[Funland] Định cư Mỹ, đi hay không đi ?

Theo các cụ, với điều kiện và khả năng của chủ thớt, có nên đi định cư Mỹ?

• Đi luôn

Lượt chọn: 97 82.9%
  • Không nên đi

Lượt chọn: 20 17.1%

• Tổng bình chọn
    117

Toietmoi

Xe điện
Cụ phải xem cái IPad có trong rổ hàng hoá để tính PPP hay không đã. Cứ như cụ giả sử là net salary, bảo hiểm đóng hết thì 3k$ ở Mẽo hay 30tr ở VN chỉ chi vào 3 khoản ăn, ở, giải trí. Em cứ tính thế này, ở SJ thuê nhà một phòng khoảng 50% (chỗ khác rẻ hơn nhiều, chỉ 20-30% thôi) ở VN thuê nhà rẻ hơn chút 10tr (30%). Ăn ở Mẽo mua đồ nấu 25%. Ở VN cũng khoảng 20%. Còn giải trí đa số người VN bên này ít quán xá vì ít bạn, bận bịu công việc, thậm chí kể cả có nhiều bạn Tây như em cũng ít bù khú ngoài quán nhất là có gia đình. Ở VN phần chi cho giải trí, quan hệ khoảng 30%. Mỗi bên còn lại 20% budget. Em không phải nhà kinh tế nên chả có model gì hết nhưng xấp xỉ nó thế đấy.
Sang Mẽo đỡ được khoản mời đám cưới, dự sinh nhật, thôi nôi, tân gia hay phúng viếng đám ma, đám giỗ. Như em đây ở VN hàng tháng chi cho khoản đó cũng kha khá :)

Namtroc

Xe điện
Cụ phải xem cái IPad có trong rổ hàng hoá để tính PPP hay không đã. Cứ như cụ giả sử là net salary, bảo hiểm đóng hết thì 3k$ ở Mẽo hay 30tr ở VN chỉ chi vào 3 khoản ăn, ở, giải trí. Em cứ tính thế này, ở SJ thuê nhà một phòng khoảng 50% (chỗ khác rẻ hơn nhiều, chỉ 20-30% thôi) ở VN thuê nhà rẻ hơn chút 10tr (30%). Ăn ở Mẽo mua đồ nấu 25%. Ở VN cũng khoảng 20%. Còn giải trí đa số người VN bên này ít quán xá vì ít bạn, bận bịu công việc, thậm chí kể cả có nhiều bạn Tây như em cũng ít bù khú ngoài quán nhất là có gia đình. Ở VN phần chi cho giải trí, quan hệ khoảng 30%. Mỗi bên còn lại 20% budget. Em không phải nhà kinh tế nên chả có model gì hết nhưng xấp xỉ nó thế đấy.

Mà net 3k$ sau khi trừ hết bảo hiểm thì gross cũng tầm 70k/năm hơn mức thu nhập trung bình rồi. Cho nên em nói 3k$ net là phải chiến đấu ác. Mới sang chắc chỉ mong 2k$ thôi và như thế phải giảm chi phí nhà (thuê xa) xuống.
Cụ làm IT à? Lương tốt đây

HyperSport

Xe buýt
Ý kiến của cụ này là thực tế nhất.
Về cơ hội thì đúng là nên đi, nếu không ổn thì có thể về bất cứ lúc nào. Đẹp hơn là đi 1 thời gian làm ăn tích luỹ tiền, giấy tờ ổn định xong về VN đầu tư và vẫn đi qua lại bình thường :)
Cảm ơn cụ! Ý kiến của cụ cũng rất thực tế!

Tui nói thế này hơi phô, lại vi phạm pháp luật, nhưng thực tiễn nó là vậy - Nếu chủ thớt ổn định đc giấy tờ như cụ nói, có bí quá thì vẫn còn cửa làm ra tiền, giờ giá kết hôn giả quốc tịch Mỹ nghe nói lên đến cả gần trăm ngàn cơ đấy :)

