[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

Tiger Hunter

Xe container
Cụ chủ chắc là đi rồi. Sang bển mấy tháng dùng tiếng Mẽo chắc quên mất tiếng Việt rồi nên ko vào OF nữa :))

win7

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chắc là đi rồi. Sang bển mấy tháng dùng tiếng Mẽo chắc quên mất tiếng Việt rồi nên ko vào OF nữa :))
sợ chui container bỏ mẹ đấy cụ, nói thế thôi sang đấy không như các cụ tưởng đâu lo kiếm xiền cũng xầy mỏ đấy các cụ, ít nhất xờ chét một năm đầu, cũng nên cân nhắc trước khi đi, chỉ trừ các cụ học xuất sắc thì OK

xmen_pro

Xe điện
Tôi là người đã khuyên chủ thớt mạnh dạn đi Mỹ. Nay tôi tiếp tục nói về kết quả bước đầu ở Mỹ của gđ tôi:
Sau 11 tháng qua Mỹ , v/ c tôi đã xin vào làm cho hãng ; tôi lương 18$/ giờ; bà xã 15.5$. Và cả 2 đều đuọc nhận vào làm chính thức sau 6 tháng thử việc( nói vậy thôi chứ bị lay off là bị thôi); con trai tôi vẫn vừa học vừa làm .Với mức lương đó thì cuộc sống của vợ chồng tôi khá thoải mái, tuy làm viẹc đúng là làm đủ 8 giờ. T7,cn VC tôi vẫn chở nhau lên núi , xuống biển thư giản ( biển k tắm đc vì nước lạnh). K thì chở nhau đi lên Saratoga uống cf : thanh bình lắm. Đáng để đánh đổi cực khổ thời gian ban đầu; ai có cơ hội thì đi đi. Quên, tôi ở San Jose; CA.
Có bạn nói là k có tiền bịnh là chết: k đúng đâu. Nếu ở Cali , thu nhập quá thấp có thể xin medical free hết. Con trai tôi có medical, cấp cứu vô bv đc chăm sóc cẩn thận và k tốn 1 xu . Nằm 1 phòng, truyền nước biển, bác sĩ thăm khám liên tục. Cảm nhận về bv thì vợ tôi là ng trong ngành nên chắc cũng chính xác khi so sánh giữa Mỹ với Vn.
Nhớ có lần Cháu chạy xe từ Westminster xuống San Jose mất khoảng 6 tiếng... Vào uống bia ở Beer Garden trong khu chợ Flea...trên đường Berryessa thì phải, sau đó đi massage ở gần chỗ Vinci..xong về. Vậy mà cũng gần chục niên rồi cụ ạ
Liên quan đến bài này thấy nhiều cụ chưa biết cái Permanent Resident Card mầu sắc nó thế nào mà tư vấn như thật ấy... Nể cụ ạ.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ có lần Cháu chạy xe từ Westminster xuống San Jose mất khoảng 6 tiếng... Vào uống bia ở Beer Garden trong khu chợ Flea...trên đường Berryessa thì phải, sau đó đi massage ở gần chỗ Vinci..xong về. Vậy mà cũng gần chục niên rồi cụ ạ
Liên quan đến bài này thấy nhiều cụ chưa biết cái Permanent Resident Card mầu sắc nó thế nào mà tư vấn như thật ấy... Nể cụ ạ.
Massage đấy nó dư lào cụ thôgn lại bọn em với ạ

Mazafaka

Xe buýt
Đi đi em thật, cụ ko thích thì vài năm cụ về.
Em có ông anh làm Tổng giám đốc một mảng kinh doanh của GE việt nam. Bỏ việc qua Houston đi dạng EB5, giờ đang làm ...công nhân sản xuất đồ điện tử. Thấy cũng vui vẻ, xác định lấy thẻ, pp cho hai đứa con rồi tính tiếp. Ổng bảo gì chứ bên Houston kiếm việc công nhân cũng khong khó, công việc cũng nhàn.
Cụ đừng buồn, chứ em đánh giá cụ ở đâu cũng sát lớp đáy rồi. Đã thế sang Mỹ cật lực chăm chỉ đi, chỉ có tốt lên chứ không có xấu đi đâu. Tất nhiên cực mất mấy năm.
Nghe như anh sếp cũ của em, có điều anh ấy sang Canada chứ ko phải Mỹ.

Lương cứng gấp nhiều lần cụ chủ, tài sản gấp nhiều lần cụ chủ, nhưng vẫn đi. Em thì đương nhiên là không đi nếu em ở trong vị trí của sếp cũ em.

