sản, tôm, rong biển...;
- Sau điều trị nên tập thể dục bằng việc đi bộ 30/ngày.
Best,