voi_tanhlinh

Xe tải
Da vàng nhập cư chưa bao giờ đòi làm chủ nước Mẽo cả. Họ đến Mẽo lao động đóng thuế chứ không phải ai cũng ăn bám. Mà nói ăn bám thì thà ăn bám cuốc tế còn hơn cái loại ở VN ăn bám hoặc cuốc gia đem ra quốc tế. Nhưng nước Mẽo cũng éo phải của riềng da trắng. Da đen còn làm POTUS, da vàng cũng có Nobel, Field. Có chăng chỉ là VN chưa có ai lên tới chức đó nhưng cứ tình bĩnh, VN mới di cư đến Mẽo chưa được 1/2 thế kỉ đâu. Cứ lao động phấn đấu và đợi thêm chút may mắn. Xem TV ít thôi, hình ảnh chiếu lên mua vui nó xa với thực tế lắm. Những thằng da vàng chửi người cùng màu da là vàng vẩu thì mình nghi ngờ chúng nó không phải da vàng. Chỉ là da con lươn bị đột biến gien thành màu vàng mà thôi, nhớt lắm !
đúng đấy, những thằng da vàng lương thiện đang kêu gọi những thằng da vàng đồng hương và văn hóa bần nông tràn về xứ cờ hoa. xứ cờ hoa không phải là bãi rác của thế giới. ko phải là miền đất trống để da vàng tràn ngập và đòi đủ thứ quyền. tôn trọng đất mình ở chính là tôn trọng bản thân mình
tôi 1 người da trắng xin báo

À nhưng nó lại là một chuyện rất đơn giản nhẽ ai lái xe bên Mỹ cũng biết cơ nên mới là hài hước cụ ạ, kiểu khó giải thích cho lịch sự...vì em sợ thành ra xúc phạm cụ. Chào cụ :))
Cụ cứ nhắc lại cụ thể nếu cụ nhớ đi, em ko ngại nhận sai nếu mình sai. Nhớ lại cái sai cũng tốt để biết ko sai nữa trong tương lai

luckytom87

Xe hơi
Ông bánh giò bảo với em, tao đi Mỹ để trải nghiệm cuộc sống và cho 2 đúa con hòa nhập vào Mỹ, 2 riêng vợ chồng thấy ổn thì ở, không ổn thì về chứ có đi biệt xứ đâu mà mày phải lo cho tao.

Ông này sống rất lãng tử, và còn TS nhà đất ở VN, và nghế kiến trúc sư của ông ấy, cũng như nghề trường mẫu giáo tư của vợ vẫn có cửa kiếm sống ở VN nếu quay về
Cháu biết thầy này, thầy dạy khoa Kiến Trúc của Đh Văn Lang, cháu cũng là KTS lúc còn sinh viên Cháu học ở ĐH Kiến Trúc HCM cháu cũng hay qua ĐH Văn Lang phụ đồ án mấy đứa bạn. Cháu năm nay cũng có lẽ bằng tuổi cụ chủ thớt, cháu cũng dc Ba Mẹ cháu bảo lãnh F3 qua Mỹ, ít tháng nữa cháu phỏng vấn rồi . Cháu cũng hơi hoang mang vì ở VN 2 Vợ chồng cũng ổn định rồi nếu qua Mỹ sẽ làm lại từ đầu nghe hơi nản thiệt. Cháu có 1 ông anh họ bên Mỹ làm nghề sửa chữa nhà cửa hay công trình nhỏ. Ổng gọi về kêu qua xong thì phụ ổng vẽ vời gì đó hay đi làm cũng dạng như phụ hồ ổng sẽ nhận cháu, cháu nghe cũng có chút mát lòng hi vọng qua làm được lúc mới qua. hihi.Ở VN thì Vợ cháu làm Bác sĩ, cháu có 1 nhóc F1. Cháu cũng không hi vọng gì qua đó 2 Vợ Chồng cháu sẽ học tiếp tục vì cũng khá là lớn tuổi rồi nên nếu học tiếp được thì tốt không thì kiếm nghề gì đó học nhanh ra đi làm.

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
Cháu biết thầy này, thầy dạy khoa Kiến Trúc của Đh Văn Lang, cháu cũng là KTS lúc còn sinh viên Cháu học ở ĐH Kiến Trúc HCM cháu cũng hay qua ĐH Văn Lang phụ đồ án mấy đứa bạn. Cháu năm nay cũng có lẽ bằng tuổi cụ chủ thớt, cháu cũng dc Ba Mẹ cháu bảo lãnh F3 qua Mỹ, ít tháng nữa cháu phỏng vấn rồi . Cháu cũng hơi hoang mang vì ở VN 2 Vợ chồng cũng ổn định rồi nếu qua Mỹ sẽ làm lại từ đầu nghe hơi nản thiệt. Cháu có 1 ông anh họ bên Mỹ làm nghề sửa chữa nhà cửa hay công trình nhỏ. Ổng gọi về kêu qua xong thì phụ ổng vẽ vời gì đó hay đi làm cũng dạng như phụ hồ ổng sẽ nhận cháu, cháu nghe cũng có chút mát lòng hi vọng qua làm được lúc mới qua. hihi.Ở VN thì Vợ cháu làm Bác sĩ, cháu có 1 nhóc F1. Cháu cũng không hi vọng gì qua đó 2 Vợ Chồng cháu sẽ học tiếp tục vì cũng khá là lớn tuổi rồi nên nếu học tiếp được thì tốt không thì kiếm nghề gì đó học nhanh ra đi làm.
Nhiều KTS qua Mỹ phải học lại nghề khác để sống, k chỉ riêng ông thầy bạn đâu. Do đó nên cân nhắc kỹ.

fanmu1234

Tháo bánh
Nếu vợ bạn dười 35 t, tiếng Anh tốt, và bạn có điều kiện, thì nên động viên BX học lại ngành Y khoảng 7 năm hoặc kỹ thuật viên y khoa, làm BS gia đình cũng ok, nghe nói được 70-80 ngàn USD/năm.