Còn công ty nước ngoài văn phòng ở Vn 100 nhân viên thì có 90 giám đốc, 10 người còn lại là admin bảo vệ abcd. Phong cách đặt tên chức danh nghe kêu kêu để dễ giao dịch thôi.

namnabonbon

Xe tải
Cũng trầy vi tróc vẩy lắm: tui đi bộ, đi bus suốt 3 tháng, mòn hết 2 đôi Nike. Lủi vô khắp nơi để xin việc.
À, Flea market ở Berryessa là chợ trời lớn , còn chợ trời nhỏ thì ở Sneil.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc F430

Xe buýt
Em mong có họ hàng hay ae ở nước ngoài bảo lãnh cho sang làm ăn mà chả có đây. Chiến đi cụ sang bên ý tiền là 1 chuyện mà dc trải nghiệm em nghĩ chưa chắc có tiền đã có dc đâu , sang bên ý rửa bát cũng có tiền mà hehe

namnabonbon

Xe tải
Bác ơi, em không theo dõi comment trước của bác, nếu có thể bác cho em hỏi bác năm nay bao nhiêu tuổi không ạ?
55 tuổi, vợ 51t, con2t năm 4 đhbk qua Mỹ đúng 4 tháng diện f3. Ở Vn thu nhập đều dặn 40 triệu/ tháng . Khi đi Mỹ chỉ đem theo đc ít tiền (100000$), Av chỉ học ở trường và k sử dụng 30 năm rồi
Đuọc và mất gì khi đi Mỹ?
Mất nhiều thứ : thu nhập, quan hệ thân tình..., con chỉ cần 2 hk là ra trường.
Được: sáng ra hít một hơi đầy phổi k/khí cực kì trong lành; đi ra đường cả ngày k có 1 tiếng còi xe, k 1 tiếng chửi thề, ng dưng gặp nhau cũng” hello, have a good day”.
-đang share phòng, đi làm parttime tiền chỉ vừa đủ sinh hoạt phí, con học lại college và làm teller cho Bank of America( nó tự học mà cực giỏi tiếng Anh).
Có ng hỏi :” có về lại Vn k?” . “KHÔNG”.
Chủ thớt: 33 tuổi, sức khoẻ tốt hơn tôi, nhanh nhẹn hơn ng 55 tuổi, Av chắc từ tôi trở lên. Sao lại k đi? Em mà có con dưới 18 tuổi là còn sướng nữa: cp My sẽ take care cả gđ, học miễn phí....
Đi đi Em, ở Mỹ chịu làm là có việc làm. Toii ở San Jose ,CA vật giá mắc nhất nhì Mỹ mà còn đc thì Em chắc chắn được. Cúi đầu và thẳng lưng mà sống ở Mỹ: cúi để quên quá khứ , thẳng lưng đê k ai dám coi thường mình.

phamhungbs

Xe điện
55 tuổi, vợ 51t, con2t năm 4 đhbk qua Mỹ đúng 4 tháng diện f3. Ở Vn thu nhập đều dặn 40 triệu/ tháng . Khi đi Mỹ chỉ đem theo đc ít tiền (100000$), Av chỉ học ở trường và k sử dụng 30 năm rồi
Được: sáng ra hít một hơi đầy phổi k/khí cực kì trong lành; đi ra đường cả ngày k có 1 tiếng còi xe, k 1 tiếng chửi thề, ng dưng gặp nhau cũng” hello, have a good day”.
-đang share phòng, đi làm parttime tiền chỉ vừa đủ sinh hoạt phí, con học lại college và làm teller cho Bank of America( nó tự học mà cực giỏi tiếng Anh).
Chủ thớt: 33 tuổi, sức khoẻ tốt hơn tôi, nhanh nhẹn hơn ng 55 tuổi, Av chắc từ tôi trở lên. Sao lại k đi? Em mà có con dưới 18 tuổi là còn sướng nữa: cp My sẽ take care cả gđ, học miễn phí....
Đi đi Em, ở Mỹ chịu làm là có việc làm. Toii ở San Jose ,CA vật giá mắc nhất nhì Mỹ mà còn đc thì Em chắc chắn được. Cúi đầu và thẳng lưng mà sống ở Mỹ: cúi để quên quá khứ , thẳng lưng đê k ai dám coi thường mình.
Em cảm ơn bác đã trả lời và thật sự rất phục bác. Sở dĩ em hỏi vậy vì mấy lần cũng ngấp nghé tìm cơ hội đi, đến nay đã chuẩn bị sang 40 và sợ hết cơ hội, thấy bác trả lời thì có thêm động lực.

SubaruLover

Xe tăng
Thật ra mà nói thì không nước nào miền phí học hành phổ thông .

Người lớn phải duy trì sự học cho các trẻ con đến 18 tuổi dưới nhiều hình thức (thuế, tự đóng, đóng góp, v.v.)