Ngành y ở VN kiếm cũng khá, nhưng ở Mỹ kiếm khá hơn :D:D

Bạn cứ đi Mỹ, coi như trải nghiệm, nếu ok thi ở luôn, không thi về VN lại, tiếp tục làm ngành y, cũng không sao, miễn là còn quốc tịch VN

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ, cụ có thể vui lòng cho biết dựa vào đâu để xác định $3-4k một tháng ở US thì mức sống tương đương với 30tr/th ở VN không?
Em có tham khảo chỉ số sức mua tương đương (PPP) thì ví dụ 1 cái iPad ở Mỹ giá 546.91$ còn ở VN là 554.08$ (nguồn wiki) thì thấy gần tương đương.
Vậy làm thế nào để xác định là $3-4k mà không phải là $5-6k, hay 1 con số khác ạ~X(~X(~X(.
Em đang hiểu các con số ở đây là net amount (sau khi trừ hết các khoản thuế má, bảo hiểm...).
Nhờ các cụ đã từng sống ở cả VN/US tư vấn giúp để bọn em dễ dàng quyết định đi hay ở hơn. Cảm ơn các cụ nhiều.
Em ước lượng thôi cụ ơi, dựa trên kinh nghiệm và hiểu biết hạn hẹp của em.
Ngoài ra ý em là, $3-4K là ở một khu vực tiêu biểu của Mẽo (vd: Houston, TX, Atlanta, GA hoặc Memphis, TN chẳng hạn), còn 30tr là ở Hà nội, Sài gòn.

mihkun

Xe tăng
Chào cụ, cụ có thể vui lòng cho biết dựa vào đâu để xác định $3-4k một tháng ở US thì mức sống tương đương với 30tr/th ở VN không?
Em có tham khảo chỉ số sức mua tương đương (PPP) thì ví dụ 1 cái iPad ở Mỹ giá 546.91$ còn ở VN là 554.08$ (nguồn wiki) thì thấy gần tương đương.
Vậy làm thế nào để xác định là $3-4k mà không phải là $5-6k, hay 1 con số khác ạ~X(~X(~X(.
Em đang hiểu các con số ở đây là net amount (sau khi trừ hết các khoản thuế má, bảo hiểm...).
Nhờ các cụ đã từng sống ở cả VN/US tư vấn giúp để bọn em dễ dàng quyết định đi hay ở hơn. Cảm ơn các cụ nhiều.
Thức ăn giá hai bên gần tương đương neu mua về tự nấu, rau Mỹ đắt hơn chút nhưng thịt trứng sữa rẻ hơn.
Chi phí ở Mỹ cao hơn: thuế nhà, bảo hiểm, internet, tv, xăng... Tuy nhiên lương lao động phổ thông gấp chục lần, nếu kỹ sư bác sĩ luơng còn khủng hơn nữa. Nếu ở Việt Nam làng nhàng, là người chịu khó thì đi Mỹ cày sẽ sống đầy đủ vật chất hơn, tinh thần thì tuỳ người. Người nào quen cafe, lướt web thì ở Việt Nam.
Còn cái ipad $550, ở Mỹ bằng lương 1 tuần người lao động lương bèo bọt còn ở Việt Nam thì cụ tự định giá.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nếu vợ bạn dười 35 t, tiếng Anh tốt, và bạn có điều kiện, thì nên động viên BX học lại ngành Y khoảng 7 năm hoặc kỹ thuật viên y khoa, làm BS gia đình cũng ok, nghe nói được 70-80 ngàn USD/năm.