Nếu thuế ít thì phải tự góp vào (như ở VN)

Nếu thuế nặng thì không phải góp thêm .

Trung bình 1 học sinh ở Mỹ tốn $12K/year cho trường công

Trung bình 1 học sinh ở VN tốn $3K/year cho trường công

(xin đừng hỏi số liệu và nguồn :), các bạn có thể cộng trừ nhân chia các số liệu google được).

Có những thứ VN rẻ hơn ở Mỹ như lương giáo viên .

Có những thứ VN bằng Mỹ như các thiết bị high tech cho trường

Cũng có những thứ VN đắt hơn Mỹ như xe công vụ cho ban nghành liên quan đến giáo dục .

Do đó $3K ở VN thì tương đương $11K ở Mỹ . Do đó thiếu $1K thì … gia đình bù vào (qua quỹ cha mẹ học sinh của lớp để mua máy lạnh, máy chiếu, các thiết bị hổ trở, v.v.)

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi luôn và đừng quay lại đây nữa nhé

SubaruLover

Xe tăng
Anh có khả năng đem theo quá nhiều tiền :) (100000$)

Thời Xưa, ba mẹ em cũng đi có 2 đứa con trưởng thành . Ra đi còn mang theo nợ và đi làm phải trả nợ bên VN .

xmen_pro

Xe điện
Cũng trầy vi tróc vẩy lắm: tui đi bộ, đi bus suốt 3 tháng, mòn hết 2 đôi Nike. Lủi vô khắp nơi để xin việc.
À, Flea market ở Berryessa là chợ trời lớn , còn chợ trời nhỏ thì ở Sneil.
1. Ở đâu cũng vậy cụ nhỉ?? Hạnh phúc phải đổi bằng mồ hôi, nước mắt thậm chí bằng máu nữa.
Cháu thấy người Việt Nam đa số chịu khó làm ăn và tích cop để lo cho con cái và gửi về VN.
Thế hệ thứ nhất và thứ 2 đa số ở VN qua nên chưa có nhiều người giỏi so với dân bản địa. Nhưng thế hệ thứ 3 sinh ra ở Mỹ được đào tạo bài bản giờ thành bác sỹ, luật sư, giảng viên....nhiều vô kể. Đó mới là thành quả của cha ông họ phải đánh đổi.
2. Nhiều cụ lo con cái mất gốc: Mất hay không là do bố mẹ cả đấy, giờ hầu hết các trường (school) ở Cali đã đưa môn tiếng việt vào để dạy rồi...
Tóm lại Mỹ là thiên đường cho những ng chăm chỉ lao động, sáng tạo và cũng là địa ngục cho những kẻ lười nhác, cơ hội.

namnabonbon

Xe tải
Anh có khả năng đem theo quá nhiều tiền :) (100000$)

Thời Xưa, ba mẹ em cũng đi có 2 đứa con trưởng thành . Ra đi còn mang theo nợ và đi làm phải trả nợ bên VN .
Ba mẹ em đi chắc khoảng thập kỷ 80-90? Khi đó thì việc tích luỹ tài sản của ng Việt mình gần như k có. Còn như a mới đi thời điểm này thì 100k là quá ít . Gđ a là công chức và thẳng lưng sống nên chỉ là c/c quèn và tiết kiệm đc nhiêu đó là mừng lădm rồi.

namnabonbon

Xe tải
Cám
1. Ở đâu cũng vậy cụ nhỉ?? Hạnh phúc phải đổi bằng mồ hôi, nước mắt thậm chí bằng máu nữa.
Cháu thấy người Việt Nam đa số chịu khó làm ăn và tích cop để lo cho con cái và gửi về VN.
Thế hệ thứ nhất và thứ 2 đa số ở VN qua nên chưa có nhiều người giỏi so với dân bản địa. Nhưng thế hệ thứ 3 sinh ra ở Mỹ được đào tạo bài bản giờ thành bác sỹ, luật sư, giảng viên....nhiều vô kể. Đó mới là thành quả của cha ông họ phải đánh đổi.
2. Nhiều cụ lo con cái mất gốc: Mất hay không là do bố mẹ cả đấy, giờ hầu các trường (school) ở Cali đã đưa môn tiếng việt vào để dạy rồi...
Tóm lại Mỹ là thiên đường cho những ng chăm chỉ lao động, sáng tạo và cũng là địa ngục cho những kẻ lười nhác, cơ hội.
Đúng rồi Bạn. Tụi tui sống độc lập , k nhờ ai quen rồi nên cực là phải. Bên này 1 e vợ là bác sĩ, 1 là nha sũ, 1 là luật sư, còn cậu với chú toàn ở nhà trên núi k.