Ngành y ở VN kiếm cũng khá, nhưng ở Mỹ kiếm khá hơn :D:D

Bạn cứ đi Mỹ, coi như trải nghiệm, nếu ok thi ở luôn, không thi về VN lại, tiếp tục làm ngành y, cũng không sao, miễn là còn quốc tịch VN
BS gia đình thì khoảng 180k một năm cụ ơi. Đây là thuộc loại thấp nhất trong các chuyên ngạch bác sĩ rồi. Các ngạch khác cao hơn.nhiều. Vd: bác sĩ phẫu thuật thần kinh 600k/năm, bs gây mê 400k...

mihkun

Xe tăng
Nhiều KTS qua Mỹ phải học lại nghề khác để sống, k chỉ riêng ông thầy bạn đâu. Do đó nên cân nhắc kỹ.
Cái món dưa bở và mơ chua là hai món người ta hay ăn nhất trước khi sang Mỹ phỏng cụ.
Ông nào cũng tưởng sang có nghề xây dựng mau nhà về sửa bán, làm nail kiếm 6-7000 một tháng ... :))
Thực tế sang đây trừ thanh niên được gia đình trợ cấp nuôi hoạc để có bằng cấp còn thì phải đâm đầu vào cơm áo hết. Thời gian đâu ma đi học với bằng cấp hay là đòi ngồi làm chuyên môn ngay :))

racing729

Xe tải
đúng đấy, những thằng da vàng lương thiện đang kêu gọi những thằng da vàng đồng hương và văn hóa bần nông tràn về xứ cờ hoa. xứ cờ hoa không phải là bãi rác của thế giới. ko phải là miền đất trống để da vàng tràn ngập và đòi đủ thứ quyền. tôn trọng đất mình ở chính là tôn trọng bản thân mình
tôi 1 người da trắng xin báo
À hoá ra anh Tây da tắng mũi tó biết tiếng Việt lạc vào Of, hy vọng anh không đeo ba lô. Ang an tâm, thằng nào vào Mẽo cũng phải lao động hết, xứ cờ hoa ngoài củ cà rốt thì luôn có cây gậy, mà khi cần củ cà rốt vẫn dùng để thông toét đít bọn lười. Quyền là thứ phải đòi và việc đòi éo phải độc quyền của các anh da tắng bao gồm cả anh.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ có nhiều đk thuận lợi: có giấy tờ hợp pháp ngay, ko vướng bận gì ở vn cả, kể cả sự nghiệp lẫn gia đình, 33t vẫn đang trong tuổi lập thân. Đằng nào cũng tay trắng thì cứ thử cơ hội mới có sao đâu? Ko thành công thì có đc trải nghiệm mà lại vẫn có cơ hội trở về cơ mà. Sang Mẽo xác định là vất vả nhưng chỉ cần ko lười nhác thì kiểu gì cũng đủ sống. Thế thì có gì mà phải lăn tăn?

Binhan.4ever

Xe buýt
Về cơ bản, ở Mỹ sướng hơn ở ta. Cùng tầng lớp so ngang thì ở Mỹ sướng hơn ở Việt Nam. Cái đấy không bàn đến vì nó hiển nhiên rồi. Môi trường, cơ hội phúc lợi mọi thứ bên đó cũng hơn ta. Nhưng nói như thế không có nghĩa cứ sang Mỹ là sướng. Cái này còn tuỳ người, tuỳ trường hợp.

Trở về với cụ chủ. Vốn tiếng không có, hiểu biết văn hoá không, chuyên môn không. Tuổi 33 cũng là tương đối khó tiếp thu, nhanh nhạy thay đổi. Sang diện f4 đoàn tụ thân nhân. Vốn liếng cũng không. Ở Việt Nam kiếm ăn dễ hơn Mỹ gấp bao lần mà giờ vẫn tay trắng thì em nghĩ sang bên đó hết một kiếp người cũng không nhìn thấy cửa sáng đâu. Đấy là em nói thật.

namnabonbon

Xe tải
Đi
khó khăn của cụ: chưa có tiếng Anh; có thể khắc phục được bằng cách học ngay từ bây giờ, qua đó lại tiếp tục, cũng không khó quá
thuận lợi: có thẻ xanh, được hượng trợ cấp đến khi tự kiếm sống được
Đi theo diện f4 thì k đc trợ cấ , cao lắm là xin đc Medical thôi

namnabonbon

Xe tải
Nếu Av tốt vợ bạn có thể học nurse trong 2 hay 4 năm và gần như k thất nghiệp.

uahktam

Xe tải
Em nghĩ cụ chủ thớt không nên đi vì cụ chưa chuẩn bị gì cả. Kiểu gì khi gặp khó khăn, cụ sẽ quay về. Khó khăn sẽ muôn vàn khi cụ chẳng chuẩn bị gì: không tiếng Anh, không bằng cấp và kinh nghiệm, không vốn liếng.

Lợi thế của cụ là có người thân ở bển. Lợi thế này giúp cụ ổn định cuộc sống trong 1-2 năm đầu khi cụ cần thời gian thích ứng với môi trường mới.

Nếu không chuẩn bị gì, khoảng thời gian họ hàng cũng khó giúp cụ lập nghiệp ở bển được.